Sa Pa - đi và nhớ

travel5

Xe đạp
Chán quá cụ ơi, em leo lên nửa chừng thì có mấy bác bảo có gì đâu mà leo. Xuống đi cho đỡ mệt. Em ngu quá nghe liền. Tiếc thật. Bây giờ em lại ngộ ra rằng khi đi đâu, điều đầu tiên là phải hỏi các cụ OF cho cặn kẽ.
Sapa có nhiều cảnh đẹp tự nhiên nhưng ấn tượng nhất chắc phải kể đến Thác Bạc, suối Vàng thác Tình yêu.
Bonus cho các cụ một vài hình ảnh về 2 nơi này ạ

Thác tình yêu

hungbm

Xe điện
Cung đường này các cụ nên đi bằng xe SUV 4WD thì khỏe và an toàn hơn rất nhiều. Sapa có cá Hồi còn Lào Cai có món dê ngon tuyệt.

vietanh01333

Xe tải
Em chả thấy vụ phang nhau nào của cụ cả, toàn thấy mấy cái tấm gỗ xẻ mỏng chắc để làm đóm cho thanh niên đi soi ếch.;))
cái đó người ta để làm vỏ diên chứ ko phải là làm gỗ dán hay đi soi ếch bác ơi ;))

laichuanhieu

Xe tăng
cái đó người ta để làm vỏ diên chứ ko phải là làm gỗ dán hay đi soi ếch bác ơi ;))
Không phải làm vỏ diêm đâu cụ ơi. Các cơ sở nhỏ hoặc gia đình tự bóc gỗ, rồi phơi không, sau đó bán cho bên ép gỗ dán (dùng làm bao bì, chế biến đồ gỗ...)

Cụ có đi lễ ở đền bảo hà ko?
Em có đi cụ ạ. Đoạn đường từ Bảo Yên vào quá xấu luôn. Hôm em đi mới mưa xong nên càng khó đi, xe em lại bé quá, gầm thấp nên lách như đi xe máy mới được cụ ạ.

NấmLinhChi

Xe tải
Đẹp quá. Mời bác chai vodka to nhé ;))

NganPho

Xe hơi
Em cũng định làm chuyến Sa Pa dịp 30-4 này nên hóng bài của cụ đấy

NganPho

Xe hơi
Em nghe nói vào bản đẹp lắm mà cụ

meoxautinh

Xe đạp
Em cũng dự định đi vào đợt cuối tháng này, nhưng nghe nói lần đâù nên đi theo tour thì tham quan được nhiêù địa điểm hơn

calibrationwater

Xe điện
Đi Sapa cụ có tranh thủ leo Phan xi Păng kg ợ ?

batmancar

Xe điện
Em đinh 30-4 này đi mà chưa thuộc đường. cụ nào tư vấn cho em cụ thể cái . em đi từ Đông Anh đường nào dễ đi chứ em không ngại xa.

giangsuki

Xe ngựa
Em đinh 30-4 này đi mà chưa thuộc đường. cụ nào tư vấn cho em cụ thể cái . em đi từ Đông Anh đường nào dễ đi chứ em không ngại xa.
cụ ở đông anh thì cứ thẳng QL 2 mà chiến - vĩnh yên - việt trì, đến đoan hùng rẽ trái ra đường 70 tít một mạch đến lào cai - sapa thoai đường này đi thì đẹp rồi, chỉ cẩn thận đường 70 toàn rãnh thoát nước lộ thiên, không cẩn thận dễ sa xuống thoai. còn vụ quanh co đèo dốc thì em thấy bình thường. cẩn thận đoạn tránh vĩnh yên có mấy điểm 40km/h hay bắn tốc độ. Yên Bình thì bắt chèn vạch ... túm lại chịu khó để ý biển báo, đi cẩn thận là OK

laichuanhieu

Xe tăng
Đẹp quá. Mời bác chai vodka to nhé ;))
Thank cụ

Em cũng định làm chuyến Sa Pa dịp 30-4 này nên hóng bài của cụ đấy
Đi hay lắm cụ ơi.

Em nghe nói vào bản đẹp lắm mà cụ
Vào bản hay, nhưng mất nhiều thời gian. Phần sau em sẽ viết về bản Phố ở Bắc Hà. Từ Sa pa em đi Bắc Hà và ngủ đêm ở đó. Tuyệt cú mèo cụ ạ

Em cũng dự định đi vào đợt cuối tháng này, nhưng nghe nói lần đâù nên đi theo tour thì tham quan được nhiêù địa điểm hơn
Theo em tìm hiểu và kinh nghiệm cuqr em thì tự đi chủ động hơn rất nhiều và thú hơn nhiều. Đi theo tour chỉ đỡ mệt do không phải lái thôi. Nhưng em thích tự lái.

Đi Sapa cụ có tranh thủ leo Phan xi Păng kg ợ ?
Em không leo được cụ ơi vì đi có 4 ngày thôi.

laichuanhieu

Xe tăng
Chợ đêm Sa Pa bán rất nhiều đồ lưu niệm, nhưng để ý một chút có thể thấy ngay có đến trên 70% sản phẩm bày bán là có xuất xứ từ Trung Quốc. Phải chăng bà con các dân tộc ở Sa Pa đang nỗ lực làm giàu cho các thương nhân Trung Quốc

Vòng và nhẫn của Trung Quốc

Khăn, áo TQ

Dây lưng TQ

Có mấy chú lơn từ sọ dừa này là được khẳng định của VN.

Tất cả những người bán hàng, ai cũng mời chào nhiệt tình nhất khách thăm quan mua hàng. Bà con H'Mong vừa mời mua hàng bằng tiếng Việt (cho khách nội) và cả tiếng Anh (cho khách ngoại). Nhưng có lẽ chỉ có chưa đến 5% khách thăm quan mua hàng của bà con.

Trẻ em H'Mong địu em, dắt theo em nhỏ mời chào khách mua hàng. Một số người ái ngại mua 1 thứ gì đó, lập tức nhiều cháu tập trung lại và đề nghị mua cho mỗi đứa một thứ.

Em đã chứng kiến tận mắt, một cô bé, tiến lại sát con gái em, nắm lấy tay con gái em và nói "cháu tặng cô này" và đưa cho con gái em 1 chiếc vòng bằng vải để buộc cổ tay. Con gái em cảm động và cám ơn cháu bé, rút ngay 10K đưa cháu bé. Bài học marketing được kiểm chứng về hiệu quả.

[FONT=&quot]
Cháu tặng cô, nhưng khi chụp ảnh thì cháu không chịu mở mắt, cứ nhắm nghiền.

Mãi mới chộp được cảnh này.

Đứng ngay bên cạnh, một cháu gái khác đang địu đứa em nhỏ sau lưng lặng thinh nhìn, vẻ rất thèm muốn. Ngay lập tức con gái em đưa 20K chỉ để lấy chiếc vòng sợi giá chỉ 1K. Em đưa cô bé ít tiền và nói rằng đứa bé sau lưng mới chỉ 4 tháng tuổi, nhiều người thấy thế cũng làm theo. Chỉ chốc lát, 2 cô bé đã có số tiền kha khá. Đúng là mời mọc không phải là chiêu mang lại hiệu quả.

Thật buồn khi đứa khác bán được hàng còn mình thì không.

Cần kiên nhẫn chờ đợi.

Niềm vui hiện rõ trên khuôn mặt cô bé. Các cụ ơi, đứa nhỏ sau lưng mới có 4 tháng tuổi nhé.

[/FONT]

Chỉnh sửa cuối:

laichuanhieu

Xe tăng
3. Chợ phiên Bắc Hà và lần đầu ăn thắng cố

Rời Sa Pa từ sáng Chủ nhật (1/4), em chạy về Lào Cai ăn sáng, tiếp tục lên đường đi Bắc Hà. Từ Lào Cai chạy theo QL70 theo hướng về Hà Nội đến Bắc Ngầm (khoảng 40km), chúng em rẽ trái 27 km đến Thị trấn Bắc Hà. Đường đi đẹp vô cùng, thậm chí còn đẹp hơn đoạn Lào Cai - Sa Pa nhiều. Rất tiếc em mải lái và vợ con buồn ngủ nên nhà em không chụp được, chỉ quay phim thôi.

Ở chợ Bác Hà, ngược với Sa Pa, có đến trên 90% hàng hóa bày bán là hàng của Việt Nam

Khu vực bán xôi ngũ sắc

Ở đây có chảo thắng cố kỷ lục Việt Nam

Ai có thể cưỡng lại được món thắng cố cơ chứ

Thèm quá, phải thử thôi các cụ ơi.

Em nói thật là NGON. Thắng cố Bác Hà ngon, không giông như những gì mọi người vẫn thường nói về thắng cố mà em đã được nghe.

Đi chợ là để vui mà. Mà uống rồi phải vui chứ.

laichuanhieu

Xe tăng

Các sản phẩm làm từ tre ghép

Thổ cẩm Bắc Hà

... và người mẫu thổ cẩm

Sành điệu

Vẻ đẹp hồn nhiên tuổi trăng tròn

laichuanhieu

Xe tăng
Cụ có đi thung lũng Mường Hoa không?
Em chỉ đi bản Tà phìn, Đèo Ô Quy Hồ, sau đó về Bắc Hà, vào chơi ở Bản Phố (thăm nhà và uống rượu, mua rượu ngô). Nói chung là cjhuyến đi đáng nhớ. Gia đình em rất vui. Cụ nào đang định đi và còn lăn tăn thì em khuyên chân thành là nên đi.

canghai.vn

Xe đạp
nhìn đẹp mà trong lành quá , e cũng đang ao ứoc có time đi sapa một chuyến