Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

Vulcan V70

Xe trâu
Các Cụ cho cháu hỏi thăm về chai Chivas Royal Citation với ạ. Chai này ra đời từ bao giờ? và tại sao lại không còn tiếp tục đóng chai nữa ạ?
Chai này có giá trị sưu tầm không ạ?
Xin cảm ơn các Cụ.

MaltBrothers

Xe buýt
Chai Hlp này được NK chính thức về VN phải không cụ Malt. Nhìn nước rượu không đậm đặc như những chai 12 or 18 của nhà Hlp Cụ nhỉ? Chắc là nguyên bản khui từ trong thùng ra màu nó như thế phải không ạ?
Hàng xách tay không tem phụ cụ ạ, đây là lô hàng đặt Signatory làm cho một hãng bán lẻ rất có tiếng của Pháp cụ có thể nhìn thấy dòng chữ La Maison du Whisky exclusive Bottling. Chai này không theo style truyền thống của Highland Park đâu cụ ạ. Nói chính xác là chỉ có Malt của Hlp chưng cất tại Hlp Distilery thôi còn việc mature như thế nào thì do ông Signatory xử lý. Đây là chai 100% bourbon và hương vị cũng rất đặc trưng của Bourbon nhiều hương citrus, vani, mật ong, dứa, vị rất ngọt ngào của hoa quả nhiệt đới, body khá tốt, finish đủ dài mượt mà và ngọt ngào có rất ít khói không có cảm giác khô. Không như những chai Hlp truyền thống là sự pha trộn giữa hương vị của thùng ex - sherry sồi châu âu/ sồi mỹ với ex - bourbon. Vì độ cân bằng và body tốt và độ mạnh cao nên nhấp từng ngụm nhỏ đưa đẩy trong khoang miệng cảm nhận hương vị ngọt sắc của trái cây chín nhiệt đới râm ran lan tỏa (khác hẳn vị ngọt của rượu ủ thùng sherry) tuy không phức hợp nhưng rất ổn cụ ạ,

Congannhandan

Xe đạp
Các Cụ cho cháu hỏi thăm về chai Chivas Royal Citation với ạ. Chai này ra đời từ bao giờ? và tại sao lại không còn tiếp tục đóng chai nữa ạ?
Chai này có giá trị sưu tầm không ạ?
Xin cảm ơn các Cụ.
Sao tự nhiên cụ lại hỏi về chai này? Chai này để sưu tầm chứ uống thì phí, nó có 18yo thôi. Cụ có chai này à?

Vulcan V70

Xe trâu
Sao tự nhiên cụ lại hỏi về chai này? Chai này để sưu tầm chứ uống thì phí, nó có 18yo thôi. Cụ có chai này à?
Vương ạ. Cháu cóa một chai Cụ ợ. Cháu thấy cái vỏ chai khắc hoa văn lạ lạ nên dấm dúi để giành ạ. Vả lại không thấy đề tuổi..nhờ cụ bảo cháu mới biết em nó 18 tuổi ạ.

Congannhandan

Xe đạp
Vương ạ. Cháu cóa một chai Cụ ợ. Cháu thấy cái vỏ chai khắc hoa văn lạ lạ nên dấm dúi để giành ạ. Vả lại không thấy đề tuổi..nhờ cụ bảo cháu mới biết em nó 18 tuổi ạ.
Chivas ko còn làm chai này nữa đâu, nó thuộc loại rất hiếm, bây giờ đắt. Cụ có được nó thì cụ hơi bị siêu đấy, nhưng chả thấy cụ lên hình cho anh em xem tý nhỉ. Đây hình minh họa đây, cụ xem có đúng của cụ ko?

Vulcan V70

Xe trâu
Đa tạ Cụ CAND. đúng là chai ấy đấy ạ. Cỏ mà chai nhà cháu dung tích 75 cl ạ. Để hôm rào rỗi rãi cháu chụp cả chai Chieftain nữa rồi up một lượt a.

SMW

Xe máy
Em xin giới thiệu với các cụ series 1824 mới ra của nhà Macallan

Vulcan V70

Xe trâu
Chai Chivas Citation nhà cháu đây ạ.

