[Funland] Sài Gòn tháng 4-1975

Trạng thái
Thớt đang đóng

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Chùm ảnh của JACQUES PAVLOVSKY

Chỉnh sửa cuối:

Tungld

Xe tăng

Ảnh em mới chụp ngày 22/4/2016

berryfun

Xe điện
Kinh khủng. Nhiều lúc nghĩ về dân tộc mình cháu thấy buồn vô hạn. Nhưng cũng mừng là Giang sơn đã thống nhất. Việc giải phóng là việc phải làm. Nhà cháu cũng 2 người Nằm xuống ở cuộc chiến này. Nên giờ mừng cho hoà bình thì cũng phải chuẩn bị cho tình huống sấu sẽ xảy ra trong tương lai. Mỹ hay Nga cũng như nhau cả thôi, chúng ta chỉ dựa vào chính chúng ta mà thôi.

Jamebonds

Xe container
đọc bài này đều thấy phần con người của cả 2 bên, nhưng chỉ 1 bên chiến thắng

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
ngao5 xin có lời với các cụ
Những tấm hình em thu thập từ lâu lắm rồi, và những chú thích cũng chỉ để em hiểu
Chú thích của tác giả Pautovsky không như thế, chỉ nói là "Saigon fall"

Em đọc cuốn: "Lịch sử của kháng chiến cứu nước 1954-1975" của Nhà xuất bản Chính trị quốc gia
thấy có đoạn
Sau khi tiêu diệt quân địch cố thủ tại ngã tư Bảy Hiền, đội hình thọc sâu Sư đoàn 10 tiếp tục phát triển. Lúc 9 giờ 5 phút, Tiểu đoàn 5 - Trung đoàn 24 và Tiểu đoàn 1 - Trung đoàn xe tăng 273 tiến công cổng số 5 sân bay Tân Sơn Nhất. Tại đây, địch bố trí hoả lực mạnh, có cả hoả tiễn chống xe tăng X 2002 đặt trên xe di động và trên tháp nước. Đại đội 7 bộ binh mặc dù được xe thiết giáp chi viện vẫn bị hoả lực địch chặn lại. Tiểu đoàn 5 nhiều lần đột phá nhưng vẫn không thành. Ba xe tăng T54 dẫn đầu của ta bị trúng đạn, bốc cháy, cản đường tiến. Pháo thủ xe tăng Nguyễn Trần Đoàn bị thương dập nát cánh tay vẫn không rời vị trí chiến đấu. Đoàn nhờ y ta cắt cụt cánh tay cho đỡ vướng. tiếp tục cùng đơn vị đánh chiếm Tân Sơn Nhất. Hành động quả cảm của pháo thủ Nguyễn Trần Đoàn đã cổ vũ mạnh mẽ cán bộ, chiến sĩ ta xốc tới, đánh tan quân địch. Để nhanh chóng dật tắt ổ đề kháng của địch ở cổng số 5, Ban chỉ huy Trung đoàn 24 điều hai khẩu pháo 85 mm lên nã đạn trực tiếp chi viện cho bộ binh mở đợt xung phong mới.

9 giờ 45 phút, Trung đoàn 24 được Tiểu đoàn 1 xe tăng yểm trợ, do nữ biệt động Sài Gòn Nguyễn Trung Kiên dẫn đường, chia làm hai mũi đánh thẳng vào Tân Sân Nhất. Bộ đội Tiểu đoàn 5 tràn qua cổng số 5 tiến công khu truyền tin, Bộ Tư lệnh Sư đoàn 5 không quân, bắt ba viên đại tá Lê Hữu Tiến, Trần Quang Thái, Nguyễn Duy Phung chỉ huy Sư đoàn 5 không quân. Tiểu đoàn 4, Tiểu đoàn 6 mở toang cửa số 4, đánh chiếm Bộ Tư lệnh dù, Bộ Tư lệnh không quân và các mục tiêu xung quanh, bắt liên lạc với phái đoàn quân sự ta ở Trại Davis….

Nên em gán vào chú thích
3 chiếc thì đúng, lẽ ra không nên đưa cùng vào một tấm hình, gây hiểu lầm
Đúng như không ảnh chụp, thì 3 chiếc xe bị bắn cháy, có hai chiếc gần nhau và một chiếc riêng rẽ
Hình đen trắng là chụp sau, không phải của tác giả, em để gần đó cho dễ so sánh
Các cụ để ý thấy phía sau là tháp chuông chùa Mẫu Tâm
Nếu ai ở Sài gòn thì họ đế định vị vị trí này trên không ảnh

Hai người chụp ở hai thời điểm khác nhau đúng một sự kiện xảy ra → không phải là fake
Ông Pautovsky toàn chơi ảnh màu và ông chụp nhiều hình, lát nữa các cụ sẽ thấy

Các cụ để ý tháp chuông nhà thờ Mẫu Tâm

thinhduybao

Xe điện
Đoạn Lý Bùng , nhà cháu thắc mắc sao không cho trực thăng bay lên nhường đường băng mà phải xô xuống biển?
Hạ cánh rồi sắp xếp lại có sao đâu nhỉ? Cụ nào giải thích giúp!

Nightfox78

Xe tăng
Đoạn Lý Bùng , nhà cháu thắc mắc sao không cho trực thăng bay lên nhường đường băng mà phải xô xuống biển?
Vội bỏ bu còn đâu nữa mà sắp xếp bay chỉ có đẩy xuống biển là nhanh rồi phải cứu người chứ . 5 trẻ em cơ mà
Mất có vài chục triệu đô la chứ bao nhiểu

My Hao

Xe điện
Tướng Nguyễn Văn An, Tư lệnh Quân đoàn 2 trao lệnh tấn công Dinh Độc lập
Thực ra nói tướng Nguyễn Hữu An trao lệnh tấn công dinh Độc Lập cũng ko hoàn toàn chính xác vì quân đoàn 2 ko được giao nhiệm vụ này. Đơn vị thọc sâu của quân đoàn 4 vinh dự được BTL chiến dịch giao nhiệm vụ đánh chiếm dinh Độc Lập nhưng đã vào SG chậm hơn. Lý do là quân địch ở Hố Nai là dân công giáo gốc Bắc nên quyết tâm tử thủ gây nhiều thiệt hại cho mũi quân đoàn 4. Một lý do khá tế nhị khác là trong khi các quân đoàn khác từ bắc và tây nguyên vào đều được phối thuộc một trung đoàn xe tăng thì binh đoàn Cửu Long chỉ có một tiểu đoàn tăng. Mà đánh thọc sâu hành tiến không có tank phối thuộc mạnh thì rất khó khăn.

thinhduybao

Xe điện
Vội bỏ bu còn đâu nữa mà sắp xếp bay chỉ có đẩy xuống biển là nhanh rồi phải cứu người chứ . 5 trẻ em cơ mà
Ông Bùng viết là có thể bay 1 h nữa mà cụ.

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Trung tá cảnh sát Nguyễn Văn Long tự sát trước tượng đài Thuỷ quân lục chiến ở Quảng trường Lam Sơn. Ảnh: Jacques Pavlovsky

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Vị trực thăng của Nam Việt Nam bay ra tàu sân bay rất nhiều, cản trở trực thăng khác xuống, vì thế họ phải đẩy bớt xuống biển, lấy chỗ
Lát nữa cụ thấy hầu như tàu sân bay nào cũng phải hò lính ra đây xuống biển
Những trực thăng bị đẩy xuống biển là trực thăng của Nam Việt Nam, không phải loại đắt tiền như trực thăng của Thuỷ quân lục chiến
Tàu sân bay không xài UH-1 cụ ạ

lexus350RX

Xe buýt
Kính Gửi Cụ Ngao5 :
Trên FB , nhà cháu cũng thường theo dõi fb của Đơn vị tác chiến điện tử ( Comcom ) . Dạo gần đây , nhà cháu mới chợt nhận ra là một số bài của cụ và bên Comcom giống nhau quá , nên nhà cháu có tý mạn phép hỏi cụ : có phải cụ chính là bên ComCom hay không ạ ? Hay mấy ông Comcom kia copy bài của cụ mà ko ghi nguồn để nhà cháu sang đấy dìm hàng cho mấy ông ấy biết thế nào là copyright ;)

đ

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF

thuhuong2

Xe tăng
Trung tá cảnh sát Nguyễn Văn Long tự sát trước tượng đài Thuỷ quân lục chiến ở Quảng trường Lam Sơn. Ảnh: Jacques Pavlovsky

Nhìn bức ảnh chỉ thấy dấy lên lòng tôn trọng, cảm phục những con người ntn. Bất kể phia bên nào.
Người Việt Nam đã rất kiên cường.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com

Đây rồi

Cháu xin được hỏi Kụ Ngao5 cùng tất cả các Kụ am tường về chiến trận, đặc biệt là trận giải phóng SG này 1 câu hỏi, câu hỏi này cháu đã đặt ra lần đầu tiên khi những tấm ảnh này xuất hiện bên ttvnol cách đây chục năm rồi:

3 xe tăng T54/T55 trong ảnh - bị bắn cháy - tại sao lại có số hiệu sơn màu vàng và như chiếc 815 này lại có 1 chữ T sơn màu vàng trước mũi xe, và dường như ở lưng tháp pháo của chiếc xe nằm sau xe 815 cũng có 1 chữ T màu vàng?

Cháu đã tham khảo tương đối nhiều ảnh, phim về MBT T54/T55 của quân Giải phóng thời điểm đó, tất cả các trường hợp cháu biết đều có số hiệu sơn màu trắng, và không có chữ cái nào sơn ở mũi xe

Bên VMH, cháu cũng theo dõi hồi ký của các Quê - các chiến sĩ lái tank giải phóng - nhưng không nói cụ thể về chi tiết này

Hồi ở ttvnol đã có giả thiết: 3 tank này là do VNCH thu được từ trước, dùng các ký hiệu trên để phân biệt, đưa ra chốt/ phản kích để tạo bất ngờ cho quân giải phóng và bị tiêu diệt

Rất mong các Kụ cho cháu biết rõ hơn (kể cả đơn vị, phiên hiệu nếu có của 3 tank bị bắn cháy này và lý do có những dấu hiệu bất thường trên?)

Kính các chuyên gia Vịtxanh Nokfev pain Vulcan V70 Gam Cao May Lanh ...

Trân trọng
Góp cái ảnh full size!
Tăng vào dinh Độc Lập không có chữ T ở đầu và tháp pháo

Chỉnh sửa cuối:

Havo

Xe Cứu Trợ
Xem chú thích ảnh của cụ Ngao em mới biết cầu SG bây giờ thời VNCH gọi là cầu Tân Cảng. Ko hiểu sao các cụ giải phóng quân đã đổi/xoá tên TP Sài Gòn mà lại dùng tên SG để đặt cho cây cầu sau thống nhất, có lẽ do dân quen gọi vậy chăng?

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Kính Gửi Cụ Ngao5 :
Trên FB , nhà cháu cũng thường theo dõi fb của Đơn vị tác chiến điện tử ( Comcom ) . Dạo gần đây , nhà cháu mới chợt nhận ra là một số bài của cụ và bên Comcom giống nhau quá , nên nhà cháu có tý mạn phép hỏi cụ : có phải cụ chính là bên ComCom hay không ạ ? Hay mấy ông Comcom kia copy bài của cụ mà ko ghi nguồn để nhà cháu sang đấy dìm hàng cho mấy ông ấy biết thế nào là copyright ;)

đ

Thưa cụ
Những dòng chữc trên đây là em vừa post ảnh vừa gõ, thậm chí "cách 250 km" em cũng vừa sửa lại
100% là chữ em gõ từ những gì em nhớ trong đầu
Em có thể copy ở sách, chứ không biết com com là ai
Em không copy của họ rồi em cắt bớt đi đâu
Họ sử dụng bài của em và thêm vào nên cụ tưởng em "đạo" của họ
Tốt nhất là cụ hỏi thẳng họ
Em còn post và bình nhiều
Họ không đủ sức đọ ảnh với em đâu ạ
Chữ ngắn gọn là... buông... 100% em viết

Trạng thái
Thớt đang đóng