Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

phamhavn

Xe tải
@Cụ Clayton, cụ Malt: Lâu quá rồi mà BSC chưa có kế hoạch gặp gỡ nhỉ? Cụ chủ tịch cố gắng sắp xếp cho anh em gặp nhau một buổi gần nhất đi nhỉ vì cụ Malt có nhiều rượu ngon muốn mời mà chưa có cơ hội.

jackal76

Xe tải
Cám ơn Cụ chủ tịch. Câu hỏi về OMC & Provenance, cháu cũng hỏi cụ, như cụ Skywalkers. Thông tin của cụ rất hay và update.

Điều cháu quan tâm nữa là chất lượng của 2 dòng sản phẩm này, có khác biệt nhau nhiều không, điều này chưa thấy Cụ đề cập.

To cụ Phạm Hà : Lô OMC vừa mua, không ngờ lại là những chai OMC cuối cùng, có bán hạn chế ở VN. Chắc cháu xin giữ lại 2 chai (định để lại cho cụ) để uống/để dành. Chứ ngon và lại hết hàng thế này, cháu tiếc lắm. Mong cụ thông cảm nhé.

jackal76

Xe tải
@Cụ Clayton, cụ Malt: Lâu quá rồi mà BSC chưa có kế hoạch gặp gỡ nhỉ? Cụ chủ tịch cố gắng sắp xếp cho anh em gặp nhau một buổi gần nhất đi nhỉ vì cụ Malt có nhiều rượu ngon muốn mời mà chưa có cơ hội.
Vâng, các cụ cố gắng thu xếp thời gian để offline, ít nhất cũng được 1 buổi, để anh em trên topic được găp gỡ (kể cả 1 số người đã tham gia, đặc biệt nhiều cụ mới vào, rất mong muốn được giao lưu, học hỏi).

Nếu được trong T5 này thì tốt quá, vì cháu cạn nghĩ : sắp sang hè rồi, dù có đam mê whisky đến mấy nhưng chắc chắn thời tiết nóng, oi, ẩm như miền Bắc, sẽ ảnh hưởng khá nhiều đến cảm hứng/nhu cầu uống whisky. Lúc đấy chắc chắn, không ít cụ thích uống vài vại bia tươi/bia chai ngoài vỉa hẻ hơn chăng.

Với whisky, có chăng cũng chỉ tối về nhà, vào phòng điều hòa, mở bản nhạc Jazz " Autumn leave" của Jacintha, mong thời tiết mát mẻ lại đến để cảm hứng whisky luôn được dâng trào.

MaltBrothers

Xe buýt
Cám ơn Cụ chủ tịch. Câu hỏi về OMC & Provenance, cháu cũng hỏi cụ, như cụ Skywalkers. Thông tin của cụ rất hay và update.

Điều cháu quan tâm nữa là chất lượng của 2 dòng sản phẩm này, có khác biệt nhau nhiều không, điều này chưa thấy Cụ đề cập.

To cụ Phạm Hà : Lô OMC vừa mua, không ngờ lại là những chai OMC cuối cùng, có bán hạn chế ở VN. Chắc cháu xin giữ lại 2 chai (định để lại cho cụ) để uống/để dành. Chứ ngon và lại hết hàng thế này, cháu tiếc lắm. Mong cụ thông cảm nhé.
Nghe tây đồn cụ có tới 10 chai OMC cơ mà để lại vài chai cũng ok mà, hihi

jackal76

Xe tải
Nghe tây đồn cụ có tới 10 chai OMC cơ mà để lại vài chai cũng ok mà, hihi
Khiếp, đúng là thế kỷ 21 - thời đại của khoa học kỹ thuật & thông tin, thông tin cụ Malt brothers quá chuẩn, không lệch +- 1 chai :)

Tây đồn kinh thật. Hic

Nhưng cụ Malt Brothers có kém cạnh đâu, cũng mua hàng khiếp luôn, không mua nhanh, các cụ gom hết hàng (để uống, chứ không bàn đến KD ở đây).

