[Funland] Sai “thằng đệ” 13 tuổi thay lốp xe!

Demchinhhang.net

Xe container
Cứ động tay động chân nhiều vào cụ ạ.
Trước là tay chân hoạt bát, đỡ ti vi điện thoại.
Hai là khi nó làm việc tự nhiên đầu óc nó sắp xếp đc để hiểu cấu tạo như thế nào, sắp xếp trình tự thực hiện ra sao. Từ đó dần dần nó sẽ tự lên kế hoạch cho công việc của nó và thậm chí thiết kế đc này nọ.
Nhà em k có gì em k sửa đc, trừ các thể loại điện tử vì em hiểu k quá sâu và k có đồ.
Nhiều a mang mác kỹ sư mà điện, nước,... lặt vặt ở nhà còn k biết làm.
Ngày xưa các cụ nói LĐ là sáng tạo chẳng sai tí nào, cứ cho làm là tự đầu óc sẽ sáng láng và nó sẽ tự cập nhật quy trình để sửa lỗi ếch ộp của nó, chứ ngồi giản suông thì cũng biết đấy, nhưng chắc 10 phút sau là quên.

TNLak

Xe điện

29S2929

Xe tăng
13 là nó cũng sắp làm được việc đàn ông rồi , có khi đã biết bình luận về cô giáo.
Mấy cụ sách vở quá , ở quê 13 tuổi cũng đã lao động rồi .Cha con người ta fun chia sẻ kinh nghiệm móc lốp truyền đạt cho con cái kỹ năng chứ có gì mà nâng cao quan điểm quá soi mói việc học hành của cháu .Hay chả có thằng nào mà dậy thay lốp.

Chỉnh sửa cuối:

smart_sharp

Xe tăng
Thực ra, 13 tuổi thì chưa phải làm việc này và nếu làm thì nên có người lớn giám sát để đảm bảo chất lượng. Nhưng, nếu các cháu biết sớm một kỹ năng thì cũng chẳng thiệt gì vì đó cũng là một kỹ năng sống cần thiết nên em ủng hộ cụ chủ dạy cho con biết việc này.

cuhaifus

Xe container
Nói thì nhiều cụ không tin, như thằng F1 nhà em đi tập xe đạp, đi đâm xuống ruộng, em bảo nó: "giờ là thế này, nếu con muốn tiếp tục đi xe đạp, thì con phải tự bốc nó lên đường, ba chỉ ngồi chơi thôi, không giúp. Còn nếu yêu cầu ba giúp thì chúng ta sẽ dừng lại việc này, vì con không lo nổi cho cái xe đạp, thì đừng bao giờ nghĩ mình sẽ đạp được cái xe".
Thế là nó hì hục nhảy lên nhảy xuống, bê bánh trước lên rồi lên bờ kéo, rồi lại xuống bốc đít xe xoay ngang lên bờ.
Cũng trong ngày hôm đó, khoản nửa tiếng sau thì nó tuyên bố "Ba ơi con đi được xe rồi".
Giờ nó 16-17 tuổi, sống như một cá nhân độc lập, chỉ phụ thuộc duy nhất vào bố mẹ đó là học phí và ăn ở.
Cụ giống em, con gái em tập đi xe máy, mới đầu bố đi xong cho nó ngồi lên lái, đi được về hí hửng lắm, em bảo cứ bình tĩnh chưa ăn thua đâu. Hôm sau bảo bố ơi đi tập tiếp, em ok bảo con dắt xe ra đường đi. Nó loay hoay ko biết làm thế nào tiến lùi để dắt được cái xe từ sân ra đường xong đứng bó tay, em mới cho học bài tiếp theo là dắt xe, dựng xe bằng chân chống phụ và chân chống giữa, rồi dựng xe khi xe bị đổ. Sau 2 ngày tập chỉ có dắt xe chứ ko được cắm chìa khóa vào để đi thì em thấy nó tự tin hơn hẳn với cái xe máy, lúc đó em mới lại cho tập đi

poiuy

Xe ba gác
Em nghiệm ra: người đa năng việc gì cũng biết thì thường không phải là người giàu. Giàu là chỉ biết 1 vài việc thôi còn đâu thì ngơ ngơ chả biết làm.

Toilatoi242

Xe tăng
13 tuổi giờ đầy cháu nó cao 1m9 nặng 80kg ấy.
Ủng hộ cụ chủ coi như nghịch ngợm với cháu nó. Gì nhiều cụ nâng cao quan điểm vãi.

Láu

Xe điện
Cu cậu được đấy cụ, biết làm còn hơn là ko biết

Em nghiệm ra: người đa năng việc gì cũng biết thì thường không phải là người giàu. Giàu là chỉ biết 1 vài việc thôi còn đâu thì ngơ ngơ chả biết làm.
- Khả năng cụ nói có lý với những người giàu ở thời đại 4.0, họ vùi đầu vào công việc và giàu có thì không biết làm gì cũng có lý; Còn với thế hệ cũ thì 99% người giàu biết làm mọi việc, vì xuất phát điểm của họ là lúc cả XH nghèo, thời đó ai chả đa năng.
- Nhưng người giàu có đặc điểm chung: Khi kiếm ra nhiều tiền rồi họ ngại đụng tay chân vào nhiều việc dù họ biết hết việc.

Nếu chỉ nhìn lên giàu sang thì nghĩ như cụ cũng được.
Còn nhìn xuống cái nghèo thì nghĩ: biết nhiều có thể ko giàu nhưng sẽ thoát được nghèo. Có lẽ em là thằng đang bị nghèo nàn từ trong tư duy chăng?

Dan du an

Xe ba gác
Em nghĩ cụ chủ đúng. Phải làm mới có kỹ năng và khi làm chính là đang giải rất nhiều bài toán vì đúng sai nó rõ ngay. Vặn con ốc lấy cái gì vặn được, nó chặt quá thì làm thế nào...

coolpix8700

Xe ngựa
em không đồng quan điểm với cụ nên trao đổi nó khó. Cá nhân em nghĩ cụ chủ thớt chỉ nói 1 câu chuyện rất bình thường thôi, có gì mà cụ lại nghĩ là lấy le?
...
Không bình thường đâu bác.
Khi đi làm lốp, các việc khác em ngồi uống trà, nhưng khi thợ lắp lốp vào xe em đứng ra xem...!
Có một lần cùng với cậu lái xe cty đi nhận 1 cái xe mới (xe tải). Đang đi thấy cái lốp lăn bon bon trên đường. Giật mình bảo cậu lái xe dừng xe, nhẩy xuống, thì ra là cái bánh sau xe mình...!

Không bình thường đâu bác.
Khi đi làm lốp, các việc khác em ngồi uống trà, nhưng khi thợ lắp lốp vào xe em đứng ra xem...!
Có một lần cùng với cậu lái xe cty đi nhận 1 cái xe mới (xe tải). Đang đi thấy cái lốp lăn bon bon trên đường. Giật mình bảo cậu lái xe dừng xe, nhẩy xuống, thì ra là cái bánh sau xe mình...!
Thực ra nếu tinh ý thì cụ đọc bài em sẽ thấy, em nói đến việc "chèn bánh, rồi vặn các ốc phải vặn so le..." - Người mà chi tiết đến những việc này rồi thì người ta đã có kinh nghiệm thay lốp rồi, họ khắc biết kiểm soát trẻ con làm, kiểm soát trong quá trình làm cho đến khi xong.
Cụ lo lắng thế là tốt, nhưng tinh ý thêm chút thì cụ sẽ thấy mọi việc ko đáng lo ngại đâu ạ

