Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

Clayton

Xe điện
Chỉ còn thiếu mỗi nước là cụ ấy hai tay hai chai đảo qua đảo lại và tung lên giời rồi cắm vòi xuống nhả từng giọt rượu buông trên từng ly. Công nhận cụ này đủ đồ nghề và "xoành" lắm, các cụ nhé! ;)

skywalkers

Xe buýt
Tình hình là rất tình hình. Về đến nhà em nhận ra laptop để ở Cty. Ở nhà chỉ có Ipad. Đang tính xem làm cách nào để có ảnh phục vụ các cụ. Để đến T2 thì hơi bị lâu ợ.

tuankts

Xe tải
Phọt tạm vài kỉu chụp bằng Ipad mang tính thời sự trc.

Ngưu ẩm theo ý cụ Tèo, còn sau khi hô hào thì cụ ta cười ha hả....:D

Chỉnh sửa cuối:

tuankts

Xe tải

Cụ Flat bị Chủ Tịt "thuốc" ghi tặng lên chai OP vài câu, sướng quá về quên cả tấm backdrop...:D

tauluon

Xe buýt
Cần câu thì đã buông rồi
Hỏi xem bọn cá đớp mồi hay chưa
Nội dung chính chẳng nói ra
Hỏi xem rượu nếm mặn mà ra sao?
Cụ nào phát biểu trước nào
Anh em "chầu hóng" ... cao trào lần sau...:-bd:-bd

Clayton

Xe điện
@tuankts: Ảnh chụp bằng iPAD mới nét quá nhỉ! (b)

Clayton

Xe điện
Định mang về chụp ảnh, sau đó thử hít hà ít hương Cask Strength Tamdhu tụt đáy của cụ Tèo xem nó như thế nào, nhưng em lại cũng quên luôn ở cốp xe rồi. Đành mai vậy, em sẽ xin hầu các cụ sau.

tuankts

Xe tải
Số chai đã tasting trong ngày hôm nay. Ý kiến cá nhân e thì thấy ấn tượng nhất là chai Sassicaia của cụ Tèo, vẫn chưa thể khám phá hết hương vị của em nó, chai này chắc sẽ vẫn còn ẩn chứa khá nhiều điều thú vị, sẽ phải qua vài lần thử nữa mới cảm nhận dc, cũng là 1 dòng hơi quái. 2 chai cũng khá ấn tượng nhưng ở mức độ thấp hơn lại chính là 2 chai 3 và 4 yo, khá ngạc nhiên vì chỉ có dăm ba tuổi mà vẫn mang trong mình 1 độ phức hợp cao mà theo em nhiều chai 10, 12 yo cũng chưa sánh nổi, cốt rượu khá so với tầm tuổi, nhất là chai Benromach 3yo của cụ Tèo, nếu rót ra ly cho ae uống ko ai nghĩ là 3 tuổi, một khẳng định thêm nữa cho quan điểm ko phải cứ rượu nhiều tuổi là ngon. Chai Eilan thì ae cũng tranh luận nó là Island nào, ý chủ Tịt là Bowmore nhưng theo em, khả năng Thiên về ARRAN hơn, ý nghĩ đó khiến e phải lên phòng lục ngăn Islands của em và lôi ra uống thử em nó lần 2, em thấy khá giống Eilan lúc chiều, theo em chai này có thể làm summer dram dc, cốt rượu ko quá đầy, vị chanh, vani, màu vàng sáng đậm hơn OP 12 nhưng lại khá bốc do nồng độ 46abv.

Em nó đây ạh, to vật vã nặng 1 tạ tròn...:D

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Bá cáo các cụ,

Tạm tính, trừ hai chai đã đem bán đấu giá, thì trong số 18 chai mà anh em đã thưởng thức và còn để dành, nếu xét theo yếu tố Wood Effects, em nhận thấy có các dòng sau đây:

1) Thuần ex-Bourbon: 5 chai;
2) Ex-Bourbon/Saccicaia: 1 chai;
3) Ex-Bourbon/Cognac: 1 chai;
4) Ex-Bourbon/Virgin Bourbon: 1 chai;
5) Ex-Bourbon (65-80%)/ex-Sherry (re-fill cask; 20-35%): 1 chai;
6) Ex-Bourbon (60-70%)/ex-Sherry (first fill and re-fill cask; 30-40%): 2 chai;
7) Ex-Sherry (re-fill cask): 1 chai;
8) Ex-Sherry (first fill and re-fill cask): 3 chai;
9) Blended (Sherried Style): 1 chai;
10) Blended (ex-Bourbon Malt/Honey/Cinnamon/Aspricot...): 1 chai.

cuopbienc11

Xe đạp
toàn loại thik nhất

Clayton

Xe điện
Số chai đã tasting trong ngày hôm nay. Ý kiến cá nhân e thì thấy ấn tượng nhất là chai Sassicaia của cụ Tèo, vẫn chưa thể khám phá hết hương vị của em nó, chai này chắc sẽ vẫn còn ẩn chứa khá nhiều điều thú vị, sẽ phải qua vài lần thử nữa mới cảm nhận dc, cũng là 1 dòng hơi quái. 2 chai cũng khá ấn tượng nhưng ở mức độ thấp hơn lại chính là 2 chai 3 và 4 yo, khá ngạc nhiên vì chỉ có dăm ba tuổi mà vẫn mang trong mình 1 độ phức hợp cao mà theo em nhiều chai 10, 12 yo cũng chưa sánh nổi, cốt rượu khá so với tầm tuổi, nhất là chai Benromach 3yo của cụ Tèo, nếu rót ra ly cho ae uống ko ai nghĩ là 3 tuổi. Chai Eilan thì ae cũng tranh luận nó là Island nào, ý chủ Tịt là Bowmore nhưng theo em, khả năng Thiên về ARRAN hơn, ý nghĩ đó khiến e phải lên phòng lục ngăn Islands của em và lôi ra uống thử em nó lần 2, em thấy khá giống Eilan lúc chiều, theo em chai này có thể làm summer dram dc, cốt rượu ko quá đầy, vị chanh, vani, màu vàng sáng nhưng đậm hơn OP 12 nhưng lại khá bốc do nồng độ 46abv.
Chai đấy được Nhà IB Eilan làm theo kiểu "Secret Distillery", không công bố cụ thể, mà cứ úp úp, mở mở. Điều này rất thú vị khi Tasting trong các Club như kiểu BSC mình (thực ra sẽ tốt hơn nữa nếu được ngồi tĩnh hơn và mát mẻ hơn lúc chiều nay ;) ). Cái vòng tròn mà họ khoanh trên nhãn trùm lên 3 đảo: Islay, Jura và Arran. Jura thì em loại ngay. Kilchoman thì em chưa thử bất kỳ chai nào của họ, nhưng thường rượu Nhà mới, mà lại là Traditional Islay nên họ bán khá đắt, em nghĩ là "không có cửa" cho các IB. Em loại tiếp cả Ardberg, Lagavulin, Bunnahabhain và Laphroaig do đặc tính hương vị. Arran thì quá lâu rồi em chưa được thử...

Clayton

Xe điện
Em nó đây ạh, to vật vã nặng 1 tạ tròn...:D
Arran thì quá lâu rồi em chưa được thử... Chắc hôm nào gạ cụ tuankts mang ra địa điểm mới của BSC (anh em đã quyết định nhờ bên chỗ Mr B) mới được. Những chai khó kiếm, cụ có quyền "mang đến lại mang về" được, chứ không sợ bị"nhập kho BSC" đâu, cụ tuankts nhé. ;) Thank trước đấy! :D

Clayton

Xe điện
Nhờ cụ tuankts và cụ skywalkers tìm lại giúp em mấy tấm ảnh tập thể. Em nhớ là còn mấy tấm chụp chung trước khi bước vào tiệc chính (khi trên bàn còn ngăn nắp, sạch sẽ :D ) cơ mà. Lúc đó còn có thêm cụ ca_voi và cụ ngaydoclap. Tấm ở trên thì có thêm e Tr, nhưng lại thiếu mất hai cụ kia.

Với tấm này, nhờ cụ tuankts "chua" thêm phần chú thích từng cụ một nhé. :)

tuankts

Xe tải
Arran thì quá lâu rồi em chưa được thử... Chắc hôm nào gạ cụ tuankts mang ra địa điểm mới của BSC (anh em đã quyết định nhờ bên chỗ Mr B) mới được. Những chai khó kiếm, cụ có quyền "mang đến lại mang về" được, chứ không sợ bị"nhập kho BSC" đâu, cụ tuankts nhé. ;) Thank trước đấy! :D
Ok thôi cụ Chủ Tịt ạh, tham gia BSC ae có chai j lạ, khó kiếm thì nên chia sẻ, tinh thần khi tham gia BSC là giao lưu, nâng cao kiến thức, văn hóa thưởng rượu nên ae càng biết, càng thưởng thức dc nhiều dòng khác nhau thì sẽ rất tốt cho mọi người, phỏng ạh.

VNAVNA

Xe tải
Wow, thưa các cụ buổi Đại Hội Quần Hùng của các cụ rực rỡ quá, thật là thiên thời địa lợi nhân hòa. Trời mát như chiều lòng người, cứ như có dị nhân gọi gió gọi mưa đến để các cụ thưởng rượu vậy phải không ạ!
Em hết ngắm bàn xếp ly la liệt, lại ngắm sang dãy chai đứng hàng ngang sáng choang, hào hứng lắm các cụ ạ. Năng lực thẩm của các cụ ác liệt đấy ạ, chai nào ngon hình như ko có định lượng giữ lại chia sẻ cho các cụ lần sau của cụ Chủ Tịch thì có lẽ các cụ xơi tiệt cũng nên.
Em ngồi ngắm ảnh của các cụ mãi mà chưa xác định nổi cụ nào với cụ nào. Nếu em ko nhầm thì may chăng ảnh dưới đây cụ Clayton mặc áo sơ mi ngắn tay ngồi bên trái cụ Tèo và bên kia cụ Tèo là mợ Tr Tổng Thư ký hẳn rồi. Cách mợ Tr 1 cụ thì có thể là cụ Sky? Đứng đàng sau thì có cụ Flat áo phông đỏ đun kẻ ngang mặc cho thêm mũm mĩm đúng ko ạ? còn cụ đeo kính đứng sau nữ Tổng TK chắc là cụ Đức.

Tóm lại em ngồi luận mãi ko ra. Thôi thì nhờ cụ chủ tịch cân nhắc nếu được thì liệt kê quý hảo hán anh hùng theo mấy tấm ảnh để những kẻ ngồi nhìn trực tuyến InTerNet như bọn em có cơ hội biết mặt từng vị cao nhân mà từng được ngưỡng mộ bấy lâu nay.
Đa tạ các cụ. Chúc các cụ mạnh khỏe.

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Số chai đã tasting trong ngày hôm nay.
Các cụ ạ,

Nhìn danh mục rượu còn lại của BSC ở trên, em điểm sơ sơ cũng đã tìm ra được vài cặp có thể chọn để chuẩn bị cho Tasting Event Tháng Sáu - "NGÀY ẤY - BÂY GIỜ".

1) Glenfiddich 12yo: OLD - Chúng ta đang còn 1 chai 12yo mẫu cũ (đóng chai từ những năm 2000-2001). NEW - Chúng ta sẽ cần mua thêm 1 chai mới (đóng chai 2011-2012).

2) Glenmorangie 10yo: OLD - Chúng ta cần có thêm 1 chai 10yo mẫu cũ (đóng chai tầm 2004 - 2007). NEW - Chúng ta đang có 1 chai 10yo Original mẫu mới (đóng chai tầm 2010-2012).

3) Glen Ord 12yo: OLD - Chúng ta cần có thêm 1 chai 12yo mẫu cũ (đóng chai tầm 2004 - 2006). NEW - Chúng ta đang có 1 chai Singleton of Glen Ord 12yo mẫu mới (đóng chai tầm 2011-2012).

Ngoài ra, chúng ta cũng có thể kiếm thêm:

4) JW Black 12yo: Chúng ta cần có cả 2 mẫu OLDNEW.

hoặc:

5) JW Gold Label 18yo: Chúng ta cần có cả 2 mẫu OLDNEW.

Cả mấy chai trên đều khá dễ kiếm. Do vậy, em đề xuất sẵn List cho lần sau ngay từ bây giờ để các cụ tham khảo và thảo luận thêm sau khi chúng ta đã post đủ các bài về Tasting hôm nay.

Clayton

Xe điện
Wow, thưa các cụ buổi Đại Hội Quần Hùng của các cụ rực rỡ quá, thật là thiên thời địa lợi nhân hòa. Trời mát như chiều lòng người, cứ như có dị nhân gọi gió gọi mưa đến để các cụ thưởng rượu vậy phải không ạ!
Em hết ngắm bàn xếp ly la liệt, lại ngắm sang dãy chai đứng hàng ngang sáng choang, hào hứng lắm các cụ ạ. Năng lực thẩm của các cụ ác liệt đấy ạ, chai nào ngon hình như ko có định lượng giữ lại chia sẻ cho các cụ lần sau của cụ Chủ Tịch thì có lẽ các cụ xơi tiệt cũng nên.
Em ngồi ngắm ảnh của các cụ mãi mà chưa xác định nổi cụ nào với cụ nào. Nếu em ko nhầm thì may chăng ảnh dưới đây cụ Clayton mặc áo sơ mi ngắn tay ngồi bên trái cụ Tèo và bên kia cụ Tèo là mợ Tr Tổng Thư ký hẳn rồi. Cách mợ Tr 1 cụ thì có thể là cụ Sky? Đứng đàng sau thì có cụ Flat áo phông đỏ đun kẻ ngang mặc cho thêm mũm mĩm đúng ko ạ? còn cụ đeo kính đứng sau nữ Tổng TK chắc là cụ Đức.

Tóm lại em ngồi luận mãi ko ra. Thôi thì nhờ cụ chủ tịch cân nhắc nếu được thì liệt kê quý hảo hán anh hùng theo mấy tấm ảnh để những kẻ ngồi nhìn trực tuyến InTerNet như bọn em có cơ hội biết mặt từng vị cao nhân mà từng được ngưỡng mộ bấy lâu nay.
Đa tạ các cụ. Chúc các cụ mạnh khỏe.
Chào cụ VNAVNA. Cảm ơn cụ nhé! Anh em BSC nhắc đến cụ và cảm ơn cụ về chai Surf đấy!

Em tạm thời "chua" thêm phần chú thích ảnh để cụ rõ nhé:

Hàng ngồi: (Tính từ trái qua phải, theo hướng nhìn của người xem ảnh) cuongle, Tuấn Nguyễn (ảnh chỗ này hơi nhòe), Mr Th (tạm thời chưa có nick OF), Ms Tr (mới tạo nick OF), vmc102, Clayton, Jackal76, MaltBrothers, Blacktulip.
Hàng đứng: (Tính từ trái qua phải, theo hướng nhìn của người xem ảnh) chipchep, Mr Hi (tạm thời chưa có nick OF), Flat, Mr Dz (tạm thời chưa có nick OF),webzy, Philip Tèo, Mr B (tạm thời chưa có nick OF. Mr B, Dz và Th sẽ "chăm sóc" cho địa chỉ thường trú mới của BSC), phamhavn, skywalkers, milicaanj.

Thiếu: tuankts (vì là tác giả tấm ảnh), ngaydoclap và ca_voi (đã về trước).

MaltBrothers

Xe buýt
Qua đọc thông tin trên vỏ chai eilan, mỗ em dự rằng đây có thể là 1loại SM từ 1nhà chưng cất ít nổi danh thậm chí là mới thành lập trong thời gian gần đây ko có tiếng tăm gì, vì thuộc sở hữu của 1cty xuất xứ từ Pháp nên có thể đây là 1sp dành bán tại thị trường Pháp và 1số nước khác, nơi mà người tiêu dùng tương đối dễ tính thích đc uống SM whisky ngon bổ rẻ ko quan trọng lai lịch miễn là scotch whisky thứ thiệt (như cụ chủ tặng chai rượu cũng nói giá chai này khá rẻ) có lẽ đây là 1chiến lược khá giống với cty La martiniquaise đã rất thành công với nhãn hiệu Label 5 blend scotch tại thị trường Pháp và XK đi 1số nước trong đó có xứ An Nam ta, thành công về mặt thương maị đã khiến cty này mạnh dạn xài sang mua hẳn lò chưng cất khá nổi danh là Glen Moray từ LVMH năm 2008 để đa dạng hóa sp và cty này cũng đã có sp SM whisky. Label 5 Nas chắc có cụ đã uống, dở tệ nhưng ngưu ẩm thì vẫn ok , cty Đại Ninh nhập về cả mớ từ khá,lâu nhưng bán chậm lắm vì nếu bỏ tiền mua Label 5 12yo/18yo thà mua Chivas hay Jw cho lành. Nên mỗ em sẽ chờ, khi nào thanh lý giá rẻ sẽ kiếm chai Label 5 về uống chơi.
Do trời nóng và uống nhiều loại nên mỗ em ko có đánh giá chính xác về chai Eilan này nhưng là chai uống tốt so với tuổi rươụ, mà có lẽ nếu phát âm theo tiếng pháp thì eilan cũng gần giống island chăng? Vì lò rượu này nằm tại đảo.
Các cụ tham khảo thông tin về những lò rượu scotch ít mới khai sinh cuối thế kỷ 20 sang đầu thế kỷ 21 ở trang: maltmadness.com dĩ nhiên chỉ có Kilchoman là nổi danh nhất còn lại là ít tên tuổi.

VNAVNA

Xe tải
Chào cụ VNAVNA. Cảm ơn cụ nhé! Anh em BSC nhắc đến cụ và cảm ơn cụ về chai Surf đấy!

Em tạm thời "chua" thêm phần chú thích ảnh để cụ rõ nhé:

Hàng ngồi: (Tính từ trái qua phải, theo hướng nhìn của người xem ảnh) cuongle, Tuấn Nguyễn (ảnh chỗ này hơi nhòe), Mr Th (tạm thời chưa có nick OF), Ms Tr (mới tạo nick OF), vmc102, Clayton, Jackal76, MaltBrothers, Blacktulip.
Hàng đứng: (Tính từ trái qua phải, theo hướng nhìn của người xem ảnh) chipchep, Mr Hi (tạm thời chưa có nick OF), Flat, Mr Dz (tạm thời chưa có nick OF),webzy, Philip Tèo, Mr B (tạm thời chưa có nick OF. Mr B, Dz và Th sẽ "chăm sóc" cho địa chỉ thường trú mới của BSC), phamhavn, skywalkers, milicaanj.

Thiếu: tuankts (vì là tác giả tấm ảnh), ngaydoclap và ca_voi (đã về trước).
Xin cảm ơn cụ Chủ tịch và toàn thể các cụ BSC. Được ngắm ảnh các cụ thẩm rượu em thấy vui như chính em cũng đang thẩm cùng các cụ vậy. Hâm mộ các cụ bấy lâu nay mới được diện kiến dung nhan của các bậc cao nhân hết lòng vì đạo. Lần này hẳn là tuyệt vời quá cụ ạ. Hy vọng chủ đề tháng 6 của cụ Chủ tịch sẽ thêm hương sắc phong phú nữa.
Xin chúc các cụ nhiều niềm vui và em mong sớm có dịp được góp mặt vào chương trình cùng các cụ ạ.
Đa tạ các cụ.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng