Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

skywalkers

Xe buýt
Bình tĩnh cụ ơi, sự thật là từ khi theo dõi mạch bài của các cụ đây nhà em mới sinh ra thích tìm hiểu về SM . Trước đây thì cứ mua lung tung cốt cái chai đẹp để bày.Em nghĩ chẳng riêng nhà em , trong OF chắc có khối cụ cũng đang bắt đầu lặng lẽ tìm hiểu và sưu tầm SM đấy .Mong cụ đừng hiểu lầmcho nhà em ạ.

Từ giờ đến cuối năm em ít về nhà lắm , nhưng có dịp là em xin trình diện cụ ngay ạ . Khi nào em với cụ gặp cụ Sky cụ đỡ cho em vài câu nhá
Hehe. Có gì đâu cụ ơi. Anh em trên này vẫn chém gió ào ào nhưng khi gặp nhau thì vẫn zô nhiệt tình nên cụ đừng để bụng :)
Với việc âm thầm tìm hiểu và sưu tầm SM thì theo em đến giờ kiến thức của cụ cũng thuộc loại uyên thâm rồi. Nếu có điều kiện mua và sưu tập những chai hay và hiếm tại thị trường nội địa UK thì lại càng đáng quý. Nhìn mấy chai Arbeg của cụ mà cháu rỏ hết cả dãi, nhất là chai Galileo cũng đang nằm trong wish list của cháu mà chưa biết đưa em nó về bằng cách nào. Hy vọng được gặp cụ vào lần sinh hoạt tới :)

skywalkers

Xe buýt
Thưa cụ SMW, và các cụ,
Mặc dù vẫn thường vào diễn đàn tìm hiểu và chia vui các thành quả, các sự kiện cùng các cụ, nhưng gần đây em ít có điều kiện viết ý kiến gì. Hôm nay nhân thấy cụ SMW có giới thiệu kết quả sưu tầm mới và cũng có ý thắc mắc đôi điều với các cụ, em xin được có mấy dòng cùng với cụ.
Quả là chưa có dịp gặp cụ SMW ngoài đời thực, nhưng qua mấy bài post của cụ, em cũng thấy cách dùng từ của cụ và em vô tình mà có nét giống nhau. Có phải vì thế chăng, có cụ trên diễn đàn đã nhận xét sao đọc bài của cụ thấy cách thưa gửi cứ quen quen và có cụ thì nhận xét chai Black Art của cụ là nghệ thuật hắc ám. Đó đúng là dịch thẳng từ chữ tiếng anh ra, nhưng cũng có thể gợi tới hàm ý sao cụ chưa ra mắt gặp mặt các cụ trên diễn đàn.
Thưa cụ, nếu quả như vậy thì thật vui vì có nghĩa là các cụ trên diễn đàn có lòng quý mến, dẫu chưa gặp mặt nhưng thấy cũng quen, có nét gần gũi và đúng như đồng thanh tương ứng, đồng khí tương cầu vậy cụ ạ.
Vậy em mong cụ SMW sẽ có nhiều bài giới thiệu các kết quả sưu tầm quý báu của cụ hơn nữa. Cụ có cho biết cụ đồng hương với cụ Phạm Hà, nếu em không nhầm thì cụ cũng đi đi về về Việtnam và nước ngoài. Có lẽ một phần với lợi thế Đất cảng, người Hải Phòng hiện nay có mặt khá đông và thành đạt tại các trung tâm Việt kiều hải ngoại. Em còn nhớ dịp được uống rượu cùng một gia đình Việt kiều gốc Hải Phòng. Hai anh chị còn rất phong độ nhưng có ba con đã lớn cả và đều rất đẹp trai, xinh gái. Cậu con trai út học cấp 3 đoạt giải nhất kiểu như học sinh thanh lịch của trường gồm các bạn thi cả tây và ta vì là trường công. Còn 2 cô con gái lớn thì đạt nhiều giải thưởng sắc đẹp trong cộng đồng Việt ở hải ngoại, trong đó có giải nhất của một nước, và một cô đạt giải rất cao trong cuộc thi Hoa hậu quốc tế người Việt được tổ chức tại Việt Nam. Tóm lại, lãnh vực nào thì người Hải phòng đều có thể có nét nổi bật được. Chắc là lãnh vực sưu tầm cũng không phải ngoại lệ.

Về 6 chai rượu thành quả sưu tập mà cụ đang giới thiệu, ngoài 5 chai kia có vẻ phổ biến hơn, thì em thấy lưu ý chai Macallan 500ml. Đây là chai được làm lại theo phong cách những năm 40s, là thời điểm thiếu hụt các thùng Sherry do chiến tranh thế giới thứ hai. Vì vậy, hương vị của Macallan giai đoạn này có khác so với Macallan ngày nay. Chai của cụ có vỏ hộp màu sắc tươi khác một chút với các chai thông thường. Và nếu cụ trưng bày thì sẽ tạo được sự thay đổi nhịp điệu của tủ rượu và cũng là điểm nhấn bắt mắt. Vậy cụ giới thiệu chi tiết từng chai đi ạ và hy vọng các cụ chuyên gia sẽ có phân tích sâu hơn về các thành quả sưu tầm của cụ.
Chúc cụ SMW và các cụ mạnh khỏe, có thêm nhiều dịp gặp mặt offline và sự kiện tưng bừng thú vị như vừa qua.
Đa tạ các cụ.
Cháu mong được gặp mặt cụ VNA chả khác gì xưa kia mong được gặp cụ Hoài. Có cụ nào khác có cùng mong ước với cháu không?

Philip Tèo

Xe máy
Ối giời, mới đi có mấy ngày về mà các cụ pót được hơn 20 trang rồi, đọc mỏi cả mắt.

tuankts

Xe tải
Cụ SMW mí cả cụ VNAVNA jj đấy :D có mấy chai Ardbeg khủng quá, nhà em cố mãi mới có 1 chai Uigeadail và 2 chai Ten lấy làm hãnh diện, uống dè mãi lâu nay mới gần hết chai Ten, đợt tới e dg nhờ mấy mối đi nc ngoài với mục tiêu là 2 chai Corry và Gallileo mà xem chừng khó quá.

skywalkers

Xe buýt
Cụ SMW mí cả cụ VNAVNA jj đấy :D có mấy chai Ardbeg khủng quá, nhà em cố mãi mới có 1 chai Uigeadail và 2 chai Ten lấy làm hãnh diện, uống dè mãi lâu nay mới gần hết chai Ten, đợt tới e dg nhờ mấy mối đi nc ngoài với mục tiêu là 2 chai Corry và Gallileo mà xem chừng khó quá.
Corry ở DFS Sing cháu thấy có bán cụ KTS ạ.

ca_voi

Xe lăn
Phen này nhà cháu đi buôn Macallan các cụ ạ :)) 1 đợt sóng mới rồi :)) có khi còn hay hơn đi buôn trứng :))

Philip Tèo

Xe máy

Thấy các cụ úp át béc, em cũng úp một chai em lượm từ năm ngoái,em này giờ khó tìm được 1 chai nữa lém

Clayton

Xe điện
Mưa, mưa, mưa...
Malt, Malt, Malt...
Mỏng manh, Mượt mà

Mai
Mềm môi, Mượt má
Mềm mại,
Mơn man, mê mải
Mai
Mộc mạc
Malt
Mướt...

Mưa, Malt, Mai...
Mê mải
Mong manh
Mũm mĩm
Mượt mềm

Mai, Malt, Mưa...
Miên man...

