[Funland] Sàn giao dịch hàng hóa ở Việt Nam

Thangvnn

Xe đạp
Website
account.saigonfutures.com
Em đã vào thử, phát hiện đầu tiên là chart không khớp. Ví dụ em test thử chỉ số micro e-mini nasdas 100, giữa CQG và Trading view các chỉ số nến live không khớp nhau, thậm chí còn lệch giá đóng, mở các nến ngày.

Bởi vì nếu trade trên nền tảng CQG thì em cũng không quen thuộc giao diện và bộ indicator.

Em chưa thử hàng hóa, vì lĩnh vực hàng hóa còn mới em chưa tìm hiểu. Không rõ món này có live data cho amibroker không cụ ơi.

Phần lớn các platform đều có độ lệch nhất định.

Tại Việt Nam MXV đã ký liên thông trực tiếp các sàn hàng hoá lớn trên Thế giới như ICE, TOCOM, CME, SGX, LME ... nhưng vẫn không thể tránh được vấn đề độ lệch nêu trên.

Tuy nhiên mình nghĩ món này không phải tài sỉu như BO nên 5-10s cũng không phải là vấn đề lớn lắm. Thậm chí mình còn có thể lợi dụng nó trong việc vào các lệnh chờ limit nữa ah ;)

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Chart chủng chỉ có ý nghĩa với dân phân tích kỹ thuật, dân phân tích cơ bản chúng cháu, chẳng mấy khi bận tâm.

Pinctada

[Tịch thu bằng lái]
Phần lớn các platform đều có độ lệch nhất định.

Tại Việt Nam MXV đã ký liên thông trực tiếp các sàn hàng hoá lớn trên Thế giới như ICE, TOCOM, CME, SGX, LME ... nhưng vẫn không thể tránh được vấn đề độ lệch nêu trên.

Tuy nhiên mình nghĩ món này không phải tài sỉu như BO nên 5-10s cũng không phải là vấn đề lớn lắm. Thậm chí mình còn có thể lợi dụng nó trong việc vào các lệnh chờ limit nữa ah ;)
Lệch giá đóng mở của nến ngày chứ không phải 5-10s cụ ạ :D
Mà giá đóng mở cửa liên quan nhiều indicator.
Vậy nên khả năng là có thể trade nhưng dùng chart của ông khác chứ không phải CQG. Em vẫn đang tìm hiểu vì đang quen dùng các nền tảng của Stock giờ qua cái hàng hóa này như bò đội nón.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Lệch giá đóng mở của nến ngày chứ không phải 5-10s cụ ạ :D
Mà giá đóng mở cửa liên quan nhiều indicator.
Vậy nên khả năng là có thể trade nhưng dùng chart của ông khác chứ không phải CQG. Em vẫn đang tìm hiểu vì đang quen dùng các nền tảng của Stock giờ qua cái hàng hóa này như bò đội nón.
Data CQG dành cho retailer "lởm" lắm.

Thangvnn

Xe đạp
Website
Thêm một yếu tố so sánh là CQG đang là công ty cung cấp data chính thức về real time hàng hoá cho tất cả các ngân hàng tại Việt Nam.

Vậy nên mình không dám nói real time chênh lệch như thế nào nhưng còn về độ tin tưởng thì mình đánh giá là số 1 tại VN bác Pinctada nhé

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Thêm một yếu tố so sánh là CQG đang là công ty cung cấp data chính thức về real time hàng hoá cho tất cả các ngân hàng tại Việt Nam.

Vậy nên mình không dám nói real time chênh lệch như thế nào nhưng còn về độ tin tưởng thì mình đánh giá là số 1 tại VN bác Pinctada nhé
Chắc là data CQG cho ngân hàng là loại khác. Còn dùng cái loại 30k VND/tháng mà phân tích kỹ thuật thì "vỡ mồm".

Thangvnn

Xe đạp
Website
"Lởm" được đặt trong dấu ngoặc nên phải hiểu sao đây ;)
Chắc là data CQG cho ngân hàng là loại khác. Còn dùng cái loại 30k VND/tháng mà phân tích kỹ thuật thì "vỡ mồm".
Em chưa cập nhật rồi, 720k giá chính thức nhé!

SFI đang khuyến mãi 50% nên còn 360k đây, mại dzô mại dzô ;)

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
"Lởm" được đặt trong dấu ngoặc nên phải hiểu sao đây ;)

Em chưa cập nhật rồi, 720k giá chính thức nhé!

SFI đang khuyến mãi 50% nên còn 360k đây, mại dzô mại dzô ;)
"Lởm" nghĩa là đủ dùng với cháu (ngó qua chart, ang áng điểm vào là đủ, không cần chính xác lắm). Cháu mua gói lẻ 30k/mỗi sản phẩm thôi. Cần trade sản phẩm nào thì mua cái đó.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Dân phân tích kỹ thuật thì cố gắng phát hiện mọi cơ hội và trade (ví dụ 5 cơ hội/tuần lễ).
Dân phân tích cơ bản thì chỉ chọn 1 cơ hội ăn chắc và x5 khối lượng lệnh. Ví dụ Silver thời gian qua, cháu không chắc ăn, nên lệnh chỉ vào 01 Lot, còn Platinum trong vài tuần tới chỉ có up, khối lượng lệnh cháu sẽ vào từ từ tới 10 Lot.

Thangvnn

Xe đạp
Website
Dân phân tích kỹ thuật thì cố gắng phát hiện mọi cơ hội và trade (ví dụ 5 cơ hội/tuần lễ).
Dân phân tích cơ bản thì chỉ chọn 1 cơ hội ăn chắc và x5 khối lượng lệnh. Ví dụ Silver thời gian qua, cháu không chắc ăn, nên lệnh chỉ vào 01 Lot, còn Platinum trong vài tuần tới chỉ có up, khối lượng lệnh cháu sẽ vào từ từ tới 10 Lot.
Mình rất đồng ý với cách đầu tư của bạn. Chứ kiểu cắm mặt vào chart từng 5-10 phút thì theo ý cá nhân mình là thật sự không nên. Tuy nhiên mình biết mỗi người mỗi khẩu vị đầu tư mà thôi.

BTW, mình mem mới nên không biết sao để Vodka thêm cho bạn nhỉ? Thấy bảo phải rót cho 20 vị khác mới được ah, mà mình có quen ai đâu ;)

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
BTW, mình mem mới nên không biết sao để Vodka thêm cho bạn nhỉ? Thấy bảo phải rót cho 20 vị khác mới được ah, mà mình có quen ai đâu ;)
Bác cứ rót một vòng mời mọi người trong thớt, coi như rượu làm quen ạ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Tài khoản CQG mở tại MXV thỉnh thoảng lại bị đơ. Ví dụ hôm nay quan sát thấy giá cả của PLEN22 không chạy, cháu thử vào lệnh trực tiếp, lệnh khớp xong là đơ luôn mấy tiếng đồng hồ, đến giờ vẫn đơ.

May mà cháu thuộc loại Swing trade, thời gian tính theo tháng, nên cũng không quan trọng, hôm nay đơ thì ngày mai sẽ không đơ, he he he.

Nhưng bác nào scalping, chắc là tức điên.

IMG_UPLOAD_20220413_144924 (1).jpg
Đóng lệnh này, bởi vì cái lý do buồn cười khi vào lệnh, đó là thấy data bị đơ, thử vào lệnh xem có đơ không. Số cháu may mắn đến mức hài hước: vào lệnh test data mà cũng có ăn.

KoThich

Xe buýt

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Cháu ơi chú đọc quyển đầu tiên được 40/432 trang rồi, họ có phần Practice Question nhưng chú thấy phải mua “sách giải” (Solution Manual), không biết cháu có sách giải ko? Hay chú phải tự mua, tác giả họ chỉ cho free đến thế?
Chú chuyển sang đọc cuốn khác đi ạ. Mấy cuốn sách kiểu này hoa mỹ như Thái Cực Quyền thôi, gặp Mr.Market (Từ Hiểu Đông) là chết ngay ạ.

MasterX

Xe tải
Đặt gạch theo dõi giá Xagusd để copy trade theo mợ

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Khi mới vào tập đoàn, sếp của cháu hỏi: mày có biết tại sao cái đám retailer chết sặc máu không? Tại vì cái đám đó cứ thích đọc các loại sách tùm lum, đủ các loại lý thuyết, rồi cố gắng làm theo.

Tại sao một đứa trẻ hơn một tuổi cứ tập nói rồi nói được, sau đó 7 tuổi nó mới đi học để làm theo sách. Bây giờ thử mang sách ra đè cổ đứa trẻ 2 tuổi, nó nói câu nào là là uốn câu đó chuẩn theo sách, hỏi nó có nói được không?

Trading là phải từ bản năng thực chiến, từ trong núi xác chết bò ra tìm đường sống, cái lúc trader đi học nghiêm túc là lúc đó lên "lão đại" rồi, phải học để che dấu sự hung hãn thâm căn cố đế khi chém giết trong thị trường, không phải học để trade.

KoThich

Xe buýt
Chú chuyển sang đọc cuốn khác đi ạ. Mấy cuốn sách kiểu này hoa mỹ như Thái Cực Quyền thôi, gặp Mr.Market (Từ Hiểu Đông) là chết ngay ạ.
1/ Chú đọc để hiểu khái niệm để copy trade theo cháu thôi
2/ Trong 5 quyển cháu đưa đọc quyển nào trước