[Funland] Sài Gòn đẹp, người Sài Gòn hào sảng, đôn hậu!

Ducphuc

Xe điện
Website
www.phucvinh.tech

xitruman

Xe tăng
Em vào Xì Gòn được khoảng 12 tiếng. Ấn tượng là người Xì Gòn máu đánh nhau phết ạ.

N.Phoebe

Xe hơi
Cụ ở HN thì nghe giọng SG dễ thương, người SG thì nghe giọng HN dễ thương, gái càng đẹp càng dễ thương :D
Hihi, em là nữ, ở SG mà em cũng thích nghe giọng gái SG, còn trai thì em lại thích nghe giọng HN. 🙂

Ducphuc

Xe điện
Website
www.phucvinh.tech

QUANG1970

Xe lăn
Cách đây hai mấy năm, khi đó em định xong ĐH sẽ vào SG lập nghiệp nhưng không thực hiện được. Sau này vài lần em lại định chuyển cả nhà vào vì thâm tâm yêu vùng đất và con người nơi đây, bây giờ cũng vậy!
Sáng nay mở FB anh bạn thấy câu truyện này chia sẻ cùng các Bác:

SÀI GÒN LẠ THIỆT…..

Lạ thiệt chớ…..Ai đời đi thay pin cái máy, ghé tiệm hỏi. Chị chủ kêu, pin có 2 loại, loại thường 60 ngàn, loại khác nhãn của Thụy Sỹ, 150 ngàn. Em lấy loại 60 ngàn nè, chất lượng gần như nhau, khác cái mác thôi…..

Đi mua con cá chép chợ hẻm, giá 90 ngàn, bóp còn có 60 ngàn. Anh bán cá không quen biết nói, thôi em đưa 60 ngàn cũng được, hôm nào ghé trả anh 30 ngàn sau. Quen biết gì đâu, tui xù thì sao?

Sáng đi bộ ra chợ, gặp anh Hai từ miền Tây lên bán rau. Thấy rau xanh tươi, mua hẳn 50 ngàn. Lúc tính tiền mới nhớ mình đi dạo tập thể dục, đâu có mang bóp. Anh Hai miền Tây cười tươi thiệt tươi: “Thôi khỏi, chừng nào chị gặp tui lại, trả sau cũng được mà." Quen biết gì đâu. Báo hại tui suốt 1 tuần phải đi bộ đúng đường đó, đúng giờ đó mới gặp lại anh Hai rau. Sài Gòn gài bẫy tui hay sao?

Còn chuyện hỏi đường nữa. Chỉ đường rồi còn chạy theo một đoạn để mình khỏi lạc. Người Sài Gòn rảnh ghê ta?

Người ta nói người Sài Gòn thiếu gì tiền. Người Sài Gòn chắt bóp từng đồng thôi. Như ở Tô Hiến Thành Quận 10, các y bác sĩ ở gần đó góp tiền lại, đổi ra tiền lẻ 5 ngàn, bỏ vô thùng mica trưng ngoài đường với dòng chữ: “Nếu bạn gặp khó khăn hãy lấy 3 tờ.” Ba tờ vị chi là 15 ngàn, đủ 1 suất cơm nhỏ cho người cơ nhỡ.

Người Sài Gòn không thiếu tiền. Vậy nên mới có anh Lâm Văn Cuộc, bảo vệ ở quán cà phê trên đường Mạc Thị Bưởi, Quận 1. Thấy ai hư xe hoặc hết xăng anh đều giúp đỡ. Ai lấy tiền ra gửi biếu, anh đều thẳng thừng từ chối và nói: "Khỏi mà!" Xe nào hết xăng thì anh lấy xăng xe mình chiết ra cho. Những người được cho ai cũng thấy cũng lạ, hỏi sao anh giúp nhiệt tình vậy. Anh chỉ đáp: “Trời ơi, tiền bạc gì. Xe tôi lúc nào cũng đầy bình, cho một chai xăng xị rưỡi, hai xị có đáng là bao."

Lại có anh Nguyễn Văn Hiếu - 40 tuổi, quê Tiền Giang. Lên Sài Gòn làm bảo vệ cho một cửa hàng trên đường Hoàng Diệu. Sau giờ làm anh ra ngồi vỉa hè và trưng cái bảng lạ đời: "Có tiền cũng vá, không tiền cũng vá. Đừng ngại, kêu vá liền. 24/24"

“Sài Gòn không thiếu tiền.” nói xuôi hay nói ngược đều được. Bởi nói xuôi thì rằng Sài Gòn là đầu tàu kinh tế cả nước. Nói ngược là bởi Sài Gòn còn rất nhiều phận đời lầm lũi. Nhưng Sài Gòn có cái tình, cái tình ngu ngơ.

Sài Gòn ấm áp và đẹp đến lạ. Phải nói là thương quá đi thôi.!

(SƯU TẦM)
Chúc các bác kỳ nghỉ lễ hạnh phúc!

Em mới về lại Sài Gòn sau một kỳ nghỉ lễ ở một nơi xa.

Xin gửi bác xem quang cảnh lái xe của người Sài Gòn. Đây là tấm ảnh chụp được tại đường Nguyễn Bỉnh Khiêm - Quận Nhất, con đường dẫn vào khu Vinhomes Golden River Ba son trên đường Nguyễn hữu cảnh, Q.1.

Đây là một con đường rất tập nập xe cộ qua lại cũng như lúc nào cũng không vắng bóng xe, và ảnh được chụp lại vào lúc 06.00 chiều nghĩa là giờ cao điểm, Khi nhìn sẽ thấy tất cả các xe đều đi theo hướng của mình và không có một xe nào đi hay lấn qua làn trái của mình mặc dù lúc đó ở đây không có công an mà cũng chẳng có camera giám sát.

"Talk is cheap"! Trăm nghe không bằng một thấy!

Chỉnh sửa cuối:

Ducphuc

Xe điện
Website
www.phucvinh.tech

Xin gửi bác xem quang cảnh lái xe của người Sài Gòn. Đây là tấm ảnh chụp được tại đường Nguyễn Bỉnh Khiêm - Quận Nhất, con đường dẫn vào khu Vinhomes Golden River Ba son trên đường Nguyễn hữu cảnh, Q.1.

Đây là một con đường rất tập nập xe cộ qua lại cũng như lúc nào cũng không vắng bóng xe, và ảnh được chụp lại vào lúc 06.00 chiều nghĩa là giờ cao điểm, Khi nhìn sẽ thấy tất cả các xe đều đi theo hướng của mình và không có một xe nào đi hay lấn qua làn trái của mình mặc dù lúc đó ở đây không có công an mà cũng chẳng có camera giám sát.

Cảm ơn Bác!
Em chở đứa em đã sống và làm ở SG hơn 20 năm nhiều lần nó ra HN, nó cứ đưa ra những nhận xét nho nhỏ: Còi xe, tạt té, ...

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Cảm ơn Bác!
Em chở đứa em đã sống và làm ở SG hơn 20 năm nhiều lần nó ra HN, nó cứ đưa ra những nhận xét nho nhỏ: Còi xe, tạt té, ...
Ôi, ko cần phức tạp lắm, cứ 5-6h chiều cụ thử phi xe từ đường 3/2 (lấy đoạn từ Đầm Sen đi, cho dc qua nhiều quận, xem cho rõ!) về Thủ Đức là biết ntn ngay!

Tuankhoi001

Xe tải

Ước gì em được ngày 2 buổi đi về trên con đường như thế này.
Khổ cái hàng ngày em phải hành xác trên con đường CMT8, nhiều khi muốn xuống xe lạy cocb chạy ngược lại làm ơn đừng lấn hết 2/3 làn bên em để em có đường về nhà.
Tiếc là giờ đang ở chỗ làm nên em cũng ngại xuống xe lấy vài video clip từ cam đưa lên cho mọi người xem chơi. :)

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Người SG ngày xưa tự hào về cái sự khang trang đô thị và giàu có do di sản được thừa hưởng lại từ thời Mỹ đầu tư cho VNCH nhưng đến bây giờ thì điều đó càng ngày càng mờ nhạt do HN và nhiều tỉnh phía Bắc đang tăng tốc phát triển rất nhanh. Người SG giờ chỉ biết tự hào với cái danh xưng: "hào sảng", "phóng khoáng" mà thôi

