Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

skywalkers

Xe buýt
Tối qua, khi chai rượu "quý" được mở ra, em đã biết ngay rượu có vẫn đề. Trước khi mở, em không dám "cả gan" kiểm tra. Ai lại làm thế. Ngồi ở nhà ông anh, giàu có, sang trọng, cũng sành rượu (khá là sành và sành thật, các cụ nhé), mình là em út, làm sao nỡ, làm sao dám lắc, gõ, nghiêng ngó... Nhưng khi mở ra thì ôi thôi thôi...

Nhưng ông anh không tin, nhất quyết không tin. Ông anh nằng nặc bảo rằng, mùi vị này là do cái nút, là do điều kiện bảo quản chai rượu... Hôm qua, em uống hơi nhiều, cả bia Đức, cả vang, cả whisky, rồi hai loại VSOP Cognac trước đó, rồi mới đến chai này. Uống hơi nhiều và phải "uống tạp" như vậy, nên thấy đầu óc cũng vang váng rồi, nên khi gặp chai rượu cuối, và quá ngỡ ngàng vì mùi hương của nó khi vừa mở ra, em đã từng hy vọng rằng, nó... chí ít cũng phải là tầm Raynal VSOP hay đại loại bất kỳ một dòng Brandy giá 2 - 3 trăm ngàn gì đấy, rẻ nhưng mà phải chuẩn.
Rẻ nhưng phải chuẩn. Câu này quá đúng. Lại nhớ hôm Tết nhà có dịp tụ tập ăn uống. Do đông thanh niên tụ tập nên em găm theo 4 chai Bells Signature blended malt. Chai này đã khá nhiều anh em trên đây đã từng thẩm do tiêu chí p/p của nó khá tốt. Khi mới mang ra ai cũng hỏi chai này là loại gì mà lạ thế, chưa nhìn thấy bao giờ, so với John hay Chivas thì thế nào. Em thưa lại rằng chai này em mua 5 thùng 30 chai với giá 13$/chai để uống dần. Còn so với chivas thì phải thử mới biết được. Ai cũng ngạc nhiên vì sao rượu gì mà rẻ thế, hay là rượu đểu???
Đến khi chai đầu tiên được mở ra, mỗi người nhấm nháp 1 chút thì đều kết luận rằng chai này êm quá, có vị mật ong khá đậm đà. Nói chung là uống rất được. Do đã thẩm qua khá nhiều chai SM khác nên bản thân em thấy chai Bells về hương thì không quá đặc sắc, ko được nảy và rõ ràng lắm (đặc trưng của blended malt); vị thì khá ok, smooth, khá đầy đặn với nhiều vị mật ong, hoàn toàn không khói. Nói chung là hợp với nhưng ai hay uống blended và mới uống SM với 1 cái giá vô cùng hợp lý. Vèo cái 4 chai hết bay với khoảng 6, 7 người và ai cũng hài lòng và thích thú. Đúng là rẻ mà chuẩn thì vẫn cứ sướng :)

Letuce

Xe đạp
Hôm qua may mắn có cơ hội so sánh hai chai 15yo. Một chai Singleton of Dufftown và một chai Glendronach. Ban đầu là uống chai Singleton với huơng vị đậm đà pha chút huơng vani khác biệt với những chai singleton 15yo được bán tại VN. Một trong những điều mà tôi yêu thích những chai single malt là bật nút bấc trong phòng máy lạnh. Hương thơm của thùng gỗ sồi lan tỏa nhanh chóng tới mọi người sau tiếng pập khi nút được rút ra khỏi chai. Chai rượu thật ngon! Có lẽ cảm giác bị huơng thơm lan tỏa ban đầu dẫn dắt nên từng ngụm rượu được mọi người cảm thụ và khen ngợi rất đơn giản: "ngon quá!".
Sau vài ly rượu Singleton, mình quyết định mở chai Glendronach để tránh việc khi uống nhiều sẽ không còn cảm nhận tốt. Khi bật nắp không có mùi thơm lan tỏa như chai trước. Chắc hẳn là do trong phòng đã đầy mùi thơm của chai Singleton nên không thể cảm nhận được huơng thơm của chai Glendronach. Tuy nhiên đâu đó lại phảng phất một huơng thơm khác lạ có một chút gì như hương sô cô la, có lẽ là huơng thơm tù chai G. Bỏ qua việc hít hít ngửi ngửi, tôi làm một ngụm luôn. Thật bất ngờ khi uống một chai có nồng độ 46% ngay sau khi uống một chai có nồng độ cồn 40% mà hầu như tôi không cảm nhận được sự khác biệt như sốc hơn, như cay hơn... Lạ thật! Cảm nhận thấy một dung dịch đậm đặc nào đó đang chảy qua miệng. Lúc này mình mới nhận ra cái mà người ta khen: full body - cốt rượu của G. Sau khi uống cảm giác như là còn một ít gì đó trong miệng, nếu nói quá lên thì như có gì đó bột bột trong miệng! Chắc là những a xít béo được giữ nguyên khi rượu không phải trải qua quá trình lọc lạnh. Huơng vị của thùng gỗ sồi sherry đậm đặc trong ngụm rượu làm tôi hiểu ra tại sao Sherry lại đắt hơn nhiều lần những thùng gỗ sồi khác. Khi viết những dòng này tôi vẫn còn đang trong tình trạng lâng lâng say, nhưng đầu óc vẫn tỉnh táo (không phải rượu viết đâu nhé)!
Tôi vẫn luôn tự hỏi mình do sherry hợp với mình hay sherry thực sự làm cho whisky thêm hoàn hảo!

