S.O.S xe em C280

MERC280

Xe đạp
Báo cáo các bác con vợ 2 em tên là Mẹt C280 VN đời 06-07, dạo này em ấy lên cơn và đổ một số bệnh như sau:
- Tiếng máy kêu hơi to, kiểu như có tiếng hú nhỏ khi đang vận hành. Em ra 1 Gara chuyên mẹc gần nhà thì tay kỹ thuật phán: cần thay puly, dây curoa, hỏng bơm dầu hộp số, phải thay dầu hộp số, giăng cao su hộp số, lọc dầu hộp số..abc... đưa báo giá gần 40củ. Em biết là bị "chăn" rồi nên chỉ bấm bụng thay đầu hộp số, gioăng cao su hộp số, lọc dầu hộp số và một số thứ khác mát hơn 10 củ (*** ... em đã thay dầu hộp số cách đây nửa năm trong hãng mà cậu ấy phán tại anh đùng dầu kém chất lượng nên giờ hỏng bơm dầu .. giá 11,2củ).
Giờ e chạy vẫn còn tiếng kêu ù ù trong xe nhưng nhỏ hơn, em sợ phải thay dây curoa và cao su chân máy .... chứ không phải cái bơm dầu hộp số kia. Các bác phán cho em cái.
2. Vài ngay trở lại đây khi em đánh tay lái xe, (thường khi đi chậm như quay đầu, lùi, đánh xe vào bãi) nó tự nhiên kêu cót két, tiếng phát ra từ trong gầm xe nghe rất kinh. Em cảm giác như khô dầu trục tay lái hay hỏng bộ phận nào đấy của phần thước lái hoặc trục tay lái. Các bác cho em hỏi em nó bệnh gì ạ?
Em xin các bác bớt chút thời gian chỉ giáo cho em. Em xin cảm ơn và hậu tạ ạ. (b)

TheOne

Xe điện
Nếu là em thì em sợ ngựoc lại tức là sẵn sàng thay dây curoa và cao su chân máy, sợ thay bơm dầu hộp số . còn về đánh lái kêu cót két thì kiểm tra mấy cái rotuyn - hỏng cái nào thay cái đó bác ạ.

t_rex

Xe buýt
Bác có bị chạm gầm vào đâu không ? Bác thử nhún đầu xe lúc đỗ xem có kêu ko ?

bigdog

Xe tải
hú nhỏ thì bác xem là hú bi hay là hú gì.. e nghĩ 90% là hú bi, hú bi thì chỉ thay bi thôi chứ tuyệt đối ko thay vòng tỳ(puly)..(b)
nếu cuaroa bị vào nước thì cũng kêu, nhưng xịt khô là hết.. và ra tiếng kêu két két..
curoa cũ thì cũng kêu.. nhưng mà xe e chạy 12V mới thay curoa... hizz ko bít xe bác chạy bao nhiêu rồi..
còn e khẳng định 722.9 thay bơm zau hộp số là bố láo..:102: thay zaau hộp sô cũng vớ vẩn nốt.. nếu ko nhầm thay dầu vào mà dầu ko đúng chủng loại vd ATF 220 đổ vào 134 thì burn luôn cái torque converte...:102:
cao su chân máy.. xe cũ của e hiện tại do bạn e chạy 22V km chưa phải thay.. vẫn zin từ đầu đến cuối.. xe biển số 29N -0017..(b) và xe e đang đi cũng ko thay nốt.. xe bác mới thế đã thay sao đc... xe bạn e 2001 xe e là 2003.
dầu trợ lực thì có thể hết dầu.. nhưgn mà rất ít đối vs loại xe đời mới.. nếu hết dầu trợ lực thì lái nặng ngay.. e nghĩ khả năng 1 vài cái rotuyn của bác bị ai chơi xỏ xịt RP7 vào rồi... Nếu tiện thì thứ 7 hoặc cn bác mang qua e xem hộ cho.. bệnh về gầm thì cực kì dễ..(b)

Chỉnh sửa cuối:

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
xe đời 2006-2007 mà thợ phán thay nhiều thế, thay cả đến cao su chân máy thì bó tay ông thợ vẽ rồi, xe mình đời 94 còn chưả buồn thay cơ mà. bác cho đc cái gara chuyên merz đấy với, mà bác chỉ biết 1 cái đấy thôi hay sao mà biết họ vẹ vẫn phải bấm bụng làm? Merz mà vẽ ra thì hơi bị đẹp đấy :77:

thích_lái

Xe tải
2. Vài ngay trở lại đây khi em đánh tay lái xe, (thường khi đi chậm như quay đầu, lùi, đánh xe vào bãi) nó tự nhiên kêu cót két, tiếng phát ra từ trong gầm xe nghe rất kinh. Em cảm giác như khô dầu trục tay lái hay hỏng bộ phận nào đấy của phần thước lái hoặc trục tay lái. Các bác cho em hỏi em nó bệnh gì ạ?
/quote]
cái này có thể là do bát bèo,phần tiếp xúc giữa sắt xi xe và giảm sóc,bị khô mỡ.