QMintech

Xe tăng
Em chỉ tỉ thấy Gái SG nhậu tưng bừng, vài h vẫn OK 🤣

Chỉnh sửa cuối:

Dân Tổ

Xe container
Dân London cũng nhiều người nghèo lắm. London có khu trung tây là rất giàu còn khu đông thì nghèo tứ chiếng, vùng người Việt gần Greenwich cũng nghèo. Cái mình ấn tượng nhất ở dân London cũ hay nói chung là south England là tính hài hước, nhưng cũng rất có tính truyền thống vì lâu đời gần giống Hà Nội hơn, dân Sài Gòn thì hơi giống kiểu dân Machester Liverpool hơn. Còn Khu 4 thì giống Scotland new Castle :) Nói chung ở đâu cũng có người này người khác nhưng cũng có một vài thiên hướng bản sắc văn hóa nào đó.
Cụ nói thế nhiều cụ lại đánh giá nhầm :D

Nghèo của London là nếu ở các khu có council house, council estate nhiều thì sẽ được quy ước là khu high poverty, tuy nhiên đó là nghèo theo kiểu ăn trợ cấp (các khu điển hình là Tower Hamlets, Hackney, Newham và Đông Bắc của London).

Gốc chuẩn dân lao động truyền thống của London là East Enders (cụ chắc không lạ series phim này), với đa phần là cockney accent - hài hước, châm biếm và cũng rất lưu manh :D - Còn gốc quí tộc London (posh) thì nằm phía Tây các khu truyền thống là Knightsbridge, the City of Westminster và Chelsea. :)

Người Việt mình ở Anh chỉ nghèo giai đoạn đầu khi mới sang tới Anh (đội trại cấm Phòng Thành và Hongkong) khi đặt trên đến Birmingham, Liverpool. Sau chuyển về London thì không nói là nghèo được ạ :D

Các khu còn người Việt nghèo có lẽ chỉ ở 1 số council estate cũ ở Peckham, East Street Market, Kidbrooke bên này sông, còn bên kia thì khi Hackney lên đời sau Olympic bà con cũng có nhà mới nhiều. :D Mà khi làn sóng shop nail + tài mà từ 2000 đến với England thì bà con Vietnam không có khái niệm nghèo nữa cụ :D

Ví London với Hanoi cũng chưa đúng lắm vì thực tế cái gốc của London nó không như khu phố cổ nhà mình. London nó lớn và phân bố các khu vực, các zone, các cộng đồng dân tộc khác nhau. Dân gốc London hiếm khi ở trung tâm London. - London là hub tài chính, em thấy London mới giống Saigon về sự năng động và phát triển trong những lĩnh vực như tài chính, thương mại.

Hanoi có khi ví von kiểu Cambridge hoặc Oxford cho nó có vẻ chầm chậm tí ạ :))

P/s: Khu dân Việt nhà mình gần Greenwich nhất có Deptford và Woolwich mà cụ chê nghèo chắc cụ chưa quen nhiều bà con ở đây rồi ạ :D

Ducphuc

Xe điện
Website
www.phucvinh.tech
Cụ nói thế nhiều cụ lại đánh giá nhầm :D

Nghèo của London là nếu ở các khu có council house, council estate nhiều thì sẽ được quy ước là khu high poverty, tuy nhiên đó là nghèo theo kiểu ăn trợ cấp (các khu điển hình là Tower Hamlets, Hackney, Newham và Đông Bắc của London).

Gốc chuẩn dân lao động truyền thống của London là East Enders (cụ chắc không lạ series phim này), với đa phần là cockney accent - hài hước, châm biếm và cũng rất lưu manh :D - Còn gốc quí tộc London (posh) thì nằm phía Tây các khu truyền thống là Knightsbridge, the City of Westminster và Chelsea. :)

Người Việt mình ở Anh chỉ nghèo giai đoạn đầu khi mới sang tới Anh (đội trại cấm Phòng Thành và Hongkong) khi đặt trên đến Birmingham, Liverpool. Sau chuyển về London thì không nói là nghèo được ạ :D