Còn đây là chai Chieftain 12 ạ

SMW

Xe máy
Bộ này ra được bao lâu rồi cụ? Trông hay nhỉ. Kiểu này các chai hiện nay sắp thành của hiếm rồi. Cũng may là cụ ở Châu Âu nên có điều kiện cập nhật các sản phẩm mới sớm lên cho anh em. Xin cảm ơn cụ.
Mà em là em vẫn thắc mắc từ hôm cụ VNAVNA viết một bài vừa như nói chuyện với cụ, cũng vừa như trao đổi với anh em, xong là lâu nay chưa thấy cụ ấy vào bình giảng lại. Cả cụ chủ tịt dạo này cũng lơ là với thớt, tất nhiên cụ ấy vẫn triệu tập nhóm họp event nhưng không hiểu cụ ý bận thế nào mà với công tác chuyên môn thì anh em vẫn đang chờ đợi cụ ý có các bài bình giảng nữa, phải không các cụ?
Có gì đâu cụ,em nghĩ đây là thớt rượu ai có chai gì dù hiếm dù thường cứ up lên cho đẹp thớt để mọi người cùng xem và nhận xét thôi ạ.Mấy chai này ra từ khoảng tháng 4 -5 gì đó cụ ạ , chai Gold ra sau cùng cách đây vài tuần.Em nghĩ ở các sây bay đều đã có bán nhưng các cụ ở đây chưa giới thiệu thôi .

QUOTE=Congannhandan;14298610]Các cụ tư vấn cho em gấp với, em thấy có 1 chai Teacher Royal Highland 12yo hộp cũ mèm nhưng chai bên trong hộp vẫn còn mới, các cụ thấy có nên mua không? Tầm bao nhiêu thì mua được? Em chưa thèm hỏi giá vì em ngại nó nói thách. Nếu nó đòi 1 củ thì có mua đc ko?

Theo em chai này được đóng khoảng 10 năm trước , là hàng phổ thông ,chất lượng khoảng giữa John. Red - Black cụ ạ

SMW

Xe máy
.
Thế là chai Teacher này đóng chai những năm 2003, 2004 hả cụ?
Liệu cụ có thể nhầm ko? Chai Tearcher Highland Cream nó cũng ra đời lâu lắm rồi cụ ạ. Còn chai Teacher Royal Highland thì còn lâu hơn nhiều nữa. Theo em chai này đóng chai những năm 80s hoặc 90s. Thành phần Blend quan trọng là Admore peated malt. Chất lượng được đánh giá rất khá và hơn nhiều so với Teacher hiện nay. Em chỉ ngại chủ cửa hàng biết em thích và thấy chai cũ nên nói vống giá lên thôi chứ giá vừa phải thì em cầm về ngắm cho vui cụ ạ.
Em vừa cố gắng tìm hiểu thêm về chai này và lấy cái ảnh rõ tý nhưng cũng ít thông tin lắm.

Khoảng những năm 90 là chuẩn rồi , Highland Cream hiên vẫn đang bán rộng rãi với giá 18-20 € cụ ạ.
À em đã tìm được một em Convalmore 24 Rare Malt cho cụ rồi , em nó đang nằm ở Ý , giá là 245€ .Lát nữa em PM cái link cho cụ xem nhé sau đó em với cụ bàn tiếp.

SMW

Xe máy
Vâng cảm ơn cụ. Nói về thời điểm ra đời chai Teacher Royal Highland, có trước chai Teacher Highland Cream hay ko? thì em ko dám chắcvì có những chai Highland Cream đóng chai từ năm 40s. Tuy nhiên chai Royal Highland ra đời rất xa trước mẫu chai Highland Cream hiện tại thì chắc chắn.
Về giá mấy chai này thì giá bán thời còn đang phát hành ko phản ánh đúng giá trị vật sưu tầm cụ ạ. Hầu hết các chai bottled từ thế kỷ trước hiện đều rất đắt. Điều này cứ nhìn trên TWE lac thấy rõ. Em còn rút ra một kết luận là giá trị của mấy chai sưu tầm cũ có vẻ như phụ thuộc rất lớn vào thời điểm đóng chai hơn là phụ thuộc vào tuổi rượu được ủ. Tức là chai chỉ 8yo nhưng đóng chai năm 80s thì giá cũng không thấp hơn là mấy so với chai 25yo đóng chai gần đây. Tất nhiên đây là nhận xét tương đối, là ý kiến cá nhân của em thôi, các cụ cứ kiểm tra thêm.
Chính vì thế, ở mấy trao đổi trước em có 1 ý là khi sưu tập nên xây dựng 1 line OB nòng cốt rồi mới lấy thêm các chai lạ để bổ sung và đối chiếu. Điều này cũng xuất phát từ ngụ ý là các chai OB bình thường, ít tuổi dần dần sẽ giá trị chẳng kém gì mấy chai nhiều tuổi, lạ lạ.
Về chai Convalmore 24, cảm ơn cụ. giá đó bằng 1 nửa giá trên mạng hả cụ? Vẫn còn hơi đắt, nếu giảm thêm được chút nữa thì tốt. Hôm trước cụ nói nó bằng 1/3 giá trên mạng thôi mà? Để em cân nhắc thêm tý rồi liên lạc với cụ nhé. Tks cụ.
Cụ ơi những chai hiếm thế này lâu lâu mới có một chai rao bán thôi , không có giá giống nhau đâu.Chai em mua với giá 189,50€ không có nghĩa là em bảo đảm những chai khác giá cũng vậy.Em cứ up cái link lên đây cho các cụ tham khảo nhé .http://www.lionswhisky.com/whisky/convalmore_1978_24yo_rare_malts.php

Congannhandan

Xe đạp
Cụ ơi những chai hiếm thế này lâu lâu mới có một chai rao bán thôi , không có giá giống nhau đâu.Chai em mua với giá 189,50€ không có nghĩa là em bảo đảm những chai khác giá cũng vậy.Em cứ up cái link lên đây cho các cụ tham khảo nhé .http://www.lionswhisky.com/whisky/convalmore_1978_24yo_rare_malts.php
Em biết là cụ đang tìm giúp cho em thôi, nhưng ý em nói đắt là đắt hơn cái giá em đã áng áng, chứ ko nhất thiết phải bằng giá của cụ tìm được. Và cụ cũng ko phải là người có hàng để bán để có thể quyết định giá thật rẻ cho em. Thật ra khi đã sưu tầm cái gì mà ko phổ biến thì làm gì có giá cố định. Vậy cảm ơn cụ đã hỏi giúp em. Em cũng thích lắm nhưng có lẽ cứ từ từ giữ 1 chai trước đã cụ ạ. Có duyên em sẽ kiếm thêm sau. Cảm ơn cụ nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

SMW

Xe máy
Em biết là cụ đang tìm giúp cho em thôi, nhưng ý em nói đắt là đắt hơn cái giá em đã áng áng, chứ ko nhất thiết phải bằng giá của cụ tìm được. Và cụ cũng ko phải là người có hàng để bán để có thể quyết định giá thật rẻ cho em. Thật ra khi đã sưu tầm cái gì mà ko phổ biến thì làm gì có giá cố định. Vậy cảm ơn cụ đã hỏi giúp em. Em cũng thích lắm nhưng có lẽ cứ từ từ giữ 1 chai trước đã cụ ạ. Có duyên em sẽ kiếm thêm sau. Cảm ơn cụ nhiều.
Hihi cụ đừng quên giữ thêm cho em 1 chai nhé :).Hay cụ với em trao đổi , cụ mua chai kia xong đổi cho em chai A hoặc B , hoặc A + B ..nếu em thấy được sễ gửi đến tận nơi cho cụ chắc là sẽ thú vị hơn cụ nhỉ.

Clayton

Xe điện
Các cụ thông cảm cho em nhé. Em còn nhiều thứ muốn viết, nhiều ảnh muốn đăng lên chia sẻ với anh em lắm, nhưng mấy hôm nay đang bận quá, lại chuẩn bị cho chuyến đi công tác dài ngày nên chưa kịp tán chuyện cùng các cụ.

skywalkers

Xe buýt
Các cụ thông cảm cho em nhé. Em còn nhiều thứ muốn viết, nhiều ảnh muốn đăng lên chia sẻ với anh em lắm, nhưng mấy hôm nay đang bận quá, lại chuẩn bị cho chuyến đi công tác dài ngày nên chưa kịp tán chuyện cùng các cụ.
Chúc cụ CT lên đường công tác may mắn, thắng lợi và có nhiều chiến lợi phẩm cho anh em BSC chúng ta.

Dream velo

Xe máy
Các bác cho em hỏi chút là cái ly tulip shaped glass các bác mua ở đâu. Hà Nội có hay không ạ. Thank you các bác

Vulcan V70

Xe trâu
Các bác cho em hỏi chút là cái ly tulip shaped glass các bác mua ở đâu. Hà Nội có hay không ạ. Thank you các bác
Có lẽ cụ phải mua kèm với Camus XO loại tăng kèm ly ấy. Mà chai Camus hộp quà ấy giờ cũng hiếm.

Congannhandan

Xe đạp
Hihi cụ đừng quên giữ thêm cho em 1 chai nhé :).Hay cụ với em trao đổi , cụ mua chai kia xong đổi cho em chai A hoặc B , hoặc A + B ..nếu em thấy được sễ gửi đến tận nơi cho cụ chắc là sẽ thú vị hơn cụ nhỉ.
Vâng em cũng đang hỏi cho cụ rồi ạ. Nói thật là em cũng đi nhờ thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Congannhandan

Xe đạp
Đây là chai Teacher mà em nhắm nhe từ hôm qua. Hóa ra nó đóng chai những năm 80s, em cầm về rồi mới thấy bên trong hộp vẫn còn sáng các cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng