[Funland] Sai “thằng đệ” 13 tuổi thay lốp xe!

adxnguyen

Xe tăng
Phương pháp giáo dục con của cụ tuyệt vời đấy.
Những điều này giúp bọn trẻ có sự tự tin lớn vào khả năng thực của bản thân vì nó biết nó làm được và có thể sẽ làm được rất tốt nhiều việc có ích khác nếu có sự rèn luyện.

LinhNguyễn

Xe tăng
Quá sớm để bắt con cái làm việc đó. Khi nào cháu nó đủ tuổi thi lấy bằng lái xe, lúc đó dạy cũng không hề muộn.
Bình thường cụ,cho trẻ tập lao động chứ có phải thường xuyên bắt nó thế này thế kia đâu. Nhà em cũng cho nó có thói quen tự lập sớm.

chinhpham7983

Xe buýt
Sớm hay muộn thì còn tuỳ vào quan điểm của bố mẹ và nhận thức cũng như khả năng của đứa trẻ. Em ngày trước lớp 7 đã vá xe đạp và cân vành xe đạp rồi. Lớp 9 là tự tháo chế hoà khí con xe babetta và bình xăng của nó ra vệ sinh rồi lắp lại, chỉnh ga ngon lành rồi.
Chẳng mấy khi có thời gian để chơi và làm cùng bọn trẻ. Đây cũng là một cơ hội cụ nhỉ. Kết quả không quá quan trọng.

lvtuan

Xe tải
Hay đấy cụ.

PS. Nhiều cụ căng nhỉ. Riêng chuyện thay bánh xe thế này có thể là sớm, nhưng em nghĩ đây chỉ là một tình huống để dạy và rèn sự chủ động, tháo vát cho bọn trẻ trong cuộc sống. Tự thay được cái bánh xe, bọn trẻ tự tin sẽ làm được cái khác khó hơn.

adxnguyen

Xe tăng
Từ một việc thay lốp xe, bác thớt có thể giải thích thêm cho F1:

1. Thiết lập một quy trình làm việc đơn giản (thay lốp xe).
2. Ôn lại kiến thức vật lý lớp 8 về áp lực: cùng độ lớn về áp lực như nhau (trọng lượng xe), diện tích chịu áp lực tăng lên (kê thêm tấm gỗ vào chân kích) thì tác động của áp lực nhỏ đi.
3. Học cách dự phòng rủi ro (chèn lốp dự phòng vào gầm xe).

Như vậy việc để F1 thay lốp dự phòng (có sự giám sát của người lớn), cái lợi (F1 thêm nhiều kiến thức) nhiều hơn rủi ro, và rủi ro (nếu có) vẫn nằm trong tầm kiểm soát.
Về sau này rất lâu, đây sẽ là 1 trong số những đoạn ký ức rất đẹp của người con về cha mình.
Không phải cha con nhà nào cũng tạo được những đoạn ký ức đẹp, đôi khi sự giao tiếp giữa 2 thế hệ khá khó khăn do phương pháp giao tiếp giữa đôi bên không tìm được điểm phù hợp.
Những điều nhỏ nhặt, đơn giản đôi khi cần trân trọng vì nó có thể tạo thành những sự kì diệu không ngờ.

Ông Ủn

[Tịch thu bằng lái]
Xúc phạm thành viên khác

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Ông Ủn

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nên bảo ngay các cô đang dạy con cụ tạm dừng hết các hoạt động ngoại khóa, trải nghiệm nhé.
Ngoại khóa trải nghiệm nhưng họ ko thay lốp xe ô tô cụ ạ. E đang nói về việc thay lốp ôtô dự phòng là không phù hợp với đứa trẻ 13t như chủ thớt đang làm.
Còn cụ đừng lái sang cái khác cụ nhé!
Chào cụ.

TungC

Xe tải
Thà gọi cứu hộ còn hơn là để 1 đứa trẻ 13t đi làm 1 công việc không những cần sức mà còn cần cả kiến thức và kinh nghiệm...và tại sao không dạy mẹ nó nhỉ? Ngay cả với người lớn, việc để xảy ra tai nạn khi thay lốp xe chắc không phải là hiếm.

Nhiều bác khoe con lớp 1, lớp 2 có thể nấu đc bữa cơm. Thích thì thích thật nhưng có bao giờ ông bố, bà mẹ ấy nghĩ đến cái cảnh trẻ con hấp tấp, không cẩn thận làm đổ nồi nước sôi vào người không, nhất là kiểu bếp đứng ở thành thị?

