[Thảo luận] Sáng nay em làm 1 cụ ngạc nhiên!

KIST

Xe tải
Chả dấu gì các bác, ở bên này em đi qua các ngã tư, nếu dòng mình đi đang tắc, đi chậm mà mình thấy nối đuôi xe mình vào vẫn đè lên vạch người đi bộ snag đường thì dừng luôn trước vạch quy định. Chờ xe trước mặt thoát hẳn, còn đèn xanh thì mình tiếp, nếu đền đỏ thì dừng luôn. Vậy nên hiếm khi có xe nào còn nằm lại ở giữa ngã tư khi dòng của mình đã lên đèn đỏ.

Đấy là chuyện ở bển chứ Tết vừa rồi em về, đầu tiên cũng tử tế, sau rồi cũng chả tử tế được mãi. "Thời thế thế, thế thời phải thế". Có điều em đã thử đi không còi trong thành phố HN thấy vẫn OK. Còn đường dài thì em hoảng, vẫn còi từ xa.

MinhKhoi2007

Xe tăng
Em cũng hay nhường vậy, thế mà đi qua còn bị cười đểu ý như là non mới lái ấy.

freedom guy

Xe đạp
E đi đường Hai bà Trưng toàn bị các bác rẽ trái sang Hàng Bài tạt đầu thôi, chả được nhường bao giờ cả.:-? Vote bác chủ thớt. Bây giờ ở ngã tư HBT-HB mà rẽ như thế là xxx tóm luôn đới.

anhtho

Xe ngựa
Các cụ làm em say quá, giờ vẫn chưa tỉnh ! Khi lập cái thớt này là em cũng ngại ngại, khối cụ vào ném đá vì cách đi như vậy có vẻ hơi bị dở hơi (mặc dù ở nc' ngoài thì quá bình thường). Ở đây chắc cũng nhiều cụ đã hoặc đang ở bển chứng kiến cho, chuyện nhường nhịn nhau trong GT là rất bình thường, nhưng ở ta thì nó thế, cũng là một phần vì xe cộ đông quá, nhưng cũng là ý thức nữa ạ. Em nhớ lần đầu được đi tây, lúc em chuẩn bị qua một con phố nhỏ vắng thì có 1 xe đang tới, nó dừng lại, vẫy tay ra hiệu em cứ đi đi. Hành động đó làm em xúc động và sẽ không bao giờ quên. Sau đó thì em cũng nhìn nhiều cảnh xe cộ nhường nhau lắm, cái động tác khoát tay cũng rất là 'yêu'. Ví dụ, em chứng kiến có 1 chiếc sedan đi từ trong ngõ đi ra và định rẽ trái, nhưng làn xe đi ngược lại cứ liên tiếp làm cụ ấy phải chờ khá lâu. Rồi em thấy có 1 xe chủ động phanh, dừng lại và khoát tay ra hiệu cho anh kia đi. Ở Việt Nam mình thì có lẽ chưa ai được chứng kiến.
Tất nhiên là không phải lúc nào nhường cũng tốt (vì có thể gây tắc đường), nhưng đôi khi hành xử như vậy sẽ đem lại niềm vui và có thể dần tạo một phong cách giao thông ĐẸP.
Giờ em xin rót hầu lại các cụ!

Tribute

Xe container
Đọc bài cụ vừa buồn vừa vui:

Vui vì cụ đi đường rất chuẩn, văn minh, vote cụ :)!

Buồn vì thực ra đúng là các cụ rẽ trái phải nhường xe đi thẳng, mấy bác kia đi kiểu lấy được còn riêng cụ vì thấy hàng dài xe mà nhường chứ có vẻ cụ cũng không nghĩ đến chuyện luật đi đúng thì thế nào !
Em cũng khá nhiều lần nhường như vậy, thậm chí cứ đứng giữa ngã tư chờ các xe đi thẳng ngớt hoặc dừng đèn đỏ mới rẽ trái. Nhưng cụ nói thế cũng chưa hẳn đúng. Đúng Luật là khi em đã ở giữa ngã tư thì em chỉ phải nhường những xe đi thẳng đã vào ngã tư, còn các xe chưa vào ngã tư thì phải nhường em, nhưng dân mình hay theo đuôi nhau đè không cho xe đang được quyền ưu tiên hơn đi trước. Có khi được nhường mà mấy ông đè đầu cưỡi cổ kia lại còn vênh mặt lên cứ tưởng mình tài giởi mới hài chứ.

boKhoai2008

Xe buýt
Đi ra nước ngoài được nhường thường xuyên đến lượt mình nhường người khác thì thấy sao mà nó sướng thế, cứ lâng lâng; về nhà mình thì lại quên mất, cứ bị cuốn đi bởi cách hành xử bầy đàn, thỉnh thoảng trấn tĩnh lại muốn làm người tử tế lịch sự văn mình mà chả làm thường xuyên được (đấy là em nói em, ko phải nói các cụ đâu ợ).
Văn minh khó sống trên đường Vịt nhà ta lắm cụ ạ, khỉ nhiều hơn người, buồn lắm.

Mợ toàn xui trẻ con ăn mứt gà xát :D
Cụ cứ hay đùa dai. Đi thế là an toàn và qua ngã tư nhanh nhất đấy. Lại kg cản đường của xe hướng từ phía trái tới. Cụ bk40 cũng đi như em đây này:

Đi cách này mới chuẩn, em nghĩ 1 lái xe tốt là làm sao để ko bị xung đột, nhất là khi mình rẽ trái, vd như rẽ trái từ Láng ra Lê Văn Lương em toàn đi như sau: nếu mình đứng hàng đầu khi có đèn xanh mình rẽ chém cua một chút cũng ok, vì đèn xanh bên đối diện chậm khoảng 10s, nếu mình đứng ở sau 1-2 xe, khi mình rẽ thì đèn xanh bên kia đã bật, thì em đi thẳng cua vòng rộng ra, chờ khi họ đèn đỏ thì mình mới rẽ tiếp.

Đi cách này mới chuẩn, em nghĩ 1 lái xe tốt là làm sao để ko bị xung đột, nhất là khi mình rẽ trái, vd như rẽ trái từ Láng ra Lê Văn Lương em toàn đi như sau: nếu mình đứng hàng đầu khi có đèn xanh mình rẽ chém cua một chút cũng ok, vì đèn xanh bên đối diện chậm khoảng 10s, nếu mình đứng ở sau 1-2 xe, khi mình rẽ thì đèn xanh bên kia đã bật, thì em đi thẳng cua vòng rộng ra, chờ khi họ đèn đỏ thì mình mới rẽ tiếp.
Mình đây vậy là đúng luật, nhưng khi vào cua phải rất để ý cánh xe máy đi bên phải vì họ toàn chém ngang đầu xe mình để cắt cua sang trái....

vua_luoi

Xe điện
Sợ cụ nhường xe làn đối diện mà mấy thằng sau *** cụ nó bấm còi rinh với kèm theo lẩm bẩm trong mồm thôi

mai.thanh10

Xe container
Em cũng chứng kiến nhiều cụ (trong đó có em - tự PR tí) làm nhiều người ngạc nhiên ạ. Duy chỉ có taxi thì chưa bao giờ em thấy.

ngvutrung

Xe hơi
Cụ này rã gạo man rợ thật, tết qua hơn nửa tháng rùi mà vẫn cứ bóc bánh chưng thế? để các cụ OF đăng đàn chém gió tý cho đỡ mát chứ!
Sáng nay kụ đã đi đâu mà biết nhể. Còn ít nhất 4 tiếng nữa mới sáng mà =))

coixay

Xe buýt
Sáng nay, em phải rẽ trái từ đường Lý Thường Kiệt sang Quán sứ để đi ra Đường Thành. Xe cũng không quá đông, nhưng ô tô cũng xếp hàng hơi dài (dạo này xe máy có vẻ ít hơn ô tô rồi thì phải). Lúc đèn xanh, 2 chiếc trước em 'tranh thủ' rẽ trái làm làn đối diện đứng trân luôn. Tới lượt em, nếu em lướt thì cũng theo luôn, nhưng em thấy làn đối diện dài quá, em mới phanh lại giữa ngã tư và vẫy tay cho ông đối diện đi thẳng tỏ ý nhường. Em chờ được 2 xe đi thì đèn cũng đỏ và em rẽ, 2 xxx đứng bên đường canh chừng đè vạch cũng chẳng mảy may. Cái ông được em nhường đường có vẻ khá ngạc nhiên, đến nỗi phải ngưng lại giây lát rồi mới đi. Ở ta, có vẻ ít người làm như vậy, nếu các cụ thấy em dại thì cũng đừng ném đá to nhá.
bạn đi như vậy là đúng luật - cả hai chiều đều được đèn xanh, mình rẽ trái thì phải nhường người đi thẳng, vì thế chỉ đi đến giữa đường, đến khi luồng đi thẳng đèn đỏ thì mình rẽ. Như thế mỗi nhịp đèn chỉ được vài xe rẽ trái là những xe đã chạy quá vạch, các xe chưa kịp cán vạch phải chờ đèn xanh lần tới.

Tribute

Xe container
Tài xế VN có thói quen "đi tắt đón đầu", khi qua ngã ba ngã tư mà rẽ trái thì thế nào cũng chạy cắt tâm nếu kg có "bùng binh" (ông đi trước lấn tý thì bà đi sau lấn tiếp thêm tý nữa...)
Em chẳng cần ai phải ngạc nhiên cả. Nếu em đi gần cuối đoàn và đèn GT phía mình đếm ngược về tới 4-3-2-1 là em xoay vòng rộng ra, cắn đuôi theo chiếc cuối cùng (đường đối diện, rẽ phải). Đảm bảo mấy ông đi trước em còn đang loay hoay với đoàn người từ hướng trái đi ngược lại (vì đèn xanh bên họ đã sáng) thì mình em cứ đường ta rộng thênh thang ta tiến (các anh GT cũng kg thổi lỗi vượt phải đâu).
Các cụ cứ thử thì sẽ biết :))
Chuẩn cụ ợ, em toàn đi thế lày, dưng cũng phải đề phòng mấy cụ bên trái dễ gặm sườn mình lắm..

audi80

Xe đạp
Hồi mới về nước em cung nhiều lần nhường đường cho người đi bộ ở trước vạch cho người đi bộ thế mà nào có ai dám qua đâu? Khi mình vẫ tay , nháy đèn cho họ đi thi ngừơi được nhường nhìn mình như xem khỉ trong sở thú. Còn cái đám "thú xổng chuồng" ở phía sau thì cứ còi nhặng cả lên còn kêu mình ko biết lái xe. Chán hết cả người. Thôi thì em cũng đành tự nhủ mình cứ đúng luật mà làm. Cố mà giữ cho đúng được đến đâu thì giữ. Sau 10 năm về VN thấy mình đi cũng láo hơn rồi. Cũng may là chưa láo lắm.;)

blackcarens

Xe buýt
em lôi cái thớt này lên để cổ vũ cho cái văn hoá nhường đường nào. Em cũng hay nhường đường, tất nhiên là phải nhìn trước ngó sau xem hành vi nhường đường của mình có làm tắc cả một đoạn dài hay ko đã. Nói chung nghĩ nhường nhịn nhau tý thì tất cả đều nhanh, chứ cứ lanh chanh thì tất cả đều tịt :D

CuTiVoDich

Xe điện
Cái em muốn nói là thái độ ngạc nhiên của ông đối diện khi được người khác vẫy tay nhường đường thôi, vì ông ấy quen bị tạt đầu rồi !
Em thì lại nghĩ bác lx đi đối diện cụ quen tạt đầu người khác nên mới tỏ ra ngạc nhiên thế:D

thangbeo

Xe hơi
Mượn câu "Đi đúng luật là bạn đang cản trở giao thông." của bác nhareason! Vô cùng chính xác

mrkey

Xe buýt
Mời cụ 1 ly, ai mà cũng được như cụ thì có phải tốt không. Đường xá sẽ bớt bị tắc hơn rất nhiều :x

baoga

Xe máy
ủng hộ bác 2 tay! but bác di đường cẩn thận nha