Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ (Nhà số 7)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Clayton

Xe điện
Cụ tauluon đang bảo em đến kho nhà cụ ấy khuan bớt chỗ blend NAS cho CLB Chủ tịch ạ.
CT xem lấy loại nào thì để em còn chọn nhé.....
Cảm ơn cụ Tauluon và cụ Flat nhiều nhiều ạ...

Vầng, BSC chúng mình đang thiếu mấy dòng Blended NAS này, các cụ ạ. Vì thế, nếu cụ Tauluon xuất kho tặng BSC thì em và các anh/em khác cảm động lắm lắm.

Đáp lại tấm thịnh tình của cụ, em xin đề xuất là ngoài mấy dòng NAS thật trẻ như em đã nêu, BSC mình còn cần mấy dòng NAS hơi hơi tre trẻ sau đây ạ:

- Ballantine's Limited;
- Chivas - Royal Salute 100 Cask Selection;
- Dewar's Signature;
- JW Double Black;
- JW Premier;
- JW Explorer's Club

Tạm thế thôi ạ.

Thực ra thì Nhà JW này nhiều NAS lắm, ngoài 3 em trên, còn có Blue Label, King George V, Odyssey, the John Walker...., nhưng thôi, để lần sau ạ. :D :D :D

Clayton

Xe điện
Một dòng Blended Scotch NAS nổi tiếng mà chắc rất nhiều cụ đã biết và đang có trong Bộ sưu tập.

Clayton

Xe điện
Cụ tauluon đang bảo em đến kho nhà cụ ấy khuan bớt chỗ blend NAS cho CLB Chủ tịch ạ.
CT xem lấy loại nào thì để em còn chọn nhé.....
Chào mừng cụ Tauluon quay trở lại với OF và anh/em BSC. Chúc cụ mạnh khỏe và có thể tham gia được buổi Blind Tasting các dòng Blended Scotches NAS trẻ sắp tới.

tuankts

Xe tải
Một dòng Blended Scotch NAS nổi tiếng mà chắc rất nhiều cụ đã biết và đang có trong Bộ sưu tập.

CT hình như mới đi đào tạo 1 khóa nhiếp ảnh về chụp sản phẩm hay sao ấy mà trình lên phát khiếp, trông chả khác mấy hình của hãng chụp cả :). Chai St Andrews này em chưa thử qua nên ko biết như thế nào, mà chả nói gì chai này, khối loại NAS khác các cụ nhà mình chê nên có biết hương vị ra sao đâu.

webzy

Xe tải
Chỉnh sửa cuối:

flat

Xe buýt
Cảm ơn cụ Tauluon và cụ Flat nhiều nhiều ạ...

Vầng, BSC chúng mình đang thiếu mấy dòng Blended NAS này, các cụ ạ. Vì thế, nếu cụ Tauluon xuất kho tặng BSC thì em và các anh/em khác cảm động lắm lắm.

Đáp lại tấm thịnh tình của cụ, em xin đề xuất là ngoài mấy dòng NAS thật trẻ như em đã nêu, BSC mình còn cần mấy dòng NAS hơi hơi tre trẻ sau đây ạ:

- Ballantine's Limited;
- Chivas - Royal Salute 100 Cask Selection;
- Dewar's Signature;
- JW Double Black;
- JW Premier;
- JW Explorer's Club

Tạm thế thôi ạ.

Thực ra thì Nhà JW này nhiều NAS lắm, ngoài 3 em trên, còn có Blue Label, King George V, Odyssey, the John Walker...., nhưng thôi, để lần sau ạ. :D :D :D
Chào mừng cụ Tauluon quay trở lại với OF và anh/em BSC. Chúc cụ mạnh khỏe và có thể tham gia được buổi Blind Tasting các dòng Blended Scotches NAS trẻ sắp tới.
Chủ tịch ra đầu bài thế này, cụ TAULUON lại choáng quá, .....cụ ấy lại dùng tauluon đi luôn mất rồi CT nhé :)

flat

Xe buýt
1 đôi quà từ Nhật bản , nhờ các cụ cho vài nhận xét. ( ko hiểu sao dùng chức năng upload của OF hình toàn bị xoay ngang )
Em up lại giúp cụ.

Chai bên phải em chwa có, nhưng chai bên trái uống rất thường cụ ạ, same same chai Suntory NAS, duy được cái vỏ đẹp nhiều người rất thích (giá chai này trên thị trường giờ cao quá, tầm 1m3, trước em mua có 800k)

flat

Xe buýt
@ Chủ tịch và các cụ BSC: thực hiện nhiệm vụ các cụ giao, em xúc tiến tìm chỗ đóng thùng (gỗ, tôn..) cho CLB để bảo quản, di chuyển kho rượu mỗi khi cần. Em đi mấy chỗ rồi nhưng chưa ưng lắm:
- Tôn/sắt trên Hàng Thiếc thì lên hình khá xấu, trông không chuyên nghiệp.
- Gỗ: dùng gỗ palet cho nhẹ và tiết kiệm nhưng mấy chỗ em hỏi chỉ đóng bàn/ghế cafe là chủ yếu, em nêu yêu cầu có quai xách, gờ khiêng, khóa thùng... có vẻ họ chưa có ý tưởng phù hợp.

Tồn tại lớn nhất, theo em đó là kích thước. Anh em BSC không ai có xe pickup, đa phần là sedan nên nếu làm thùng hơi to 1 chút cỡ 2 người khiêng là chưa chắc đã đưa vào vừa cốp xe của nhiều người (xe Mer S600 của Chủ tịch thì không kể nhé :))).

Hôm nay, dọn lại đồ đi phượt, em lôi ra cái thùng "kông" của VietnamAirline trên xe, tự dưng thấy có vẻ ổn để cất kho rượu. Thùng này bằng nhôm, dày dặn, chắc chắn, có hai quai xách ở trên và thân bên, kích cỡ khoảng 300x300x500, sẵn móc khóa, giá hợp lý (mợ CRAVEN.A trên OF bán giá net là 600k/kông).

Em đựng thử được 9 chai rượu (cả loại 1000ml lẫn 700ml), các cụ cho ý kiến nhé:

Ảnh của chủ hàng:

Ảnh của BSCer

Chỉnh sửa cuối:

tauluon

Xe buýt
Chủ tịch ra đầu bài thế này, cụ TAULUON lại choáng quá, .....cụ ấy lại dùng tauluon đi luôn mất rồi CT nhé :)
Cụ Phẳng nói chỉ có đúng, Nhất định cháu sẽ mang mấy chai mà CT khômg kể ra là ỏn

tauluon

Xe buýt
1 đôi quà từ Nhật bản , nhờ các cụ cho vài nhận xét. ( ko hiểu sao dùng chức năng upload của OF hình toàn bị xoay ngang )
Chai bên phải là HIBIKI 17 mẫu mới của năm 2014 này. Chai này nhiều cụ BSC đx thẩm. Còn chai NIKKA cũng là một chai NAS blend đấy các cụ ạ, Cảm ơn cụ webzy nhé=))

flat

Xe buýt
Chai tròn tròn có khía như quả lựu đạn này là chai Golf Club phải không Cụ ?
Chuẩn đấy cụ ạ, cụ Clayton khoe khéo kỹ năng chụp ảnh trên ĐT còi thôi (em thấy giỏi ở chỗ các "hố" tròn trên thân chai lõm xuống, cụ Clay chụp thế quái nào trông nó lại "nổi" lên).

Chai Old St. Andrews Golf Clubhouse vỏ thủy tinh này nhà CT có cả thùng, CT chụp thử chai dòng này nhưng vỏ sứ trắng, để trong góc chạn lên cho anh em bọn em thưởng thức với.

webzy

Xe tải
Chai bên phải là HIBIKI 17 mẫu mới của năm 2014 này. Chai này nhiều cụ BSC đx thẩm. Còn chai NIKKA cũng là một chai NAS blend đấy các cụ ạ, Cảm ơn cụ webzy nhé=))
Nghe cụ tàu lượn có thể nói chuyện rượu rồi e thấy vui quá. Cụ giữ gìn sức khỏe để còn off được nhiều nhiều.
2 chai rượu trên xin tíêt lộ luôn là của vợ em. Nhiễm máu sưu tầm rượu rồi nhưng lại chỉ chọn loại rượu có chai hình dáng lạ thôi.
@ cụ Flat: Chai St.Andrew golf clubhouse đẹp quá. Cụ giới thiệu cho em 1 chai về tặng vợ nhé.

Clayton

Xe điện
CT hình như mới đi đào tạo 1 khóa nhiếp ảnh về chụp sản phẩm hay sao ấy mà trình lên phát khiếp, trông chả khác mấy hình của hãng chụp cả :). Chai St Andrews này em chưa thử qua nên ko biết như thế nào, mà chả nói gì chai này, khối loại NAS khác các cụ nhà mình chê nên có biết hương vị ra sao đâu.
Cụ khen và động viên làm em... ngại quá.

Bộ ảnh gần đây, em tuyền chụp bằng bé HTC One X cùi bắp mà cụ.

Đúng là chai Old St Andrews - Clubhouse này, mặc dù cũng xuất hiện từ lâu tại VN (qua kênh Miễn thuế hoặc hàng quà biếu) và cũng không xa lạ với rất nhiều người, nhưng những người uống, thưởng thức và cảm nhận hương vị em nó lại không nhiều. Có người có chai này và đặt trong tủ rượu để bày từ 2003, 2004 - đến nay đã trên 10 năm - nhưng lại chưa hề uống ngụm nào bao giờ. Một phần có lẽ bởi vì hình dáng độc đáo, bắt mắt của nó, nên người sở hữu thường để bày chơi cho đẹp.

Gắn liền với Giải Golf lừng danh số 1 Thế giới ở đúng vùng đất mà môn Gofl được khai sinh - St Andrews (gần Edinburgh) - các mẫu chai của dòng Blended Scotches này đều mang hình trái bóng Golf.

