Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

tuankts

Xe tải
Hôm trc ngồi nói chuyện, cụ Bảo cũng nói sẽ nhập về Kilchoman, nhà em đã thấy vui rồi, hy vọng sẽ dc sở hữu sớm em nó cụ winecellar nhỉ?

Thomas95

Xe đạp
Chai ma Anthony hua gui vao giua thang 7 la version 3, em van con tiec cai lo cua ho u trong Sherry. Hom truoc chao gia hom sau ho da mail lai la sorry hang da out stock
Version 3 dự kiến có thể ra trong tháng 7 này cụ ợ. Dưng chưa có và nhà Kilchoman im re chứ chưa ậm ọ gì. Một số trang mạng đã đề sản phẩm rồi nhưng nói coming soon.

Chỉnh sửa cuối:

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Dung roi cu, em thay Anthony noi voi em nhu the.

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Em khoai chai Kilchoman Loch gorm sherry

Thomas95

Xe đạp
Em khoai chai Kilchoman Loch gorm sherry
Chai đó mới ra tháng 4 vừa rồi cụ ạ. Nó được ủ toàn bộ trong thùng Oloroso Sherry. Đầu tiên là thùng Butt trong khoảng 5,6 năm gì đó, sau đó ủ trong thùng Hogsheads vài tuần. Chai này khói than bùn lấy từ cái hồ ngay gần nhà rượu, bán ra 10000 chai. Vì là sherry, lại lấy cái tên loch Gorm nên chai và hộp cùng mô típ màu đen màu bùn cụ ợ.

Chỉnh sửa cuối:

Thomas95

Xe đạp
Quay lại sherry, cụ Winecellar khoái sherry thì em quay lại giới thiệu quả cũ nhiều cụ có này
Macallan thirties: các cụ đi bằng tàu. Thời đó nội chiến Tây Ban Nha, thiếu thùng sherry, thiếu than. Nhà Macallan hun Barley bằng lửa. Đây là chai "làm lại" - theo lời cụ VNAVNA, "tái tạo lại" - theo lời cụ Clayton, "tái sáng tạo" - lời em đọc báo ợ, theo kiểu các thập kỷ trước.

Macallan forties: các cụ đi bằng xe hỏa, chiến tranh WW2, thiếu đủ thứ nên đẩy nhanh vòng quay ủ thùng sherry hơn bình thường (refill sherry cask). Hôm nọ có cụ ở bển đã giới thiệu

Chỉnh sửa cuối:

vmc102

Xe hơi
em đang ngồi một mình ở căn áp mái gần sân bay Changi, nghe Susan Wong và nhâm nhi Caol Ila... ngay sát phòng cô bạn đồng nghiệp người Malaysia uống rất khá mà không mời vì muốn hưởng thụ cảm giác tuyệt vời này một mình....

Thomas95

Xe đạp
em đang ngồi một mình ở căn áp mái gần sân bay Changi, nghe Susan Wong và nhâm nhi Caol Ila... ngay sát phòng cô bạn đồng nghiệp người Malaysia uống rất khá mà không mời vì muốn hưởng thụ cảm giác tuyệt vời này một mình....
Ở Singapore thì em ca sĩ nổi tiếng nhất là Stefanie Sun. Em này xinh và nổi như cồn tại nhiều nước..
Ở nhiều nơi, Hotel mà thuê phòng áp mái là sang nhất, người ta đục cửa sổ trên trần cho khách ngắm trời đêm rất hay. Cụ uốn Caol Ila, nghe nhực, mà ko mời em bên cạnh là chưa có tinh thần chia sẻ. Tất nhiên nếu em đó người Malay tàu thì mới mời được, Malay hồi thì thường là củ chuối, cụ biết rồi, động vào hồi giáo ợ? Ko phải con gái hồi nó khó, mà vì, cụ ko phải đạo hồi nhưng dám tán nó, tức là cụ đã tuyên chiến với tất cả đàn ông hồi. Bất kể chú nào, nên cụ khỏi ra đường luôn. Cụ thử check đi, nếu được là đỉnh đấy, chọc thủng cửa sổ trần cho lỡng mợn mà không dùng là quá hoài.