cuongle

Xe tải
Chai Singleton không so được với G15, thơm thì thơm thật nhưng về độ tinh tế, cốt rượu đầy đặn, finish lâu và êm thì thua xa cụ ạ.

t2b

Xe tải
e hóng các cụ bàn luận vỡ ra nhiều điều. tiện xin hỏi các cụ có phải dân việt mình sướng hơn tây không vì e thấy giờ đi nhậu các bác nhìn thấy e black 12 thêm cái tem nhập khẩu là quay mặt đi, toàn 18 xách tay trở lên, mà e nghe nói khoai tây 12 là sang rồi ạ.
e thích kiểu rượu rót vào cái chai pha lê nặng nặng rồi thi thoảng làm ly sướng phết nhưng nhiều cụ nói thế phí rượu vì người khác chẳng biết mình uống rượu giề.
e xin hỏi bác skywalkers mua chai Bells ở đâu mà giá rẻ thế để e mua vài chai về uống, nghe bác tả mà thèm quá
tks các cụ

MaltBrothers

Xe buýt
Nghỉ nhiều quá, lão Clayton xem tối nay thế nào nhỉ, có rảnh ko? Caí vụ rượu giả chỉ là 1chủ đề "biết rồi khổ lắm nói mãi" ở xứ An Nam. Lão PhamHavn ko rõ đã xơi hết chai chivas sứ chưa nhỉ

Letuce

Xe đạp
e hóng các cụ bàn luận vỡ ra nhiều điều. tiện xin hỏi các cụ có phải dân việt mình sướng hơn tây không vì e thấy giờ đi nhậu các bác nhìn thấy e black 12 thêm cái tem nhập khẩu là quay mặt đi, toàn 18 xách tay trở lên, mà e nghe nói khoai tây 12 là sang rồi ạ.
e thích kiểu rượu rót vào cái chai pha lê nặng nặng rồi thi thoảng làm ly sướng phết nhưng nhiều cụ nói thế phí rượu vì người khác chẳng biết mình uống rượu giề.
e xin hỏi bác skywalkers mua chai Bells ở đâu mà giá rẻ thế để e mua vài chai về uống, nghe bác tả mà thèm quá
tks các cụ
Ủng hộ cụ dùng chai pha lê, mình sướng là được, cần gì người ta biết mình uống loại gì. Mời người ta uống một ly black nói là blue xem mấy người phân biệt được!

VNAVNA

Xe tải
Thưa các cụ, nói về dụng cụ uống rượu thì nhiều khi trong các loại hộp quà tặng đựng rượu hay có kèm thêm ly kiểu của hãng lắm. Có những hộp thì lại hay tặng thêm 1 chai con con để người ta nếm thử riêng trước.
Em nhớ đã nhiều lần mở các hộp rượu có mấy thứ bên trong nhưng bây giờ đang ko có tại đây để up cùng các cụ được. Hiện tại em vừa lục ngăn kéo thì cũng thấy có 1 số hộp rượu lung tung nhưng còn mới, nguyên cả nilon bọc, cũng chưa tiện bóc. Em xin chụp dần up lên cùng các cụ cho vui.
Đa tạ các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