namanhnc

Xe tải
tiếng máy kêu to thì e 0 rõ, cụ nào chuyên gia giải thích dùm đi.

còn vụ lạch cạch thì xe e đã bị, vào gara kiểm tra mãi 0 ra, sau phát hiện ra là nắp che gầm máy bị chạm bộ phận nào đó, tháo nắp che ra, chêm long đen vào các ốc vít là hết luôn.

nếu lái nặng thì cụ kiểm tra dầu lái xem, xe e (lúc mới) bị hao 1 lần, tìm mãi mới ra nguyện nhân, đổ bổ sung là ok luôn. hoặc nếu hơi hơi nặng thì do lốp trước non hơn, cụ cho kiểm tra ngay nhé

còn rotuyn mà hỏng thì xe đi xóc ngay (vào chỗ xóc cứ lục cục, như là giảm xóc hỏng). rotuyn này cũng hay hỏng (rách màng cao su), nếu hỏng cụ nên thay, đi êm ngay.

beefburger

Xe tăng
Báo cáo các bác con vợ 2 em tên là Mẹt C280 VN đời 06-07, dạo này em ấy lên cơn và đổ một số bệnh như sau:
- Tiếng máy kêu hơi to, kiểu như có tiếng hú nhỏ khi đang vận hành. Em ra 1 Gara chuyên mẹc gần nhà thì tay kỹ thuật phán: cần thay puly, dây curoa, hỏng bơm dầu hộp số, phải thay dầu hộp số, giăng cao su hộp số, lọc dầu hộp số..abc... đưa báo giá gần 40củ. Em biết là bị "chăn" rồi nên chỉ bấm bụng thay đầu hộp số, gioăng cao su hộp số, lọc dầu hộp số và một số thứ khác mát hơn 10 củ (*** ... em đã thay dầu hộp số cách đây nửa năm trong hãng mà cậu ấy phán tại anh đùng dầu kém chất lượng nên giờ hỏng bơm dầu .. giá 11,2củ).
Giờ e chạy vẫn còn tiếng kêu ù ù trong xe nhưng nhỏ hơn, em sợ phải thay dây curoa và cao su chân máy .... chứ không phải cái bơm dầu hộp số kia. Các bác phán cho em cái.
Em xin các bác bớt chút thời gian chỉ giáo cho em. Em xin cảm ơn và hậu tạ ạ. (b)
Nghe bác tả mấy ông thợ phán cứ như thể xe của bác mang ra chở ..... TRÂU BÒ hàng ngày không bằng mà hỏng nhiều đến thế, mà sao bác mới nghe một thằng phán đã vội thay như vậy? nếu em là bác em sẽ làm như sau:

1. Lên diễn đàn hỏi anh em một lượt để tổng hợp ý kiến trước, chắt lọc những ý kiến đóng góp chất lượng để cho mình thêm kiến thức.
  2. Đưa xe vào các gara chính hãng để cho kiểm tra và lấy bản cáo trạng bệnh tật của từng gara một.
  3. mang toàn bộ các y kiến đó lại phọ lên mang lần nữa và bản thân mình cũng xem là có bệnh nào các nơi phán cùng một điểm hay mỗi ông phán một điểm khác nhau để anh em cùng xem xét.
  4. Sau khi tổng họp đủ rồi thì hãy quyết định làm, em nghĩ bác làm đủ từng đó công việc cũng chỉ mất một ngày hoặc 2 ngày là cùng mà bác thì an tâm.
em đi mua cái gì cũng thế, khảo giá trên mạng sau đó lướt khoảng 2 cái shop lớn một cái shop nhỏ là nắm giá mặt bằng chung ngay.

Chúc bác sớm chữa được bệnh cho em nó, em cũng đang đi C280 như bác, xe em đi được 30.000km rồi mà chưa phải thay một cái gì ngoài thay dầu máy và sơn mấy chỗ bị va chạm đầu đít xe.

toanvinh_forever

Xe điện
nếu là em thì em sẽ cho xe đi kiểm tra ở 4-5 cái gara khác nhau, để xem cái nào đúng và trùng với các gara thì em mới sửa. chắc chắn không bị gà:21:

hoangtuanlong

Xe tải
Hôm trước 2 cái mô tơ điều khiển gió điều hò(c)a trong tap lo lúc khởi động bị kêu,gọi điện hỏi bác bigdog biết là sử lý thế nào rồi.Tiện có ông anh đi check xe lên e cũng theo vào một gara bác thợ phán hỏng mô tơ thay khoảng hơn 2t phải đặt hàng chú bên cạnh phán tiếp mô tơ làm gì có giá 2t chắc không hỏng MT mà hỏng cái gạt nhựa 5 loét đặt trước 2 loét,e chán về.

dang26k2006

Xe hơi
Xe em cũng bị bệnh đánh lái bị kêu , sau một lúc tìm tòi chọc ngoáy thợ phán hỏng càng sắt và báo giá 5,4tr . Thay xong thỉnh thoảng em đi chậm đánh lái vẫn bị kêu :102:

duhue

Xe hơi
Xét về lâm sàng thì Cụ đổi xe cho E đi vì xe E sâu đồi hơn nhưng bệnh ít hơn của X Cụ.

