[Funland] Sách thời bao cấp

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Thật à cụ. Sao em chỉ nhớ mỗi nói về Bảy Viễn, Năm Cụt :D mà truyện viết lan man thật, đọc lan man y như "Cù Lao Chàm"
Đoạn cuối mới hay, đọc kỹ cụ sẽ thấy ông Nguyễn Bình biết trước rằng bị kéo ra Bắc để "xử lý" và cũng mờ đoán tại sao ông phải chết ở Campuchia

hoaoaihuong

Xe buýt
Đoạn cuối mới hay, đọc kỹ cụ sẽ thấy ông Nguyễn Bình biết trước rằng bị kéo ra Bắc để "xử lý" và cũng mờ đoán tại sao ông phải chết ở Campuchia
Thật ra sau này ông Nguyên Hùng có ra 1 cuốn về TT Nguyễn Bình, nhưng tư liệu chính thì từ cuốn này sang khá nhiều nên đọc không có gì mới ở giai đoạn sau 1945.
Em nhớ mang máng như vậy. Ngại tra lại quá! :) .
Cuốn này được dựng thành phim TH nhưng xem 1 vài tập chẳng có chất nên em bỏ.

hoaoaihuong

Xe buýt
Thật à cụ. Sao em chỉ nhớ mỗi nói về Bảy Viễn, Năm Cụt :D mà truyện viết lan man thật, đọc lan man y như "Cù Lao Chàm"
Cụ ơi, Năm Lửa - Trần Văn Soái là nhánh khác, thuộc quân đội Hoà Hảo, cụ đọc “điệp viên giữa sa mạc lửa” của Nhị Hổ mới đúng. Hình như 2 cụ BV & NL chỉ liền lưng nhau từ năm 1953-1954, ra đời cái mặt trận Toàn Lực Quốc Gia thì phải.
Có thể người cụ nhắc là cụ Mười Trí-Sư Thúc Hoà Hảo, bạn chiến đấu một thời với cụ Bảy Viễn. Cụ Nguyên Hùng cũng có 1 cuốn về ông này. :) .

Chỉnh sửa cuối:

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ơi, Năm Cụt - Trần Văn Soái là nhánh khác, thuộc quân đội Hoà Hảo, cụ đọc “điệp viên giữa sa mạc lửa” của Nhị Hổ mới đúng. Hình như 2 cụ BV & NC chỉ liền lưng nhau từ năm 1953-1954, ra đời cái mặt trận Toàn Lực Quốc Gia thì phải.
Có thể người cụ nhắc là cụ Mười Trí-Sư Thúc Hoà Hảo, bạn chiến đấu một thời với cụ Bảy Viễn. Cụ Nguyên Hùng cũng có 1 cuốn về ông này. :) .
à vâng ai chả biết các cụ này chơi các món khác nhau. Cao Đài Hòa Hảo là tôn giáo thờ mắt gì đó mà. Còn cụ Bảy Viễn là người Bình Xuyên - kiểu nhái cao bồi Viễn Tây, chứ có tôn giáo gì đâu. Nói chung là giặc cỏ thôi, được cái pha anh 2 anh 3 nam bộ thì khí khái tí.

Kurumasuki

Xe container
Truyện tranh cổ nhất và đẹp nhất mà em đọc là Tôn Ngộ Không 3 lần đánh Bạch Cốt Tinh do TQ in tiếng Việt.
Cụ nào có bản pdf cho em xin ạ.

thngaylangthang

Xe ngựa
Truyện tranh cổ nhất và đẹp nhất mà em đọc là Tôn Ngộ Không 3 lần đánh Bạch Cốt Tinh do TQ in tiếng Việt.
Cụ nào có bản pdf cho em xin ạ.
Trước bọn em hay lấy hình trong truyện này làm khuôn in trên gỗ và cục tẩy để đổi giấy, đồ ... ah

Bino

Xe điện
Năm 1984 em có đi Hội chợ sách tại cung VHHN Việt Xô. Bố em chọn mất cuốn sách mà em đọc say mê thời đó. Nhiều quyển đến bây giờ vẫn thấy hay.

1. Giamilia truyện núi đồi thảo nguyên của Nhà văn Aimatov. Một cuốn sách với những truyện ngắn hết sức nhân văn.
2. Sông Đông êm đềm của Sô lô khốp
3. Những ngọn cờ trên tháp của Makarenco. Đây là cuốn sách hay nhất về thiếu nhi em đã từng đọc.
4. Bộ tổng tham mưu Xô viết trong chiến tranh của nguyên soái Shtiemienko. Em đọc lịch sử CT Thế thứ 2 lần đầu tiên quá truyện này.

Có 1 quyến nữa tên là Đất nhỏ có ảnh của Brezhnev ngồi trên xe zep trên dãy Kavkaz rất oai hùng. Ko hiểu sao em lại ko đọc truyện này, một phần hồi đó em cứ nghĩ là chắc là sách về cải cách ruộng đất ở Nga.

a3k42

Xe buýt
Giờ cụ nào có Tam quốc diễn nghĩa đủ bộ cũng hiếm, bán là có người mua ngay
Screenshot_20220626-211132_Opera Mini.jpg

Chỉnh sửa cuối: