Thảo luận Santa Fe 2021 rung bần bật là sao các cụ?

Bopbun

Xe điện
Em có ông bạn có con xe trên. Xe đi khoảng 2 vạn. Bảo dưỡng đầy đủ. Bình thường vẫn ngon. Mà mấy hôm trước gặp bệnh: nổ máy đi vài chục mét là báo lỗi loạn, xe rung bần bật, sờ tay vào thành xe thấy rung như điện thoại rung. Mở khoang máy thấy tiếng vẫn êm. Tắt máy bật thì lại thì bình thường nhưng đi vài chục mét lại bị như trên. Xe không thể di chuyển nhanh, cứ rì rì 20 km/h. Lên dốc thấp mà đạp ga lút cán không lên nổi. Gọi điện cho hãng thì họ nói chắc bẩn cổ hút, mang ra cho họ rửa. Bẩn cổ hút sao báo lỗi loạn lên vậy? Mà xe có 2 vạn sao bẩn kiểu gì kinh thế? Không dám tin hãng. Mà cũng không dám đỗ xe dưới hầm chung cư vì sợ không lên nổi. Cụ nào có bệnh giống thế cho xin tí kinh nghiệm với!

datld

Xe tải
Em có ông bạn có con xe trên. Xe đi khoảng 2 vạn. Bảo dưỡng đầy đủ. Bình thường vẫn ngon. Mà mấy hôm trước gặp bệnh: nổ máy đi vài chục mét là báo lỗi loạn, xe rung bần bật, sờ tay vào thành xe thấy rung như điện thoại rung. Mở khoang máy thấy tiếng vẫn êm. Tắt máy bật thì lại thì bình thường nhưng đi vài chục mét lại bị như trên. Xe không thể di chuyển nhanh, cứ rì rì 20 km/h. Lên dốc thấp mà đạp ga lút cán không lên nổi. Gọi điện cho hãng thì họ nói chắc bẩn cổ hút, mang ra cho họ rửa. Bẩn cổ hút sao báo lỗi loạn lên vậy? Mà xe có 2 vạn sao bẩn kiểu gì kinh thế? Không dám tin hãng. Mà cũng không dám đỗ xe dưới hầm chung cư vì sợ không lên nổi. Cụ nào có bệnh giống thế cho xin tí kinh nghiệm với!
2 vạn thì vẫn bảo hành hãng. Cụ mang ra hãng sửa chữa, để đấy vài ngày cho hãng họ xem hết các lỗi chứ hỏi bằng điện thoại hoặc hỏi trên này thì chỉ đoán chừng, hoặc khoanh vùng cho cụ được thôi. Như cụ mô tả thì trước kia em đi xe Hilux cũng bị (không thể di chuyển nhanh, cứ rì rì 20 km/h. Lên dốc thấp mà đạp ga lút cán không lên nổi), ra hãng kiểm tra lỗi cụm chân phanh, họ thay cảm biến chân phanh, bảo dưỡng ... là đi ngon

Garage Quang Đức

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.quangducauto.com
Cụ báo Bên hãng kiểm tra các hạng mục này để xử lý chưa:
- Họng hút, cổ ga, Bugi,mobin
- Cao su chân máy
- Check các cảm biếnđo gió...
gần trung tâm của em ở 1075 Giải Phóng cụ qua thì em kiểm tra cho ạ

Bopbun

Xe điện
Cảm ơn các cụ. Ý nữa em muốn hỏi là hiện tượng như vậy có nguy hiểm không? Bây giờ nhảy lên lái zìn zin 20 km/h bò ra hãng thì có tèo thêm cái gì không? Cu bạn em run quá vẫn vứt đó, xe ôm đi làm. Sợ nhất là nhảy lên đi đang lút cán ga 20 km/h đột nhiên nó bình thường lại rồi phi như ngựa chắc án mạng.

