Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

tuankts

Xe tải

Nó là Islands nào í nhỉ, chai này lại quá.

tuankts

Xe tải
Bartender nào đây, đồ nghề chuyên nghiệp phết.

Như đang thực hiện 1 nghi lễ tôn giáo nào đấy, các cụ ợ, nhìn mắt ông Vê Mờ Xê gian vãi :D

Chỉnh sửa cuối:

tuankts

Xe tải
Chắc hẳn ae ta sẽ rất ấn tượng với cụ, buổi ọp nào mà thiếu cụ Flat chắc sẽ kém vui đây.

Chỉnh sửa cuối:

Vulcan V70

Xe trâu
Cụ Flat có cái vòi châm tửu trông chuyên nghiệp phết! (b)(b) Chúc mừng buổi Tasting của các Cụ đã thành công rực rỡ.

tuankts

Xe tải
Sự bí ẩn từ một hòn đảo nào đó thuộc Scotch với vòng tròn khoanh vùng địa lý trên thân chai rượu.

Chai ấn tượng nhất theo em, chưa thể khám phá hết em nó trong một điều kiện như ngày hôm đó, chắc cứ phải tạo một mùa đông nhân tạo với phòng điều hòa bật hết cỡ, khăn choàng, áo ấm giống cụ Letuce may ra mới khám phá hết em nó chăng.

tuankts

Xe tải

T ver 1. Ae thấy ghen với cụ Double Black rồi đấy ợ.

T ver 2. Thấy ông Vê Mờ Xê chân tay loạng quạng hết cả khi dc em xướng tên là người thắng cuộc chai Bowmore.

Chỉnh sửa cuối:

tuankts

Xe tải
Một phần kho rượu của ae BSC.

phamhavn

Xe tải
Ảnh đẹp cụ ơi, post hết lên cho anh em ngó đê.

tuankts

Xe tải
Nhà em chọn 1 số pót lên thôi, xong rồi đến lượt cụ Cá....:D

Clayton

Xe điện
Bộ ảnh đẹp quá Kỹ Thuật Số ơi! Bravo!

Các cụ KTS, SKY và CV (cá voi not ca v... ;) ) là những thành viên không thể thiếu của bất kỳ BSC Monthly Tasting Event nào đâu đấy, các cụ nhé. Nếu có lần nào, cụ nào vắng, thì lần sau cứ tự động vác đến 1 chai SM để nhập kho BSC :D

Quay lại 2 tấm ảnh trên một tí: Cụ nào hôm trước bóc chai này đấy ạ? Xin mời cụ tự động nộp vào kho BSC một chai vì cái "tội" hành hạ em nó, làm "cổ áo" em nó tả tơi, nham nhở như thế kia. :-q

Chỉnh sửa cuối:

jackal76

Xe tải
Ảnh chụp đẹp thật. Cám ơn các cụ (n)hiếp ảnh.

Clayton

Xe điện
Trong lúc chờ các cụ post dần bộ ảnh BSC Tasting Event of May "Summer Colour, Summer Drams" lên và chờ các cụ khác share tiếp Tasting Notes, em xin thông báo như sau:

Em dự định vào tối Thứ Sáu tuần này sẽ qua BeerPlaza 198 Thái Hà để "tiền trạm" địa điểm, kiểm nghiệm vụ "không khí Nam Cực giữa lòng Trung Đông" như các cụ quảng cáo nó ra sao. Chứ không lại như vụ cụ Blakk nói chắc như đinh đóng cột với em rằng Gold Malt mát lạnh như Siberi, nhưng rốt cuộc, nó lại "ấm áp" như thế nào thì các cụ cũng biết rồi đấy :D

Em mời các cụ, nếu cụ nào sắp xếp qua được, thì cố gắng qua đó mấy anh em ngồi khoảng 30 - 60 phút. Chắc mình sẽ dùng qua đồ ăn nhẹ của BP, sau đó xin trả các cụ về với Gấu mẹ vĩ đại để tiếp tục thưởng thức bữa tối đầm ấm gia đình. Đồ uống, em sẽ mời các cụ thưởng thức một vài ly mà chắc chắn các cụ sẽ rất thích thú. Đương nhiên là bọn em sẽ không động chạm đến "kho của cải" của BSC chúng ta, các cụ nhé. Kho của cải chung, chúng ta sẽ chỉ chuyên dành cho các Monthly Events mà thôi. Với các buổi gặp nhau bất chợt, thì những người tham gia hôm đó có thể mua đồ uống của cụ Bảo (BP) hoặc có gì hay hay thì "mang đến lại mang về" :D

Clayton

Xe điện
Đôi lời về khâu tổ chức Tasting Event Tháng 5 (18/5/2013) vừa qua

Lần vừa qua, có một vài việc em thấy khá phân vân vì chưa lo được chu đáo cho các cụ:

1) Đầu tiên là hiệu suất của cặp máy điều hòa nhiệt độ. Hai em này đã bước qua sườn dốc của sự nghiệp, nên giao cho nó nhiệm vụ biến Trung Đông thành Nam Cực, thì quả là các em nó chỉ còn nước ngồi khóc (chảy nước) và than vãn (kêu ro ro) :D. Hôm đó, em thấy căn phòng thì cũng ok, rộng rãi, thoáng đãng, bàn ghế cũng đàng hoàng, decor không tệ..., nhưng vấn đề làm mát, giải nhiệt thì rất... có vấn đề.

Rất xin lỗi các cụ và mong các cụ thông cảm. Thực ra, chỗ đó là phương án "chữa cháy". Theo kế hoạch, bọn em sẽ mời các cụ ra Nam Viên. Chỗ này thì nhiều cụ đã từng lui tới từ một vài lần đến rất nhiều lần rồi (cụ Blakk, MaltBrothers, Tèo, Jackal, phamha, Letuce, mợ Tr ver2...) nên chắc các cụ biết là phòng ốc rất tử tế, mới và sạch sẽ, điều hòa mát lạnh. Nhưng đùng một cái, chị quản lý báo cho em trước lịch của chúng ta đúng 3 ngày là "ngừng dịch vụ" không xác định thời hạn. Cú điện thoại làm em và mấy cụ khác xoay như chong chóng. Quan trọng là kiểu gì cũng phải cố gắng bám theo cái kim chỉ nam của hành động cách mạng là “ngon, bổ, rẻ” – và nó khó là ở chỗ ấy. Loay hoay một hồi, bọn em mà tìm ra Gold Malt. Hôm tiền trạm 17/5 tại Gold Malt thì bọn em vừa ngồi uống bia vừa lau mồ hôi, bọn em đã "ngấm" rồi. Đến chiều tới, cơn mưa mát lòng mát dạ trải lưa thưa trên bầu trời Thành phố. Em cứ lầm rầm mong cơn mưa kéo dài suốt qua đêm rồi rả rích đến chiều hôm sau, nhưng không được, nên các cụ bị "giời hành" thế đấy :D

2) Thứ hai là về đồ ăn, tựu chung lại, em thấy vẫn ok, nhưng có vẻ một số cụ chưa thực sự thoải mái. Do đây là một nhà hàng bia tươi, nên đồ ăn thiết kế kiểu món nhậu. Trong số đồ ăn (thực ra cũng khá đa dạng) sẵn có trong thực đơn, bọn em đã cố gắng "tối ưu hóa" giữa P/P.

3) Thứ ba là việc chúng ta dành không đủ thời gian để từng người được bình phẩm, chém gió về các dòng SM mà chúng ta tasting hôm đó theo ý của mình. Việc này, ngoài nguyên nhân chủ quan của khâu tổ chức chưa tốt, còn có một vài lý lo khách quan, tỷ như là hôm đó cũng là buổi đầu tiên mà hầu hết các thành viên đều mới gặp nhau (trừ số ít các thành viên sáng lập BSC đã biết nhau từ trước) nên session làm quen cũng… hơi bị lâu. Lần sau, chúng ta đa số biết nhau rồi, nên thủ tục này chắc sẽ được… bỏ qua hoặc rút gọn à chúng ta sẽ có thời gian chia sẻ, cảm nhận, chém gió với nhau về rượu được nhiều hơn.