Phỗng new

Xe điện
Cụ chạy xe lãnh tụ nên phán ngang bỏ mệ, ko riêng ở thớt này.
Mà trước em cứ tưởng cụ vững ngữ pháp - chính tả lắm cơ, nay đọc mấy bài thấy cũng lủng củng rối rắm, lại còn "giám hỏi" thì chắc cũng ko phải học sinh chuyên văn rồi :))
Đúng rồi, nhưng họ lại giỏi cái khác và xử lý theo cách khác, đâu nhất thiết phải động tay vào. Còn họ muốn động tay vào thì ko cần phải hướng dẫn.
Để cháu nó khi nào có bằng lái xe thì hướng dẫn 5 phút biết làm, 13 tuổi làm để làm gì.
Giám hỏi cụ cháu nó ở trường có đạt học sinh giỏi ko ạ?

Mỗi nhà mỗi kiểu dạy con. Cũng tùy đứa nó có thích làn hay ko. Nó ko thích làm thì có cho tiền nó cũng chẳng thèm nhấc tay đâu.

Thichlinhtinh866

[Tịch thu bằng lái]
Trẻ con chưa thể cảm nhận được siết thế nào là chắc tay, rất nguy hiểm các cụ à, dù co khía cạnh vui..
Cụ cũng ko thể nào "cảm nhận" được =)) muốn chuẩn thì phải có cần siết lực, ko thì làm nhiều là quen. Trẻ con ko làm thì đến già cũng ko biết lực.
Đây chỉ là cho trẻ vận động chứ ko nguy hiểm gì nên làm đc cứ bắt làm thôi.

Linh_Ngọc

Xe hơi
Cụ hướng dẫn đệ để cái kích trên nền cát sỏi kia hơi mạo hiểm.

buidoimiennui

Xe điện
Vào đây đọc mấy trang mới hiểu giờ tại sao lũ trẻ chúng nó gà công nghiệp đến thế. Một thế hệ được nuông chiều sau này ra xã hội lại ngáo ngơ thôi.

coolpix8700

Xe ngựa
Thực ra nếu tinh ý thì cụ đọc bài em sẽ thấy, em nói đến việc "chèn bánh, rồi vặn các ốc phải vặn so le..." - Người mà chi tiết đến những việc này rồi thì người ta đã có kinh nghiệm thay lốp rồi, họ khắc biết kiểm soát trẻ con làm, kiểm soát trong quá trình làm cho đến khi xong.
Cụ lo lắng thế là tốt, nhưng tinh ý thêm chút thì cụ sẽ thấy mọi việc ko đáng lo ngại đâu ạ
Bác không vặn so le thì cũng không vặn được....!

poiuy

Xe ba gác
- Khả năng cụ nói có lý với những người giàu ở thời đại 4.0, họ vùi đầu vào công việc và giàu có thì không biết làm gì cũng có lý; Còn với thế hệ cũ thì 99% người giàu biết làm mọi việc, vì xuất phát điểm của họ là lúc cả XH nghèo, thời đó ai chả đa năng.
- Nhưng người giàu có đặc điểm chung: Khi kiếm ra nhiều tiền rồi họ ngại đụng tay chân vào nhiều việc dù họ biết hết việc.

Nếu chỉ nhìn lên giàu sang thì nghĩ như cụ cũng được.
Còn nhìn xuống cái nghèo thì nghĩ: biết nhiều có thể ko giàu nhưng sẽ thoát được nghèo. Có lẽ em là thằng đang bị nghèo nàn từ trong tư duy chăng?
Chả cần thời đại 4.0, em nghiệm ra từ 15 năm nay. Mấy thằng chẳng biết cắm máy tính, chẳng biết cài phần mềm, chẳng biết xe cộ hỏng gì, chẳng biết dùng smart phone, điện nước trong nhà có vấn đề gì cũng chẳng biết cách khắc phục... nói chung các kỹ năng cá nhân (như thời bao cấp) họ chẳng biết gì thì lại giàu. Còn người cái gì cũng biết thì lại làng nhàng.