[Funland] Sáng khó ngủ dậy sớm ngồi ngẫm sự đời thấy nể các cụ OFer thật

Son23

Xe buýt
Có lẽ do cả chênh lệch độ tuổi nên các cụ, mợ không đồng quan điểm về thu nhập. Như em 8x đời đầu, hơn 40t rồi, đã tham gia chợ người đến 20 năm, thu nhập từ 15 - 20 ở HN em cho là ko thấp ko cao, vừa phải, đúng tính chất việc văn phòng. Hai vc tầm 30 đến 40, đúng mức sinh hoạt mà mọi ng đang nói ở đây. Còn quanh em thu nhập gấp đôi gấp ba mức em đưa ra nhiều lắm, nhưng chắc ko phải số đông.

Bang lang

Xe điện
Thật ra bây giờ em ít dùng từ "tiết kiệm" đối với F1 mà thay bằng từ "hiệu quả", đồng nghĩa với việc phải giải thích nhiều hơn cho nó hiểu.
Em thích câu này của mợ. Cơ mà con em nó tiêu tiền cũng hoang lắm và tư tưởng bọn trẻ bi h cũng khác nhiều.
Câu chuyện thế này, em hay được ông em kể chuyện ngày xưa, thời khó khăn. Ông bảo tuy khó khăn nhưng gia đình lúc ăn cơm xong là cũng có cái kẹo cái bánh để tráng miệng, chỉ cần mỗi người một ít thôi là thấy mình sung sướng và đầy đủ, kiểu có thì nên ăn dè để ngày mai cũng có. Em nghe và lấy đó làm bài học.
Tuy nhiên, khi em cũng bắt chước kể cho con em và cháu em, bọn nó phản đối, bảo như thế là hành hạ bản thân, đã thèm ăn là phải ăn luôn đi, ăn dè còn khổ hơn là ko ăn...Em thấy cái đó cũng ko sai lắm..
Em thấy giờ chi tiêu ở VN, cụ thể là ở HN cao thật mà, các cụ mà co kéo trong phạm vi 20tr cho nhà 4 người thì quá giỏi rồi.
Có thể các dịch vụ khác thì vẫn còn rẻ, nhưng e lấy ví dụ ăn sáng tô phở cũng 4-50k, ly cafe starbucks hay Phúc Long cũng cả 100k thì so với thu nhập là quá cao rồi.
Em ở Hn nhưng em chưa bao h uống Phúc Long hay Starbucks bao h cả. Vào đây em mới thấy các cụ nhiều nhu cầu thật! Chứng tỏ các cụ vẫn còn giàu chán! Ít ra là sành điệu hơn em.:)

Toàn Hoa HY

Xe buýt
Mấy công ty bột đá CaC03 gần nhà em thì cấp TP, PP là thu nhập như cụ nói. Giám đốc thì cứng 50 tr/ th chưa kể màu mè như bán phế liệu, tiếp khách,....
Lương cứng cấp TP chỉ thế thôi cụ, em làm cty 100% vốn của JP mà còn chả hơn được.
Có vài ngành nghề thu nhập cao thật, nhưng nhìn chung là same same nhau.

Yeuaibaygio

Xe container
Em thích câu này của mợ. Cơ mà con em nó tiêu tiền cũng hoang lắm và tư tưởng bọn trẻ bi h cũng khác nhiều.
Câu chuyện thế này, em hay được ông em kể chuyện ngày xưa, thời khó khăn. Ông bảo tuy khó khăn nhưng gia đình lúc ăn cơm xong là cũng có cái kẹo cái bánh để tráng miệng, chỉ cần mỗi người một ít thôi là thấy mình sung sướng và đầy đủ, kiểu có thì nên ăn dè để ngày mai cũng có. Em nghe và lấy đó làm bài học.
Tuy nhiên, khi em cũng bắt chước kể cho con em và cháu em, bọn nó phản đối, bảo như thế là hành hạ bản thân, đã thèm ăn là phải ăn luôn đi, ăn dè còn khổ hơn là ko ăn...Em thấy cái đó cũng ko sai lắm..
Vận dụng tùy từng trường hợp thôi Mợ, F1 nhà em nó lại tiết kiệm quá mức em yêu cầu cơ nên em hạn chế dùng từ đó với nó. Thay vào đó em muốn giáo dục nó về tính hiệu quả, tiêu nhiều mà đúng chỗ cũng là hiệu quả. :)

Đồ ăn thì nên ăn luôn lúc nó ngon nhất và khi mình đang muốn ăn nhất, thế nó mới đúng nghĩa là thưởng thức chứ. :) Chính vì thế nên đi ăn hàng có cái cảm giác mà ăn ở nhà không có được.

Yeuaibaygio

Xe container
Có lẽ do cả chênh lệch độ tuổi nên các cụ, mợ không đồng quan điểm về thu nhập. Như em 8x đời đầu, hơn 40t rồi, đã tham gia chợ người đến 20 năm, thu nhập từ 15 - 20 ở HN em cho là ko thấp ko cao, vừa phải, đúng tính chất việc văn phòng. Hai vc tầm 30 đến 40, đúng mức sinh hoạt mà mọi ng đang nói ở đây. Còn quanh em thu nhập gấp đôi gấp ba mức em đưa ra nhiều lắm, nhưng chắc ko phải số đông.
Anh họ em làm ở xí nghiệp xe bus HN, vợ làm y tế trường học thì chỉ được nửa mức trên. Hai vợ chồng và 2 con, ở cùng bố mẹ, nói chung ông bà vẫn phải hỗ trợ thêm. Ông bác em có lương hưu 7-8tr còn bà bác không lương, trông vào lãi tiết kiệm và mấy cái phòng cho sinh viên thuê.
Hồi covid anh ấy không có việc, phòng trọ không có người thuê, bác em cũng kêu căng quá, toàn 2 ông bà già gánh.

Smile1102

Xe container
Em thấy giờ chi tiêu ở VN, cụ thể là ở HN cao thật mà, các cụ mà co kéo trong phạm vi 20tr cho nhà 4 người thì quá giỏi rồi.
Có thể các dịch vụ khác thì vẫn còn rẻ, nhưng e lấy ví dụ ăn sáng tô phở cũng 4-50k, ly cafe starbucks hay Phúc Long cũng cả 100k thì so với thu nhập là quá cao rồi.
Nhà thu nhập ko cao thì mua cà phê mua trà về mà pha chứ ai lại Phúc Long với Starbucks hả cụ.
Khi nào có sự kiện thì đi ăn ngoài, năm 1-2 lần thôi. Còn thì nấu cơm mà ăn chứ.
Các cụ cứ áp tiêu chuẩn của mình xòn cứ ko hình dung ra, chứ em có khi hết tiền cả tuần cũng tiêu có 2-3tr đây thấy vẫn êm ấm :D

Đông86

Xì hơi lốp
Thước đo thu nhập hiện nay theo cảm nhận của em vẫn là đất, nhà có nhiều không, sổ đỏ có bao nhiêu.
Thời xưa toàn dân đi xe đạp thì xe máy được coi là của cải, giá ngang miếng đất, nhưng bây giờ chỉ là phương tiện đi lại. Xe hơi cũng đi theo hướng đó thôi.
Riêng đất đai thì lên giá ghê gớm thật, ai ngờ, bạn em ngày xưa đổi miếng đất khu Đội Cấn lấy con Dream Thái, lỗ to.

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Lương cứng cấp TP chỉ thế thôi cụ, em làm cty 100% vốn của JP mà còn chả hơn được.
Có vài ngành nghề thu nhập cao thật, nhưng nhìn chung là same same nhau.
Dạ, em biết mà vì cũng nhảy nhiều cty, nhiều ngành khác nhau.

80Bê

Xe buýt
Em may làm cty Nhật vẫn có được lương, gấu em giờ làm freelane (nghe oai nhưng thực ra là thất nghiệp từ đợt covid)

Đó chỉ là sóng gió chưa tới quê thôi. Khi làn sóng khó khăn đó lan đến quê, em nghĩ nó còn khốc liệt hơn nữa vì ruộng đất giờ đây không còn đủ để tự cung ứng, sau đó làn sóng khủng hoảng đó lại dội về các thành phố lớn với cường độ cao hơn nữa.
linh tinh, quê nào ruộng đất ko đủ cung ứng thế bác, giờ làm 1 vụ ăn cả năm chả hết, lúa mốc hết cả ra, rau cỏ đầy đồng

alceste

Xe điện

Em ở Hn nhưng em chưa bao h uống Phúc Long hay Starbucks bao h cả. Vào đây em mới thấy các cụ nhiều nhu cầu thật! Chứng tỏ các cụ vẫn còn giàu chán! Ít ra là sành điệu hơn em.:)
Vậy là em giống mợ :D

Em cũng không uống Phúc Long hay Starbucks bao h cả, lý do đơn giản là nhiều đường mà em bếu.

Ăn trưa thì anh em đồng nghiệp hay ngồi cafe quán cóc (mấy quán quanh công ty cafe ngon lắm), ăn trưa thì 35k/xuất đồng nghiệp trả vòng quanh. Nếu có khách hay đi ăn với khách hàng thì công ty trả rồi. Ngồi cafe với bạn thì h thiên về ngồi quán nào thoải mái, hoặc thân thì về nhà nhau.

Nhà em cũng ko ăn nhà hàng nhiều vì chồng em ko thích, nói thật cũng ít cho con đi xem phim trừ khi cả lớp con tổ chức đi, còn lại toàn xem ở nhà cho nhanh hết khấu hao phòng khách :D
Hóa ra em tiết kiệm được 1 mớ từ những khoản này.

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Vậy là em giống mợ :D

Em cũng không uống Phúc Long hay Starbucks bao h cả, lý do đơn giản là nhiều đường mà em bếu.

Ăn trưa thì anh em đồng nghiệp hay ngồi cafe quán cóc (mấy quán quanh công ty cafe ngon lắm), ăn trưa thì 35k/xuất đồng nghiệp trả vòng quanh. Nếu có khách hay đi ăn với khách hàng thì công ty trả rồi. Ngồi cafe với bạn thì h thiên về ngồi quán nào thoải mái, hoặc thân thì về nhà nhau.

Nhà em cũng ko ăn nhà hàng nhiều vì chồng em ko thích, nói thật cũng ít cho con đi xem phim trừ khi cả lớp con tổ chức đi, còn lại toàn xem ở nhà cho nhanh hết khấu hao phòng khách :D
Hóa ra em tiết kiệm được 1 mớ từ những khoản này.
Mấy khoản này đâu đáng kể gì so với cho con đi học, nhậu nhẹt, ma chay, cưới hỏi, ốm đau,....

Mr. Bonjames

Xe tải
Kiếm tiền là 1 nghệ thuật và người kiếm tiền là 1 nghệ sỹ. Cc coi việc kiếm tiền là niềm vui trong cs đi, đừng coi nó là áp lực.

ZARG

Xe container

Trẻ con nó đâu hiểu là ăn dè thì mai, kia mới có mà ăn. Chứ miếng bùi chui qua cổ, khéo sang tháng cũng chả có cái kẹo nào để chén. (Em đang nói thời xưa).

Thanh niên giờ sao nó hiểu được cái ngon, cái ngọt của 1 cái kẹo Hoa hồng :))

ngockylan2301

Đi bộ
các bác các mợ trên đây cũng U40 U50 hết mà tớ thấy toàn than thở, còn lên fb thì thấy mấy em 2k chém gió chê lương 20 củ, động tới tý là bỏ việc, đi du lịch, ăn uống sang chảnh ,mấy em ấy chắc là con của mấy bác trên đây rồi

Yeuaibaygio

Xe container
các bác các mợ trên đây cũng U40 U50 hết mà tớ thấy toàn than thở, còn lên fb thì thấy mấy em 2k chém gió chê lương 20 củ, động tới tý là bỏ việc, đi du lịch, ăn uống sang chảnh ,mấy em ấy chắc là con của mấy bác trên đây rồi
Không phải con mà là SGBB cụ ạ.

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Em đồng quan điểm, góc nhìn như cụ. Chỗ khu em thì giàu nghèo ở lẫn lộn do ở lâu, tất nhiên đội giàu họ có rất nhiều nhà đất ở khắp nơi. Quan trọng là họ không giao lưu với ai, cũng chẳng có nhu cầu đó. Nhà có việc thì đã có họ hàng, đối tác, bạn bè làm ăn đến nhà rồi nên ai thu nhập thấp thì là việc của mỗi nhà tự chọn cách chi tiêu thôi.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em để ý mấy kụ mợ đi xe wave mí lead, sáng nào cũng đi ăn sáng ở ngoài xong ngồi cà phê cóc phố cổ than nghèo mí kể khổ... Bảo làm ăn đi thì bảo thồi tuổi này làm làm giè cho nhọc!Thì lại tuyền là kụ mợ giàu!

Thuantrung

Xe tăng
Cách nhà em 4 nhà có bác trước làm viện ksnd thành phố, về hưu tầm 10 năm nay. Nếu nhìn bên ngoài, ko ai hình dung nổi bác ấy rất giàu có. Tòa nhà cho thuê gần nhà em giá cho thuê làm VP phải 100tr/ tháng, chưa kể bđs cho thuê mấy nơi khác nữa. Về hưu, bác ấy làm bảo vệ, sửa xe đạp, dọn rác thuê ...
Chưa có cơ hội tiếp xúc với kiểu người này thì thấy họ đáng khen, chứ em đã từng tiếp xúc với người có tính cách kiểu này và cũng giàu hơn vài lần theo miêu tả cỡ này em thấy họ đúng là keo kiệt, bủn xỉn.

DHa2015

Xe container
Chưa có cơ hội tiếp xúc với kiểu người này thì thấy họ đáng khen, chứ em đã từng tiếp xúc với người có tính cách kiểu này và cũng giàu hơn vài lần theo miêu tả cỡ này em thấy họ đúng là keo kiệt, bủn xỉn.
Em tiếp xúc vài lần nên cũng chưa đủ kết luận là bác í có keo kiệt, bủn xỉn hay ko, nhưng thực sự là người khó đoán (chắc chất nghề làm VKS tạo thành :D )