[Funland] Sai “thằng đệ” 13 tuổi thay lốp xe!

Ông Ủn

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói thánh quá. Nghề em làm thì tiếp xúc đủ từ GS, TS đến thợ bậc thấp.
Dù em ở tầng trên nhưng vẫn động chân động tay. Nhiều cái phải tự làm vì tính quan trọng, tỉ mỉ và nguy hiểm. Nhiều cái mình phải làm vì k phải thợ nào cũng hấp thụ được việc vì sao phải làm như thế. Nhiều cái phải làm mẫu vì nếu chỉ có tài liệu hướng dẫn thợ rất khó hình dung. Nhiều khi gặp thợ mới phải biểu diễn 1 tí để họ phục mà nghe mình chứ k sau lưng lại nói xấu: nói thì hay mà có làm đc đâu rồi lại giấu mình làm tắt.
Em gọi thợ đến hoàn thiện nhà, lắp điện máy... chỉ cần nghe qua cách em nói, ngó thấy dụng cụ của em là thợ biết k phải tay mơ nên làm rất cẩn thận.
Thưa cụ, cụ tiếp xúc nhiều nhưng chắc cụ chỉ tiếp người mà ko tiếp được kiến thức, ko tiếp được cách tư duy.
Cháu nó mới 13 tuổi và việc của cháu là học và học ko hơn ko kém chứ ko phải đi thay lốp dự phòng, ko việc gì phải làm hay tập làm cái việc vô ích đó cả.
Việc đó của ông bố, bố ko làm được thì có chú hàng xóm, cũng ko làm được nữa thì mang gara.

cuhaifus

Xe container
Thế lỡ nó đi với mẹ thì gọi cứu hộ Lốp hở Cụ. ;))
Con em em cũng đào tạo kiểu sức đến đâu làm đến đó.
Thằng nhà em đi học thêm tuột xích xe đạp, loay hoay ko lắp được, cô cũng ko biết lắp thế là gọi bố, em ok chạy xe máy đến lắp cho đi về nhà. Về em cho dắt xe hẳn vào trong nhà và bài đầu tiên em dạy là làm sao để nó tuột được xích, tuột xong thì cho lắp vào, làm 3 lần tuột ở đĩa cả tuột trong và ngoài, 3 lần tuộtt ở líp cũng cả trong và ngoài, sau gần 1 tiếng đồng hồ tay chân quần áo nó như thợ học việc bổ máy cái xe máy nát, em hỏi khó không? Bảo cũng đơn giản ạ, thế là ok em cho nghỉ. Rửa chân tay xong vào em bảo bố ngày xưa chỉ với môn lắp xích với vá săm, nối dây phanh mà cũng yêu được đến 3 cô đấy, nên mày cố mà tư duy vào đầu mấy cái trò vớ vẩn này con nhé. hehe

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cháu nó thích thì cứ cho nó làm thôi Cụ!

MAY HƠN KHÔN60

Xe buýt
Nên cho các con trải nghiệm thực tế dưới sự giám sát của người lớn; biết càng nhiều càng tốt - em nghĩ vậy

Giám hỏi cụ cháu nó ở trường có đạt học sinh giỏi ko ạ?
Lúc nãy cụ hỏi con em rồi. Giờ em giám hỏi học hàm học vị của cụ đang ở trình độ nào đc ko ạ?
Em thấy cụ tư duy rất hiện đại mà em chưa với tới, kính xin cụ trả lời để em đc học hỏi cụ ạ

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Thường thôi.
Từ lớp 3-4 và, cấp 2 e tư đảm bảo toàn bộ tăm tre, đũa cho cả nhà, chăm đàn lợn gà từ đi lấy rong, đào gốc bạch đàn lấy gỗ đốt bánh chưng tết, cuốn pháo ko phải mua bao h, tự lộn xích, vá xe đạp, đào 1 ao thả cá... nhà mà có ô tô chắc e đã tháo ra lắp vào txuyen rồi ấy :)).
H toàn gà cn nên cc thấy vụ này to thôi.

Halinh07

Xe tăng
Em ủng hộ việc kỷ luật.
Nhà em đi đâu là 2 thằng đệ phải chủ động xếp hết đồ lên xe, kiểm tra lần cuối xem có quên đồ đạc gì ko. Đúng giờ, em lững thững đi ra ngồi lên xe chỉ việc nổ máy đi :))

