Sách dạy đề pa không đạp ga, làm em tý toi

laceti.se

Xe buýt
Kính thưa các cụ.
Em đi Lac SE 2010. Sáng Chủ nhật rồi 27/2/2011, em định theo các cụ LPC sang Bồ Đề ăn cơm chay. 8h ra xe khởi động theo sách hướng dẫn (đạp côn, không ga), không thấy nổ. Thử lại mấy lần không ăn thua, em nhớ ngay đến bài học mà nhiều cụ Lacer cao niên trên này chỉ giáo: 1. ắc quy, 2. bugi. Em chạy ra đầu ngõ, gọi thằng em chuyên ắc quy nó mang bình vào câu, đề vẫn không nổ (ghi chú là em vẫn đề theo sách, là đạp côn, xoay chìa khóa mà ko đạp ga). Em kiểm tra lại ắc quy vẫn ngon lành. Loay hoay mất hơn 1h đồng hồ, điện đóm cho đủ các anh em, nhờ cả bộ phận kỹ thuật hỗ trợ. Đang định tháo bugi xem có hỏng cái nào ko. Mấy thằng em ắc quy thì cứ phán là chắc hỏng phần điện, hoặc chuột cắn, hoặc v.v... May mà em cũng cẩn thận, nghĩ bụng xe mới mua, chỉ mỗi mình dùng, thì hỏng điện đóm phần mềm thấy quái nào được. Sau khi em kiểm tra dây dợ các thứ, thấy vẫn ổn. Em lại vào đề pa theo sách, là đạp côn, xoay chìa khóa, ổ đề quay ro ro mà máy lại không nổ. May quá, có thằng em chuyên sửa ắc quy cho xe tải, nó bảo anh thêm tý ga xem. Thế là em mớm tý ga, máy nổ ròn, ngon lành. Hú vía!
Thế đấy các cụ ạ. Sách hướng dẫn, đôi khi không chính xác 100% mà phải có thêm tý kinh nghiệm thực tế.
Tổng thiệt hại của em: 20k cho thằng em nó kiểm tra ắc quy + lỡ mất buổi cơm chay với các cụ LPC.
Qua đây em cũng cảm ơn các cụ LPC và cụ Vietvoiz mặc dù chưa gặp bao giờ, nhưng đã giới thiệu anh em kỹ thuật hỗ trợ nhiệt tình cho em.
Em cũng khuyến cáo các cụ nếu sáng dậy đề pa theo sách mà máy ko nổ, cứ bình tĩnh mớm thêm tý ga nhé, trước khi kiểm tra các thứ khác.

co-driver

Xe tải
nói cụ bỏ quá chứ chắc cụ cũng nguyên tắc cứng nhắc quá cơ, phải em thể nào cha ti toáy đạp thêm ty ga

Relaxtech

Xe buýt
Kính thưa các cụ.
Em đi Lac SE 2010. Sáng Chủ nhật rồi 27/2/2011, em định theo các cụ LPC sang Bồ Đề ăn cơm chay. 8h ra xe khởi động theo sách hướng dẫn (đạp côn, không ga), không thấy nổ. Thử lại mấy lần không ăn thua, em nhớ ngay đến bài học mà nhiều cụ Lacer cao niên trên này chỉ giáo: 1. ắc quy, 2. bugi. Em chạy ra đầu ngõ, gọi thằng em chuyên ắc quy nó mang bình vào câu, đề vẫn không nổ (ghi chú là em vẫn đề theo sách, là đạp côn, xoay chìa khóa mà ko đạp ga). Em kiểm tra lại ắc quy vẫn ngon lành. Loay hoay mất hơn 1h đồng hồ, điện đóm cho đủ các anh em, nhờ cả bộ phận kỹ thuật hỗ trợ. Đang định tháo bugi xem có hỏng cái nào ko. Mấy thằng em ắc quy thì cứ phán là chắc hỏng phần điện, hoặc chuột cắn, hoặc v.v... May mà em cũng cẩn thận, nghĩ bụng xe mới mua, chỉ mỗi mình dùng, thì hỏng điện đóm phần mềm thấy quái nào được. Sau khi em kiểm tra dây dợ các thứ, thấy vẫn ổn. Em lại vào đề pa theo sách, là đạp côn, xoay chìa khóa, ổ đề quay ro ro mà máy lại không nổ. May quá, có thằng em chuyên sửa ắc quy cho xe tải, nó bảo anh thêm tý ga xem. Thế là em mớm tý ga, máy nổ ròn, ngon lành. Hú vía!
Thế đấy các cụ ạ. Sách hướng dẫn, đôi khi không chính xác 100% mà phải có thêm tý kinh nghiệm thực tế.
Tổng thiệt hại của em: 20k cho thằng em nó kiểm tra ắc quy + lỡ mất buổi cơm chay với các cụ LPC.
Qua đây em cũng cảm ơn các cụ LPC và cụ Vietvoiz mặc dù chưa gặp bao giờ, nhưng đã giới thiệu anh em kỹ thuật hỗ trợ nhiệt tình cho em.
Em cũng khuyến cáo các cụ nếu sáng dậy đề pa theo sách mà máy ko nổ, cứ bình tĩnh mớm thêm tý ga nhé, trước khi kiểm tra các thứ khác.
Cụ đọc sách nào đấy, mà như cụ nói là đề nổ (start engine) chứ có phải đề pa (departure) như threat đâu. Phần lớn đề nổ không cần ga nhưng tùy cụ để ga như thế nào, như em sáng dậy mới nổ 1300v/p máy nóng rồi còn 800v/p. Xe của em đề pa cũng chẳng ga gì cả, vào số nhả côn là đi.

