[Funland] Sàn giao dịch hàng hóa ở Việt Nam

Conchuotnho

Xe tăng
Mợ Jochi cho hỏi sàn hàng hoá này mình mua nó có giao hàng cho mình không? Hàng vật lý đấy. Hay chỉ mua mua bán bán kiếm lời?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Thông thường giao dịch đầu cơ thì các nhà đầu tư muốn bí mật về chiến lược và ẩn danh. Nhưng cháu lại đưa hết thông tin lên mạng. Nếu sàn quốc tế thì chú không có ý kiến vì lượng traders tham gia rất lớn. Nhưng giao dịch tại sàn Việt nam thì số lượng nhà đầu tư lại không nhiều. Cháu đưa thông tin giao dịch rõ ràng làm chú hơi ngạc nhiên. Liệu có phải nhằm mục đích PR ( cho sàn hoặc kiến thức của bản thân) hay do cháu tự tin rằng người biết thì nhiều nhưng người ra quyết định đúng đắn thì rất ít?
Đối với Future Pro Trader những phương pháp cháu giới thiệu chỉ là dạng "nhập môn" ạ. Ai cũng biết cả, nên cháu không lo ạ. Đây là những đồ thật, kiếm tiền thật, nhược điểm của chúng là tần suất thấp. Như cháu ước tính, 100 trades thời gian có thể tới 5 năm (~ 3 trades/2 tháng).

betu

Xe đạp
Mợ Jochi cho hỏi sàn hàng hoá này mình mua nó có giao hàng cho mình không? Hàng vật lý đấy. Hay chỉ mua mua bán bán kiếm lời?
theo mình hiểu thì hiện nay cá nhân giao dịch trên sàn này tại VN thì ko có hàng thật, đến hạn đều phải tất toán trạng thái hết. Các doanh nghiệp thì dùng nghiệp vụ giao dịch trên sàn này để phòng ngừa rủi ro

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Cá nhân thì chắc chắn là không được nhận hàng thật, chỉ có thể nhận tiền (cash settlement).

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Những phương pháp cháu giới thiệu, đều là đồ thật, kiếm tiền thật, và cháu đảm bảo bằng cách dùng tiền thật để trade.

Chỉ có điều lạc hậu hơn giới pro tài chính thế giới 1-2 thế hệ vũ khí.

Findhappy

Xe đạp
Cháu cứ mạnh dạn chia sẻ kiến thức & kinh nghiệm cho dân đen VN, khả năng tiếp thu và sử dụng thông tin của mỗi người là khác nhau. Các cụ trên OF ai cũng thấm nhuần tư tưởng "Thân ai người ấy lo Hồn ai người đó giữ" nên theo bác là không cần phải lo.

Nếu vận dụng thành công thì người lái xe taxi rút ngắn dc 2 năm ròng rã trên đường, người nông dân tiết kiệm được 3-5năm trồng trọt (12k$--.17k$k).

Cám ơn cháu Jochi!

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Nếu vận dụng thành công thì người lái xe taxi rút ngắn dc 2 năm ròng rã trên đường, người nông dân tiết kiệm được 3-5năm trồng trọt (12k$--.17k$k).
Trong trading, có nhiều tình huống "tối cổ", áp dụng đơn giản, rất dễ ăn, khó thua. Khi những tình huống "tối cổ" này xuất hiện là cháu huy động cả họ nhảy vào kiếm tiền. Một trong những tình huống đó là: "Three black crows pattern" (mô hình nến 3 con quạ đen).

Các bác theo trường phái phân tích kỹ thuật không hề xa lạ với mô hình nến này, bởi vì nó thuộc dạng "nhập môn" kinh điển ạ.

Trường phái phân tích cơ bản cũng đánh giá rất cao khả năng ăn được tiền của "Three black crows pattern". Nhưng dân phân tích cơ bản không nhìn nến trên chart để xác định, mà họ xác định bằng tỷ lệ %. Thay vì nói rằng "ba con quạ đen", họ nói rằng "thị trường giảm XX% ba phiên liên tiếp" (XX% > 5%).

Giống như trong cuộc sống, người ta có thể nói "1/6 giờ đồng hồ nữa chúng là lên đường", nhưng cách nói dễ hiểu hơn là "10 phút nữa chúng ta lên đường".
Hoặc dân chơi chứng khoán Việt Nam, ít người nói "cổ phiếu xuất hiện 3 con quạ đen", cách nói dễ hiểu hơn "cổ phiếu nằm sàn 3 phiên liên tiếp".

Để thuận tiện cho trader theo dõi, giao diện CQG có hiện thị luôn con số % tăng/giảm (ví dụ với Bạc giao hàng tháng 05/2022, cháu đánh dấu % trong khoanh tròn màu vàng).

"Three black crows pattern" đơn giản đến mức, ba ông chú của cháu (dân bốc bát họ) được cháu giải thích là hiểu liền (mấy ông ấy nói: quá dễ hiểu, tài xỉu, xóc đĩa gọi là "cầu bệt").

Những phương pháp "tối cổ", mặc dù rất đơn giản, rất dễ ăn, khó thua, nhưng nhược điểm là rất hiếm khi xuất hiện (mỗi năm chỉ xuất hiện vài lần với mỗi sản phẩm hàng hóa). Nhưng F0 (mấy ông chú của cháu) chẳng bận tâm về điều đó, các ông ấy cứ làm công việc của mình (bốc bát họ), khi nào xuất hiện "cầu bệt" thì ới các ông ấy một câu, ném tiền vào tài khoản, lệnh khớp rồi thì chờ có lãi để chốt, rất đơn giản.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Bác là FO đang học tập đầu tư, rất mong cháu hướng dẫn/chỉ bảo. Thanks you!
Theo cháu nghĩ, cách tốt nhất với bác (vừa kiếm được tiền, vừa tích lũy kiến thức, kinh nghiệm) đó là:

(1) Trước tiên bác nghiên cứu thật kỹ "Three black crows pattern".
(2) Sau đó bác từ từ tìm hiểu các kiến thức khác, đồng thời quan sát, chiêm nghiệm thị trường.
(3) Mỗi khi xuất hiện mô hình (1), bác có thể tự phát hiện ra, hoặc cháu sẽ nhắc bác qua bài viết Otofun, và/hoặc tin nhắn riêng, và/hoặc một cách liên lạc nào đó (Facebook, ví dụ thế).
(4) Cơ hội số (1) tuy xuất hiện không nhiều (3 ~ 4 lần/mỗi năm), tiền ăn được cũng không nhiều (10% ~ 15%/mỗi lần), nhưng cháu nghĩ thế là đủ với một F0 ạ.
(5) Vài năm tích lũy kiến thức, kinh nghiệm đầu tư, và chấp nhận số tiền lãi 30% - 40%/năm, sau đó từ từ bác sẽ phát triển lên ạ.

Cháu chúc bác thành công ạ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
CQG có Gold nhưng phải khi nào không xuất hiện cảnh báo đỏ (MXV được phép giao dịch Vàng), nếu ngày đó xuất hiện, MXV sẽ rất đông vui ạ.

IMG_UPLOAD_20220412_073716 (1).jpg

Thesun1987

Xe tải
Hi hi hi, bác chịu khó chờ thêm vài năm nữa, khi cháu có thể nâng khối lượng lệnh tới mức 10 Lot/trade, khi đó cháu sẽ để mọi người copy trade thoải mái, nhưng với một điều kiện là phải mở tài khoản ở MXV. Bởi vì nếu thắng ở MXV, nghĩa là mang ngoại tệ về cho đất nước. Còn oánh ở các sàn chui thì chỉ là người Việt vặt tiền của nhau ạ.
Cho a zalo của em nhé! để a hỏi về cách mở tài khoản giao dịch tại MXV

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Theo cháu nghĩ, cách tốt nhất với bác (vừa kiếm được tiền, vừa tích lũy kiến thức, kinh nghiệm) đó là:

(1) Trước tiên bác nghiên cứu thật kỹ "Three black crows pattern".
(2) Sau đó bác từ từ tìm hiểu các kiến thức khác, đồng thời quan sát, chiêm nghiệm thị trường.
(3) Mỗi khi xuất hiện mô hình (1), bác có thể tự phát hiện ra, hoặc cháu sẽ nhắc bác qua bài viết Otofun, và/hoặc tin nhắn riêng, và/hoặc một cách liên lạc nào đó (Facebook, ví dụ thế).
(4) Cơ hội số (1) tuy xuất hiện không nhiều (3 ~ 4 lần/mỗi năm), tiền ăn được cũng không nhiều (10% ~ 15%/mỗi lần), nhưng cháu nghĩ thế là đủ với một F0 ạ.
(5) Vài năm tích lũy kiến thức, kinh nghiệm đầu tư, và chấp nhận số tiền lãi 30% - 40%/năm, sau đó từ từ bác sẽ phát triển lên ạ.

Cháu chúc bác thành công ạ.
Khi nào xuất hiện mô hình (1) cháu báo nhé để chủ thử cảm giác làm FO xem sao. Cảm ơn cháu trước.

KoThich

Xe buýt
Chuẩn bị "theo chúng bạn đua xe" :P , lỡ cái lệnh Bạc của cháu Jochi rồi. Nhưng còn 2 năm mà nhể

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Chuẩn bị "theo chúng bạn đua xe" :P , lỡ cái lệnh Bạc của cháu Jochi rồi. Nhưng còn 2 năm mà nhể
Không lỡ chút nào ạ. Giá Bạc thị trường đang > $25. Mà giá cháu đặt mua là < $24

Nghĩa là cháu cứ đòi mua rẻ. Giống kiểu căn nhà 10 tỷ mà cháu chỉ trả 8 tỷ.

Vì cháu đánh cược sẽ có một cú short, làm cho Bạc lao xuống, sau đó có một cú short squeeze làm cho Bạc hồi lên để cháu chốt lãi.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
KoThich
Bác nói với bạn nhân viên, tạo cho bác một tài khoản CQG demo, để bác làm quen ạ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
(1) 04/05/2022 là đến Fed Funds Rate (nỗi sợ Fed tăng lãi suất để kiềm chế lạm phát).
(2) Đầu tháng 5 cũng là sát thời gian đáo hạn của SIEK22.

Dự đoán của cháu: (1) và (2) nhiều khả năng làm cho Silver xuống giá và nhân cơ hội này "cá mập" short sell, tạo ra một cú sụt giá mạnh (cháu treo lệnh chờ Buy), sau đó "cá mập" mua vào để trả hàng đã short (giá hồi lên đủ cho cháu chốt lời).

Đó chỉ là dự đoán của cháu, nếu đúng thì có ăn, nếu sai cũng chẳng mất gì (vì nếu không có sụt giá mạnh, lệnh chờ Buy không khớp được ạ), chẳng mất gì ngoài một chút thời gian treo lệnh/hủy lệnh hàng ngày.