[Funland] Sàn giao dịch hàng hóa ở Việt Nam

MasterX

Xe tải
Phân tích tình hình Platinum trong tuần sau (18/04/2022 - 22/04/2022) dưới góc nhìn của F0 (vừa học Trendline, Fibonacci Retracement).

- Vẽ Trendline nối các đỉnh A, B.
- Vẽ Trendline nối các đáy C, D.
- AB cắt CD tại E.

Quan sát có thể thấy rõ giá P của Platinum đã vượt ra ngoài tam giác ACE. Có thể suy đoán rằng giá P đã thoát khỏi vùng downd trend.
Phía dưới của giá P là ba cản cứng: AE, CE và mức 0 của Fibo.
Cản AE đã được test một lần khi giá thấp nhất của cây nến D ngày thứ năm tuần trước (14/04/2022) đã không đâm thủng AE.
Nếu giá P sau một thời gian chạy sideway và lao xuống sẽ phải xuyên qua 3 cản, vùng giá nằm dưới 3 cản ~ 920 (nghĩa là nếu go long Platinum thì stoploss sẽ đặt ở mức giá 91x.
Nếu giá P sau một thời gian chạy sideway và đi lên sẽ gặp phải cái cản đầu tiên là Fibo 23.6 (~1000) và cản sau đó Fibo 38.2 (~ 1040).

Phương án trade:
- Đặt lệnh chờ Buy @980.
- Stoploss @91x
- Take profit ~ 101x - 103x.
Mợ về VN mở lớp dạy Fibonacci Retracement em đki đầu tiên để theo mợ học. F0 như em oánh tù mù hy vọng không cháy TK lần 2

keeponlylove

Xe điện

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Mợ về VN mở lớp dạy Fibonacci Retracement em đki đầu tiên để theo mợ học. F0 như em oánh tù mù hy vọng không cháy TK lần 2
Cháu xin giải thích rõ ạ:
- Cháu không bao giờ dạy học gì cả, những bài viết trên FB của cháu không phải là dạy, đó chỉ là gợi ý. Tác dụng của nó chủ yếu để người đọc nhận ra nhược điểm cố hữu của từng phương pháp, từ đó mỗi người có cách khắc phục của riêng họ ạ.

MasterX

Xe tải
Cháu xin giải thích rõ ạ:
- Cháu không bao giờ dạy học gì cả, những bài viết trên FB của cháu không phải là dạy, đó chỉ là gợi ý. Tác dụng của nó chủ yếu để người đọc nhận ra nhược điểm cố hữu của từng phương pháp, từ đó mỗi người có cách khắc phục của riêng họ ạ.
Em thấy mợ kiến thức sâu rộng, mợ mà mở lớp nhiều người theo học ấy ạ

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Em thấy mợ kiến thức sâu rộng, mợ mà mở lớp nhiều người theo học ấy ạ
1- Mở lớp là phải chịu trách nhiệm với người học, cái trách nhiệm này cháu chưa đủ sức gánh ạ.
2- Học phí thu được cũng chẳng bao nhiêu, thà rằng cháu nâng khối lượng từ 1-3 Lot lên dần 10 Lot/mỗi trade còn hơn ạ.

MasterX

Xe tải
1- Mở lớp là phải chịu trách nhiệm với người học, cái trách nhiệm này cháu chưa đủ sức gánh ạ.
2- Học phí thu được cũng chẳng bao nhiêu, thà rằng cháu nâng khối lượng từ 1-3 Lot lên dần 10 Lot/mỗi trade còn hơn ạ.
1/ Sao phải trách nhiệm ạ vì họ tự nguyện học và người chơi phải trên 18 tuổi đủ để tự trách nhiệm với việc mình làm

2/Tuy học phí chẳng nhiêu, nhưng mợ nâng tầm hiểu biết cho những Fo như cháu để họ không bị cháy TK khi trây đờ ạ và còn kiếm được tiên nuôi vk con..hihi

Chỉnh sửa cuối:

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Cho em rón rén hỏi 1 chút ạ (thực tế là e ko biết). Mợ Jochi Daigaku và CCCM giải ngố cho em chút:
Khoảng 200x, em không nhớ chính xác năm, 1 vài ngân hàng có giới thiệu về hợp đồng tương lai. Hình như nó dựa trên mấy sàn nước ngoài, tương tự như sàn nói ở thớt này phải không ạ.
Hi hi hi, năm 2000 cháu mới hai tuổi ạ. Chắc là bác phải nhờ các vị lão làng trong thớt này ạ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
1/ Sao phải trách nhiệm ạ vì họ tự nguyện học và người chơi phải trên 18 tuổi đủ để tự trách nhiệm với việc mình làm

2/Tuy học phí chẳng nhiêu, nhưng mợ nâng tầm hiểu biết cho những Fo như cháu để họ không bị cháy TK khi trây đờ ạ và còn kiếm được tiên nuôi vk con..hihi
Như cháu đã nói: con đại bàng sinh ra đã là con đại bàng con. Con chim sẻ có luyện bao nhiêu năm cũng không biến thành đại bàng được ạ. Trader thì phải có tố chất bẩm sinh, có cố gắng học đến mấy cũng không làm được đâu ạ. Đến cả huyền thoại phố Wall, Richard Dennis tự tay dạy dỗ các đồ đệ của ông mà rồi cũng chả ai thành công cả.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Mục đích show trade của cháu rất đơn giản:

1- Cháu đang trade 1-3 Lot, cháu muốn nâng lên 10 Lot/trade. Nhưng hiện tại tâm lý của cháu đang thiếu tự tin, vẫn chưa thắng được sức ép 10 Lot/trade. Cháu chọn cách show trade + vẫn trade 1-3 Lot (coi như cái sức ép của dư luận ~ 02 Lot). Khi nào cháu thấy sức ép của dư luận không tác động gì đến cháu nữa, lúc đó cháu mới chính thức nâng lên 05 Lot/mỗi trade và từ từ nâng tiếp theo.

2- Mười năm nữa, có thể nhiều bác F0 bây giờ trở thành những trader kỳ cựu. Khi đó có thể cháu trở về Việt Nam làm việc. Hy vọng những sự quen biết ngày hôm nay giữa các bác và cháu, sẽ giúp cháu có được khác hàng trong tương lai ạ.

Trytodobest

Xe đạp
Phân tích tình hình Platinum trong tuần sau (18/04/2022 - 22/04/2022) dưới góc nhìn của F0 (vừa học Trendline, Fibonacci Retracement).

- Vẽ Trendline nối các đỉnh A, B.
- Vẽ Trendline nối các đáy C, D.
- AB cắt CD tại E.

Quan sát có thể thấy rõ giá P của Platinum đã vượt ra ngoài tam giác ACE. Có thể suy đoán rằng giá P đã thoát khỏi vùng downd trend.
Phía dưới của giá P là ba cản cứng: AE, CE và mức 0 của Fibo.
Cản AE đã được test một lần khi giá thấp nhất của cây nến D ngày thứ năm tuần trước (14/04/2022) đã không đâm thủng AE.
Nếu giá P sau một thời gian chạy sideway và lao xuống sẽ phải xuyên qua 3 cản, vùng giá nằm dưới 3 cản ~ 920 (nghĩa là nếu go long Platinum thì stoploss sẽ đặt ở mức giá 91x.
Nếu giá P sau một thời gian chạy sideway và đi lên sẽ gặp phải cái cản đầu tiên là Fibo 23.6 (~1000) và cản sau đó Fibo 38.2 (~ 1040).

Phương án trade:
- Đặt lệnh chờ Buy @980.
- Stoploss @91x
- Take profit ~ 101x - 103x.
Đầu tiên cũng cảm ơn Bác mở mang cho mình hiểu biết thêm về thị trường hàng hóa. Tuy nhiên, nói thật chơi món này phải đọc kỹ, nghiên cứu kỹ theo hàng hóa sự biến động theo thị trường quốc tế cũng như có tâm lý vững (luôn đánh theo quy luật, ăn thua ko cay cú), tiền tham gia phải là tiền rỗi (chiếm tỷ lệ vừa phải). Nhiều người mình đã thấy hay chơi All-in. Thắng thì ngon mà thua thì ra đê. Tuy nhiên, bảo để sống theo cái này thì mình nghĩ ko nên. mà nên nghĩ nó chỉ là kiếm thêm thu nhập. Ko phải lúc nào cũng có ăn. Bản thân mình tham gia thị trường coin mà giờ nhiều lúc còn không tin tưởng chính mình. Lúc đầu thì ăn sau có lúc thua. Hiện giờ có con /5, /10, /100000000.... mình giờ thấy bình thường ah. Còn phân tích KT thì ko phải lúc nào cũng đúng đâu nó chỉ hợp thức hóa đường giá thôi, nhất là đối với thị trường coin 1 dòng twitter, bị hack....thì giá bay hay cắm đầu. Căn bản là kinh nghiệm bản thân chứ phân tích KT ai cũng nắm được giỏi hết thì CZ kiếm ăn bằng gì.

Trytodobest

Xe đạp
Mục đích show trade của cháu rất đơn giản:

1- Cháu đang trade 1-3 Lot, cháu muốn nâng lên 10 Lot/trade. Nhưng hiện tại tâm lý của cháu đang thiếu tự tin, vẫn chưa thắng được sức ép 10 Lot/trade. Cháu chọn cách show trade + vẫn trade 1-3 Lot (coi như cái sức ép của dư luận ~ 02 Lot). Khi nào cháu thấy sức ép của dư luận không tác động gì đến cháu nữa, lúc đó cháu mới chính thức nâng lên 05 Lot/mỗi trade và từ từ nâng tiếp theo.

2- Mười năm nữa, có thể nhiều bác F0 bây giờ trở thành những trader kỳ cựu. Khi đó có thể cháu trở về Việt Nam làm việc. Hy vọng những sự quen biết ngày hôm nay giữa các bác và cháu, sẽ giúp cháu có được khác hàng trong tương lai ạ.
Khi Bác chơi vốn nhỏ, tiền ít thì thoải mái. Khi có lượng tiền khá lớn thì việc chơi sẽ khác ngay. Tâm lý ko thoải mái đâu. Khó lắm. Cũng chúc Bác thành công. Vài bữa mình cũng thử xem bên thị trường hàng hóa có đi tàu lượn như coin hay ko?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Đầu tiên cũng cảm ơn Bác mở mang cho mình hiểu biết thêm về thị trường hàng hóa. Tuy nhiên, nói thật chơi món này phải đọc kỹ, nghiên cứu kỹ theo hàng hóa sự biến động theo thị trường quốc tế cũng như có tâm lý vững (luôn đánh theo quy luật, ăn thua ko cay cú), tiền tham gia phải là tiền rỗi (chiếm tỷ lệ vừa phải). Nhiều người mình đã thấy hay chơi All-in. Thắng thì ngon mà thua thì ra đê. Tuy nhiên, bảo để sống theo cái này thì mình nghĩ ko nên. mà nên nghĩ nó chỉ là kiếm thêm thu nhập. Ko phải lúc nào cũng có ăn. Bản thân mình tham gia thị trường coin mà giờ nhiều lúc còn không tin tưởng chính mình. Lúc đầu thì ăn sau có lúc thua. Hiện giờ có con /5, /10, /100000000.... mình giờ thấy bình thường ah. Còn phân tích KT thì ko phải lúc nào cũng đúng đâu nó chỉ hợp thức hóa đường giá thôi, nhất là đối với thị trường coin 1 dòng twitter, bị hack....thì giá bay hay cắm đầu. Căn bản là kinh nghiệm bản thân chứ phân tích KT ai cũng nắm được giỏi hết thì CZ kiếm ăn bằng gì.
Mấy cái đường kẻ đó chỉ mang tính chất dự báo và hỗ trợ tâm lý thôi ạ.
Dù sao khi trading cũng phải có một điểm tựa tâm lý nào đó, trông có vẻ "khoa học" một chút.
Chẳng lẽ lại nói mình trade theo hệ tâm linh (hên/xui) thì "phèn" quá ạ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Đối với retailer thì các thể loại phân tích vẫn thua hết: đòn bẩy 1:1 + thời gian ôm lệnh vô hạn.
Khi đã có đủ 2 yếu tố này, chỉ cần lựa chọn điểm vào đừng tệ quá (mua đúng đỉnh/bán đúng đáy) thì rồi kiểu gì cũng có lãi, lãi ít hay nhiều tùy thuộc điểm vào có tốt hay không.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Ủa sao ko thấy mợ Jochi Daigaku post gì trên FB ạ. Mợ kết bạn với em rồi mà.
1- FB: Jochi Daigaku là FB chính của cháu, hôm qua bị khóa do bị report (vừa được mở trở lại).
2- FB: Daigaku Jochi là FB cháu lập mới.