Các khu còn người Việt nghèo có lẽ chỉ ở 1 số council estate cũ ở Peckham, East Street Market, Kidbrooke bên này sông, còn bên kia thì khi Hackney lên đời sau Olympic bà con cũng có nhà mới nhiều. :D Mà khi làn sóng shop nail + tài mà từ 2000 đến với England thì bà con Vietnam không có khái niệm nghèo nữa cụ :D

Ví London với Hanoi cũng chưa đúng lắm vì thực tế cái gốc của London nó không như khu phố cổ nhà mình. London nó lớn và phân bố các khu vực, các zone, các cộng đồng dân tộc khác nhau. Dân gốc London hiếm khi ở trung tâm London. - London là hub tài chính, em thấy London mới giống Saigon về sự năng động và phát triển trong những lĩnh vực như tài chính, thương mại.

Hanoi có khi ví von kiểu Cambridge hoặc Oxford cho nó có vẻ chầm chậm tí ạ :))

P/s: Khu dân Việt nhà mình gần Greenwich nhất có Deptford và Woolwich mà cụ chê nghèo chắc cụ chưa quen nhiều bà con ở đây rồi ạ :D
Dân London cũng nhiều người nghèo lắm. London có khu trung tây là rất giàu còn khu đông thì nghèo tứ chiếng, vùng người Việt gần Greenwich cũng nghèo. Cái mình ấn tượng nhất ở dân London cũ hay nói chung là south England là tính hài hước, nhưng cũng rất có tính truyền thống vì lâu đời gần giống Hà Nội hơn, dân Sài Gòn thì hơi giống kiểu dân Machester Liverpool hơn. Còn Khu 4 thì giống Scotland new Castle :) Nói chung ở đâu cũng có người này người khác nhưng cũng có một vài thiên hướng bản sắc văn hóa nào đó.
Hài hước là thông minh dân trí cao và bản lĩnh cụ ạ, em nghĩ thế.
Chứ động tý tẹo vào mắm thối, tông ti mả tổ là nhẩy dựng lên như bị rắn cắn hay xị mặt như cún bị ngắt sữa thì chán...mớ đời. :D
Các Bác được sống ở nhiều nơi thú vị thật!
So sánh kiểu này thấy SG-HN lên level :)

juve99

Xe cút kít
Giống HN làm gì còn mấy người SG lâu năm và gốc thì càng ít. Chủ yếu miền Trung miền Bắc và rất nhiều miền Tây.

hd-vt

Xe container
Các Bác được sống ở nhiều nơi thú vị thật!
So sánh kiểu này thấy SG-HN lên level :)
Em chém gió ý mà. Em chỉ chú ý đến cái ưu điểm của mn, nhược điểm thì em đầy ra, cố gột rửa...cải tạo mãi mà vữn chưa...phai hehe.
"...thấy HN-SG lên level" là như lào cụ?

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Đây là Phân Tích XH chứ không có ý gì Cụ à, Dân tứ xứ đến, nếu Họ được tiếp đón như Tinh Thần được nêu ra thì sao phải dấn thân vào con đường Nguy Hiểm đó để mưu sinh...? :-? :-? :-?
Toàn dân trốn nã, vỡ nợ... đều vào miền đất hứa SG mà. Giờ dân anh chị cho vay cũng đổ xô SG hết!

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Gấu nhà em bị 2 lần trong 1 tuần. Trong đó 1 lần đăng nói chuyện với em. Em còn nghe rõ tiếng gấu hô cướp .
Đen thì chịu thôi cụ, hihi. Ở HN em chính mắt còn gặp 2 lần. Một lần em còn đuổi theo về tận Văn Điển nhưng nó đi xe máy, e đi oto nên thua!
Ở SG em lượn suốt nhưng chưa thấy phát nào cả!

Ducphuc

Xe điện
Website
www.phucvinh.tech
Em chém gió ý mà. Em chỉ chú ý đến cái ưu điểm của mn, nhược điểm thì em đầy ra, cố gột rửa...cải tạo mãi mà vữn chưa...phai hehe.
"...thấy HN-SG lên level" là như lào cụ?
Nôm na thấy sang hơn thôi, em chưa sang đó nên chưa có cảm nhận được, thấy HN- SG có nhiều thứ để tìm hiểu tiếp...