Sale Ford cho hỏi phát mua đồ ngoài vào hãng lắp thì có làm sao ko????

FordAT

Xe tăng
Tình hình là thấy đồ hãng đắt lòi phèo, mua đồ ngoài nhờ thợ ở hãng lắp thì có còn BH ko?
Mà có chịu lắp hộ ko :D.

Mắt Kính

Xe điện
Tam Hoa city: Hoa Phượng, Hoa Hậu và...Hoa Cải
Cái chính là cụ lắp cái gì?
Em ví dụ luôn vụ DVD của nhà lux ở trên nhá: Cái bộ đó cũng là hàng after market, nhưng "hãng" mua về lắp, gống y chang loại rẻ bằng 1/2 có thể mua được bên ngoài. Em nói "hãng" ở đây không phải là Ford VN nhé, mà là các đại lý ủy quyền, giống như các HEAD của Honda hoặc Yamaha đang bán xe máy với giá vô tội vạ kia kìa. Chứ còn Ford VN thì không hề liên quan đến chuyện bảo hành bảo tỏi ba cái thứ cụ lắp lên xe như DVD nhà lux, vì họ có bán mấy thứ ấy đâu. Còn để ghét nhau và từ chối bảo hành thì dễ thôi, như nhà lux trải sàn simili thế kia là "hãng" có thể từ chối BH rồi đấy.

Giờ lại nói chuyện bảo hành, cũng là cái DVD của nhà lux ở trên, khi nó trục trặc (dại mồm) thì "hãng" sẽ bảo hành, dưng bảo hành thế nào? Đơn giản thôi, hãng sẽ mang ra hàng sửa chữa điện tử ở ngoài để "bảo hành" vì "hãng" thì làm quái gì có thợ sửa cái đó.
Túm lại cụ định lắp cái gì ở hãng? Chỉ có mỗi món DVD và đèn sương mù liên quan đến điện thì "hãng" sẽ "phủi tay" thôi khi có sự cố, còn chẳng có thứ gì cụ lắp thêm mà "hãng" từ chối bảo hành được nếu đó là đồ FoMoCo.

Em nói luôn là "hãng" sẽ từ chối bảo hành khi cụ thay dầu máy ngoài, tức là không dùng cái dầu mấy dởm của hãng, tuy nhiên em toàn thay ngoài và vẫn đựoc bảo hành bình thường, thậm chí em còn mang vào tận trong "hãng" và yêu cầu thay cho em dầu đó, vì nó tốt hơn cái loại dầu đểu của "hãng" kíia và giá em mua ở ngoài còn rẻ hơn.

Chỉnh sửa cuối:

bcad

Xe buýt
Thứ 1 là HN ford mới tuyển chân dài rót nước cho khách vào bảo dưỡng anh nhé. Thứ 2 là bên em ko lắp đặt bất kì 1 đồ nào từ ngoài mang vào cả. Hỏi nhỏ anh định lắp những cái gì?

ngafiesta

Xe đạp
Cụ mua hàng ngoài vàO FORD lắp thoải mái và tính tiền công thay thôi, cái chính là cụ định thay hàng gì, về máy móc bên trong hay phụ kiện bên ngoài , nói chung tâm lý của anh em là vào hãng thay đồ chop đảm bảo, còn cá nhân em thì những đồ gì quan trọng liên quan đến máy móc thì em chơi đò gin, còn như máy cái lọc gió, lọc dầu, dầu nhớt, cầu chì ... em mua ngoài cho nó rẻ, giây curoa em cũng chơi hàng ngoài luôn.

Mắt Kính

Xe điện
Thứ 1 là HN ford mới tuyển chân dài rót nước cho khách vào bảo dưỡng anh nhé. Thứ 2 là bên em ko lắp đặt bất kì 1 đồ nào từ ngoài mang vào cả. Hỏi nhỏ anh định lắp những cái gì?
Chỗ cụ là chuẩn mực của Ford đấy, em còn biết 1 số chỗ khác không chuẩn bằng vẫn lắp kìa, ví dụ như lắp cái đèn sương mù cho con Escape XLS nhà em.

bcad

Xe buýt
Chỗ cụ là chuẩn mực của Ford đấy, em còn biết 1 số chỗ khác không chuẩn bằng vẫn lắp kìa, ví dụ như lắp cái đèn sương mù cho con Escape XLS nhà em.
tại có lần em đặt vấn đề này hỏi bên dịch vụ bên em. Nhưng họ trả lời là ko. Mang vào đây lắp vớ vẩn sếp biết bị đuổi việc như chơi ý ah.

Mắt Kính

Xe điện
tại có lần em đặt vấn đề này hỏi bên dịch vụ bên em. Nhưng họ trả lời là ko. Mang vào đây lắp vớ vẩn sếp biết bị đuổi việc như chơi ý ah.
Thì bên dịch vụ chỗ cụ cũng đang chuẩn hóa mà. Em thấy thế này: Hãng nào cũng có 1 tủ trưng bày hàng phụ kiện, trong đó nhiều hàng after market cực kỳ lởm và giá đắt khét, ví dụ nhé: Ford HP có bán nẹp cửa Inox, giá nóc, ốp inox chỗ tay cầm cho Ếch, giá cao chót vót và lởm thì thôi rồi, nhưng cái đó được gọi là đồ "hãng".
Cái đồ hãng ấy em mua ở ngoài rẻ được 1/3 đến 1/2, giống ý chang.

TSTA

Xe container
Xin phép nói thêm về vấn đề mang hàng ngoài vào lắp tại bất ký 1 đại lý Ford nào, đấy chỉ là việc thuê riêng 1 ai đó lắp thôi, đây là việc riêng giữa 2 cá nhân, và cụ cũng trả tiền hoàn toàn theo cách riêng.
Và theo em, mọi việc riêng ko nên liên quan tới đại lý (ngoài vấn đề địa lý). Mọi vấn đề giá cả, chất lượng lắp đặt cũng ko có chuẩn mực nhất định tùy nơi, tùy tay nghề. Và việc bảo hành khi có sự cố sau đó (đặc biệt sự cố lớn) là ko có.

Về nguyên tắc thì HNF ko lắp đồ ngoài cho khách.
Các cụ có thể thỏa thuận với 1 thợ nào đó, tất nhiên là phải ngoài giờ làm và trách nhiệm bảo hành 2 bên tự thỏa thuận miệng.

Đứng về phía người dùng, em khuyên như này:

Nếu cụ có đủ kiến thức và dám chịu trách nhiệm thì cụ hoàn toàn tự làm mọi việc cụ muốn,
Còn nếu ko rõ, nắm lơ mơ và kiến thức cóp nhặt thì cụ đang mạo hiểm, và khi có hậu quả thì chỉ mình cụ là ng bị thiệt, làm chuột bạch cho ng khác tránh thôi.

Vì mọi việc đều có xác suất cả.

Và quyền quyết định cuối cùng vẫn là ở Khách hàng thôi.

Chỉnh sửa cuối:

0977123333

Xe buýt
Cái vấn đề này thì hãng nào cũng vậy mà thôi,cứ lắp bất kỳ cái gì bên ngoài mà ảnh hưởng là vào hãng lại nói do lắp bên ngoài nên hãng từ chối bảo hành.thực sự em lắp đồ nhiều cho xe rồi,ngoài động chạm đến máy ra thì chẳng có gì ảnh hưởng cả.đến mer và bim,porshce nó khác kiểu là nếu có phần mềm của hãng thì đồng bộ lại nó chuẩn hơn thôi.em nói thật em đi bảo hành xe nhiều rồi.chỉ có mer là bảo hành ok nhất.họ hiểu rõ cái mà khách lắp có ảnh hưởng gì không. Còn em nói thật đến bây giờ trong dòng xe sang tại sao mer nó luôn bán chạy nhất ở VN thì các bác hiểu. Dịch vụ sau bán hàng của nó là ok nhất. Còn em nói thật chứ lắp đồ liên quan đến điện đóm thợ ngoài hơn hẳn thợ của ford. Các hãng chỉ hơn bên ngoài cái phần mềm đồng bộ và kiểm soát lỗi thôi.

cakom

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Em ví dụ luôn vụ DVD của nhà lux ở trên nhá: Cái bộ đó cũng là hàng after market, nhưng "hãng" mua về lắp, gống y chang loại rẻ bằng 1/2 có thể mua được bên ngoài. Em nói "hãng" ở đây không phải là Ford VN nhé, mà là các đại lý ủy quyền, giống như các HEAD của Honda hoặc Yamaha đang bán xe máy với giá vô tội vạ kia kìa. Chứ còn Ford VN thì không hề liên quan đến chuyện bảo hành bảo tỏi ba cái thứ cụ lắp lên xe như DVD nhà lux, vì họ có bán mấy thứ ấy đâu. Còn để ghét nhau và từ chối bảo hành thì dễ thôi, như nhà lux trải sàn simili thế kia là "hãng" có thể từ chối BH rồi đấy.

Giờ lại nói chuyện bảo hành, cũng là cái DVD của nhà lux ở trên, khi nó trục trặc (dại mồm) thì "hãng" sẽ bảo hành, dưng bảo hành thế nào? Đơn giản thôi, hãng sẽ mang ra hàng sửa chữa điện tử ở ngoài để "bảo hành" vì "hãng" thì làm quái gì có thợ sửa cái đó.
Túm lại cụ định lắp cái gì ở hãng? Chỉ có mỗi món DVD và đèn sương mù liên quan đến điện thì "hãng" sẽ "phủi tay" thôi khi có sự cố, còn chẳng có thứ gì cụ lắp thêm mà "hãng" từ chối bảo hành được nếu đó là đồ FoMoCo.

Em nói luôn là "hãng" sẽ từ chối bảo hành khi cụ thay dầu máy ngoài, tức là không dùng cái dầu mấy dởm của hãng, tuy nhiên em toàn thay ngoài và vẫn đựoc bảo hành bình thường, thậm chí em còn mang vào tận trong "hãng" và yêu cầu thay cho em dầu đó, vì nó tốt hơn cái loại dầu đểu của "hãng" kíia và giá em mua ở ngoài còn rẻ hơn.
Cụ viết trúng ý em, mỗi tội cụ viết hay hơn...vodka cụ

luxury235

Xe buýt
như nhà lux trải sàn simili thế kia là "hãng" có thể từ chối BH rồi đấy.
Dưng sao cụ lôi e vào đây làm chi ^^, thưa cụ là tất tật phụ kiện xe e đều do bên "hãng" làm từ đầu, kể cả cái sàn Simili, e còn đứng giám sát đàng hoàng! Còn nếu nói như cụ là vì cái trải sàn simili "hãng" tự tay làm cho e mà "hãng" lại k chấp nhận BH nếu như xe e có chuyện gì thì e làm toáng lên ngay! Còn tính e nhát chết, cũng ít độ đồ, chỉ cái gì cần thì e lắp 1 lượt cho xong, mất 1 cục mà yên tâm cho nhanh đỡ lôi thôi mai này! Đi xe k ai nói mạnh dc, lỡ dại xe e nó hắt hơi sổ mũi e đưa qua FHN thì all còn nguyên zin bên FHN sẽ dễ làm việc hơn mà có chuyện j k hay e cũng dễ dàng ăn nói và yêu cầu quyền lợi của mình hơn!

Còn e thấy nói đi nói lại vẫn là chuyện giá cả, thì e đã thưa các cụ rồi, nói như a TSTA quyền quyết định thuộc về khách hàng mà, e cũng thừa hiểu để nhận thấy rằng con DVD bên ngoài y chang nó rẻ hơn nhiều. Và e cũng đã tính đến chuyện k lắp DVD nữa để sau ra ngoài lắp vì nặng tiền quá! E cũng đã tham khảo 1 số nơi, tiền lắp DVD GPS là 8tr, mặt dưỡng thêm 120 USD nữa, vậy cộng vào cũng tiết kiệm dc tầm 5tr! Nhưng đến phút chót vì an toàn, nhát chết nên e mới quyết định lắp của hãng cho lành, và e cũng chả có cổ xúy hay khuyên cụ nào phải làm như e hết, e còn nói là các cụ nên cân nhắc vì hàng bên ngoài chất lượng cũng y chang thôi, căn bản e lắp hãng cho yên tâm chứ cũng chả hề tâng bốc hay chém gió gì ủng hộ chuyện phải mang xe vào hãng mua hàng để lắp đặt cả!

Còn về vấn đề cụ AT hỏi, e xin thưa là có thể làm dc, miễn là cụ quen a thợ nào, rồi cụ thỏa thuận là xong, mọi việc đều có cách giải quyết của nó, còn để chính FHN hay 1 bất kỳ Đại Lý nào của Ford ký giấy đồng ý thì e là hơi khó, vì nếu thế thì Đại Lý cũng thành chợ phụ kiện rồi! Thế nên cụ AT cứ yên tâm, mấy thứ nhỏ nhặt cụ cứ ngoại giao với mấy a thợ đi, chắc cũng chả đến nỗi đâu!