:D :D

tuankts

Xe tải
E dự: Chủ Tịch dg ôm e Mai :D uống e Malt ngắm e Mưa.

skywalkers

Xe buýt
Mưa, mưa, mưa...
Malt, Malt, Malt...
Mỏng manh, Mượt mà

Mai
Mềm môi, Mượt má
Mềm mại,
Mơn man, mê mải
Mai
Mộc mạc
Malt
Mướt...

Mưa, Malt, Mai...
Mê mải
Mong manh
Mũm mĩm
Mượt mềm

Mai, Malt, Mưa...
Miên man...

:D :D
Chiều mai mưa mà ngồi uống malt thì sướng phải biết. Mai cháu sẽ giới thiệu thêm 1 thành viên tham gia BSC cụ nhé :)

webzy

Xe tải
Chắc tầm từ 7-8 triệu;
Cụ Webzy chuẩn bị hốt tiếp ạ?
Dạ đúng rồi , nhưng với giá này chắc cháu chờ mua được rượu hồi đâu đó thôi ạ. Hôm qua em cũng thẩm chai này với 2 người bạn . Nhưng em thấy chất lượng của nó cũng giống với Glenfiddich hoặc glendronach 15 yo. Cụ chủ tịch hay cụ nào cho nhận xét so sánh giúp em giữa Maca với 2 em Glen để em mở thêm tầm mắt.
Kế hoạch các cụ chiều mai off có gì thay đổi ko ạ, em xin đăng ký 1 suất.

Clayton

Xe điện
Chiều mai không có gì thay đổi đâu, các cụ nhé.
BSC lại phải nhờ cụ winecellar chuẩn bị giúp mọi thứ. Lần này, anh em BSC xin phép ko làm phiền cụ từ A đến Z như lần trước (24/5), nên cụ cứ giúp anh em rồi bọn em sẽ đáp đền ạ. Thanks cụ!

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
BSC lại phải nhờ cụ winecellar chuẩn bị giúp mọi thứ. Lần này, anh em BSC xin phép ko làm phiền cụ từ A đến Z như lần trước (24/5), nên cụ cứ giúp anh em rồi bọn em sẽ đáp đền ạ. Thanks cụ!

Chỉnh sửa cuối:

phamhavn

Xe tải
BSC lại phải nhờ cụ winecellar chuẩn bị giúp mọi thứ. Lần này, anh em BSC xin phép ko làm phiền cụ từ A đến Z như lần trước (24/5), nên cụ cứ giúp anh em rồi bọnmsex đáp đền ạ. Thanks cụ!
Loáng thoáng như kiểu BOMSEX hội đồng thì cụ winecellar sợ vãi hàng luôn.

SMW

Xe máy
Cụ SMW tuyển khéo quá. Nhãn rượu Ardbeg vẫn chưa được nk về vn phân phối phải không ạ?
Hehe. Có gì đâu cụ ơi. Anh em trên này vẫn chém gió ào ào nhưng khi gặp nhau thì vẫn zô nhiệt tình nên cụ đừng để bụng :)
Với việc âm thầm tìm hiểu và sưu tầm SM thì theo em đến giờ kiến thức của cụ cũng thuộc loại uyên thâm rồi. Nếu có điều kiện mua và sưu tập những chai hay và hiếm tại thị trường nội địa UK thì lại càng đáng quý. Nhìn mấy chai Arbeg của cụ mà cháu rỏ hết cả dãi, nhất là chai Galileo cũng đang nằm trong wish list của cháu mà chưa biết đưa em nó về bằng cách nào. Hy vọng được gặp cụ vào lần sinh hoạt tới :)
Hôm qua em nghĩ lại câu cụ Sky nói " Anh em giao lưu trên diễn đàn lấy tiêu chí thành thật là chính" thật chí lý .Em cũng chẳng muốn úp mở gì , thật ra nhà em đang làm việc tại EU , như cụ VNAVNA đã nhìn ra nên dù rất mong muốn được sinh hoạt giao lưu học hỏi với các cụ nhưng trước mắt thì chưa thực hiện được .
Chỗ em ở đây cũng có nhiều người sưu tầm Whisky , thỉnh thoảng vì lý do nào đó có người giảm bớt hoặc giải thể bộ sưu tập thì đưa lên mạng.Hôm vừa rồi nhà em theo dõi và ôm đươc một mớ 6 chai với giá rẻ khoảng 30% giá trung bình nên khoái quá phải khoe ngay với các cụ chứ em không tuyển riêng nhãn nào đâu cụ ạ.

Tuan nguyen

Xe buýt
Số em nó nhọ quá các cụ ạ, khả năng mai không về HN kịp để tham gia cùng các cụ rồi.
Haizzz, thời tiết mát mẻ thế này, được ngồi cùng các cụ thưởng thức chút Single Malt thì còn gì thú vị bằng.

skywalkers

Xe buýt
Hôm qua em nghĩ lại câu cụ Sky nói " Anh em giao lưu trên diễn đàn lấy tiêu chí thành thật là chính" thật chí lý .Em cũng chẳng muốn úp mở gì , thật ra nhà em đang làm việc tại EU , như cụ VNAVNA đã nhìn ra nên dù rất mong muốn được sinh hoạt giao lưu học hỏi với các cụ nhưng trước mắt thì chưa thực hiện được .
Chỗ em ở đây cũng có nhiều người sưu tầm Whisky , thỉnh thoảng vì lý do nào đó có người giảm bớt hoặc giải thể bộ sưu tập thì đưa lên mạng.Hôm vừa rồi nhà em theo dõi và ôm đươc một mớ 6 chai với giá rẻ khoảng 30% giá trung bình nên khoái quá phải khoe ngay với các cụ chứ em không tuyển riêng nhãn nào đâu cụ ạ.
Đây chính là cái hay của các cụ đang công tác tại nước ngoài đấy cụ ạ. Gặp được người thanh lý giá rẻ cũng như ở VN bọn em mua được hàng hồi giá rẻ. Tuy nhiên giờ hàng hồi ở VN ít lắm rồi. Nó toàn hồi về nhà cụ Hà hay cụ Malt thôi :)

phamhavn

Xe tải
Đây chính là cái hay của các cụ đang công tác tại nước ngoài đấy cụ ạ. Gặp được người thanh lý giá rẻ cũng như ở VN bọn em mua được hàng hồi giá rẻ. Tuy nhiên giờ hàng hồi ở VN ít lắm rồi. Nó toàn hồi về nhà cụ Hà hay cụ Malt thôi :)
Cụ cứ nói thế mang tiếng em chết. Dạo này có mua được j đâu cụ ơi, toàn bị hụt thôi. Thấy mấy bà chủ shop rượu dưới HP bảo ko bán ở thị trường HP nữa mà gom hết hàng hồi lên bán cho mấy ông chuyên uống single malt ở HN cơ.=))=))

Clayton

Xe điện
Welcome cụ SMW tham gia diễn đàn với anh em BSC và các anh em OF khác.

Cụ ở nước ngoài sẽ có nhiều điều kiện hơn trong việc tuyển lựa và làm phong phú hơn bộ sưu tập của mình, cũng như có điều kiện nhiều hơn trong việc thưởng thức single malt (do sự sẵn có của các version đa dạng tại thị trường EU, và do sự đơn giản trong việc ship hàng từ UK về một nước EU khác, khi cụ muốn).

Khi nào có dịp ghé thăm nhà, thì mời cụ tham gia với anh em BSC. Khi đó, cho dù không trùng vào dịp Monthly Tasting Event của BSC, anh/em BSC cũng sẽ có Event riêng để chào đón các cụ ở xa về :)

Cụ cứ tham gia với anh em cho vui đi. Cái gì chân tình thì sẽ tìm được đến với cái chân tình. Cái gì xuất phát từ Trái tim thì ắt cũng sẽ đi đến được với Trái tim. :)

Trạng thái
Thớt đang đóng