VNAVNA

Xe tải
Thưa các cụ, trong mấy cái hộp rượu thì có cả rượu Cao Lương Đài Loan. Có chai ghi 58 độ. Có một chai buộc giấy, dây trang kim, người tặng có ký lên trên chai, viết năm 2013 bằng bút dạ. Em rất ít uống rượu Cao Lương nhưng cũng tiện bóc chai buộc dây nắp xem sao. Quả thật là thơm dễ chịu lắm các cụ ạ. Gọi là thơm ngào ngạt như trong chuyện Thủy Hử cũng đúng. Nhấp môi đậm đà có vị herb. Em nghĩ là nhiều cụ bô lão sẽ thích rượu này khi có thời gian rảnh rang ngày nghỉ dài dài chút, nhâm nhi mấy ly đọc truyện Kim Dung chắc là cũng có thư thái dễ chịu. Em xin up tiếp chai này cùng các cụ cho đổi không khí chút xíu.
Đa tạ các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

luckylac43d

Xe buýt
E thấy quốc lủi nhà ta là mạnh nhất.

cuongle

Xe tải

Khoe hàng tý... cụ nào thẩm rồi cho em tý rì viu nhá...

VNAVNA

Xe tải

Khoe hàng tý... cụ nào thẩm rồi cho em tý rì viu nhá...
Cụ có 2 chai này cũng đẹp đôi trông ấn tượng nhỉ. Những chai Jura Prophecy này ko đề tuổi, ko phải Vintage, nhưng cũng thuộc các mẻ chưng cất nhỏ hàng năm và tung ra bán khoảng 10000 chai. Jura thì chỉ thuộc vùng đảo bờ tây Scotland, mà xếp loại thuộc vùng này có một số nhà chưng cất cũng rất nổi tiếng như Highland Park, Talisker.., tuy nhiên Isle of Jura rất gần Islay, và chai này được chú trọng độ khói, cay mà nhà rượu có ý tạo liên tưởng đến Port Charlotte hiện nay thuộc nhà Bruichladdich của đảo rượu khói Islay. Tên của chai là Prophecy và vẽ hình 1 con mắt cũng có những câu chuyện liên quan. Cụ ưa thích chai này thì có thể search trên mạng thêm các thông tin nói trên. Chai này đoạt giải vàng (best in class) trong cuộc thi vang và rượu mạnh 2010.

Chỉnh sửa cuối:

Bảo Ngọc

Xe hơi
Website
kiamorning.net.vn
Cụ có 2 chai này cũng đẹp đôi trông ấn tượng nhỉ. Những chai Jura Prophecy này ko đề tuổi, ko phải Vintage, nhưng cũng thuộc các mẻ chưng cất nhỏ hàng năm và tung ra bán khoảng 10000 chai. Jura thì chỉ thuộc vùng đảo bờ tây Scotland, mà xếp loại thuộc vùng này có một số nhà chưng cất cũng rất nổi tiếng như Highland Park, Talisker.., tuy nhiên chai này được chú trọng độ khói, cay và nhà rượu có ý tạo liên tưởng đến Port Charlotte hiện nay thuộc nhà Bruichladdich của đảo rượu khói Islay. Tên của chai là Prophecy và vẽ hình 1 con mắt cũng có những câu chuyện liên quan. Cụ ưa thích chai này thì có thể search trên mạng thêm các thông tin nói trên. Chai này đoạt giải vàng (best in class) trong cuộc thi vang và rượu mạnh 2010.
Có được thử ko cụ nhỉ

VNAVNA

Xe tải
Góp vui cùng các bác dòng rượu cognac, loại chai sứ hình thù lạ chút-Hine Napoleon :

Cụ có cái chai này đẹp quá. Tuy nhiên cụ bên rượu Mini thì có thể nó là chai rượu mini đúng ko ạ? Cụ làm ơn cho em hỏi nó là chai dung tích bao nhiêu? Nhìn ngoài thực tế nó lớn chừng nào? Em thấy chai đẹp quá nên có search thử trên Net thì thấy mấy cái hình khác nhưng cũng ko sure kích thước của nó. Nếu nó ko quá nhỏ thì quả là hay.
Đa tạ cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Ruoumini.com