To Cụ... : có kiếm thêm được vài chai Provenance nữa không nhỉ :)

Chỉnh sửa cuối:

skywalkers

Xe buýt
Khiếp, đúng là thế kỷ 21 - thời đại của khoa học kỹ thuật & thông tin, thông tin cụ Malt brothers quá chuẩn, không lệch +- 1 chai :)

Tây đồn kinh thật. Hic

Nhưng cụ Malt Brothers có kém cạnh đâu, cũng mua hàng khiếp luôn, không mua nhanh, các cụ gom hết hàng (để uống, chứ không bàn đến KD ở đây).

Cụ nào lấy được Provenance thì hộ em zăm chai nữa nhé.
Đội ơn các cụ

Clayton

Xe điện
Kính gửi các cụ,

Năm 2013 quả tiếp tục là một năm khó khăn, thậm chí là khó khăn hơn cả 2012. Vì thế, công việc của cái thân cò nhà em nó cứ ngập đầu ngập cổ. Cộng thêm cái bao tử nhà em nó cứ đỏng đảnh suốt vài tháng đầu năm. Bởi vậy, mà em còn nợ các cụ việc kéo cờ tập hợp lực lượng anh em BSC đang ngày một đông thêm để "đại chiến" thế giới Single Malt của tụi Tư Bản Tô Cách Lan :D

Nhưng khất mãi e là sẽ không thể được. Các cụ Ô oép đã e hèm nhà em từ lâu lắm rồi. Đã trót làm thân Chủ tịch, được các cụ trao cho cái chức phận... vác tù và hàng tổng, nên em sẽ quyết chí một phen vào tháng 5 này.

Hiện em đã tập hợp được danh sách các cụ BSC cũ, khoảng 10 cụ. Từ đó đến nay, trên mạch bài này, cũng đã có nhiều cụ ngỏ ý tham gia thêm để anh em BSC đông vui hơn. Em là em ủng hộ cả hai tay việc tham gia của các cụ mới. Chúng ta nên xây dựng một cộng đồng anh em chung vui để cùng khám khá, chia sẻ kiến thức, cùng thưởng thức thứ đồ uống hấp dẫn và không thôi... bí ẩn này.

Em nhờ các cụ, trong tuần này, cụ nào mong muốn tham gia, thì xin đề nghị các cụ PM lại cho em điện thoại và email của các cụ.

Em sẽ tập hợp lại Danh sách và gửi tới các cụ 02 tài liệu: (i) Quy chế tổ chức và hoạt động của BSC; (ii) Form đăng ký tham gia làm thành viên CLB.

Kính các cụ!

Clayton

Xe điện

Tây đồn kinh thật. Hic

Trời đất...

Đang định gọi điện lại cho cụ Jackal xem cụ có còn dư mấy em OMC NASCO nào không (theo kiểu mỗi loại đang có từ 2 em trở lên), thì cụ để lại cho em mấy chai nữa. Hồi cuối năm ngoái, em mới lấy hàng NASCO này được có 4 loại: Macallan, Bowmore, Laphroaig, Royal Lochnagar. Em tiếc vì chưa lấy thêm mấy loại khác (hoặc tốt hơn hết là lấy đủ Range mà NASCO dạo đấy có, như cụ đã nhắn tin cho em).

Nhưng nghe cụ hô như trên, thì chắc là cụ cũng không còn dư rồi. Tiếc quá!

Clayton

Xe điện

Cá nhân em, thì em vẫn thích OMC hơn, dù cả 2 range đều là các sản phẩm Single Malt được đóng chai từ các Single Casks. Single Cask nghĩa là sẽ hầu như chẳng thùng nào giống thùng nào cả, khui thùng được bao nhiêu rượu, đóng được bao nhiêu chai, đã hết là hết luôn, chuyển sang thùng khác là hương vị lại đã khác nhau rồi.

Theo em, lý do cơ bản của việc này là OMC được đóng chai ở nồng độ 50% ABV, được thế giới rượu đánh giá là "nồng độ Vàng", lý tưởng nhất để thưởng thức Single Malt ở dạng neat. Nồng độ này sẽ giúp người thưởng thức cảm nhận được đầy đủ nhất mọi hương vị của rượu. Nếu đóng chai Cask Strength, thì nhiều chai hơi bị mạnh quá, khó uống, tê lưỡi và khoang miệng. Nếu để lâu cho bay hơi bớt một lượng cồn, hoặc pha thêm nước vào rượu Cask Strength, thì việc này sẽ không có "chuẩn", tùy vào kinh nghiệm mà mỗi người sẽ làm việc đó theo các mức độ khác nhau --> hiệu quả đạt được cũng khác nhau. Còn rượu 40 và 43 độ thì dù ngon, vẫn không "phản ánh" hết được hương vị gốc do đã bị dilute quá nhiều. Rượu 46% ABV thì mới vừa chạm tới "ngưỡng" của rượu non chill filtered, chưa đủ "đô" so với 50% ABV. Chênh nhau tới 4% ABV, nếu tính cả thùng rượu khui ra, thì lượng chai đóng được cũng kha khá đấy.

MaltBrothers

Xe buýt

Tây đồn kinh thật. Hic

Nhà mỗ em chỉ có duy nhất một chai macduff over 10yo uống từ năm ngoái rồi một trận hết bay, uống ok còn bây h thì chẳng có chai nào của OMC lẫn Provnenance cả. Thôi phục kích chờ xem cụ Jackal có bung chai nào mời anh em thì có lẽ mới có cơ hội đc thẩm tiếp. Thực ra tại tính mỗ em là hơi săm soi chỉ thích những chai nổi danh được giới mộ điệu đánh giá cao và có cá tính vì với mỗ em ngoài sưu tập để làm rượu thị ra thì nếu khi nào máu là bố cháu cũng xơi luôn thành ra với các dòng của nhà IB vẫn hơi rụt rè, trong lô OMC vừa rồi mỗ em chỉ chú ý chai Laphroaig 12, Bowmore 14 và Tamdhu 13 thôi ạ.

Clayton

Xe điện
À, trong hai anh em Nhà Laing, thì ông anh Fred được đánh giá là có tính sáng tạo và ưa mạo hiểm trong lĩnh vực pha chế rượu hơn các cụ ạ. Cả Big Peat, Double Barrel và Provenance đều là do ông Fred nghĩ ra.

jackal76

Xe tải
Cá nhân em, thì em vẫn thích OMC hơn, dù cả 2 range đều là các sản phẩm Single Malt được đóng chai từ các Single Casks. Single Cask nghĩa là sẽ hầu như chẳng thùng nào giống thùng nào cả, khui thùng được bao nhiêu rượu, đóng được bao nhiêu chai, đã hết là hết luôn, chuyển sang thùng khác là hương vị lại đã khác nhau rồi.

Theo em, lý do cơ bản của việc này là OMC được đóng chai ở nồng độ 50% ABV, được thế giới rượu đánh giá là "nồng độ Vàng", lý tưởng nhất để thưởng thức Single Malt ở dạng neat. Nồng độ này sẽ giúp người thưởng thức cảm nhận được đầy đủ nhất mọi hương vị của rượu. Nếu đóng chai Cask Strength, thì nhiều chai hơi bị mạnh quá, khó uống, tê lưỡi và khoang miệng. Nếu để lâu cho bay hơi bớt một lượng cồn, hoặc pha thêm nước vào rượu Cask Strength, thì việc này sẽ không có "chuẩn", tùy vào kinh nghiệm mà mỗi người sẽ làm việc đó theo các mức độ khác nhau --> hiệu quả đạt được cũng khác nhau. Còn rượu 40 và 43 độ thì dù ngon, vẫn không "phản ánh" hết được hương vị gốc do đã bị dilute quá nhiều. Rượu 46% ABV thì mới vừa chạm tới "ngưỡng" của rượu non chill filtered, chưa đủ "đô" so với 50% ABV. Chênh nhau tới 4% ABV, nếu tính cả thùng rượu khui ra, thì lượng chai đóng được cũng kha khá đấy.
Cám ơn Cụ chủ tịch nhiều. Theo em, Provenance còn có 1 điểm khác biệt nữa với OMC; hầu hết là SM trẻ tuổi với Provenace : 10 - 15 yo (1 số ít cả chai 7yo). OMC thì cả trẻ và già tuổi.

