[Funland] Sài Gòn: Vây bắt F0 trốn khỏi khu cách ly.

kites1

Xe điện
Trước vài trăm ca bệnh. Vài ngàn ca cách ly. Bây giờ con số có thể x 100 lần. Việc hậu cần cho khu cách ly ko đơn giản, cần nhiều nguồn lực.
Việc chăm sóc bị giảm về chất là lượng là điều ai cũng hiểu và phải chấp nhận.
Việc bỏ về vì bất cứ lý do gì trong khi bản thân có nhận thức đều phải chịu trách nhiệm trước XH và PL cụ ạ.
Phía trên thấy còm cụ nào cho link bài báo, đăng tin, ông trong video , không phải trốn chạy, mà được hộ tống về nhà cách ly. Nếu đúng như vậy, thì ông ấy chẳng làm sai gì cả.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ đọc lại các còm đi. Em nói chung đều nếu thì còn cụ muốn rõ ràng trong trường hợp cụ thể thì phải xét trong trường hợp cụ thể chứ sao lại lung tung lẫn lộn thế được :))
Cụ vẫn chưa ngộ được.
Có 2 vấn đề:
- Người giúp trong clip là sai (kể cả người nhà). Tình thương là có nhưng đặt sai chỗ, sai thời điểm.
- Cụ nhận thức sai nên lý luận sai. Dù rất cố gắng loay hoay
=))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cụ vẫn chưa ngộ được.
Có 2 vấn đề:
- Người giúp trong clip là sai (kể cả người nhà). Tình thương là có nhưng đặt sai chỗ, sai thời điểm.
- Cụ nhận thức sai nên lý luận sai. Dù rất cố gắng loay hoay
=))
Cố đọc và hiểu là đủ :))
haha em có cãi là đúng đâu? Ngoài cái sai (dễ thấy) em nhìn thêm được 1 cái khác (nếu có) nữa thôi :))

Visser III

Xe tăng
Cụ đừng bẻ lái còm của em chứ. Kim chích vào thịt của ai thì người đó mới biết đau cụ ạ.
Ai làm gì cũng có nguyên nhân cụ ạ.nhưng chỉ nghĩ cho mình mà ảnh hưởng đến bao người khác thì không thể bênh nổi.

Leean

Xe tăng
Tôi đọc từ đầu đến cuối các bình luận trong cái thread này thấy có nhiều người ác khẩu thật, tôi nhìn nhận bác bệnh nhân F0 kia cũng là một con người, và lớn tuổi hơn nữa và đang bệnh tật, bác ấy đáng được đối xử với sự tôn trọng nhân phẩm với tư cách một con người đang sống, hơn cái cách dùng bình cứu hỏa xịt mù mịt, như cách dồn một con thú vào một góc để vây bắt, tôi không thể hiểu vì sao lực lượng chức năng với đầy đủ các quyền hạn được trao, hoàn toàn có thể sử dụng các biện pháp văn minh và cứng rắn hơn, để vận động và xử lý tình huống trên cương vị người thực thì pháp luật, mọi điều thanh minh trên báo chí chỉ là "biên tập lại" vì thực tế hình ảnh trong clip từ đầu đến cuối đều rất phản cảm, giống như SG những năm 2003-2005 có đội bắt chó cơ động, hay đi cái xe tải 2,5 tấn cùng với một đống bọn tự vệ phường + nhân viên cơ quan kiểm dịch đi bắt bất kể là chó đi với chủ, chẳng may sơ xẩy thoát ra, chạy đến con các chó cái/đực khác ngoàii đường, bọ đi bắt chó chúng nó lập tức tròng ngay cái thòng lọng vào cổ chó, giật một phát và kéo con chó lê trên đường một đoạn rồi vất lên xe, sau đó quảng vè trại chó dưới Hóc môn, hình ảnh đấy cực kỳ tần bạo và phản cảm, vẫn còn ám ảnh tôi mãi đến giờ.

Mong đừng bác nào nói là tôi đạo đức giả vv,v . Tôi không rảnh để trả lời những comment đó đâu. Tôi sống trong tâm dịch cả năm nay đến giờ, nay vẫn còn đang bị cách ly vi là F0 lần này là lần thứ 2 (tôi đã tiêm đủ 2 mũi theo diện ưu tiên từ đầu tháng 3 nên chỉ bị nhẹ khi nhiễm và tái nhiễm), tôi đi qua khá nhiều bệnh viện dã chiến và các trại cách ly tạm ở SG này để hợp tác với lực lượng tuyến đầu (xây dựng nền tảng quản ý bệnh nhân covid dùng trong các khu dã chiến và quản lý f0 tại nhà, Cty của tôi làm tự nguyện và hỗ trợ mọi cái cần cho đội ngũ bác sỹ đang chống dịch), thực tế ở các khu cách ly nó... khổ lắm, chết nhiều và trốn cũng nhiều , cũng rất nhiều người cố tình làm mọi cách để được vào khu cách và .. chết ở trỏng , ít ra còn được nhà nước hỏa táng và tiến hành các bước khác, chứ chết ở nhà thì không thể mua được quan tài để mai táng vì mọi cái đều bị dừng vì không ''thiết yếu',,,, anh em bác sỹ điều trị cũng chỉ biết tặc lưỡi và im lặng, vì tất cả đều hiểu cái thực tế đang diễn ra, thực lực không chế dịch của TP chỉ đến được mức nào, chỉ biết im lặng và thấy mình bất lực. Có nhiều cái các bác không thể biét và hiểu được, cho nên nói và phê phán mọi cái thì dễ lắm, nhưng hãy thử cố tĩnh lòng lại một chút, để thương được người khác trong hoàn cảnh ngặt nghèo một lần thử đi, đó mới là chuyện khó làm, chứ lên án và làm thẩm phán online thì dễ lắm.

Chỉnh sửa cuối:

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
mấy ông đạo đức tởm vãi, F0 chay trốn khỏi khu cách ly là reo rắc dịch ra xã hội thêm, nhất định phải băt lại và quản lý chặt. F0 Trốn cách ly là đang vi phạm Pháp luật, làm cho công tác chống dịch phức tạp khó khăn lên.
nhìn 1 ông trốn mà kéo theo bao nhiêu lực lượng vây bắt, các lực lượng tuyến đầu đang căng mình phục vụ rồi, hãy để thời gian sức lực của họ cho nhưng việc khác.

rao giảng đạo lý rởm đời

Chỉnh sửa cuối:

hatngonon

Xe buýt
Tôi đọc từ đầu đến cuối các bình luận trong cái thread này thấy có nhiều người ác khẩu thật, tôi nhìn nhận bác bệnh nhân F0 kia cũng là một con người, và lớn tuổi hơn nữa và đang bệnh tật, bác ấy đáng được đối xử với sự tôn trọng nhân phẩm với tư cách một con người đang sống, hơn cái cách dùng bình cứu hỏa xịt mù mịt, như cách dồn một con thú vào một góc để vây bắt, tôi không thể hiểu vì sao lực lượng chức năng với đầy đủ các quyền hạn được trao, hoàn toàn có thể sử dụng các biện pháp văn minh và cứng rắn hơn, để vận động và xử lý tình huống trên cương vị người thực thì pháp luật, mọi điều thanh minh trên báo chí chỉ là "biên tập lại" vì thực tế hình ảnh trong clip từ đầu đến cuối đều rất phản cảm, giống như SG những năm 2003-2005 có đội bắt chó cơ động, hay đi cái xe tải 2,5 tấn cùng với một đống bọn tự vệ phường + nhân viên cơ quan kiểm dịch đi bắt bất kể là chó đi với chủ, chẳng may sơ xẩy thoát ra, chạy đến con các chó cái/đực khác ngoàii đường, bọ đi bắt chó chúng nó lập tức tròng ngay cái thòng lọng vào cổ chó, giật một phát và kéo con chó lê trên đường một đoạn rồi vất lên xe, sau đó quảng vè trại chó dưới Hóc môn, hình ảnh đấy cực kỳ tần bạo và phản cảm, vẫn còn ám ảnh tôi mãi đến giờ.