Chung quy thì đây cũng là lần đầu tiên chúng ta họp mặt BSC được đông đủ thế này nên chưa có kinh nghiệm tổ chức. Thay mặt cho anh em chịu trách nhiệm tổ chức buối Tasting 18/5, em có mấy nhời và rất mong các cụ thông cảm cho. :D

Từ lần sau, bọn em sẽ… rút kinh nghiệm và chắc chắc sẽ làm tốt hơn, làm hài lòng từng thành viên một! ;) Đặc biệt, giờ đây, chúng ta đã có BCN với số lượng 9 anh em, cộng thêm mợ Tr ver2 làm Thư ký, thành phần đa dạng, đa năng, nên tin rằng khâu tổ chức sẽ tốt hơn và sẽ… tiếp cận dần đến mức… hoàn hảo.

skywalkers

Xe buýt
Trong lúc chờ các cụ post dần bộ ảnh BSC Tasting Event of May "Summer Colour, Summer Drams" lên và chờ các cụ khác share tiếp Tasting Notes, em xin thông báo như sau:

Em dự định vào tối Thứ Sáu tuần này sẽ qua BeerPlaza 198 Thái Hà để "tiền trạm" địa điểm, kiểm nghiệm vụ "không khí Nam Cực giữa lòng Trung Đông" như các cụ quảng cáo nó ra sao. Chứ không lại như vụ cụ Blakk nói chắc như đinh đóng cột với em rằng Gold Malt mát lạnh như Siberi, nhưng rốt cuộc, nó lại "ấm áp" như thế nào thì các cụ cũng biết rồi đấy :D

Em mời các cụ, nếu cụ nào sắp xếp qua được, thì cố gắng qua đó mấy anh em ngồi khoảng 30 - 60 phút. Chắc mình sẽ dùng qua đồ ăn nhẹ của BP, sau đó xin trả các cụ về với Gấu mẹ vĩ đại để tiếp tục thưởng thức bữa tối đầm ấm gia đình. Đồ uống, em sẽ mời các cụ thưởng thức một vài ly mà chắc chắn các cụ sẽ rất thích thú. Đương nhiên là bọn em sẽ không động chạm đến "kho của cải" của BSC chúng ta, các cụ nhé. Kho của cải chung, chúng ta sẽ chỉ chuyên dành cho các Monthly Events mà thôi. Với các buổi gặp nhau bất chợt, thì những người tham gia hôm đó có thể mua đồ uống của cụ Bảo (BP) hoặc có gì hay hay thì "mang đến lại mang về" :D
Em rất khoái vụ này nhưng nói thực mong các cụ đúng giờ. Ví du ngồi từ 5h30 hoặc 6h00 đến tầm trước 7h là đi về còn kịp làm nhiệm vụ gia đình chứ tầm 7h00 các cụ mới có mặt thì em sợ là khó tham gia. Mong các cụ lượng thứ.

Clayton

Xe điện
Em rất khoái vụ này nhưng nói thực mong các cụ đúng giờ. Ví du ngồi từ 5h30 hoặc 6h00 đến tầm trước 7h là đi về còn kịp làm nhiệm vụ gia đình chứ tầm 7h00 các cụ mới có mặt thì em sợ là khó tham gia. Mong các cụ lượng thứ.
Chốt 6:00PM các cụ nhé. Lần này, em đến từ 5:30PM ngồi chờ các cụ, nên cụ Sky cứ yên tâm đê :D

Tuan nguyen

Xe buýt
Đôi lời về khâu tổ chức Tasting Event Tháng 5 (18/5/2013) vừa qua

3) Thứ ba là việc chúng ta dành không đủ thời gian để từng người được bình phẩm, chém gió về các dòng SM mà chúng ta tasting hôm đó theo ý của mình. Việc này, ngoài nguyên nhân chủ quan của khâu tổ chức chưa tốt, còn có một vài lý lo khách quan, tỷ như là hôm đó cũng là buổi đầu tiên mà hầu hết các thành viên đều mới gặp nhau (trừ số ít các thành viên sáng lập BSC đã biết nhau từ trước) nên session làm quen cũng… hơi bị lâu. Lần sau, chúng ta đa số biết nhau rồi, nên thủ tục này chắc sẽ được… bỏ qua hoặc rút gọn à chúng ta sẽ có thời gian chia sẻ, cảm nhận, chém gió với nhau về rượu được nhiều hơn.