Xe đạp
Website
www.ruoumini.com
@ bác VNA , đây là chai full size 750ml bác ạ, e thấy các bác chỉ hứng thú với rượu chai cỡ lớn nên không dám đăng ảnh chai mini sợ loãng diễn đàn.
Hine cognac thường được thấy với chai lớn hình con nai, còn chai hình khải hoàn môn thì hơi hiếm hơn 1 chút.
Góp vui thêm 1 chai rượu nhỡ "Ông già đi bộ" 350ml, whisky Nepal :D, Chai này e mua bên Anh, ko rõ có phải chính hãng không

VNAVNA

Xe tải
@ bác VNA , đây là chai full size 750ml bác ạ, e thấy các bác chỉ hứng thú với rượu chai cỡ lớn nên không dám đăng ảnh chai mini sợ loãng diễn đàn.
Hine cognac thường được thấy với chai lớn hình con nai, còn chai hình khải hoàn môn thì hơi hiếm hơn 1 chút.
Thưa cụ, Chai này mà 750ml thì quả thật là rất đẹp. Cá nhân em cũng rất trân trọng các chai Mini. Em biết nhiều chai thật sự quý hiếm, rất đẹp, xứng đáng là tuyệt tác. Tuy nhiên suy nghĩ của em thì xã hội này được xây dựng và cấu trúc theo 1 tỷ lệ cân đối cho các kích thước chủ yếu là bình thường. Người ta cao trung bình là bằng này, to bằng kia, mỗi cá thể lớn nhỏ hơn nhau không quá khác lắm. Khác quá là nhìn thấy ko bình thường. Cũng vì thế, cái nhà, cái xe, cái cửa, cái bàn ghế, cái tủ cũng có kích thước trung bình phù hợp. Gọi là vừa mắt. Ví dụ cái xe oto, thường thì như Mercedes, hay BMW, hay Audi, trông kích thước tương đối tiêu chuẩn. Bé hơn 1 chút thì Honda Civic, Toyota Altis, bé nữa thì đến Vios, Mazda2. Đến Matiz, Kia Morning là khá bé. Nhưng đến như Tata hoặc nhỏ hơn nữa thì đúng là nhìn hơi nhận ra sự khác lệch. Như vậy nếu bé quá cũng xong, nhưng nhìn sẽ có sự lệch chuẩn. Chai rượu cũng vậy, cũng có kích thước khá quen mắt của chai rượu. To quá nhìn cũng bất thường, bé quá thì nhìn mãi mới ra. Ngồi bên bàn, ngắm cái tủ rượu, nhìn mãi mới thấy nét đặc sắc thế nào, sẽ cũng có cái thú vị nhưng thật tình là tùy ở cảm nhận của mỗi người. Vậy nên, nếu có thể thì em sẽ lưu tâm hơn những thứ có kích cỡ tương đối phù hợp với kích thước chung của xã hội. Nếu nó lại là quý, đẹp, hay thì càng tốt nữa. Tuy nhiên cá nhân em cũng rất vui nếu được chiêm ngưỡng các tác phẩm Mini nhiều công phu của các cụ. Kiểu như đi trên đường, ngắm chiếc MiniCooper cũng thấy dễ chịu lắm.
Nhân tiện đây, nhờ cụ up hộ chúng em cái hình thực ngoài đời chai rượu Hine Napoleon Arc de Triomphe của cụ với ạ. Ngắm cái hình thực cụ chụp cũng giống như mua vé xem trận đấu để được ngắm em Sharapova đánh bóng trên sân ý mà, chứ ngắm hình qua Net thì ko khác gì xem hình em ý ở trên Photoshop cả. Vẫn rất rất hấp dẫn, nhưng ko lôi kéo bằng.
Đa tạ cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Ruoumini.com