Chỉnh sửa cuối:

Thomas95

Xe đạp
Thớt này cóa nhìu cụ khoái khói nhưng Summer Dram như cụ Chủ tịt mê Talisker vừ Bowmore. Talisker ra chú Storm. Còn trước đấy Bowmore ra chú Tempest. Tempest chỉ có 10yo nhưng giống như Lagavulin 12, nó át cả mấy ông nhiều năm hơn kiểu như Laga16 (cũng rất ngon kiểu khác nhưng rẻ hơn và ko hiếm bằng)
Đến nay nhà Bowmore ra được 4version của Tempest thì tuyên bố ngừng rồi (đây là em nghe bẩu thía). Giới thiệu với các cụ chú Tempest này làm minh họa.
Đây là quả đời đầu

Đây là version mới nhất

Chỉnh sửa cuối:

skywalkers

Xe buýt
Cụ Matl ơi, dải OMC này cụ Bảo khuân về chỉ để xử lý nội bộ thôi ạ? ở ta chả có chỗ nào NK về bán Cụ nhể?
HN hiện có 97bTx đang bán cụ ạ. Tuy nhiên giá chát lắm, anh em Bsc ko chơi nổi.
Chỗ cụ Bảo hiện nhập tạm 1 lô về test nên ko bán. Cụ chịu khó chờ 1 thời gian cụ Bảo nhập về làm thương mại sẽ có giá hợp lý cho anh em bsc cụ Bảo nhỉ :)

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Sap toi em se nhap ve cho cac cu thuong thuc

Vulcan V70

Xe trâu
Xin cảm ơn Cụ T. và Cụ Bảo. Nhà cháu đành chờ vậy. Cụ cố gắng tiến hành sớm Cụ nhé.

skywalkers

Xe buýt
Nói thêm về OMC, theo em được biết và quan sát giá bán tại các site bán lẻ ở nước ngoài thì nhận thấy giá bán OMC có phần nhỉnh hơn 1 chút so với các chai OB cùng tuổi, cùng nhà chưng cất. Tuy nhiên điều này cũng phải thôi vì dòng OMC có điểm đặc trưng riêng, không lẫn được với những chai OB khác.
Đợt vừa rồi em cũng găm được 1 vài chai và đã có thử qua thì thấy rất thích thú với dòng OMC này. Tuy nhiên em ko phải chuyên gia cao siêu mà chỉ nói theo cảm nhận cá nhân nên có thể có nhiều cụ có ý kiến khác.
Rất cám ơn cụ Bảo đã nhiệt tình với anh em BSC và cất công tìm kiếm những dòng hay ho mới để đưa về VN cho anh em, thưởng thức. Đó là điều rất đáng quý với anh em BSC cụ ạ.

MaltBrothers

Xe buýt
OMC thì sắp tới cụ Bảo sẽ nhập về nhưng chắc chắn đó sẽ là những chai OMC có ủ thùng Sherry hoặc finish trong thùng sherry. còn Tomatin thì sẽ có đủ từ legacy, 12, 15,18,25,30 và 606 chai tomatin vintage 1992 bottled 2013. từ hai thùng singe cast. Các cụ cứ gom thóc lúa từ bây h đi là vừa.

Quan điểm cá nhân em thì hơi khác về dòng OMC, vì là đóng chai từ những thùng đơn nên cũng có độ hên xui nhất định vì không phải thùng đơn nào cũng có chất lượng tuyệt hảo, như hôm qua em đã uống cũng có thể thấy được. chai Glenlivet 11 yo uống nhỉnh hơn chai speyside 16yo hỏi cụ B được biết giá bán hai chai này cũng same same nhau. Có lẽ vì thế sau này lấy OMC em cứ nhè hàng cụ B mà lấy cho Yên Tâm bởi nhà Hunter Lang cũng căn cứ vào chất lượng rượu để phát giá. Lấy ở ngoài thì đúng là xanh chín vì các mợ chỉ nhìn tuổi và tên nhà chưng cất mà phát giá là rủi ro cao lắm.

Chỉnh sửa cuối:

skywalkers

Xe buýt
OMC thì sắp tới cụ Bảo sẽ nhập về nhưng chắc chắn đó sẽ là những chai OMC có ủ thùng Sherry hoặc finish trong thùng sherry. còn Tomatin thì sẽ có đủ từ legacy, 12, 15,18,25,30 và 606 chai tomatin vintage 1992 bottled 2013. từ hai thùng singe cast. Các cụ cứ gom thóc lúa từ bây h đi là vừa.

Quan điểm cá nhân em thì hơi khác về dòng OMC, vì là đóng chai từ những thùng đơn nên cũng có độ hên xui nhất định vì không phải thùng đơn nào cũng có chất lượng tuyệt hảo, như hôm qua em đã uống cũng có thể thấy được. chai Glenlivet 11 yo uống nhỉnh hơn chai speyside 16yo hỏi cụ B được biết giá bán hai chai này cũng same same nhau. Có lẽ vì thế sau này lấy OMC em cứ nhè hàng cụ B mà lấy cho Yên Tâm bởi nhà Hunter Lang cũng căn cứ vào chất lượng rượu để phát giá. Lấy ở ngoài thì đúng là xanh chín vì các mợ chỉ nhìn tuổi và tên nhà chưng cất mà phát giá là rủi ro cao lắm.
Có thể với mục đích thương mại thì những thùng ủ sherry sẽ hấp dẫn người Việt hơn và dễ bán hơn, tuy nhiên những chai OMC ủ thùng bourbon cũng rất ấn tượng cụ Malt ạ. Nước rượu có màu vàng rơm hoặc vàng nhạt. Mặc dù là 50 abv và non chilled nhưng nước rượu trong vắt, không hề thấy 1 vẩn nào cụ ạ, nhìn rất sướng. Về vấn đề này thì những chai bourbon sẽ nhìn thấy rõ hơn so với chai sherry.