Chỉnh sửa cuối:

Mắt Kính

Xe điện
Các cụ hiểu sai về Bảo Hành,
Chiếc xe lắp DVD thì bảo hành ở 2 vấn đề:
- Bảo hành cái DVD là tối thiểu, cai này hãng ngoài cũng phải bảo hành.
- Bảo hành việc lắp đặt thiết bị trên xe: điện đóm sau đó bị làm sao thì đại lý vẫn phải bảo hành cho cụ. Nói nôm na, là cụ có ng để bắt đền.
Việc khách tự lắp đèn gầm, lắp thiết bị điện như DVD, cảm biến... rồi sau đó xe có vấn đề liên quan tới điện (điện chỉ là 1 VD) thì KH phải tự chịu trách nhiệm, và hãng ko bảo hành.
Em ko rõ việc thay dầu thì trong nhật ký của CVDV có ghi rõ là thay dầu do KH mang đến hay ko.
Nếu có ghi là KH tự mang đến, thì chẳng may mua phải bình dầu kém chất lượng làm ảnh hưởng đến Động cơ.
Chỉ cần lật lại mọi giấy tờ có chữ ký xác nhận, khách hàng sẽ phải tự chịu mọi vấn đề.
p/s: cụ ko nên nhắc tới việc rủi ro của cụ lux để làm VD. :P
Xin lỗi cụ lux đã dọa cụ, em nhớ là em có mở ngoặc (nói dại) ở trên rồi, cụ đại xá.
Về chuyện DVD thì né khoản bảo hành em làm đơn giản: Cần bảo hành em tháo nó ra, lắp cái cũ vào, chẳng CVDV nào dám phán em lắp đồ ngoài, thế là OK - nhờ giời chưa bao giờ em phải làm điều này.
Về dầu máy: Em dùng Mobil One nên chắc Ford phải cảm ơn em vì cái động cơ của họ bền hơn, tuy nhiên cho cẩn thận thì chẳng ghi dầu gì vào bảng thanh toán nộp cho CVDV. Thế OK chưa cụ?
Riêng phụ tùng thì em chơi kiểu mua hàng zin, nhưng mua và thay ngoài hãng, vẫn có chữ FoMoCo hẳn hoi và chẳng có bằng chứng gì để từ chối bảo hành cho em cả.
Em đã và đang tin dùng xe Ford, nhưng em phân biệt rõ cái gì của Ford và cái gì của "hãng", và em biết cần và phải được bảo hành như thế nào để đảm bảo quyền lợi của em. "Hãng" có đáng tin hay không (em không nói tất cả) thì cụ cứ xem cái thớt thay dầu hộp số của nhà Ngọc Phan XLS thì rõ, nhà sản xuất (Ford VN) đã ghi rõ ràng to tướng là chỉ dùng dầu Idemisu nhưng "Hãng" vẫn thay bằng dầu khác đấy.

Cụ viết trúng ý em, mỗi tội cụ viết hay hơn...vodka cụ
Nói thật nó hay....khó nghe cụ ạ.

HamLong3.0V

Xe điện

Dân Nghệ

Xe tăng
Xin lỗi cụ lux đã dọa cụ, em nhớ là em có mở ngoặc (nói dại) ở trên rồi, cụ đại xá.
Về chuyện DVD thì né khoản bảo hành em làm đơn giản: Cần bảo hành em tháo nó ra, lắp cái cũ vào, chẳng CVDV nào dám phán em lắp đồ ngoài, thế là OK - nhờ giời chưa bao giờ em phải làm điều này.
Về dầu máy: Em dùng Mobil One nên chắc Ford phải cảm ơn em vì cái động cơ của họ bền hơn, tuy nhiên cho cẩn thận thì chẳng ghi dầu gì vào bảng thanh toán nộp cho CVDV. Thế OK chưa cụ?
Riêng phụ tùng thì em chơi kiểu mua hàng zin, nhưng mua và thay ngoài hãng, vẫn có chữ FoMoCo hẳn hoi và chẳng có bằng chứng gì để từ chối bảo hành cho em cả.
Em đã và đang tin dùng xe Ford, nhưng em phân biệt rõ cái gì của Ford và cái gì của "hãng", và em biết cần và phải được bảo hành như thế nào để đảm bảo quyền lợi của em. "Hãng" có đáng tin hay không (em không nói tất cả) thì cụ cứ xem cái thớt thay dầu hộp số của nhà Ngọc Phan XLS thì rõ, nhà sản xuất (Ford VN) đã ghi rõ ràng to tướng là chỉ dùng dầu Idemisu nhưng "Hãng" vẫn thay bằng dầu khác đấy.

Thêm kinh nghiệm khi dùng Ford!!!!! Cảm ơn cụ Kính nhiều.**==

Giang Nam QN

Xe điện
Website
www.facebook.com

Cụ này chắc học luật... Rất nhiều sáng kiến lách luật hay... E mời cụ ly rượu..(b)(b)(b)(b)