Người thiếu kỷ luật thường trách nhiệm ko cao.
Nói thật chứ em nhìn bọn hẹn hò sai giờ nó bần tiện vô cùng.
Em có thằng bạn từ năm 1990 ( hình như hồi lớp 12) nó đã học ở clb nhảy dù ở Cung HNVX . Mình đi theo mà thấy thần tượng nó quá. Em nhìn thấy nó đeo ba lô dù lên oto để sang Gia Lâm mà hãi. Em nghĩ đến việc nhảy khỏi máy bay từ độ cao 600m là hết hồn. Đi sang Gia Lâm ngồi chờ thấy nó hạ xuống đúng điểm quy định mà thấy mình thật kém cỏi. Về sau này lúc học và làm mình đều cố gắng tìm tòi,làm việc chăm chỉ, dám thử thách với cái mới nên cũng đạt được 1 số kết quả. Ngay chuyện đi leo vách không dây bảo hiểm cũng là 1 thử thách mà không phải ai cũng vượt qua. Vậy em nghĩ cuộc sống này là 1 chuỗi các thách thức. Vấn đề là tùy khả năng của bản thân mỗi người để lên kế hoạch chinh phục các cột mốc. Nên xây dựng tính kỷ luật trong cuộc sống là cực kỳ quan trọng. Em thấy nhiều gia đình hiện nay chiều con quá.

thaibom

Xe buýt
Thà gọi cứu hộ còn hơn là để 1 đứa trẻ 13t đi làm 1 công việc không những cần sức mà còn cần cả kiến thức và kinh nghiệm...và tại sao không dạy mẹ nó nhỉ? Ngay cả với người lớn, việc để xảy ra tai nạn khi thay lốp xe chắc không phải là hiếm.

Nhiều bác khoe con lớp 1, lớp 2 có thể nấu đc bữa cơm. Thích thì thích thật nhưng có bao giờ ông bố, bà mẹ ấy nghĩ đến cái cảnh trẻ con hấp tấp, không cẩn thận làm đổ nồi nước sôi vào người không, nhất là kiểu bếp đứng ở thành thị?

Và biết đâu, trào lưu "sớm" này nhân rộng. Nay mai sẽ có ông lôi thằng con trai 12t ra để phá kỷ lục, hòng mát mặt ông ấy?
Cụ có vẻ bao bọc con quá! Theo em nên để cho con trẻ tự làm những việc nó thích và những việc hàng ngày (lúc đầu dưới sự giám sát của người lớn), quan trọng thành lập cho con trẻ những kỹ năng sống, biết cách xử lý những vấn đề trong cuộc sống. Việc con trẻ nấu cơm, rửa bát, làm thức ăn là chuyện bình thường (vì nó không nguy hiểm đến tính mạng) mỡ bắn, bỏng tay chân, ... 1 vài lần con trẻ sẽ tự có kinh nghiệm phòng tránh.
Đừng bao bọc con quá, sau này chỉ biết mỗi học mà mọi kỹ năng khác đều gà mờ, như vậy nguy hiểm giữa thời đại này lắm cụ ạ!

Ông Ủn

[Tịch thu bằng lái]
Lúc nãy cụ hỏi con em rồi. Giờ em giám hỏi học hàm học vị của cụ đang ở trình độ nào đc ko ạ?
Em thấy cụ tư duy rất hiện đại mà em chưa với tới, kính xin cụ trả lời để em đc học hỏi cụ ạ
Cụ hỏi thì e trả lời là e cũng như cụ thôi chỉ có điều với e thì cứ còn thức dậy là còn học và học hỏi liên tục.
Cụ đừng nghĩ ba cái học hàm học vị ngoài xã hội là hay, nhiều khi chả biết làm gì hoặc lười tư duy thì đi học lên cao thôi.
Cái học thực sự là phải biết vận dụng kiến thức vào cuộc sống và ngược lại lấy kiến thức ở cuộc sống hoàn thiện tư duy của mình.
Cụ phông bạt nên bắt cháu nó 13 tuổi đi làm cái việc mất thời gian, e chỉ ý kiến về vấn đề đó chứ ko ý kiến gì về việc khác của cụ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Em có thằng bạn từ năm 1990 ( hình như hồi lớp 12) nó đã học ở clb nhảy dù ở Cung HNVX . Mình đi theo mà thấy thần tượng nó quá. Em nhìn thấy nó đeo ba lô dù lên oto để sang Gia Lâm mà hãi. Em nghĩ đến việc nhảy khỏi máy bay từ độ cao 600m là hết hồn. Đi sang Gia Lâm ngồi chờ thấy nó hạ xuống đúng điểm quy định mà thấy mình thật kém cỏi.
Nhảy dù tiếp đất không chuẩn là gãy chân đấy, nên phải được huấn luyện cẩn thận.

