Sang tên đổi chủ theo TT12 (dành riêng trả lời xe máy)

Tradavenduong

[Tịch thu bằng lái]
Chả là 2 tuần vừa rồi em đi làm sang tên đổi chủ cho mấy cái xe máy cả nhà em nên kinh nghiệm nói chung cũng đủ dùng. Vậy các cụ nào đang vướng hoặc đang có ý định làm thì có thể nêu câu hỏi cụ thể ở đây em sẽ tranh thủ vào trả lời các cụ và hướng dẫn chi tiết. Mai mốt có thời gian em sẽ viết 1 bài tường thuật cơ bản quá trình sang tên đổi chủ xe máy.
Thân chào các cụ.
Em vừa vodka bác 1 phát, bác nhiệt tình quá
bác cho em hỏi là em có cái xe máy của gấu đi từ năm 2008 đăng ký của đứa bạn, giờ muốn sang tên thì sao nhỉ ?

tiennm

Xe tải
Em vừa vodka bác 1 phát, bác nhiệt tình quá
bác cho em hỏi là em có cái xe máy của gấu đi từ năm 2008 đăng ký của đứa bạn, giờ muốn sang tên thì sao nhỉ ?
Của cụ rất đơn giản thôi, cụ làm quy trình như sau:
1. Đến địa chỉ đăng ký xe máy theo quận của mình để xin Giầy khai đăng ký, sang tên. Địa chỉ theo quận hình dưới đây (bản quyền của cụ harrynh)
2. Cụ khai đầy đủ vào mẫu đó. Các thông tin thông thường cụ có hết rồi, cụ chú ý mục 7 Trình bày nguồn gốc xe, cụ ghi nội dung như sau: "Tôi mua xe của anh... trú tại.... Hiện nay tôi không thể liên lạc được với anh... để làm chứng từ mua bán. Tôi xin cảm đoan hiện nay tôi là người sử dụng hợp pháp chiếc xe nói trên, nếu sai tôi xin chịu mọi trách nhiệm trước pháp luật."
3. Cụ về CA phường hộ khẩu của mình xin xác nhận vào góc bên trái của tờ Giấy khai, nên photo trước tờ Giấy đã khai đề phòng CA đòi lưu 1 bản.
4. Photo Chứng minh nhân dân, Tờ khai và Đăng ký xe gốc rồi đến cơ quan thuế của quận mình (địa chỉ hình dưới đây) để nộp thuế. Khi đến cổng thuế thì có mấy người chuyên cà số khung số máy nhờ họ cà xong dán luôn vào Tờ khai (tại sao nên cà ở đây vì ở đây vắng người cà rất nhanh, nếu chờ đến chỗ đăng ký để cà thì cụ sẽ tốn thêm khoảng 30p-1h nữa chưa biết được!). Xong vào thuế xin tờ khai thuế. Khai hết các thông tin mình có, phần giá trị xe viết 1tr hoặc 2tr thôi không ai bắt bẻ mình đâu mà lo, còn nếu cụ nhiều tiền muốn nộp thuế nhiều hơn thì cứ việc nâng giá trị xe cao nữa lên. Cuối cùng nộp vào chờ đóng thuế xong có được tờ hóa đơn đỏ.
5. Quay lại nơi đăng ký xe của quận mình (nơi đã xin tờ khai) xếp hồ sơ ngoài sân chờ khám xe hoặc tìm ông công an hay lượn ngoài sân nói khám giúp xe (để họ kiểm tra số khung số máy chính xác như tờ khai và giấy cà không). Hồ sơ ở đây cần chuẩn bị: photo CMTN và hộ khẩu. Rồi ghim Giấy đăng ký xe gốc với tờ khai đã có CA xác nhận và hóa đơn đỏ của thuế với cả bản photo CMTN và hộ khẩu nữa. Sau khi khám xe xong cầm toàn bộ hồ sơ vào phòng đăng ký xếp sổ đó để chờ làm thủ tục nộp hồ sơ. Nếu xe đang biển 4 số cũ thì tháo luôn biển ra để nộp trả luôn. Cuối cùng lấy giấy hẹn chờ hưởng thành quả. Khâu cuối này hình như cũng phải mất 2 lần gồm 1 lần lấy thông báo kết quả xác minh xe và xác minh không vấn đề gì thì lần hai mới lấy được đăng ký thì phải.

Gia_Khanh

Xe điện
Nhà e có con xe pải mua tên năm 2005 (hồi HN cấm đk xe) Phường nhà e bây giờ đã đc CAP phát cho từng nhà đơn đăng ký rồi, e cứ khai rồi chờ CAP đến lấy :D, sau có gì lại hỏi cụ chủ

trinhhung

Xe buýt
em thì chả vội cứ đợi đến tháng 10 này rồi đi làm cho nó đỡ đông vậy
có con xe 2b còi chả đáng giá nên cứ từ từ ạ
cụ này nói chuẩn đấy ạ, hôm qua em ra phòng thuế đông như quân nguyên, cái xe 2 bánh thì cứ thong thả từ từ xx có sử lý lỗi ko cc đâu mà các cụ cứ phải vội ...

tiennm

Xe tải
Nhà e có con xe pải mua tên năm 2005 (hồi HN cấm đk xe) Phường nhà e bây giờ đã đc CAP phát cho từng nhà đơn đăng ký rồi, e cứ khai rồi chờ CAP đến lấy :D, sau có gì lại hỏi cụ chủ
cụ này nói chuẩn đấy ạ, hôm qua em ra phòng thuế đông như quân nguyên, cái xe 2 bánh thì cứ thong thả từ từ xx có sử lý lỗi ko cc đâu mà các cụ cứ phải vội ...
Đông hay không đông thì em nghĩ cụ vẫn cứ là xác định đi làm cái thủ tục này nhanh thì 1-2 ngày, lâu phải chỉnh sửa sai sót thì 3-4 ngày chứ làm sao cụ nhanh chóng trong 1 ngày được. Hơn nữa nhu cầu sang tên đổi chủ cả chục triệu lượt em sợ ngày này năm sau vẫn chen nhau ý chứ.
Mà làm dễ quá người này đồn người kia xe đạp cũng đi đòi sang tên em sợ lúc đó cụ còn chen mệt hơn nữa cơ ah hii

huyta

Xe buýt
Em mời bác 1 ly to đùng rồi đấy nhé, em có ngâm cứu tt12 rùi nhưng vẫn cần bác tư véo cho e tý nhé
E mua xe dream nội từ năm 2000 ở cửa hàng cùng ở HN có giấy mua bán cho tặng có xác nhận của CA ( vưỡn còn ), nhưng bây h em đánh mất Đk rồi. Đợt này định đi sang tên cho đàng hoàng. Em có mấy thắc mắc
1. Đã mất ĐK thì giấu luôn giấy mua bán đi cho hết 1 thể hay cứ xòe giấy MB ra
2. Lên CA xã xin xác nhận tờ khai thì ko ngại nhưng ra thuế có đòi xòe ĐK ra ko có đòi CMDN của chủ cũ ra ko(nếu mình chìa giấy MB ra)
3.Ra phòng Đk xe có phải có CMND photo của chủ cũ ko (nếu mình chìa giấy MB ra)
4. Hay là báo mất chả có gì có mỗi cái xe và cái biển số thế thôi.

gavacao

Xe hơi
Em mời bác 1 ly to đùng rồi đấy nhé, em có ngâm cứu tt12 rùi nhưng vẫn cần bác tư véo cho e tý nhé
E mua xe dream nội từ năm 2000 ở cửa hàng cùng ở HN có giấy mua bán cho tặng có xác nhận của CA ( vưỡn còn ), nhưng bây h em đánh mất Đk rồi. Đợt này định đi sang tên cho đàng hoàng. Em có mấy thắc mắc
1. Đã mất ĐK thì giấu luôn giấy mua bán đi cho hết 1 thể hay cứ xòe giấy MB ra
2. Lên CA xã xin xác nhận tờ khai thì ko ngại nhưng ra thuế có đòi xòe ĐK ra ko có đòi CMDN của chủ cũ ra ko(nếu mình chìa giấy MB ra)
3.Ra phòng Đk xe có phải có CMND photo của chủ cũ ko (nếu mình chìa giấy MB ra)
4. Hay là báo mất chả có gì có mỗi cái xe và cái biển số thế thôi.
Cụ này đọc lại 2 cái post của tôi ở trang 2 sẽ rõ quy trình làm nhé, tôi nói rõ cả việc phải làm ở chỗ nộp thuế.
Lưu ý thêm:
- Giấy mua bán của cụ không sử dụng được khi làm theo thông tư 12 nhé, cán bộ thụ lí giải quyết không quan tâm đến cái đó. Mà nếu cụ định dùng cái đó để làm đăng kí như ngày trước (không phải làm theo thông tư 12) thì cái giấy đó cũng ko có giá trị, người ta chỉ chấp nhập hợp đồng mua bán có công chứng.

Tóm lại, làm theo thông tư 12 thì mấy cái giấy mua bán, cmnd của chủ cũ không có tác dụng gì, xxx ko thèm đếm xỉa.

gavacao

Xe hơi
Thêm kinh nghiệm chia sẻ thêm với các cụ định làm theo thông tư 12:

- Ở phần khai về nguồn gốc xe, Các cụ phải ghi rõ là hiện không tìm được/hoặc khó khăn trong việc tìm chủ cũ đứng tên trong giấy đăng kí xe nhé, không thì xxx sẽ ko nhận và đuổi các cụ về, đặc biệt là những trường hợp ghi là biết chủ xe, ví dụ như hôm qua em chứng kiến có cụ xếp hàng mấy ngày, đến lúc đến lượt, xxx xem hồ sơ xong đuổi về bắt đi làm hợp đồng mua bán công chứng (tức là ko làm theo TT 12 nữa mà làm theo cách bình thường), vì ông này khai là xe của chị gái cho.

Các cụ phải hiểu rõ TT 12 là 1 cái cách xxx giúp những trường hợp không thể hoặc khó khăn trong việc tìm chủ cũ đứng tên trong đăng kí xe để đi sang tên nhé. Còn bình thường mà biết và găp chủ cũ dễ dàng thì không phải làm theo thông tư 12 mà làm theo cách bình thường (Hợp đồng mua bán có công chứng), cái này sang tên rất nhanh.

- Những xe mà chủ cũ đăng kí trong thời gian gần đây, vài năm chẳng hạn, sẽ được yêu cầu đi rút hồ sơ về nếu chủ cũ và chủ mới khác quận (xe em đăng kí lần đầu năm 2008, chủ cũ khác quận với em nên em bị yêu cầu đi sang quận kia để rút hồ sơ - cái này xxx sẽ in giúp mình 1 cái thông báo, mình cầm cái đó sang quận kia xin rút hs).

Mẫu tờ khai đăng kí sang tên, các cụ có thể xem ở link sau:
http://danluat.thuvienphapluat.vn/thong-tu-12-2013-tt-bca-thu-tuc-dang-ky-sang-ten-doi-chu-oto-xe-may-88052.aspx

Xe em biển 29F6-6666 thì được đổi sang biển 5 số hả bác ơi :)

gavacao

Xe hơi
Xe em biển 29F6-6666 thì được đổi sang biển 5 số hả bác ơi :)
Tất cả các biển 3, 4 số khi sang tên sẽ bị đổi thành 5 số. Nếu biển cụ đẹp vậy, Giấy đăng kí xe vẫn còn không bị mất, thì cứ để đó mà đi, đừng làm sang tên làm gì.

Tất cả các biển 3, 4 số khi sang tên sẽ bị đổi thành 5 số. Nếu biển cụ đẹp vậy, Giấy đăng kí xe vẫn còn không bị mất, thì cứ để đó mà đi, đừng làm sang tên làm gì.
Gớm, em chém thế mà bác cũng soi em được ;)) Chả nhẽ lại viết 29Fx-xxxx :D

tiennm

Xe tải

Gia_Khanh

Xe điện
Thêm kinh nghiệm chia sẻ thêm với các cụ định làm theo thông tư 12:

- Ở phần khai về nguồn gốc xe, Các cụ phải ghi rõ là hiện không tìm được/hoặc khó khăn trong việc tìm chủ cũ đứng tên trong giấy đăng kí xe nhé, không thì xxx sẽ ko nhận và đuổi các cụ về, đặc biệt là những trường hợp ghi là biết chủ xe, ví dụ như hôm qua em chứng kiến có cụ xếp hàng mấy ngày, đến lúc đến lượt, xxx xem hồ sơ xong đuổi về bắt đi làm hợp đồng mua bán công chứng (tức là ko làm theo TT 12 nữa mà làm theo cách bình thường), vì ông này khai là xe của chị gái cho.

Các cụ phải hiểu rõ TT 12 là 1 cái cách xxx giúp những trường hợp không thể hoặc khó khăn trong việc tìm chủ cũ đứng tên trong đăng kí xe để đi sang tên nhé. Còn bình thường mà biết và găp chủ cũ dễ dàng thì không phải làm theo thông tư 12 mà làm theo cách bình thường (Hợp đồng mua bán có công chứng), cái này sang tên rất nhanh.

- Những xe mà chủ cũ đăng kí trong thời gian gần đây, vài năm chẳng hạn, sẽ được yêu cầu đi rút hồ sơ về nếu chủ cũ và chủ mới khác quận (xe em đăng kí lần đầu năm 2008, chủ cũ khác quận với em nên em bị yêu cầu đi sang quận kia để rút hồ sơ - cái này xxx sẽ in giúp mình 1 cái thông báo, mình cầm cái đó sang quận kia xin rút hs).

Mẫu tờ khai đăng kí sang tên, các cụ có thể xem ở link sau:
http://danluat.thuvienphapluat.vn/thong-tu-12-2013-tt-bca-thu-tuc-dang-ky-sang-ten-doi-chu-oto-xe-may-88052.aspx
Cám ơn cụ Gà và cáo đã tư vấn chi tiết, cái mẫu đơn này có bắt pải dùng đơn có dầu treo (của BCA) như trog link này ko hả cụ, nhà e CA Phường đến phát cho mấy tờ nhưng ko có dấu treo !

tiennm

Xe tải
Cám ơn cụ Gà và cáo đã tư vấn chi tiết, cái mẫu đơn này có bắt pải dùng đơn có dầu treo (của BCA) như trog link này ko hả cụ, nhà e CA Phường đến phát cho mấy tờ nhưng ko có dấu treo !
Không cần dấu cheo đâu cụ. Cụ đi tìm đơn có dấu cheo sợ đến năm sau vẫn ko tìm thấy! :P

tiennm

Xe tải
Hôm trước e đi làm 2 xe: 1 xe đăng kí 2004, 1 xe đăng kí 2010. Làm tất cả thủ tục xong xuôi đến khâu cuối cùng nộp hồ sơ để lấy giấy hẹn thì xe ĐK 2004 ngon lành, đc cầm giấy hẹn về, đến xe ĐK 2010 thì anh cán bộ hỏi biên lai nộp lệ phí trước bạ đầu tiên đâu, ko có thế là lại tiu ngỉu ra về. Ra ngoài hỏi anh CA đứng ngoài sân thì anh ý bảo là những xe ĐK 2008 -> 2010 phải có tờ biên lai nộp thuế đầu tiên ( ko biết có đúng ko nữa, ko hiểu cái quy định này lấy ở đâu ) Anh ý bảo nếu mất rồi thì phải xin xác nhận của phường. Ko biết ra phường nguời ta có xác nhận cho nữa ko. Có bác nào bị giống như e ko, quy định là rút cả hồ sơ gốc như bác gì nói ở trên hay chỉ là tờ biên lai thuế, có khi nó hành mình hôm nay bảo thiếu cái này mai bảo thiếu cái kia. Hay là nó thấy chủ cũ xe của e ở gần nên nó mới yêu cầu như vậy( E làm ở Bùi Ngọc Dương, chủ xe cũ cũng ở Bùi Ngọc Dương, có bác nào cũng làm ở đây ko ) Ở gần nhưng chủ cũ cũng làm gì còn giấy tờ gì đâu. Các bác tư vấn hộ e cái.
Vụ này đúng là em chưa va vì mấy xe em làm toàn đăng ký 2011, 2012. Em bảo thế này nhé, cụ ra Bùi Ngọc Dương thỉnh thoảng sẽ thấy 1 đồng chí mặc áo sơ mi quần jean đeo cặp nho nhỏ hay gọi điện thoại hoặc ngồi cái bàn ngoài sân chỗ đồng chí xxx trẻ kiểm tra số khung số máy ý (em không nhầm đồng chí đó là cò trong ngành hoặc thậm chí xxx ở đâu đó, toàn thấy đồng chí dắt người đi đăng ký hoặc điện thoại đi đâu đó xác minh số khung số máy, có hôm em thấy xxx trẻ ngoài sân còn phải hỏi đồng chí đó lấy hộ thông tin số khung số máy của 1 xe nào đó). Cụ gặp gỡ trao đổi với đồng chí đó em nghĩ là xong đấy.

trungnh

Xe tăng
Hai cụ có quy trình làm giống nhau (Nếu cụ Bún Rối đăng ký xe và hộ khẩu của cụ cũng trong cùng Hà Nội), cụ thể như sau:

1. Đến địa chỉ đăng ký xe máy theo quận của mình để xin Giầy khai đăng ký, sang tên. Địa chỉ theo quận hình dưới đây (bản quyền của cụ harrynh)
2. Cụ khai đầy đủ vào mẫu đó. Các thông tin thông thường cụ có hết rồi, các cụ chú ý mục 7 Trình bày nguồn gốc xe, cụ ghi nội dung như sau: "Tôi mua xe của anh... trú tại.... Hiện nay tôi không thể liên lạc được với anh... để làm chứng từ mua bán. Tôi xin cảm đoan hiện nay tôi là người sử dụng hợp pháp chiếc xe nói trên, nếu sai tôi xin chịu mọi trách nhiệm trước pháp luật."
3. Cụ về CA phường hộ khẩu của mình xin xác nhận vào góc bên trái của tờ Giấy khai, có thể photo trước tờ Giấy đã khai đề phòng CA đòi lưu 1 bản.
4. Ra photo Chứng minh nhân dân, Tờ khai, Đăng ký xe rồi đến cơ quan thuế của quận mình (hình dưới đây) để nộp thuế. Khi đến cổng thuế thì có mấy người chuyên cà số khung số máy nhờ họ cà luôn dán luôn vào Tờ khai. Xong vào thuế xin tờ khai thuế. Khai hết các thông tin mình có, phần giá trị xe viết 1tr hoặc 2tr thôi không ai bắt bẻ mình đâu mà lo, còn nếu cụ nhiều tiền muốn nộp thuế nhiều hơn thì cứ việc nâng giá trị xe cao nữa lên. Cuối cùng ra được tờ hóa đơn đỏ.
5. Quay lại nơi đăng ký xe của quận mình (đã xin tờ khai) xếp hàng chờ khám xe. Hồ sơ ở đây cần chuẩn bị: photo CMTN, hộ khẩu. Rồi ghim Giấy đăng ký xe gốc với tờ khai đã có CA xác nhận, hóa đơn đỏ của thuế với cái photo CMTN và hộ khẩu vừa xong. Sau khi khám xe xong cầm vào phòng đăng ký để làm thủ tục nộp hồ sơ. Nếu xe đang biển 4 số cũ thì tháo luôn biển ra để nộp vào cùng hồ sơ luôn. Cuối cùng lấy giấy hẹn chờ hưởng thành quả.
Đọc xong nhớ bấm vodka cho em nhé, viết mấy trang hướng dẫn mà chả được ly vodka nào!

Cụ cho em hỏi, trong tay em chỉ có mỗi cái giấy đăng ký xe của ông XYZ, thực tế cái xe bán cũng qua 2, 3 đời chủ rồi -> thế thì trong đơn em vẫn ghi là "tôi mua xe của ông XYZ nhưng không liên lạc được với ông đấy" à cụ?

bảo châu

Xe điện
Em nhận giấy hẹn sau 30 ngày làm việc rồi, nhưng tuần trước bị trộm nó thịt mất cái đăng ký xe cũ thì làm thế nào hả các cụ? Hôm tới em cầm giấy hẹn ra là được hay lại phải ra phường trình báo mất đăng ký xe nữa không ạ?

lai xe lu

Xe buýt
Em nhận giấy hẹn sau 30 ngày làm việc rồi, nhưng tuần trước bị trộm nó thịt mất cái đăng ký xe cũ thì làm thế nào hả các cụ? Hôm tới em cầm giấy hẹn ra là được hay lại phải ra phường trình báo mất đăng ký xe nữa không ạ?
đúng là chó cắn áo rách. Em nghĩ cụ phải ra phường trình báo mất đăng ký xe, không nó hành cụ chít

Tit_mu_tap

Xe tăng
Hôm trước đi đăng kí xe ở 321 Tây Sơn thấy trong vòng 1 tiếng mà có 3 chú bị cô mi xích do cái xe là tang vật của vụ án, các bác cẩn thận ko lại bị đòn oan.

captiva5115

Xe buýt
Em chưa làm trường hợp di chuyển khác tỉnh bao giờ vì làm mấy xe nhà vừa rồi đều trong Hà Nội thôi. Nhưng cụ đọc lại TT12 đi, hoàn toàn làm được không cần phải chính chủ mới được rút hồ sơ nhé. TT12 hướng dẫn rất rõ: trước hết cụ phải làm bộ hồ sơ nộp tại Vĩnh Phúc (nơi chuyển đi) để rút hồ sơ gốc của xe (hồ sơ gồm những gì cụ xem trích TT12 dưới đây) (Đơn đề nghị thì giống nhau nên có thể đến chỗ đăng ký ở Hà Nội xin luôn 2 tờ, 1 tờ cho Vĩnh Phúc, 1 tờ cho Hà Nội). Sau khi có được hồ sơ gốc của Vĩnh Phúc trả rồi, cụ kiểm tra lại Hóa đơn đã đóng thuế có đúng theo địa chỉ trên hộ khẩu của cụ chưa (hộ khẩu cụ ở Hà Nội ? Nhớ là CMTND chỉ có giá trị xác định cụ là chính chủ người làm đề nghị thôi, không quan trọng, mà phải cứ căn cứ theo địa chỉ hộ khẩu nhé). Tiếp theo cụ lập bộ hồ sơ để nộp tại nơi đăng ký xe tại hà nội (nơi chuyển đến) (danh mục hồ sơ trích TT12 dưới đây). Sau khi hoàn tất, cụ sẽ có ngay biển 5 số Hà Nội và chờ ngày để lấy Giấy đăng ký nữa là xong. Cụ lưu ý 1 điều là TT12 ban hành đặc biệt dành cho những người sở hữu xe mà không có giầy tờ (giấy tờ ở đây là hợp đồng mua bán có công chứng đàng hoàng, còn tất cả các loại giấy tờ khác như giấy viết tay, giấy có xác nhận của phường... đều vứt đi hết! Chỉ cần nhớ họ tên và địa chỉ của chủ xe ban đầu để khai vào các Đơn đề nghị thôi), nên trong phần Đơn đề nghị dòng trình bày về nguồn gốc xe muốn ghi kiểu gì thì ghi quan trọng nhất phải có dòng chữ ..."việc mua bán diễn ra đã lâu, nay tôi không thể liên lạc với anh... để làm giấy tờ chuyển nhượng. Tôi xin cam đoan tôi là người đang sử dụng hợp pháp chiếc xe trên, nếu sai tôi xin chịu hoàn toàn trách nhiệm trước pháp luật!" Trong đơn cứ có câu này là ok hết, thiếu câu này hoặc lại nói có giấy tờ gì khác là vứt đi luôn. Một lưu ý nữa, là cái Đơn nộp Vĩnh Phúc cụ phải xin xác nhận của CA nơi hộ khẩu của cụ nhé, và tốt nhất họ ghi là: "Xác nhận anh... trú tại địa chỉ... đang sử dụng xe mô tô biển kiểm soát..." thì sẽ dễ cho cụ khi nộp ở Vĩnh Phúc hơn. OK, thôi cụ cứ đọc kỹ TT12 em trích dưới đây, nếu cụ vẫn chưa hiểu chỗ nào thì lại ới em nhé. Đặc biệt các chỗ kê khai cụ có thể đi xin trước giấy đi rồi em tư vấn cho 1 lần là xong không cụ đi lại nhiều lần thì khốn! Nhớ vodka em nhé! $-)

3.1.2. Đăng ký sang tên, di chuyển xe từ tỉnh này sang tỉnh khác
Hồ sơ sang tên, di chuyển xe (nơi chuyển đi) thực hiện như sau:
- Trường hợp người đang sử dụng xe có chứng từ chuyển nhượng của người đứng tên trong giấy chứng nhận đăng ký xe và chứng từ chuyển nhượng của người bán cuối cùng, hồ sơ gồm:
+ Giấy khai đăng ký sang tên, di chuyển xe (theo mẫu ban hành kèm theo Thông tư này) có cam kết của người đang sử dụng xe chịu trách nhiệm trước pháp luật về xe làm thủ tục đăng ký, có xác nhận về địa chỉ thường trú của người đang sử dụng xe của Công an cấp xã nơi người đang sử dụng xe thường trú.
+ Chứng từ chuyển nhượng của người đứng tên trong giấy chứng nhận đăng ký xe và chứng từ chuyển nhượng của người bán cuối cùng.
+ Giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe (trường hợp bị mất giấy chứng nhận đăng ký xe hoặc biển số xe phải trình bày rõ lý do trong giấy khai đăng ký xe).
- Trường hợp người đang sử dụng xe không có chứng từ chuyển nhượng xe, hồ sơ gồm:
+ Giấy khai đăng ký sang tên, di chuyển xe (theo mẫu ban hành kèm theo Thông tư này) có cam kết của người đang sử dụng xe chịu trách nhiệm trước pháp luật về xe làm thủ tục đăng ký, có xác nhận về địa chỉ thường trú của người đang sử dụng xe của Công an cấp xã nơi người đang sử dụng xe thường trú.
+ Giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe (trường hợp bị mất giấy chứng nhận đăng ký xe hoặc biển số xe phải trình bày rõ lý do trong giấy khai đăng ký xe).
Hồ sơ đăng ký xe (nơi chuyển đến) gồm:
- Giấy khai đăng ký sang tên, di chuyển xe (theo mẫu ban hành kèm theo Thông tư này) có cam kết của người đang sử dụng xe chịu trách nhiệm trước pháp luật về xe làm thủ tục đăng ký, có xác nhận về địa chỉ thường trú của người đang sử dụng xe của Công an cấp xã nơi người đang sử dụng xe thường trú.
- Chứng từ nộp lệ phí trước bạ theo quy định.
- Phiếu sang tên di chuyển, kèm theo hồ sơ gốc của xe.
như thế là vẫn phải đi tỉnh nơi dk cũ của xe hả cụ??????????
có cách nào k di k?, vì truong hop của em có di cũng chả tìm dc chủ dứng ten dăng ký xe