Mong đừng bác nào nói là tôi đạo đức giả vv,v . Tôi không rảnh để trả lời những comment đó đâu. Tôi sống trong tâm dịch cả năm nay đến giờ, nay vẫn còn đang bị cách ly vi là F0 lần này là lần thứ 2 (tôi đã tiêm đủ 2 mũi theo diện ưu tiên từ đầu tháng 3 nên chỉ bị nhẹ khi nhiễm và tái nhiễm), tôi đi qua khá nhiều bệnh viện dã chiến và các trại cách ly tạm ở SG này để hợp tác với lực lượng tuyến đầu (xây dựng nền tảng quản ý bệnh nhân covid dùng trong các khu dã chiến và quản lý f0 tại nhà, Cty của tôi làm tự nguyện và hỗ trợ mọi cái cần cho đội ngũ bác sỹ đang chống dịch), thực tế ở các khu cách ly nó... khổ lắm, chết nhiều và trốn cũng nhiều , cũng rất nhiều người cố tình làm mọi cách để được vào khu cách và .. chết ở trỏng , ít ra còn được nhà nước hỏa táng và tiến hành các bước khác, chứ chết ở nhà thì không thể mua được quan tài để mai táng vì mọi cái đều bị dừng vì không ''thiết yếu',,,, anh em bác sỹ điều trị cũng chỉ biết tặc lưỡi và im lặng, vì tất cả đều hiểu cái thực tế đang diễn ra, thực lực không chế dịch của TP chỉ đến được mức nào, chỉ biết im lặng và thấy mình bất lực. Có nhiều cái các bác không thể biét và hiểu được, cho nên nói và phê phán mọi cái thì dễ lắm, nhưng hãy thử cố tĩnh lòng lại một chút, để thương được người khác trong hoàn cảnh ngặt nghèo một lần thử đi, đó mới là chuyện khó làm, chứ lên án và làm thẩm phán online thì dễ lắm.
Mồm cụ thì nói mọi người đứng làm thẩm phán on line, mà chính bản thân cụ cao giọng chê người đang không màng hiểm nguy thi hành nhiệm vụ. Cụ trước sau chỉ trích người hỗ trợ cụ, nên cụ làm gì có đạo đức mà đòi phân biệt đạo đức thật với giả
Cụ biết những kẻ dã nhiễm bệnh, đi gieo rắc bệnh cho cộng đồng là tội ác không? 1 tên sát nhân cùng lắm cũng chỉ giết được vài người thôi. còn thằng đã bị covid đi trốn khỏi vùng cách ly ra cộng đồng thì nó gieo cái chết cho không biết bao nhiêu người? cụ nói " phải bất lực nhìn những người mang mầm bệnh trốn khỏi khu cách li", tại sao khi có những người giúp cụ làm việc đó thì cụ lại lên án họ? Hay nói dối thì "lòi đuôi"
Nhưng người thực thi pháp luật họ phải đối mặt với nguy hiểm đến tính mạng của bản thân và GD họ, Cụ đã không biết ơn họ, còn mượn bài định hướng. theo cháu thể loại như cụ là bỉ ổi
Cháu vẫn thắc mắc là tại sao cụ lên án những người đang làm nhiệm vụ bảo vệ cộng đồng?

Leean

Xe tăng
Mồm cụ thì nói mọi người đứng làm thẩm phán on line, mà chính bản thân cụ cao giọng chê người đang không màng hiểm nguy thi hành nhiệm vụ. Cụ trước sau chỉ trích người hỗ trợ cụ, nên cụ làm gì có đạo đức mà đòi phân biệt đạo đức thật với giả
Cụ biết những kẻ dã nhiễm bệnh, đi gieo rắc bệnh cho cộng đồng là tội ác không? 1 tên sát nhân cùng lắm cũng chỉ giết được vài người thôi. còn thằng đã bị covid đi trốn khỏi vùng cách ly ra cộng đồng thì nó gieo cái chết cho không biết bao nhiêu người? cụ nói " phải bất lực nhìn những người mang mầm bệnh trốn khỏi khu cách li", tại sao khi có những người giúp cụ làm việc đó thì cụ lại lên án họ? Hay nói dối thì "lòi đuôi"
Nhưng người thực thi pháp luật họ phải đối mặt với nguy hiểm đến tính mạng của bản thân và GD họ, Cụ đã không biết ơn họ, còn mượn bài định hướng. theo cháu thể loại như cụ là bỉ ổi
Cháu vẫn thắc mắc là tại sao cụ lên án những người đang làm nhiệm vụ bảo vệ cộng đồng?
"tại sao khi có những người giúp cụ làm việc đó thì cụ lại lên án họ? Hay nói dối thì "lòi đuôi"

Lòi đuôi cái gì nhỉ ? tôi không rảnh đi nói dối mà đi câu view ở cái forum này. Nhé !!!

Đừng suy luận và nhét chữa vào miệng nguời khác như vậy.

Thực thi nhiệm vụ bảo vệ cộng đồng là trách nhiệm phải làm, và nhiều cách thức để làm, không có nghĩa được phép dùng những biện pháp phản cảm về mặt cộng đồng, và đối xử người bệnh, (ông già trong clip) như là tội phạm, cái cậu công an đi nghĩa vụ trong clip tay lăm lăm cái nịt , lăng xăng như thể sẵn sàng tấn công cụ già kia thì xứng đáng là kết quả của việc cần lên án người bệnh bỏ trốn, gieo rắc dịch bệnh ? hành động của cậu công an kia thì hay lắm hả? ông già kia chỉ LÀ NGƯỜI BỆNH CHỨ KHÔNG PHẢI TỘI PHẠM nhé.

Cậu cố tình không thấy sự phản cảm của việc truy bắt ông già kia, dùng bình cứu hỏa để dồn ông ta vào một góc để bắt, như kiểu đang đi bắt một con thú, ông ta là con người đang sống với đấy đủ quyền về nhân phẩm, nhân thân được pháp luật bảo hộ, ông ta vi phạm thì có thể truy tố, phạt tiền hay các biện pháp hành chính mà pháp luật quy định, thực tế cũng rất nhiều người đã bị truy tố và xử phạt vi vi phạm rồi nhé.

Cậu cố tình không hiểu đìều người khác viết, cố bẻ cong nó, nhét chữ vào miệng họ để to mồm theo kiểu cả vú lấp miệng em bằng những lời đao to búa lớn, nhân danh cộng đồng, để người khác ngại không muốn dây vào tranh luận, hành vi đó thật đáng khinh!

Có thể cậu không thấy phản cảm và cổ xúy cho hành động đó, là cách ủng hộ của việc làm đúng đắn theo cách nhìn và nhận thức của cậu, đó cũng la chuyện của cậu, nhưng không có nghĩa người khác thấy phản cảm và phẫn nộ thì cậu lập tức ném đá họ, vì họ không có cái nhìn như cậu. Hãy tách biệt mọi chuyện ra một cách rõ ràng, ai vi phạm gì, vi phạm thế nào thì có pháp luật xử lý, còn không thì ngươi ta vẫn cần được đối xử như một con người cho đến khi bị tước bỏ, Hãy nghiêm túc nhìn nhận điều đó.

Cậu gọi tôi là bỉ ổi ? Tôi đoán cậu cũng sẵn sàng sỉ vả và hạ nhục người khác vì họ có thể sai lầm, hay lỗi lầm gì đó trong cuộc sống dù rằng họ chẳng làm gì phương hại đến cậu, cậu sẵn sàng đao to búa lớn mặc dù bản thân cậu chẳng có cái quyền hạn gì cho phép mình được làm điều đó. Đừng đi quá giới hạn, đó là công việc của pháp luật nhé.

Lời này nói nốt cho cậu , đừng có quote lại cái tôi viết để cà khịa nữa, tôi không rảnh đi trả lời, cứ xem đây là sự khác biệt văn hóa đi nhé.