3_banh

Xe điện
Các cụ đi xe số sàn nhọc nhể?

co-driver

Xe tải
em lạy KỤ ^:)^^:)^^:)^.ko ga nó không nổ thì tại sao không thò cái chân kia sang mớm cho tí ga xem nó ra làm sao đã 8o|8o|8o|8o| ??????????????????????????????????????????????????????????? Tại sao lại cứ phải sách thế ???
chả nhẽ lại vod trừ Kụ :46:
đúng đấy cụ ạh. Em cũng muốn nói như cụ. thay vì vodka - cụ chủ thớt em vodka cụ rồi

SPL

Xe container
Em cũng toàn đề không ga tí nào, cứ đạp côn rồi vặn chìa là nó nổ thôi. Có mấy lần làm vậy nó lại không nổ, nhưng lại không nghe tiếng đề nó khọt khẹt gì. Kiểm tra thì do con chuột đề nó không lao. Thay chuột mới xong lại ngon lành. Xe nào chẳng có cái nhọc cái không, đâu phải mỗi số sàn đâu.

anhtho

Xe ngựa
Nói chung 4b là đề máy ko cần mó tới chân ga, chỉ cần kiểm tra số xem về mo chưa. Nhưng nếu nó ko nổ thì cụ cũng nên mớm cho nó tí, rồi sau kiểm tra galangti sau, ai lại cứ đề mãi không nổ mà chịu vậy sao.

gia doi

Xe điện
E thấy cững đơn giản mà đối với xe số sàn ga lăng ti nhỏ mà không đạp ga thì nổ thế qoái nào được cụ cẩn thận vừa đạp chân côn và nhồi tí ga là nổ ngay thui mà, xe e số AT chả cần đạp ga đề phát nổ luôn rất đơn giản như đan rổ thui mà=))

tamthan

Xe hơi
Em cũng mới đi như cụ nên cũng không biết điều này, may mà chưa gặp quả nào như cụ, thanks

Gemi

Xe buýt
Cụ để ga ang ti thấp quá, sáng ra lạnh nó chả không nổ.
Em dự là cụ đi xe máy cũng hơi kém + không thích mày mò cho lắm

Liuba

Xe buýt
Bác chủ thớt nên kiểm tra lại hệ thống bù ga máy nguội (bù ga buổi sáng). Xe em là dòng Daewoo đời 95 đã có thiết kế bộ bù ga, còn hoạt động tốt là khi đề máy, ko đạp chân ga tẹo nào, ga răng ti vọt lên 1.500 rồi từ từ tụt xuống khi máy nóng. Không lẽ xe bác chủ thớt mới mà ko có món bù ga?

Chỉnh sửa cuối:

Gemi

Xe buýt
Xe cụ í đơi cao rồi nên k cần bù ga ợ :-bd

laceti.se

Xe buýt
Đúng là sự việc rất đơn giản. Nhưng là vì em lái mới, với lại khi rơi vào một tình huống nhạy cảm, tại một thời điểm nhạy cảm, thì không phải ai cũng nhớ đến những bài học vỡ lòng đâu các cụ ạ. Em nghĩ đưa vấn đề lên, hy vọng nhiều cụ lái mới hoặc đôi lúc rơi vào tình huống này, có thêm tý kinh nghiệm cụ thể. Em cũng mong trên diễn đàn, các cụ mắc những lỗi sơ đẳng như em, cũng nên chia sẻ với mọi người, không nên ngại. Vì có thể là đơn giản với người này, nhưng lại cực kỳ bổ ích với người khác.

maidichcity

Xe tải
@tamanh: thực ra sách dậy cái đó cũng ko phải là ko có lý vì đối với nhiều loại xe số tay (M/T) nhập từ nước ngoài nhất là từ Mỹ, thì khi nổ máy bắt buộc phải đạp CÔN thì đề máy mới nổ được, ngay cả khi đã về mo (N) rồi mà ko đạp CÔN thì máy cũng ko nổ dc. Không biết xe của bác có nằm trong trường hợp này ko?

taplaiux

Xe tải
Em đi xe cỏ lanos mà để 1 tuần đề cái nổ ngay mà chả cần mớm ga tý nào mà vòng tua nó lên 2k rồi xuống 1k đến khi máy nóng nó còn 800 thôi !xe cụ mới thế cụ xem lại xem sao, ngày xưa khi còn đi xe chạy chế hòa khí mới cần dậm chân ga mấy cái trước khi đề giờ thế kỉ 21 rồi mà khi đề mà mớm ga thì em chiệu chả biết đằng nào mà lần:-bd

nguyen_kia

Xe điện
Hoan nghênh tinh thần cụ Tamanh, nhưng kinh nghiệm "xương máu" như vậy nhiều khi cũng thật rắc rối phiền hà cho ta. E cũng thắc mắc giống nhiều cụ là phần lớn xe khi khởi động ko cần mồi ga. Nhưng nếu cụ nào rơi vào tính huống nhự cụ chủ top thì có thêm sự lựa chọn " rẻ tiền" sau mới gọi thơ đưa bình AQ đến, có thể ko mất bũa nhậu mà còn lợi đc 20k!

Game Over

Xe điện
Thế alf có vấn đề hay không có vấn đề nhể!!!em té!

gameover1107

Xe tăng
sao xe nhà e lúc khởi động k cần đạp côn hả các cụ ơi :(