[Funland] Sàn gỗ tự nhiên nào vừa tốt vừa rẻ...:-)

Mũi tên bạc

Xe container
Nhà e sắp tới lát sàn gỗ, e định dùng gỗ tự nhiên cho nó bền, nhưng vì làm kinh doanh lại muốn tiết kiệm chi phí (số m lát nhà e tầm 5-600m2). E search thấy có gỗ cao su, gỗ sồi,... là rẻ nhưng không biết có tốt không, cụ nào kinh nghiệm chia sẻ cho e với.
Ngoài ra có loại nào tốt các cụ cũng tư vấn cho e với ạ
Mà nhà e dùng nhiều đồ gỗ, lát sàn gỗ tự nhiên loại rẻ như trên thì có sợ mối mọt không ạ
E cảm ơn
Nhà e làm sàn gỗ hương thì tốt thật

coolpix8700

Xe ngựa
Nhà e mới lát gỗ dầu thấy cũng ok. Cụ tham khảo xem

Có nhiều người vẫn gọi gỗ căm xe là gỗ dầu đấy bác (chắc cũng có loại gỗ dầu khác)!
Gỗ căm xe không cứng được bằng gỗ lim, nhưng tương đương gỗ hương và cứng hơn gỗ lim Nam Phi!
Gỗ căm xe rẻ hơn hương nhưng nếu để ý có thể chọn được thanh gỗ xẻ từ thân cây chứ không phải là loại tận dụng từ cành hay phần giác như những loại gỗ đắt hơn như gỗ hương,...
Trừ truờng hợp sang tận Lào, còn bác nào tự mua gỗ về xẻ để thành thanh lát thì chắc khó để giá thành rẻ hơn loại thanh gỗ họ đang bán (vì đó là loại gố tận dụng từ việc đóng nội thất)!

mone

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cháu cam se, tốt nhưng hơi quá budget nên tạm lót ở các phòng ngủ thôi. Làm hết cả nhà thì vỡ mồm
Tuy nhiên nên làm đồ tốt. Đồ lởm vài niên nó bong ra hết, làm lại tốn kém phiền hà hơn.

coolpix8700

Xe ngựa
Nhà cháu cam se, tốt nhưng hơi quá budget nên tạm lót ở các phòng ngủ thôi. Làm hết cả nhà thì vỡ mồm
Tuy nhiên nên làm đồ tốt. Đồ lởm vài niên nó bong ra hết, làm lại tốn kém phiền hà hơn.
Thực ra nếu lát ở phòng ngủ thì bác lại có thể chọn những loại gỗ khác rẻ hơn, vì chẳng yêu cầu quá cao về độ cứng như phòng khách (đi lại thường xuyên hơn)!

trungdv

Xe tải
Cụ nghiên cứu sàn gỗ Enginneer mặt sồi tự nhiên, hay hơn sàn gỗ tự nhiên nhiều, bên em sản xuất trực tiếp tại Hà Đông, giá thành khoảng 600k/m.

Không bị cong, vênh, hạn chế mối mọt mà vẫn có cảm giác sàn gỗ tự nhiên, đi vào rất thật chân.

Cần thêm thông tin thì pm em.

kiba91

Xe hơi
Gỗ tự nhiên muốn tốt thì k rẻ đc bác ơi. Gỗ tự nhiên ít nhất cũng phải dày 2.5cm. Bác chuyển sang hàng gỗ CN malaysia, Thái Lan 450k/m2. Gỗ tự nhiên bên e dùng gỗ Gõ thì cao. Bên e lán xưởng ở làng nghề Thạch Thất, HN nên giảm chi phí được tối đa đó. Bác cần tư vấn gì thì pm em nhé :)

vudinhtaybannha

Xe container
Em lát lim Nam phi 800k/m2 khổ 12x90cm thấy rất ok. Nhưng vừa làm xong thì phát hiện có Hương Nam phi cũng chỉ cỡ đó. Nếu biết sớm em sẽ làm gỗ Hương Nam phi
Cụ làm sàn Lim là chuẩn nhất trong các lại sàn rồi .Trong các loại gỗ làm sàn thì Lim là số 1 vì nó cứng không cong vênh không mối mọt thớ mịn .Hương làm sao địch được với Lim ,Hương có 2 loại Hương mật và Hương bã mía ,cái cánh của lăng ông Cụ làm bằng gỗ Hương đấy .

minhtranslator

Xe tải
Em vừa làm Lim Nam Phi 1,75tr/m. Dày 3cm. Bị đắt đúng k cc?

vudinhtaybannha

Xe container
E thích nghịch ngợm chút nhưng ko hiểu về mấy cái này
Chỉ thấy ông anh con nhà bác bảo gốc tao để quanh nhà đầy nên định hôm nào lên xem tt ntn
Nếu gốc to làm bàn được giá tầm 6-70 triệu đấy .

Maybach Tàu

Xe container
Có sợ co ngót cong vênh ko ạ
Thằng này ưu điểm là không cong vênh hay ngót đâu cụ, nhiều tụi nó chém đây là dòng gỗ làm báng súng, chống đạn bla bla.... Thực tế nó tốt nhưng vân của nó không quá đẹp như dongg khác đâu, cơ bản là cân số tiền với công dụng của nó thôi. Em cũng chuẩn bị lắp 1 phòng sinh hoạt chung cho khu căn hộ nhà em nên em méc cụ. Quan trọng nhất là thằng bạn em làm xưởng sx sàn gỗ tự nhiên nó khuyên em dùng hàng này. Còn đầu tư nhiêu tiền Hương, Lát Gụ Sến Táu thì không bàn làm gì. Cụ máu chơi hôm tới em với cụ cùng chơi hai thằng làm chuột bạch:))

Jamebonds

Xe container
Cụ lại cho em hỏi thêm chút là nếu 500k/m2 thì dùng gỗ công nghiệp loại tốt này hay dùng gỗ thịt tầm giá ý thì hay hơn, đẹp, tốt hơn cụ nhỉ. :D
Nhà e đang dùng kronoswiss thấy tốt, nhưng e nghĩ chả gỗ cn nào tốt bằng gỗ thịt..:). Nhưng thực tế là e chưa dùng sàn gỗ thịt bao giờ nên mới phải lên đây hỏi..:P

Jamebonds

Xe container
Thằng này ưu điểm là không cong vênh hay ngót đâu cụ, nhiều tụi nó chém đây là dòng gỗ làm báng súng, chống đạn bla bla.... Thực tế nó tốt nhưng vân của nó không quá đẹp như dongg khác đâu, cơ bản là cân số tiền với công dụng của nó thôi. Em cũng chuẩn bị lắp 1 phòng sinh hoạt chung cho khu căn hộ nhà em nên em méc cụ. Quan trọng nhất là thằng bạn em làm xưởng sx sàn gỗ tự nhiên nó khuyên em dùng hàng này. Còn đầu tư nhiêu tiền Hương, Lát Gụ Sến Táu thì không bàn làm gì. Cụ máu chơi hôm tới em với cụ cùng chơi hai thằng làm chuột bạch:))
Xong nhà e sẽ mời tất cả các cụ đã từng tư vấn e, e vẫn nhớ cụ ở thớt cũ..:)