hitle888

Xe điện
Thưa cụ, cụ tiếp xúc nhiều nhưng chắc cụ chỉ tiếp người mà ko tiếp được kiến thức, ko tiếp được cách tư duy.
Cháu nó mới 13 tuổi và việc của cháu là học và học ko hơn ko kém chứ ko phải đi thay lốp dự phòng, ko việc gì phải làm hay tập làm cái việc vô ích đó cả.
Việc đó của ông bố, bố ko làm được thì có chú hàng xóm, cũng ko làm được nữa thì mang gara.
13 tuổi là lớn rồi cụ ạ, chỗ cụ em không biêtd chứ ngày em lớp 5-6 đã phải lợn gà cám bã cho bố mẹ rồi, còn các cháu em ở quê cũng như em ngày trước không kém tí nào, như ở trên em nói: việc học thêm 1 kỹ năng không bao giừo là sớm cả đâu ạ.
Ps: báo cáo cụ là 13 tuổi chúng nó không chỉ biết riêng việc học đâu ạ, bọn nó dậy thì sớm cũng tự học hỏi được khối kỹ năng rồi đấy

giólangthang

Xe điện
Cái sập kích mợ ấy nói đúng đấy. Cẩn tắc vô áy náy. Đợt em hướng dẫn thằng em trai tháo bánh. Đợt nó học trong SG, một em hot girl nào đó có xe bị thủng lốp ở trường. Có mấy đứa đang lúi húi thay lốp. Nó ngang qua bảo bọn mày phải vứt lốp sơ cua vào, vừa vứt xong thì rầm phát :)). Sau vụ đấy cậu nhóc nhà em thêm đc 1 em vào list người yêu.
Nó có hưởng được cả ko cụ ơi ;;)

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
À vâng. Nếu cụ cứ quan điểm 13t chỉ việc học thì tùy cụ. Hoặc việc đó vô ích cũng là quan điểm của cụ.
Cụ nên bảo ngay các cô đang dạy con cụ tạm dừng hết các hoạt động ngoại khóa, trải nghiệm nhé.
Em k chỉ tiếp xúc mà em cùng đội ngũ. Quan điểm của em là học kiến thức và kỹ năng. Những kiến thức tròn trường luôn luôn lạc hậu với thực tiễn. Do đó kỹ năng tìm kiến thức, tiếp thu kiến thức, vận dụng kiến thức, áp dụng kiến thức mới là cái quan trọng.
Em cũng mong cụ k quote lại còm em. Khi cả 2 k cùng nhìn về 1 hướng thì tốt nhất cách của ai người ấy làm. Tranh luận mất thì giờ.

Cụ đừng nghĩ ba cái học hàm học vị ngoài xã hội là hay, nhiều khi chả biết làm gì hoặc lười tư duy thì đi học lên cao thôi.
Cụ phông bạt nên bắt cháu nó 13 tuổi đi làm cái việc mất thời gian, e chỉ ý kiến về vấn đề đó chứ ko ý kiến gì về việc khác của cụ.
Em hỏi học hàm học vị của cụ là bởi vì: cụ hỏi con em học có giỏi ko (kiểu rất mỉa mai con trẻ). Khi biết thằng con em nó ko phải loại dốt thì cụ lại xỉa xói cá nhân em “cháu học giỏi chắc do gen mẹ”
Cháu học giỏi chắc gen mẹ.
Em ko biết cụ giỏi giang hay uyên bác đến đâu. Quan điểm cá nhân của cụ em rất tôn trọng, em vẫn rất nắn nót khi nói chuyện với cụ. Nhưng lời nói mang tính mỉa mai khiêu khích của cụ nó càng lúc càng bẩn thỉu.
Em nhường nhịn cụ thì cụ tiếp tục nói em phông bạt!?
Em thấy cụ ở phân khúc thấp nên em ko thể giao tiếp với cụ thêm được.
Em xin phép cười nhẹ cụ và dừng giao tiếp với cụ ở đây.

Dan du an

Xe ba gác
Thằng nhà em đi học thêm tuột xích xe đạp, loay hoay ko lắp được, cô cũng ko biết lắp thế là gọi bố, em ok chạy xe máy đến lắp cho đi về nhà. Về em cho dắt xe hẳn vào trong nhà và bài đầu tiên em dạy là làm sao để nó tuột được xích, tuột xong thì cho lắp vào, làm 3 lần tuột ở đĩa cả tuột trong và ngoài, 3 lần tuộtt ở líp cũng cả trong và ngoài, sau gần 1 tiếng đồng hồ tay chân quần áo nó như thợ học việc bổ máy cái xe máy nát, em hỏi khó không? Bảo cũng đơn giản ạ, thế là ok em cho nghỉ. Rửa chân tay xong vào em bảo bố ngày xưa chỉ với môn lắp xích với vá săm, nối dây phanh mà cũng yêu được đến 3 cô đấy, nên mày cố mà tư duy vào đầu mấy cái trò vớ vẩn này con nhé. hehe
Công nhận, ông bố ngày xưa học cấp 3 là đã sửa được khối thứ trong nhà và tán được khối cô nhưng đưa vào được nhà nghỉ như tụi nó bây giờ thì nó nhìn ông bố nhếch mép. Khéo nó dắt tay theo vào chỗ massage nó bắt tập cho 1 tiếng đồng hồ, chân tay mặt mũi lấm lem nó mới cho nghỉ ấy chứ.

chinhpham7983

Xe buýt
Cụ mà làm thợ ống nước nữa thì lại thêm 30 bà nữa 🤣