Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

ca_voi

Xe lăn
Kính các cụ,
Có 1 cậu sinh viên đi học ở Taiwan về mang tặng em cái chai này; mà em chịu chẳng hiểu nó là rượu gì (rượu gạo chăng)
Có cụ nào đã từng thẩm qua chưa ạ?

minhchi233

Xe điện
Chai của Cụ Cá Voi là Cao lương tửu, có ủ sau khi chưng cất nhưng không biết là mấy tuổi.
TaiWan cũng có nhiều nhãn rượu nấu từ ngũ cốc rất cao độ như Kim Môn Cao lương tửu( Kim Men Kaoliangchew), Ngọc Sơn Cao lương tửu(Yhosan Kaoliangchew) ...của Taiwan Tobacco and liquor.
Tuy nhiên rượu Tàu nói chung là khó uống, eim đã thử qua Ngũ Lương Dịch cực nặng và quá nồng, có lẽ chỉ phù hợp với vùng giá rét và đồ ăn nóng kiểu Trung Hoa.
Nhà eim cũng còn mấy chai Kim Môn, Ngọc Sơn, Trúc Diệp Thanh.. nhưng chỉ để ngắm thôi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

ca_voi

Xe lăn
Chai của Cụ Cá Voi là Cao lương tửu, có ủ sau khi chưng cất nhưng không biết là mấy tuổi.
TaiWan cũng có nhiều nhãn rượu nấu từ ngũ cốc rất cao độ như Kim Môn Cao lương tửu( Mim Men Kaoliangchew), Ngọc Sơn Cao lương tửu(Yhosan Kaoliangchew) ...của Taiwan Tobacco and liquor.
Tuy nhiên rượu Tàu nói chung là khó uống, eim đã thử qua Ngũ Lương Dịch cực nặng và quá nồng, có lẽ chỉ phì hợp với vùng giá rét và đồ ăn nóng kiểu Trung Hoa.
Nhà eim cũng còn mấy chai Kim Môn, Ngọc Sơn, Trúc Diệp Thanh.. nhưng chỉ để ngắm thôi ạ.
Cám ơn cụ Minh Chí nhé;
Nghe cụ tả xong, em sẽ cho ngay cái chai này vào danh sách đem thắp hương và hóa vàng :D hí hí

f1_hn

Xe container
Cám ơn cụ Minh Chí nhé;
Nghe cụ tả xong, em sẽ cho ngay cái chai này vào danh sách đem thắp hương và hóa vàng :D hí hí
Trước ku e học bên Đài xách về 1 chai, bọn e toàn thằng uống đc mà chỉ làm 1 ly là chối vì nóng cổ kinh :(

Dhlevn

Xe đạp
Các bác cho đánh giá về dòng Highland Park

Highland Park 12 YO. Dòng highland park khá nổi tiếng nhưng sao thị trường Việt Nam ít thấy bán. Kiếm được 1 chai cũng khá vất vả.

BarleyRiver

Xe tải
Rượu cao lương nhiều loại lắm và cũng nhiều nồng độ. 38• cũng có, 48• cũng có, 58• cũng có. Nhiều người ko thích cao lương nhưng có 1 ưu điểm em thấy nhiều người nói là uống say cũng ko bị đau đầu. Cứ ngủ dậy là ngon. Không như nhiều loại rượu khác, nhất là vang. Em bị nhiều trận uống vang, say phát nào nhừ người phát đấy luôn.

BarleyRiver

Xe tải
Em có chai Chivas đời cũ thấy đề Premium Whisky chứ ko phải Blended Whisky. Nhưng chai này những 4,5 lít. Lúc trước em có 3 chai, mang đi cho 2 chai, được thích lắm. Để ở nhà 1 chai, nhưng đút vào gầm tủ, chẳng động đến nên bụi bặm mù mịt hết cả. Em lôi 1 chai bình thường ra để bên cạnh để so sánh cho các cụ thấy. Mà chai to nó đề là The Prince of Whisky các cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

MaltBrothers

Xe buýt
Đúng đấy có gã to béo mũm mĩm, mắt híp lại giống hình viên đạn đi BMW525i lượn lờ suốt ngày soi được shop nào có là đã vét sạch loại ngon bổ rẻ, giờ Hlp vẫn còn nhưng giá đắt chai 1L giá 1,1 tr đồng

skywalkers

Xe buýt
Đúng đấy có gã to béo mũm mĩm, mắt híp lại giống hình viên đạn đi BMW525i lượn lờ suốt ngày soi được shop nào có là đã vét sạch loại ngon bổ rẻ, giờ Hlp vẫn còn nhưng giá đắt chai 1L giá 1,1 tr đồng
Ngọc Thanh là rẻ nhất ở thời điểm hiện tại các cụ ạ.

BarleyRiver

Xe tải
Em cũng vừa xách xe máy ra chạy lòng vòng, định qua chỗ mấy cửa hàng rượu các cụ có nhắc tên. Ai dè mưa, may mà có chỗ trú ngay cạnh Hồ Gươm Xanh cũ. Đông vui phết nhưng chẳng biết làm gì. Vào thớt của các cụ nhưng ko có rượu bây giờ để post, post tạm ảnh phố Lê Thái Tổ trong mưa nhé. Coi như ảnh phóng sự. Nhìn làn mưa, nhớ tới rượu!

Đông vui này (chưa chụp các em đấy, cả dãy phía sau luôn nhưng tính em gặp gái là e thẹn, có mấy giọt tửu mới may chăng):

Chỉnh sửa cuối:

BarleyRiver

Xe tải
Hóa ra máy này của em cũng có chụp mấy chai rượu ở nhà. Tranh thủ mưa vẫn mưa bay post vài chai Macallan loại 18yo thôi các cụ nhé, à cũng vintage 93. Quả handphone này của em hơi cũ, chụp mờ mịt luôn.

Chỉnh sửa cuối:

phamhavn

Xe tải
Hóa ra máy này của em cũng có chụp mấy chai rượu ở nhà. Tranh thủ mưa vẫn mưa bay post vài chai Macallan loại 18yo thôi các cụ nhé, à cũng vintage 93. Quả handphone này của em hơi cũ, chụp mờ mịt luôn.

Sơ sơ mà đã thấy toàn hàng khủng, mấy chai này giờ đắt lắm. Post tiếp đi cụ ơi.

BarleyRiver

Xe tải
Sơ sơ mà đã thấy toàn hàng khủng, mấy chai này giờ đắt lắm. Post tiếp đi cụ ơi.
Cụ ơi em có hơn chục chai Whisky với bằng ấy chai Cognac, Armagnac, em có muốn post nhiều cũng chịu. Cụ cứ động viên quá thôi chứ em đọc các bài post của các cụ suốt mấy hôm nay, kho của cụ nhìn đã ngất, còn có gì gọi là khủng nổi với cụ được nữa.

Chỉnh sửa cuối:

skywalkers

Xe buýt

Chúc mừng cụ sở hữu được 1 dàn các em chân dài ngực nở này. Các em nó càng ngày càng có giá trị đấy cụ ạ :)
Dòng Mac này giờ cháu đang thèm thuồng chai Estate Reserve 1824 cụ ạ. Mỗi tội cái giá của nó thì yêu quá.

Trạng thái
Thớt đang đóng