Bây giờ cháu đang loay hoay vì cứ vào FB (1) bằng google chrome là bị tự chuyển sang FB (2).
Phải đi đường vòng vào FB (1) bằng trình duyệt khác, hoặc nếu dùng google chrome thì phải để ở chế độ "khách".
Có lẽ bác kết bạn với FB (1) nên sẽ không thấy cháu viết bài (vì cháu lười quá, không muốn vào ạ).
Bác vui lòng kết bạn lại với cháu ở FB (2) ạ: Daigaku Jochi

Chỉnh sửa cuối:

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
1- FB: Jochi Daigaku là FB chính của cháu, hôm qua bị khóa do bị report (vừa được mở trở lại).
2- FB: Daigaku Jochi là FB cháu lập mới.

Bây giờ cháu đang loay hoay vì cứ vào FB (1) bằng google chrome là bị tự chuyển sang FB (2).
Phải đi đường vòng vào FB (1) bằng trình duyệt khác, hoặc nếu dùng google chrome thì phải để ở chế độ "khách".
Có lẽ bác kết bạn với FB (1) nên sẽ không thấy cháu viết bài (vì cháu lười quá, không muốn vào ạ).
Bác vui lòng kết bạn lại với cháu ở FB (2) ạ: Daigaku Jochi
Cháu bỏ chứng rồi ah???

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Đối với retailer thì các thể loại phân tích vẫn thua hết: đòn bẩy 1:1 + thời gian ôm lệnh vô hạn.
Khi đã có đủ 2 yếu tố này, chỉ cần lựa chọn điểm vào đừng tệ quá (mua đúng đỉnh/bán đúng đáy) thì rồi kiểu gì cũng có lãi, lãi ít hay nhiều tùy thuộc điểm vào có tốt hay không.
Cháu mua VNM giá trung bình ~ 76 và đã bán hết khi > 81.
Cháu đang chờ mua lại bắt đầu khi VNM < 75, nhưng chưa có giá đó ạ.
VNM của cháu đúng kiểu thế đấy ạ.
May mà thời gian ôm lệnh có 01 tháng thôi, không phải vô hạn, hi hi hi.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Khi thị trường hàng hóa mở cửa ngày 18/04/2022
Treo lệnh chờ buy Bạch Kim 02 Lot tiêu chuẩn tại @980
BUY 2 PLEN22 @980,0 LMT GTC

Nói thật với các bác là cái lệnh 02 Lot Bạch Kim ngày mai của cháu, không có một niềm tin chắc chắn nào cả (dù cho các kiểu phân tích của cháu đều có kết quả là Bạch Kim up từ đầu tuần đến cuối tuần).
Cho nên cháu phải quay lại món võ quen thuộc: đòn bẩy 1:1 + thời gian ôm lệnh vô hạn.
PLEN22 còn ~ 3 tháng nữa mới đáo hạn (nên khá thoải mái thời gian ôm lệnh).

m4s

Xe điện
Bạn này điển hình của gen Z thời nay. Từ tay trắng join crypto market kiếm được vốn nhảy sang forex kiếm 600k. Quá giỏi, tuy nhiên thời gian ôm laptop & mobile quá nhiều (thớt này là ví dụ), bảo sao gen Z cứ bị gắn cái mác sống ảo :)) Chúc mừng VN có thêm 1 chuyên gia tài chính và có thể là bà chủ 1 academy nào đó trong tương lai;)