Tôi là người đã và đang làm việc, hỗ trợ cho tuyến đầu chống dịch ở trong này, tôi và các bạn bè cũng đang giúp cho bệnh nhân covid và những người yếu thế, dễ tổn thương trong đại dịch này bằng những gì trong khả năng cho phép, chỉ tiếc là cái chúng tôi làm được vẫn còn quá nhỏ bé.

Tôi không rảnh để show off/chứng minh gì với ai ở cái forum này. Ngoài đời tôi là ai , đang làm gì, đó không phải việc tôi chứng tỏ ở đây. Cậu tin hay không thì tùy,

Chỉnh sửa cuối:

Ben BMS

Xe buýt
Hành vi là sai, nhưng thực tế bv ko nhận là đúng, mình ở trong th đó với tính mạng của người thân mình rất khó xử lý và tỉnh táo
Đấy cụ thấy không, cùng 1 vấn đề nhưng 2 cách nhìn =)
Khi biết con đưa mẹ "thông chốt" vì mẹ khó thở trở nặng, các bệnh viện SG không nhận, em lại rất ủng hộ người này :)) Cũng may kết thúc có hậu là mẹ được nằm viện :))

Nói chung nếu chiến lược đã rất chặt, rất quyết liệt, rất tối đa, mà ca chết cao hơn cả người ta 1.8%(chưa kể còn 60% bệnh nhân vẫn đang nằm viện) thì em nghĩ chiến lược có vấn đề, CẦN XEM XÉT lại
Khi một hành vị bậy trong giai đoạn dịch căng thẳng thì mọi loại lý do đều là nguỵ biện. Chỉ lý do duy nhất là thấy SG chết nhiều nên sợ muốn về quê.
Nếu người tử tế thì đến chốt khai báo, người ta sẽ thu xếp, trừ khi khai báo rồi họ vẫn không cho mới quậy. Lúc đó hành vi đó sẽ đc thông cảm và mới cảnh tỉnh đc mọi người.
Nhiều người bảo vì thương mẹ nên làm thế… cũng bậy nốt chạy ngộ nhỡ tai nạn thì sao: thiệt mình, thiệt người…, nói chung là không gì có thể biện hộ đc.

DSTUNG

Xe tải
Ông sếp CA nói hộ tống về nhà mà

Ben BMS

Xe buýt

Mịa, chó dại mà thả ra đường thì khác gì gieo đại hoạ. Người biết mình bệnh, nguy cơ cao vẫn trốn chạy trong giai đoạn này thì khác gì chó dại.
Trong clip ít nhất 2 người sẽ bị nhiễm: (người đỡ tiếp xúc gần với F0 lúc ho và gục xuống).

trungpham666

Xe tải
Ở quê em F1 đi cách ly tập trung. Những người có nguy cơ thì dân quanh đó họ cũng báo hết. Đó là quê em. Em cũng không thấy ai ở quê em k chấp hành cả. Đợt này có ca F0 mà 3 xã cách ly 4 hôm để khoanh vùng. Hi

dungvan129

Xe máy
Chỉ thấy dịch bệnh thật cực cho mọi người,Từ Già đến trẻ,từ nghèo đến giàu.Mọi chuyện khác em không bàn ạ.

TÔN

Xe container
Tâm lí hoảng loạn lo sợ chứ
Bản thân e hay mạnh mồm nói ko sợ chết,nhưng hôm rồi gặp f1 cũng són đái ra quần

@xichlo@

Xe điện
Nếu fo đấy chạy vào nhà cụ ấy thì sẽ pót kiểu khác nhá ;)

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Thật ra xem clip thì thấy thông cảm cho cả ông F0 lẫn mấy anh đi đuổi các cụ ạ, và đó mới là cái khó của chống dịch, F0 vừa là người cần giúp đỡ và tôn trọng lúc họ đang gặp đe dọa đến sức khỏe/tính mạng nhưng cũng là người cần cưỡng chế ở mức độ nào đó.
Nếu cứ đơn giản chia rõ trắng đen như công an bắt nhốt tội phạm thì lại dễ.
Ngay cả phong tỏa cũng vậy, kéo dài mà không dập nổi dịch là sẽ cực kỳ khó chọn giải pháp tiếp theo vào lúc đó.