Xe đạp
Website
www.ruoumini.com
Thưa cụ, Chai này mà 750ml thì quả thật là rất đẹp. Cá nhân em cũng rất trân trọng các chai Mini. Em biết nhiều chai thật sự quý hiếm, rất đẹp, xứng đáng là tuyệt tác. Tuy nhiên suy nghĩ của em thì xã hội này được xây dựng và cấu trúc theo 1 tỷ lệ cân đối cho các kích thước chủ yếu là bình thường. Người ta cao trung bình là bằng này, to bằng kia, mỗi cá thể lớn nhỏ hơn nhau không quá khác lắm. Khác quá là nhìn thấy ko bình thường. Cũng vì thế, cái nhà, cái xe, cái cửa, cái bàn ghế, cái tủ cũng có kích thước trung bình phù hợp. Gọi là vừa mắt. Ví dụ cái xe oto, thường thì như Mercedes, hay BMW, hay Audi, trông kích thước tương đối tiêu chuẩn. Bé hơn 1 chút thì Honda Civic, Toyota Altis, bé nữa thì đến Vios, Mazda2. Đến Matiz, Kia Morning là khá bé. Nhưng đến như Tata hoặc nhỏ hơn nữa thì đúng là nhìn hơi nhận ra sự khác lệch. Như vậy nếu bé quá cũng xong, nhưng nhìn sẽ có sự lệch chuẩn. Chai rượu cũng vậy, cũng có kích thước khá quen mắt của chai rượu. To quá nhìn cũng bất thường, bé quá thì nhìn mãi mới ra. Ngồi bên bàn, ngắm cái tủ rượu, nhìn mãi mới thấy nét đặc sắc thế nào, sẽ cũng có cái thú vị nhưng thật tình là tùy ở cảm nhận của mỗi người. Vậy nên, nếu có thể thì em sẽ lưu tâm hơn những thứ có kích cỡ tương đối phù hợp với kích thước chung của xã hội. Nếu nó lại là quý, đẹp, hay thì càng tốt nữa. Tuy nhiên cá nhân em cũng rất vui nếu được chiêm ngưỡng các tác phẩm Mini nhiều công phu của các cụ. Kiểu như đi trên đường, ngắm chiếc MiniCooper cũng thấy dễ chịu lắm.
Nhân tiện đây, nhờ cụ up hộ chúng em cái hình thực ngoài đời chai rượu Hine Napoleon Arc de Triomphe của cụ với ạ. Ngắm cái hình thực cụ chụp cũng giống như mua vé xem trận đấu để được ngắm em Sharapova đánh bóng trên sân ý mà, chứ ngắm hình qua Net thì ko khác gì xem hình em ý ở trên Photoshop cả. Vẫn rất rất hấp dẫn, nhưng ko lôi kéo bằng.
Đa tạ cụ.
Cám ơn bác đã đưa ra ý kiến chủ quan rất chân thật, thực ra mỗi người 1 cảm nhận và sở thích, nếu so sánh thì phải xét trên 1 phương diện nào đó.
+ Nếu xét về phương diện " thưởng thức " & " tiêu thụ" : chai rượu mini chỉ mang tính tiện lợi , gọn nhẹ, không thể thay thế chai full size với các yếu tố cảm quan về thị giác, thính giác.. được
+ Nếu xét về phương diện " sưu tầm " : tùy theo sở thích của mỗi người, mỗi loại có một vẻ đẹp riêng, vì giới sưu tập " miniatures" ( các đồ vật thu nhỏ - nói chung) cũng không phải không có cái hay riêng.
Kẻ thù của dân sưu tập chính là " không gian trưng bày " , xét về mặt này thì rượu mini ăn đứt chai lớn , he he :D
E chưa có điều kiện để thưởng thức rượu nhiều như các bác, hiện tại vẫn là thích về cảm quan thị giác , mang tính sưu tầm là chính, vậy nên không dám " múa rìu qua mắt thợ", chỉ dám ngồi nghe các bác cảm nhận vị rượu để sau này có cơ hội thì trải nghiệm thử.
Tuy nhiên, thỉnh thoảng e cũng góp vui thêm 1 số chai rượu lạ , rượu độc đáo , chỉ sợ các bác không hiểu lại cho rằng e quảng cáo thì ngại lắm ạ .
@ bác VNA : gửi bác hình 2 phiên bản khác nhau của chai Hine Triomphe này, hình trước là em chụp đấy bác ạ, chỉ là bỏ phông nền đi nên nhìn lung linh hơn thôi :

MaltBrothers

Xe buýt
Jura thì chỉ thuộc vùng đảo bờ tây Scotland, mà xếp loại thuộc vùng này có một số nhà chưng cất cũng rất nổi tiếng như Highland Park, Talisker..,
Có Lẽ Cụ Nhớ nhầm chút đấy, highland park thuộc nhóm đảo phía bắc và gần nhà Scapa vốn ko nổi tiếng bằng. Mỗ E vốn hâm mộ highland park mà. Jura thì mỗ E chưa thẩm qua nên ko có đánh gía cũng vì nó hơi hiếm ko có cơ hôị thử

Trạng thái
Thớt đang đóng