Và biết đâu, trào lưu "sớm" này nhân rộng. Nay mai sẽ có ông lôi thằng con trai 12t ra để phá kỷ lục, hòng mát mặt ông ấy?
Cụ phải xem chương trình MasterChef Junior là cuộc thi nấu ăn của Mỹ dành cho trẻ em từ 8-13 tuổi, các cháu bé chế biến cả tôm hùm 🦞 như đầu bếp siêu hạng. Cái gì cũng sợ bọn nhỏ làm hỏng, nâng như nâng trứng thì về sau như gà công nghiệp thôi ạ 😜

Hư Không

Xe tăng
E hỏi cháu học giỏi ko là bởi vì nếu cháu học bình thường thì có thể cụ sẽ hướng sang cái khác, còn cháu nó học tốt thì để nó tập trung học.
Còn tất nhiên gen mẹ hay bố thì nhìn biết ngay nếu cháu nó học giỏi.
Còn cái kiểu hỏi đểu của cụ nhưng e vẫn trả lời đàng hoàng.
Gớm chạm tí tim đen cái giãy nảy như đàn bà.
Không phông bạt thì cụ định thể hiện cái gì khi bắt một đứa trẻ 13 tuổi học thay lốp dự phòng rồi tung lên đây?
Thay cái lốp thì liên quan gì đến tập chung học hay không?

Cụ chủ thớt cho em hỏi thằng nhóc nhà cụ sau khi thay xong cái lốp nó nói gì và chia sẻ tâm sự gì không
Cháu vui bác ạ,
Trong cuộc sống cháu nó ngoan và khá người lớn, tâm lý của cháu tầm này đang thích làm người lớn, lúc nào cũng thể hiện mình là người đàn ông đích thực, em giám sát cu cậu thay lốp xong khen ngợi và like làm cậu thích lắm bác ạ

Trục

Xe ba gác
Nói thì nhiều cụ không tin, như thằng F1 nhà em đi tập xe đạp, đi đâm xuống ruộng, em bảo nó: "giờ là thế này, nếu con muốn tiếp tục đi xe đạp, thì con phải tự bốc nó lên đường, ba chỉ ngồi chơi thôi, không giúp. Còn nếu yêu cầu ba giúp thì chúng ta sẽ dừng lại việc này, vì con không lo nổi cho cái xe đạp, thì đừng bao giờ nghĩ mình sẽ đạp được cái xe".
Thế là nó hì hục nhảy lên nhảy xuống, bê bánh trước lên rồi lên bờ kéo, rồi lại xuống bốc đít xe xoay ngang lên bờ.
Cũng trong ngày hôm đó, khoản nửa tiếng sau thì nó tuyên bố "Ba ơi con đi được xe rồi".
Giờ nó 16-17 tuổi, sống như một cá nhân độc lập, chỉ phụ thuộc duy nhất vào bố mẹ đó là học phí và ăn ở.

Thằng nhà em đi học thêm tuột xích xe đạp, loay hoay ko lắp được, cô cũng ko biết lắp thế là gọi bố, em ok chạy xe máy đến lắp cho đi về nhà. Về em cho dắt xe hẳn vào trong nhà và bài đầu tiên em dạy là làm sao để nó tuột được xích, tuột xong thì cho lắp vào, làm 3 lần tuột ở đĩa cả tuột trong và ngoài, 3 lần tuộtt ở líp cũng cả trong và ngoài, sau gần 1 tiếng đồng hồ tay chân quần áo nó như thợ học việc bổ máy cái xe máy nát, em hỏi khó không? Bảo cũng đơn giản ạ, thế là ok em cho nghỉ. Rửa chân tay xong vào em bảo bố ngày xưa chỉ với môn lắp xích với vá săm, nối dây phanh mà cũng yêu được đến 3 cô đấy, nên mày cố mà tư duy vào đầu mấy cái trò vớ vẩn này con nhé. hehe

Trục

Xe ba gác
Cụ hỏi thì e trả lời là e cũng như cụ thôi chỉ có điều với e thì cứ còn thức dậy là còn học và học hỏi liên tục.
Cụ đừng nghĩ ba cái học hàm học vị ngoài xã hội là hay, nhiều khi chả biết làm gì hoặc lười tư duy thì đi học lên cao thôi.
Cái học thực sự là phải biết vận dụng kiến thức vào cuộc sống và ngược lại lấy kiến thức ở cuộc sống hoàn thiện tư duy của mình.
Cụ phông bạt nên bắt cháu nó 13 tuổi đi làm cái việc mất thời gian, e chỉ ý kiến về vấn đề đó chứ ko ý kiến gì về việc khác của cụ.
Em đã có trao đổi ngắn với cụ, cụ lại tự ái.
Cụ thử tự đọc lại xem cách cụ viết, đọc xong có hụt hơi, mệt chết bà ra không.
Cụ thường xuyên chỉ đi bắt lỗi chính tả, trong khi cách hành văn của cụ cũng chả ra sao cả.
Câu với cả cú, đến chán với chuyên gia ngôn ngữ học Ông Ủn

Trục

Xe ba gác
em thi khuyến khích cho trẻ lao động dần là vừa
Trí thông minh đến từ thực tiễn của cuộc sống.
Thông minh ngoài thiên bẩm (gen) ra còn phải đến từ sự học tập về thực tế.
Con em mà khoe: Ba ơi có cái ô tô vừa đi qua, thế là nó ngu người luôn với em.
Em hỏi, thế à con, xe đó mấy chỗ, hình dáng ra sao, màu sắc thế nào, tài nam hay nữ...
Quan sát thì phải thật nhanh và sâu, chứ kiểu hời hợt là em không ưa nổi.
Cùng một thời gian liếc mắt đó, trả lời được càng nhiều đặc điểm thì càng tốt. Tư duy là do rèn luyện, chứ không phải là cứ đọc sách mà có.

Cún em

Xe buýt
E hỏi cháu học giỏi ko là bởi vì nếu cháu học bình thường thì có thể cụ sẽ hướng sang cái khác, còn cháu nó học tốt thì để nó tập trung học.
Còn tất nhiên gen mẹ hay bố thì nhìn biết ngay nếu cháu nó học giỏi.
Còn cái kiểu hỏi đểu của cụ nhưng e vẫn trả lời đàng hoàng.
Gớm chạm tí tim đen cái giãy nảy như đàn bà.
Không phông bạt thì cụ định thể hiện cái gì khi bắt một đứa trẻ 13 tuổi học thay lốp dự phòng rồi tung lên đây?
Có mỗi đứa trẻ 13t thay lốp xe mà ông cũng nâng tầm, hỏi cháu nó học giỏi với chả lọ chai. Nghe ngứa cả tai. Hy vọng con trai cụ lớn lên thay bóng điện không phải gọi thợ.

Trục quan điểm giáo dục của cụ với em và đa số cụ mợ ở thớt này chắc bị cũ rồi.

Giờ con người ta toàn con vàng con bạc, chỉ có học kiến thức hàn lâm thôi. Thay lốp họ coi là vớ vẩn, con cái nấu cơm thì sợ bỏng nồi canh!

Bố mẹ cứ trên cao lộng gió thế này thì con cái bay cao bay xa phải biết =))=))=))

Chỉnh sửa cuối:

Trục

Xe ba gác
Coi như cụ chủ đào tạo con cái có thêm kỹ năng trang bị cuộc sống thui mà, an toàn là được.
Em vẫn nói với con em, là cứ đến tuổi nào cần gì thì cứ học tối đa.
Đủ tuổi học lái thì phải có bằng từ sớm, và dùng được nó càng sớm càng tốt.
Làm việc thì phải xác định rằng, thiên hạ mọi người làm được việc gì, thì chúng ta phải xác định rằng, ta cũng phải làm được việc đó.
Cứ có kỹ năng xử lý một việc cụ thể thì các việc tương tự hoặc việc tổ hợp từ nhiều kỹ năng sẽ được giải quyết.
Vừa rồi vào lớp 10, em giao xe cho nó và đi với nó đúng 2 buổi chiều, rồi thả xe máy cho nó đi về thành phố luôn.
Dĩ nhiên, kỹ năng an toàn thì nó được đào tạo bài bản từ hồi đi xe đạp rồi, nên việc tuân thủ an toàn trên đường nó làm khá tốt.

Trục

Xe ba gác
Em chính ra là một công tử bột đúng nghĩa, vì em hồi bé là con 1, nhà cũng khá giả.
Mọi kỹ năng hiện nay là đến 90% là em tự học mà có, không được sự đào tạo từ người bố của mình (chính ra cho đến thời điểm này, em vẫn chưa vượt qua nổi cái bóng của Bố mình).
Nhưng con em lại khác, nó được hơn em ở chỗ là nếu liên quan đến học tập kỹ năng và giáo dục, thì em sẽ ủng hộ nó đến hết tầm.
Những người chưa từng trải, họ không hiểu được việc người khác đã, đang và sẽ phải làm để có cuộc sống tốt hơn như thế nào đâu Cụ.
Trục quan điểm giáo dục của cụ với em và đa số cụ mợ ở thớt này chắc bị cũ rồi.

Giờ con người ta toàn con vàng con bạc, chỉ có học kiến thức hàn lâm thôi. Thay lốp họ coi là vớ vẩn, con cái nấu cơm bỏng nồi canh!

Bố mẹ cứ trên cao lộng gió thế này thì con cái bay cao bay xa phải biết =))=))=))
Nếu có suy nghĩ như một số người, chắc em tầm nay thành Giáo sư cmn rồi, em có đủ mọi yếu tố để phát triển, nhưng em rẽ ngang, vì em yêu thiên nhiên, yêu cuộc sống, chứ không yêu nổi việc học hành.

Hung Sun Life

Xe điện
Tuổi này đang ham chơi, nhất là đứa nào cũng mê games. Cháu nó ham học hỏi các kỹ năng do một cụ chụp ảnh "chỉ đạo nghệ thuật" ở cạnh thì đáng khích lệ. :D
Em nghi như cụ và ủng hộ quan điểm của cụ thớt
Em biết cụ chủ thớt cho cháu làm để trải nghiệm, để cho cháu có thêm kỹ năng và cũng hiểu rằng cụ ấy sẽ giám sát, kiểm tra chặt chẽ quá trình này.
Nhiều cụ đã vào đây mải lên giọng nâng cao quan điểm vì nhưng họ không phân biệt nổi đâu là trải nghiệm, đâu là buộc phải làm thường xuyên!