Garage Quang Đức

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.quangducauto.com
Cảm ơn các cụ. Ý nữa em muốn hỏi là hiện tượng như vậy có nguy hiểm không? Bây giờ nhảy lên lái zìn zin 20 km/h bò ra hãng thì có tèo thêm cái gì không? Cu bạn em run quá vẫn vứt đó, xe ôm đi làm. Sợ nhất là nhảy lên đi đang lút cán ga 20 km/h đột nhiên nó bình thường lại rồi phi như ngựa chắc án mạng.
Cụ ở đâu tiện có garage nào gần gọi ae ra, kiểm tra thực tế như nào cho chắc đã

lazycr7

Xe hơi
Khả năng xe bị chuột cắn dây điện rồi, xe em để ngoài sân chuột nó chui vào khoang máy cắn bị như thế 2 lần rồi, phải mang vào hãng nối dây xóa lối, em phải tháo cất cái nắp che máy đi thì chuột nó mới ko làm tổ xong cắn dây

Bopbun

Xe điện
Vâng báo cáo các cụ là xe đã sửa xong. Chủ xe hú hồn không biết bệnh gì mà lỗi báo loạn hết. Hóa ra là do bẩn cổ hút bị kẹt bướm ga. Sau khi ra hãng vệ sinh cổ hút, thay lọc gió, vệ sinh kim phun, xóa lỗi thì đã ngon như thường. May nó kẹt ở mức ga thấp chứ kẹt mức ga cao xe lao ầm ầm chắc chết các cụ nhỉ.
Mà xăng cộ dạo này thế nào mà 2 vạn đã bẩn. Trịnh Sướng thì bị bắt rồi. Mà đa số xe 5-6 vạn mới vệ sinh, bình thường chả sao cả. Lạ thật.

Huthasa

Xe container
Không tin hãng thì mang lên Thái Nguyên thôi cụ.

Spike

Xe tăng
Cuối cùng là có ông bạn nào ở đây không cụ chủ thớt? Kể ông bạn nào có ông bạn như cụ chủ thì cũng cứ phải gọi là nhất quả đất, quan tâm đến bạn, đến xe của bạn số 1 :D

Bopbun

Xe điện
Cuối cùng là có ông bạn nào ở đây không cụ chủ thớt? Kể ông bạn nào có ông bạn như cụ chủ thì cũng cứ phải gọi là nhất quả đất, quan tâm đến bạn, đến xe của bạn số 1 :D
Cụ nói có vẻ nghi ngờ gì đó. Em nói cụ hiểu là 100 mới có 1 người đọc otofun thôi. Nhiều người có xe nhưng không bao giờ quan tâm kỹ thuật xe đâu, đây là sự thật. Họ quan tâm kinh tế, tiktok, zalo, Facebook hơn. Thấy trong các cuộc nhậu em hay nói chuyện về xe cộ nên khi có việc xảy ra thì thằng này mới gọi điện cầu cứu em thôi. Tất nhiên là tư vấn nó mang ra hãng rồi nhưng thằng đó vẫn khiếp vì bệnh như thế đi đường ra hãng không biết có tan nát xe không. Mình tư vấn cho nó cũng phải có trách nhiệm, nên mới lên đây hỏi. Quan trọng là xin kinh nghiệm cụ nào bị rồi để giúp nó. Còn bạn bè với thằng đó cũng gọi là vui vẻ thân ai nấy lo không phải chiến hữu sống chết gì.

Mr. Bonjames

Xe tải
Hôm trước đi grab thấy cậu lái xe kể bệnh con xe của cậu ý y như của bạn cụ chủ. Mà đấy là con accent. Cứ 2 ba tháng là lại bị chứ không phải hãng chỉnh rồi là hết đâu. Cứ tưởng chỉ bị con Hyudai dòng thấp, dòng cao như san thì ko bị sao mà nay nghe chuyện này cũng hòi hộp phết nhỉ. Trước em đi xe Nhật hơn chục năm các loại như Honda, Mazda mà chả bg thấy hiện tượng như này.

Chỉnh sửa cuối:

Dan du an

Xe cút kít
Xe em đợt cũng bị tự nhiên đỗ đèn đỏ nó cứ như muốn lao đi. Đưa đến gara cũng lỗi như cụ chủ phải rửa xúc cái gì đó thế là lại ngon. Đợt vừa rồi lại bị trợ lực phanh phải thay bầu cao áp trợ lực phanh. Giờ đi im thin thít

Realtime

Xe hơi
Bác chủ nói cũng đúng 100 người chắc có 1 người đọc otofun