Chung quy thì đây cũng là lần đầu tiên chúng ta họp mặt BSC được đông đủ thế này nên chưa có kinh nghiệm tổ chức. Thay mặt cho anh em chịu trách nhiệm tổ chức buối Tasting 18/5, em có mấy nhời và rất mong các cụ thông cảm cho. :D

Từ lần sau, bọn em sẽ… rút kinh nghiệm và chắc chắc sẽ làm tốt hơn, làm hài lòng từng thành viên một! ;) Đặc biệt, giờ đây, chúng ta đã có BCN với số lượng 9 anh em, cộng thêm mợ Tr ver2 làm Thư ký, thành phần đa dạng, đa năng, nên tin rằng khâu tổ chức sẽ tốt hơn và sẽ… tiếp cận dần đến mức… hoàn hảo.
Em thì thấy thú vị nhất ở lần này là các anh em được làm quen với nhau, được taste cái chất của nhau ngoài đời thực. Ví dụ như ngoài những ấn tượng về sự chịu khó của các cụ Tèo, cụ Phạm Hà và cụ Độc Lập không quản ngại đường xá xa xôi... Thì em cũng rất thích cái chất của cụ Lập ở một việc cụ thể, tuy nhỏ xíu thôi, đó là khi cụ Lập thấy cái phông treo lên chưa được chuẩn cho lắm, lập tức chạy đi mua một cuộn băng dính 2 mặt về xử lý. Em cũng khoái cụ Flat bất chấp cái sự thật là lớn tuổi hơn vẫn sắn tay vào làm mọi việc hết sức nhiệt tình.... rồi còn các cụ khác nữa, kts này, sky này, Malt này (online thì em ghét lão này cái kiểu xưng hô lắm, nhưng gặp ở ngoài thì thấy rất hay....)... đều rất đáng quý cả.

Còn rượu thì lần 1 có thể chưa thực sự được như mong đợi, nhưng vẫn còn nhiều lần sau mà.

Clayton

Xe điện
Bá cáo các cụ,

Để chuẩn bị tốt cho Tasting Event Tháng 6, thì xen kẽ với các bài chia sẻ, comment về Tasting Tháng 5, em sẽ đề xuất các công việc cần làm cho Tasting Tháng 6.

Chủ đề thì các cụ đã biết rồi ạ. Nó đơn giản hơn lần vừa rồi khá nhiều, do không còn bị giới hạn ở Single Malt mà đã mở rộng ra thế giới Blended Scotch Whisky, Blended Malt Scotch Whisky và các dòng Whiskies khác nữa, miễn là chúng ta cứ matching được 1 chai cũ với 1 chai mới để taste đối chứng và nêu nhận xét cá nhân, sau đó tổng hợp lại phần khám phá của tất cả các anh em để cho ra BSC Result.

Hôm nay là 21/5, tính đến ngày 15/6 thì chúng ta còn tới 25 ngày. Để chủ động về danh mục sản phẩm sẽ tasting, em đề nghị các cụ tham gia công tác chuẩn bị theo lịch sau đây:

1) Cụ nào ủng hộ rượu cho BSC, thì PM thông báo sớm cho em (hoặc gửi mail cho các thành viên BCN) thông tin về: (i) tên sản phẩm; (ii) năm đóng chai hoặc năm được NK vào VN (nếu có thể). Đề nghị các cụ nêu rõ là chai rượu đó, sau khi taste xong thì cụ sẽ ủng hộ và để lại kho BSC hay sẽ mang về (chúng ta cũng nên làm quen với việc này) :)

Mục 1 này, đề nghị các cụ nêu ý kiến của mình từ nay đến hết ngày 05/6/2013.

2) Sang ngày 06/6/2013, căn cứ vào List rượu mà BSC có thể có được cho Chủ đề lần này, em và các cụ BCN sẽ thảo luận. Nếu thiếu, BCN sẽ quyết định dùng quỹ BSC để mua 1 vài chai cần có cho Chủ đề.

3) List cuối cùng (Final List), BCN sẽ gửi đến các cụ vào ngày 10/6/2013 để các cụ biết trước.

Kính các cụ!

jackal76

Xe tải
CT ơi, thứ 6 này, em cũng sẽ có mặt tại 198 Thái Hà đúng giờ.

Trạng thái
Thớt đang đóng