MERC280

Xe đạp
Cảm ơn bác bigdog và các bác trong Forum đã cho ý kiến, nếu bác bigdog có thời gian rảnh em sẽ phone hẹn gặp bác để bác khám giúp cho em vợ 2 cua em nhe'.

MERC280

Xe đạp
xe đời 2006-2007 mà thợ phán thay nhiều thế, thay cả đến cao su chân máy thì bó tay ông thợ vẽ rồi, xe mình đời 94 còn chưả buồn thay cơ mà. bác cho đc cái gara chuyên merz đấy với, mà bác chỉ biết 1 cái đấy thôi hay sao mà biết họ vẹ vẫn phải bấm bụng làm? Merz mà vẽ ra thì hơi bị đẹp đấy :77:
Báo cáo bác là thay cao su chan máy là do em nghĩ thôi ạ, chú chú thợ xe đó đòi thay từ puly, dây curoa và bơm dầu hộp số cơ ạ. Mà cái gara đó là Nascen MB services Số 3 Lê Quang Đạo, gần SVD Mỹ Đình đó ạ.

bigdog

Xe tải
@MERC280 : ok bác, cứ thứ 7 CN là e rỗi.. ngày thường thì e phải đi làm..(b) bác qua thì phone trước nhé.. e thấy 1 điều là.. xe merc.. chỉ cần sử dụng đúng thì bền vô đối..
càng ít chọc vào xe.. thì xe càng ít hỏng..(l)

HUYNHC240Tài khoản đã xác minh

Trên từng cây số
Website
www.Vietthinheec.vn
Trước kia xe em cũng bị tình trạng hú trong hộp số( vì em đã ktra các loại buly...), thường thì các gara đều nói phải thay bơm dầu hộp số, "quả bí", mà tháo ra là phải thay thêm dầu và gioăng cao su, tổng tiền tầm khoảng 50 tr. sau đó tiện hôm đi công tác hải phòng, em chạy ra cầu thanh trì chạy tẹt ga từ 0-100km/h vài lần, điều kỳ diệu đã xẩy ra là tiếng hú biến mất, từ đó đến giờ xe em chạy thêm 3 vạn km nữa mà không thấy hú lại nữa. theo em thì xe để lâu ít đi hay bị tụt dầu gây nên hiện tương "e" dầu ở bơm dầu nên gây ra tiếng hú, khi chạy căng ga( 6000v/phút)dầu đã đẩy hết khí trong bơm nên hết bị hú.Đây là 1 trong nhiều trường hợp bị hú ở họp số, bác thử làm theo cách của em xem sao. Chúc bác thành công.

bigdog

Xe tải
@HUYNH theo e biết thì 722.6 cực bền.. hiện tượng hỏng Torque Converter gần như là ko có...
hiện tượng hú còn do là dầu bị sôi cũng hú.. bác kt xem đã đổ đúng loại dầu chưa.. vì e thấy thị trường đa phần bán Mobil ATF 220 trong khi .6 cần ATF 134..
rất nhiều gara đổ nhầm.. nhưng do Torque converte của Mer cực tốt nên ko bị burn ngay...

beefburger

Xe tăng
Báo cáo bác là thay cao su chan máy là do em nghĩ thôi ạ, chú chú thợ xe đó đòi thay từ puly, dây curoa và bơm dầu hộp số cơ ạ. Mà cái gara đó là Nascen MB services Số 3 Lê Quang Đạo, gần SVD Mỹ Đình đó ạ.
Cái gara này là của mấy ông đã từng làm thợ ở trong mer va BIM kéo nhau ra đó mở công ty riêng, hôm trước test xe ở Mỹ Đình tôi ngồi đúng xe có một cậu làm ở cái gara đó, tôi cũng không hiểu kêu là thợ làm ở gara mer và chức danh là PGĐ mà loay hoay mãi không biết vào số ở cái xe R 350 thế nào. Sau khi loay hoay một lúc rồi phán một câu..... láo *** mấy khi có cơ hội PHÁ XA để mà biết nó thía nào?! Tôi nghe mà chán. Nói chung tôi thấy người mà thế thì không hay rồi.