[Thảo luận] Sáng nay em làm 1 cụ ngạc nhiên!

anhtho

Xe ngựa
Sáng nay, em phải rẽ trái từ đường Lý Thường Kiệt sang Quán sứ để đi ra Đường Thành. Xe cũng không quá đông, nhưng ô tô cũng xếp hàng hơi dài (dạo này xe máy có vẻ ít hơn ô tô rồi thì phải). Lúc đèn xanh, 2 chiếc trước em 'tranh thủ' rẽ trái làm làn đối diện đứng trân luôn. Tới lượt em, nếu em lướt thì cũng theo luôn, nhưng em thấy làn đối diện dài quá, em mới phanh lại giữa ngã tư và vẫy tay cho ông đối diện đi thẳng tỏ ý nhường. Em chờ được 2 xe đi thì đèn cũng đỏ và em rẽ, 2 xxx đứng bên đường canh chừng đè vạch cũng chẳng mảy may. Cái ông được em nhường đường có vẻ khá ngạc nhiên, đến nỗi phải ngưng lại giây lát rồi mới đi. Ở ta, có vẻ ít người làm như vậy, nếu các cụ thấy em dại thì cũng đừng ném đá to nhá.

matureguy

Xe máy
Đọc bài cụ vừa buồn vừa vui:

Vui vì cụ đi đường rất chuẩn, văn minh, vote cụ :)!

Buồn vì thực ra đúng là các cụ rẽ trái phải nhường xe đi thẳng, mấy bác kia đi kiểu lấy được còn riêng cụ vì thấy hàng dài xe mà nhường chứ có vẻ cụ cũng không nghĩ đến chuyện luật đi đúng thì thế nào !

anhtho

Xe ngựa
Đọc bài cụ vừa buồn vừa vui:

Vui vì cụ đi đường rất chuẩn, văn minh, vote cụ :)!

Buồn vì thực ra đúng là các cụ rẽ trái phải nhường xe đi thẳng, mấy bác kia đi kiểu lấy được còn riêng cụ vì thấy hàng dài xe mà nhường chứ có vẻ cụ cũng không nghĩ đến chuyện luật đi đúng thì thế nào !
Tất nhiên là em biết luật, và thường là em vẫn nhường. Nhưng ở VN nhiều khi cứ phải săn siu đi chút đỉnh. Đấy 2 cụ trước tít nhanh quá mà 2 chú xxx đứng đó có nói năng gì đâu?, vậy ai mạnh, ai nhanh là đi thôi. Nếu xe đối diện mà còn xa và em rẽ ko bị cản là em cũng rẽ luôn đấy, vì đằng sau mình cũng còn một cơ số xe đang chờ mình mà.
Cái em muốn nói là thái độ ngạc nhiên của ông đối diện khi được người khác vẫy tay nhường đường thôi, vì ông ấy quen bị tạt đầu rồi !

Coltplus2008

Xe điện
Sáng nay kụ đã đi đâu mà biết nhể. Còn ít nhất 4 tiếng nữa mới sáng mà =))

3_banh

Xe điện
Đi ra nước ngoài được nhường thường xuyên đến lượt mình nhường người khác thì thấy sao mà nó sướng thế, cứ lâng lâng; về nhà mình thì lại quên mất, cứ bị cuốn đi bởi cách hành xử bầy đàn, thỉnh thoảng trấn tĩnh lại muốn làm người tử tế lịch sự văn mình mà chả làm thường xuyên được (đấy là em nói em, ko phải nói các cụ đâu ợ).

Okane

Xe container
:)

Xin lỗi cụ, bên e người ta oánh giá là văn minh kém, nhưng e thấy họ cũng nhường đường suốt, k bóp còi inh ỏi và cố chen chân lên bao giờ, giờ e cũng bị lây tính đó, chứng tỏ cụ ít khi nhường, hehe....

An_Vi

Xe điện
Cám ơn cụ nhường đường cho em hôm qua nhé! May mà có cụ nhường đường chứ không là em cho ướt hết sàn xe roài vì trước đó kiếm mãi ko ra chai lavie nào! :)) (e fun tí)

Tài xế VN có thói quen "đi tắt đón đầu", khi qua ngã ba ngã tư mà rẽ trái thì thế nào cũng chạy cắt tâm nếu kg có "bùng binh" (ông đi trước lấn tý thì bà đi sau lấn tiếp thêm tý nữa...)
Em chẳng cần ai phải ngạc nhiên cả. Nếu em đi gần cuối đoàn và đèn GT phía mình đếm ngược về tới 4-3-2-1 là em xoay vòng rộng ra, cắn đuôi theo chiếc cuối cùng (đường đối diện, rẽ phải). Đảm bảo mấy ông đi trước em còn đang loay hoay với đoàn người từ hướng trái đi ngược lại (vì đèn xanh bên họ đã sáng) thì mình em cứ đường ta rộng thênh thang ta tiến (các anh GT cũng kg thổi lỗi vượt phải đâu).
Các cụ cứ thử thì sẽ biết :))

nhareason

Xe container
Website
www.facebook.com
....
(các anh GT cũng kg thổi lỗi vượt phải đâu).
...
Trong ngã tư không có khái niệm vượt trái, vượt phải đâu mà chỉ có ưu tiên xe bên trái hay xe bên phải tùy theo có đảo giao thông hay không có.

haivanphe

Xe container
Kụ thật là văn minh, lúc đó em sững sờ ko tin vào mắt mình nữa.

chimtungtang

Xe tải
Em cũng đã vài lần hành xử như cụ, mỗi người nhường nhau một tí, cả nhà đều vui í mà...vuốt cụ rồi đấy

bachkhoak40

Xe điện
Tài xế VN có thói quen "đi tắt đón đầu", khi qua ngã ba ngã tư mà rẽ trái thì thế nào cũng chạy cắt tâm nếu kg có "bùng binh" (ông đi trước lấn tý thì bà đi sau lấn tiếp thêm tý nữa...)
Em chẳng cần ai phải ngạc nhiên cả. Nếu em đi gần cuối đoàn và đèn GT phía mình đếm ngược về tới 4-3-2-1 là em xoay vòng rộng ra, cắn đuôi theo chiếc cuối cùng (đường đối diện, rẽ phải). Đảm bảo mấy ông đi trước em còn đang loay hoay với đoàn người từ hướng trái đi ngược lại (vì đèn xanh bên họ đã sáng) thì mình em cứ đường ta rộng thênh thang ta tiến (các anh GT cũng kg thổi lỗi vượt phải đâu).
Các cụ cứ thử thì sẽ biết :))
Đi cách này mới chuẩn, em nghĩ 1 lái xe tốt là làm sao để ko bị xung đột, nhất là khi mình rẽ trái, vd như rẽ trái từ Láng ra Lê Văn Lương em toàn đi như sau: nếu mình đứng hàng đầu khi có đèn xanh mình rẽ chém cua một chút cũng ok, vì đèn xanh bên đối diện chậm khoảng 10s, nếu mình đứng ở sau 1-2 xe, khi mình rẽ thì đèn xanh bên kia đã bật, thì em đi thẳng cua vòng rộng ra, chờ khi họ đèn đỏ thì mình mới rẽ tiếp.

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Những người biết nhường đường như bác thật là hiếm ! Vote Bác (b)

Chuphinh

Xe máy
Một lần chờ đoàn oto đi qua để băng ngang qua đường ở Phạm Ngọc Thạch (Trung Tự), bỗng nhiên chiếc xe đi đầu tiên dừng hẳn lại và nháy đèn báo cho nhường mình qua trước, mặc dù mình không đợi ở vạch người đi bộ. Lần đầu tiên thấy hành xử của người Việt văn minh như tây nên mình hơi bất ngờ, chỉ còn cách cảm ơn chủ xe bằng cách vừa chạy vội qua đường vừa vẫy tay.

Văn hóa giao thông là thứ đầu tiên đập vào mắt người nước ngoài khi họ vào VN, nó chính là bộ mặt phản ánh văn hóa chúng ta. Tiếc rằng có rất, rất ít những người như chủ thớt này và người lái xe đã nhường đường cho tôi.
Anh em hãy cùng học hỏi nhé.
Kụ là Man của tháng!

tqt77

Xe điện
Em đi đường cũng thỉnh thoảng nhường đường khi có thể, vội vàng gì, nhất là khi thấy bên kia cũng bình tĩnh, ghét nhất là mấy ông luồn lách gặp loại này em nhất quyết không nhường, thậm chí em còn cố tình cản đường nữa kể cả va chạm xước xát xe cũng không ngại.

MeogiaTL

Xe tải
Cháu cũng làm 1 cụ (U70) và 1 mợ ngạc nhiên sáng nay nhưng theo cách khác.
Cụ U70 đi 2B đến ngã 3 thì mới ngẩng đầu lên và giật mình thấy cháu đang rẽ phải vào, thế là cụ ấy lẩm bẩm ngay mặc dù cháu đi chậm bên phần đường của mình.
Cháu rẽ trái để vào cổng cơ quan từ làn đường bên này với đầy đủ tín hiệu: xin nhan trái + pha + còi. Mấy cụ 2B bên làn ngược lại từ xa đã nhường đường, riêng có một mợ mải nhìn cái CH áo cưới cạnh đó nên lại giật-tà-là-mình. Thay vì phanh lại thì mợ ấy vẫn cứ lách vào trong vọt qua trước đầu xe cháu và không quên nườm một cái. Chắc chắn cũng có lẩm bẩm trong cái khẩu trang: đồ....Thôi đành chấp nhận chứ chả biết làm thế nào!