Rượu Old St Andrews có nhiều expressions khác nhau, nhưng phổ biến nhất vẫn là những chai rượu Blended NAS như chúng ta đã thấy.

OSA Blended NAS được blended từ 16 dòng Single Malts từ 4 vùng rượu Scotland (chủ yếu từ vùng Highland, nhất định phải có Lowlands) và 1 loại Single Grain, có độ tuổi từ 6 đến 15 tuổi. Trong thành phần Blend có rượu Sherry Oak (của Speyside) và Smoky (của Islay), nên hương vị rượu có mang đặc tính của rượu thành phần, tất nhiên là ở gam trẻ trung, không sâu đậm, không phản ánh mạnh đặc tính rượu thành phần như SM.

Clayton

Xe điện
Chuẩn đấy cụ ạ, cụ Clayton khoe khéo kỹ năng chụp ảnh trên ĐT còi thôi (em thấy giỏi ở chỗ các "hố" tròn trên thân chai lõm xuống, cụ Clay chụp thế quái nào trông nó lại "nổi" lên).
Nghệ thuật mà cụ... :D ;)

Em đố cụ làm được đấy. :D

tuankts

Xe tải
Nghệ thuật mà cụ... :D ;)

Em đố cụ làm được đấy. :D
Chuẩn đấy cụ ạ, cụ Clayton khoe khéo kỹ năng chụp ảnh trên ĐT còi thôi (em thấy giỏi ở chỗ các "hố" tròn trên thân chai lõm xuống, cụ Clay chụp thế quái nào trông nó lại "nổi" lên).....
Lão Flat cứ rút con thò thụt nòng ngắn, hay đút túi quần bắn đến rụng nút cũng chả lại dc con One X của CT đâu :), lão cứ chân phương thụt thò thì thường lắm, trình bắn của CT nhà mình giờ lên cao lắm rồi, từ hồi sử dụng vải lanh bóng vàng kem làm nền...ặc...ặc... ;) đến bây giờ đã biết dùng ánh sáng gián tiếp chiếu phía sau chai rượu, rồi background sần sùi tăng tương phản thì có mà lão Phẳng oánh đến trăm con flash cũng chả lại dc :):):)

Clayton

Xe điện
Nhân tiện, em up nốt mấy tấm ảnh em bé Old St Andrews này để share với các cụ

Clayton

Xe điện
@ Chủ tịch và các cụ BSC: thực hiện nhiệm vụ các cụ giao, em xúc tiến tìm chỗ đóng thùng (gỗ, tôn..) cho CLB để bảo quản, di chuyển kho rượu mỗi khi cần. Em đi mấy chỗ rồi nhưng chưa ưng lắm:
- Tôn/sắt trên Hàng Thiếc thì lên hình khá xấu, trông không chuyên nghiệp.
- Gỗ: dùng gỗ palet cho nhẹ và tiết kiệm nhưng mấy chỗ em hỏi chỉ đóng bàn/ghế cafe là chủ yếu, em nêu yêu cầu có quai xách, gờ khiêng, khóa thùng... có vẻ họ chưa có ý tưởng phù hợp.

Tồn tại lớn nhất, theo em đó là kích thước. Anh em BSC không ai có xe pickup, đa phần là sedan nên nếu làm thùng hơi to 1 chút cỡ 2 người khiêng là chưa chắc đã đưa vào vừa cốp xe của nhiều người (xe Mer S600 của Chủ tịch thì không kể nhé :))).

Hôm nay, dọn lại đồ đi phượt, em lôi ra cái thùng "kông" của VietnamAirline trên xe, tự dưng thấy có vẻ ổn để cất kho rượu. Thùng này bằng nhôm, dày dặn, chắc chắn, có hai quai xách ở trên và thân bên, kích cỡ khoảng 300x300x500, sẵn móc khóa, giá hợp lý (mợ CRAVEN.A trên OF bán giá net là 600k/kông).

Em đựng thử được 9 chai rượu (cả loại 1000ml lẫn 700ml), các cụ cho ý kiến nhé:

Ảnh của chủ hàng:
.....

Ảnh của BSCer
.....
Phương án này hay đấy, cụ Flat ạ. Nhưng mỗi lần khênh "kông" đi đâu, thì phải cẩn thận, kẻo cụ Flat lại bị anh em đứng đường họ nghi ngờ là cụ đang tiếp tay cho mấy em gia, em gái VNA thì gay go lắm :D

Mà đúng là ảnh của Chủ hàng và ảnh của BSCer khác nhau 1 trời một vực nhỉ :P

Clayton

Xe điện
Cụ Phẳng nói chỉ có đúng, Nhất định cháu sẽ mang mấy chai mà CT khômg kể ra là ỏn
Ôi, cụ đừng làm thế, bọn em ngại lắm. Những chai NAS mà em không kể, toàn là những chai khủng không à :)

Trạng thái
Thớt đang đóng