MaltBrothers

Xe buýt
Có thể với mục đích thương mại thì những thùng ủ sherry sẽ hấp dẫn người Việt hơn và dễ bán hơn, tuy nhiên những chai OMC ủ thùng bourbon cũng rất ấn tượng cụ Malt ạ. Nước rượu có màu vàng rơm hoặc vàng nhạt. Mặc dù là 50 abv và non chilled nhưng nước rượu trong vắt, không hề thấy 1 vẩn nào cụ ạ, nhìn rất sướng. Về vấn đề này thì những chai bourbon sẽ nhìn thấy rõ hơn so với chai sherry.
Cái này thì chắc cụ phải thuyết phục lại cụ B vì cụ ấy chỉ thích style sherry thôi đậm đà ngọt ngào và .... dễ bán ở Việt Nam do tầng lớp uống ngưu ẩm hạng có điều kiện đã quen với style rượu ngọt ngào của sherry rồi. Còn cá nhân nhà em thì không theo khuynh hướng nào cả, hương vị phức hợp sâu, body đầy đặn không full thì cũng phải medium, finish tương đối và độ cân bằng tốt là em ok rồi.

Thực tế những ngày nóng nực này uống sherry không phải là phù hợp lắm. Vừa rồi em có uống lại glendronach 21yo ở nhà người bạn quả thật hơi khó thẩm định trong tiết trời nóng nực, cảm giác khác hẳn hồi uống Esalen với clb khi đó là mùa đông.

còn đây là lô Tomatin hàng thử của cụ B

Chỉnh sửa cuối:

MaltBrothers

Xe buýt
@ Flat: Về vấn đề cụ Flat nói về ngấn rượu của mấy chai OMC không bằng nhau thì quả thật nhà em cũng chẳng rõ tại sao, nhưng em đồ rằng có hai khả năng, một là lỗi trong khâu đóng chai, nghe nói nhà này vẫn đóng chai thủ công nên có thể không chính xác; hai là do quá trình thổi chai có thể tạo ra những chai có dung tích lớn hơn một chút trong khi lượng rượu chiết vào chỉ là 700ml nên mức rượu sẽ bị hụt đi chút ít. Nhà em cũng soi lại mấy chai balvenie và glenmorangie của nhà em cũng thấy thế mức rượu cả ba chai chả chai nào giống chai nào chênh cao nhất đến nửa phân.

@to all: ý cụ B muốn là mời anh em nòng cốt của BSC một buổi unplugged tại 46KM để thử một số thứ OMC và Tomatin có cụ nào tham gia thì đăng ký luôn cho máu định là trưa chủ nhật có được không ạ.

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
@ Flat: Về vấn đề cụ Flat nói về ngấn rượu của mấy chai OMC không bằng nhau thì quả thật nhà em cũng chẳng rõ tại sao, nhưng em đồ rằng có hai khả năng, một là lỗi trong khâu đóng chai, nghe nói nhà này vẫn đóng chai thủ công nên có thể không chính xác; hai là do quá trình thổi chai có thể tạo ra những chai có dung tích lớn hơn một chút trong khi lượng rượu chiết vào chỉ là 700ml nên mức rượu sẽ bị hụt đi chút ít. Nhà em cũng soi lại mấy chai balvenie và glenmorangie của nhà em cũng thấy thế mức rượu cả ba chai chả chai nào giống chai nào chênh cao nhất đến nửa phân.

@to all: ý cụ B muốn là mời anh em nòng cốt của BSC một buổi unplugged tại 46KM để thử một số thứ OMC và Tomatin có cụ nào tham gia thì đăng ký luôn cho máu định là trưa chủ nhật có được không ạ.
Cac cu bo tri chieu mai 6 h cac cu nhe

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Nhu cu Flat hoi Cai ngan ruou ko deu nhau tai vi nhung loai single cask deu dong bang tay tai vi volume 1 cask chi dong duoc tu 200 chai den 600 chai vi vay thi lam sao dong duoc bang may ha chu. Chi co nhung loai belnd voi san luong lon thi moi dong duoc bang may cu ah.

Trạng thái
Thớt đang đóng