[Funland] Sấm sét và nhà cao tầng

Hoangvan22

Xe tải
Các cụ mợ cho em hỏi: Sấm sét có thích nhà chung cư không ạ?
Em sợ sấm sét từ bé, thế mà mấy ngày nay mưa gió sấm sét đùng đoàng, mỗi lần sấm đánh mà em cảm thấy như chung cư em ở như bị rung lên vậy. Em ở tầng cao nên hình như sấm sét cũng mạnh hơn có phải không ạ? Để em còn dắt bọn trẻ xuống sảnh tầng 1 em ngồi :((

hưvô

Xe lăn
Mợ mong manh thế

Hoangvan22

Xe tải
Các nhà cao tầng thì phải có lắp cột thu lôi nên chắc vì thế mà sấm sét nó thích đánh vào đó hơn hay sao mà em thấy nó đánh nhiều đến rung cả nhà.
Cụ nào giải thích cơ chế chống sét giúp em với.

langtoilangtoi

Xe điện
Các nhà cao tầng thì phải có lắp cột thu lôi nên chắc vì thế mà sấm sét nó thích đánh vào đó hơn hay sao mà em thấy nó đánh nhiều đến rung cả nhà.
Mợ hỏi thật hay hỏi đểu nhỉ, cái này trong sách giáo khoa hồi học phổ thông mà, giờ lâu rồi ko nhớ lớp mấy.
Còn ko rõ thì search google là ra mà

• Vodka
Reactions: Xep

Thỏ vẩu

Xe buýt
Không phải đâu cụ ơi, em không biết chỗ các cụ thế nào chứ chỗ em đang sấm sét to lắm.
Mà rõ là em gần trời hơn :((
Sét cũng như người thôi, nó có xu hướng sẽ bắt nạt và khè những ai mong manh và sợ nó :D.

Có thày Pet_HUT ở đây, thày í bít đới :P

Thỏ vẩu

Xe buýt

alexandra

Xe điện
Mợ đeo cái tai nghe vào tập trung mà làm việc, không sợ đâu.
Mợ ở trong nhà thì cơ bản nó cũng giống cái lồng faraday, có lưới thép bao quanh rồi nên không sợ. Nếu sợ quá thì mợ mua cái hòm tôn chui vào nằm, đảm bảo an toàn :D

Hoangvan22

Xe tải
Sét cũng như người thôi, nó có xu hướng sẽ bắt nạt và khè những ai mong manh và sợ nó :D.

Có thày Pet_HUT ở đây, thày í bít đới :P
Cụ đấy vào like đầu tiên mà có trả lời đâu ạ :-B
Em đọc ở đây:
Em hiểu là trên nóc chung cư có lắp cột thu lôi để sét đánh vào truyền xuống đất giúp cho toà nhà an toàn còn vị trí đất xung quanh toà nhà lại là nơi không được an toàn có phải vậy không ạ?
Thế liệu có khi nào cột thu lôi bị hỏng mà không phát hiện ra? hoặc căn hộ nào để miếng sắt thép gì đó dẫn điện tốt ở ngay ban công lại vô tình làm cột thu lôi cho các tia sét khác gần nó không ạ?
Mùa hè thường có các trận mưa to kèm theo sấm sét. Vào những ngày như vậy, bạn sẽ nhìn thấy chớp loé sáng và sấm vang trời. Tại sao trong bầu trời lại xuất hiện sấm và chớp? Trên thực tế, đây là hiện tượng không khí giữa các đám mây hoặc giữa các đám mây với mặt đất bị điện áp cực cao xuyên qua, gây ra sự phóng điện cực mạnh. Năng lượng phóng điện này rất lớn, có thể đạt tới vài trăm triệu vôn, dòng điện cũng đạt tới vài vạn ampe, nhiệt độ ở giữa nơi phóng điện cũng đạt tới vài vạn oC.
Nếu sự phóng điện này xảy ra giữa các đám mây với các công trình kiến trúc cao lớn thì các công trình này sẽ bị phá hoại và sẽ xảy ra hoả hoạn. Giả sử khi có người đang ở vùng phóng điện hoặc gần đó thì người đó sẽ bị sét đánh trúng. Đây là một tai nạn tự nhiên và con người thường gọi là sét đánh.
Vì vậy, để bảo vệ các toà nhà khỏi bị sét đánh, trên hầu hết nhiều các công trình kiến trúc cao đều có lắp cột thu lôi. Cột thu lôi được phát minh vào năm 1752 bởi nhà khoa học người Mỹ tên là Franklin. Vậy cột thu lôi tránh sét như thế nào?
Thực ra, cột thu lôi không hề tránh sét mà là lợi dụng vị trí trên cao nhằm thu sét vào mình rồi truyền xuống đất, đem lại sự an toàn cho các vật khác. Cột thu lôi do ba bộ phận cấu thành là cột thu lôi trực tiếp, dây dẫn xuống dưới và thiết bị tiếp đất. Mỗi bộ phận đều phải có điện trở rất nhỏ, mặt cắt phải đạt tới mức độ nhất định để chịu được dòng điện cực lớn khi sét đánh qua. Cột thu trực tiếp thường là miếng gang trò hoặc ống gang mạ kẽm có đường kín lớn hơn 4cm và dài khoảng trên 2m, nó phải được lắp đặt trên nóc các toà nhà cao tầng hoặc trên đỉnh ống khói. Dây tiếp đất nối liền cột thu lôi trực tiếp với thiết bị tiếp đất, có thể làm bằng dây sắt mạ kẽm hoặc thanh sắt nhỏ. Thiết bị tiếp đất phải được chôn ở một độ sâu nhất định dưới lòng đất và phải tiếp xúc tốt với mặt đất để dẫn dòng điện khi bị sét đánh. Cũng có thể sử dụng cực tiếp đất tự nhiên như ống nước máy, ống nước thải… để làm thiết bị tiếp đất.
Ngoài ra, khi chớp có mang dòng điện tiếp cận với các công trình kiến trúc cao tầng hoặc các thiết bị, điện tích mà chúng cảm ứng sẽ men theo đỉnh cột thu lôi và tiếp tục phóng điện ở đầu nhọn để trung hoà với sét. Vì thế mà cột thu lôi có thể tránh được sét.
Vậy cột thu lôi lắp ở độ cao nào là tốt nhất? Tất nhiên là càng cao càng tốt, lắp càng cao, phạm vi bảo vệ càng lớn. Nhưng cũng không được quá cao, vì nếu lắp cao quá, độ chắc chắn của cột thu lôi sẽ không đảm bảo, khi gặp gió lớn có thể sẽ bị nghiêng hoặc đổ, làm mất tác dụng của cột thu lôi. Vì vậy, trên một số công trình có phạm vi tương đối lớn, người ta thường lắp nhiều cột thu lôi, như vậy sẽ đảm bảo an toàn cho công trình.
Một điều chúng ta cần đặc biệt lưu ý, vào những ngày trời có sấm sét, người đi đường tuyệt đối không nên trú dưới các gốc cây to. Bởi vì, khi sét phóng điện xuống mặt đất, các cây cao hơn mặt đất sẽ là đường dẫn điện tốt nhất. Nếu trú mưa dưới những gốc cây đó nhiều khả năng sẽ bị sét đánh và điều này rất nguy hiểm đến tính mạng.

Hoangvan22

Xe tải
Mợ đeo cái tai nghe vào tập trung mà làm việc, không sợ đâu.
Mợ ở trong nhà thì cơ bản nó cũng giống cái lồng faraday, có lưới thép bao quanh rồi nên không sợ. Nếu sợ quá thì mợ mua cái hòm tôn chui vào nằm, đảm bảo an toàn :D
Xưa em cũng học, em nhớ láng máng
Mợ hỏi thật hay hỏi đểu nhỉ, cái này trong sách giáo khoa hồi học phổ thông mà, giờ lâu rồi ko nhớ lớp mấy.
Còn ko rõ thì search google là ra mà

Em hỏi thật đấy, tại xưa có học nên mới sợ ạ, chứ không học, không biết gì chắc em không sợ.
Nhưng xưa em học chuyên Sử chứ không học chuyên Lý :-j

Thỏ vẩu

Xe buýt
Cụ đấy vào like đầu tiên mà có trả lời đâu ạ :-B
Em đọc ở đây:
Em hiểu là trên nóc chung cư có lắp cột thu lôi để sét đánh vào truyền xuống đất giúp cho toà nhà an toàn còn vị trí đất xung quanh toà nhà lại là nơi không được an toàn có phải vậy không ạ?
Thế liệu có khi nào cột thu lôi bị hỏng mà không phát hiện ra? hoặc căn hộ nào để miếng sắt thép gì đó dẫn điện tốt ở ngay ban công lại vô tình làm cột thu lôi cho các tia sét khác gần nó không ạ?
À, hỏi như mợ cũng có lý vì ở cuộc sống thì điều gì cũng có thể xảy ra. Nếu trường hợp hỏng cột thu lôi hoặc miếng sắt dẫn điện tốt ngay ban công thì sét sẽ có xu hướng tìm oánh những ai hay hãi nó =)).
Ví dụ như .... mợ chẳng hạn =))

Thôi Thỏ đùa thôi... Không sao đâu, mợ cứ nấu bát mỳ mà ăn rồi ngắm mưa nghe sét. Vô tư đi :D

langtoilangtoi

Xe điện
Xưa em cũng học, em nhớ láng máng

Em hỏi thật đấy, tại xưa có học nên mới sợ ạ, chứ không học, không biết gì chắc em không sợ.
Nhưng xưa em học chuyên Sử chứ không học chuyên Lý :-j
Trong nhà cao tầng mợ cứ yên tâm, hệ thống chống sét đơn giản nhưng rất hiệu quả. Giờ công việc của e có chút liên quan đết sét, cứ chỗ nào sét oánh đến em phải đến săm soi vì sao nó oánh... Đơn giản là nếu chuẩn chỉ là ko sao, nhưng 100% đều có lỗi abc nào đó

Trà Lý

Xe tăng
Hồi em đi cáp treo Bà Nà, đang giữa giời thì giông sét rất mạnh, cáp ngừng hoạt động chừng 10 phút. Mọi người đều nhắm chặt mắt và bịt tai, người thì làm dấu thánh người thì Nam mô... cuối cùng thì cáp chạy trở lại. Đến ga xuống nhiều người gần như bò ra khỏi cabin hoặc được dìu ra khỏi cabin, đũng quần một số người ướt sũng ... hãi hãi là.

Theo thống kê (VTV đưa tin), trong cơn mưa sáng nay, Hà Nội ghi nhận 454 cú sét đánh xuống trong khoảng thời gian 10 phút.

haivina

Xe điện
Nhà bác có lắp mạng internet không, nếu có bác vào trang google.com tìm hiểu cơ chế chống sấm sét nhé, rất rõ.