Hiện nhà em đang có chai Port Ellen OMC 27 yo.

http://www.thegreenwellystop.co.uk/whiskyshop/port-ellen/1983/27yo/old-malt-cask/2010-bottling/70cl/prod_2295.html

Clayton

Xe điện
Cám ơn Cụ chủ tịch nhiều. Theo em, Provenance còn có 1 điểm khác biệt nữa với OMC; hầu hết là SM trẻ tuổi với Provenace : 10 - 15 yo (1 số ít cả chai 7yo). OMC thì cả trẻ và già tuổi.

Hiện nhà em đang có chai Port Ellen OMC 27 yo.

http://www.thegreenwellystop.co.uk/whiskyshop/port-ellen/1983/27yo/old-malt-cask/2010-bottling/70cl/prod_2295.html
Xu hướng chung, thì sau khi tách ra thành 2 Công ty, cụ Fred này sau này cũng sẽ đóng chai Provenance có cả tuổi rượu trẻ và tuổi rượu già.

Mấy batch đóng chai gần đây, họ đã cho xuất hiện những chai rượu "già" hơn vài ba tuổi so với dạo Provenance vừa ra đời.

Clayton

Xe điện
Vì lão Clayton chưa up ảnh mẫu tem nhãn của lô chai Hlp 18yo re-branding năm 2008 nên mỗ em mạo muội show tí hàng mà mỗ em vẫn còn trữ thuộc dạng gold resever

Đây là lô chai Đai Ninh nhập về, các chai có nhiều vẩn cloud và trên hộp giấy mặt sau vẫn còn dòng chữ Best spirit in the world khẳng định chất lượng của một trong những chai "Must try before die" những chai này đề có vẩn cloud dù là thời tiết mùa hè, nếu ai không quen nhìn sẽ phán ngay nó là rượu giả chứ chả chơi. Và cụ VNAVNA có thể thấy nắp vỏ hộp là nắp nhựa nhé.
Cụ định "khủng bố" anh em đấy à?

Bày một dải thế này cũng đẹp nhỉ!

Thực ra, hai phong cách đóng chai Single Malt hiện nay, phong cách nào cũng hay. Phong cách thứ nhất: đóng chai một mẫu chai và mẫu vỏ hộp giống nhau cho các dòng sản phẩm khác độ tuổi rượu, chỉ nhấn mạnh đến sự khác nhau ở một số mảng màu trên tem nhãn và vỏ hộp. Phong cách thứ hai (đang có xu hướng lấn át hơn): chỉ đóng chai vài dòng rượu trẻ (thường là dưới 18yo) trên cùng mẫu (như Phong cách 1), còn từ 21yo trở lên thì đóng chai và bày hộp rất hoành tráng, sang trọng, tốn kém, đắt tiền.

Phong cách 1 cho cảm giác "rất đã" đối với dân sưu tầm (như các cụ) vì khi bày ra một dải sản phẩm từ cao đến thấp, đều nhau, có màu sắc khác nhau, nhìn rất thú vị và hấp dẫn.

Clayton

Xe điện
Cám ơn cụ Chủ tịch về cácc thông tin rất quý giá. Đúng là không nghiên cứu thì ko thể biết được những thông tin như thế này. Em cứ thắc mắc là mới đây thôi mà trang web của DL không còn thấy dòng OMC và O&R nữa. Hóa ra là nhà IB này được chia làm đôi. Cũng là cái hay. Mặc dù ko giữ được thương hiệu DL nhưng những thương hiệu sản phẩm như OMC hay O&R cũng là quá suất sắc và nổi tiếng rồi. Quan trọng là họ tiếp tục duy trì và phát triển nó như thế nào thôi.
Vậy hóa ra là mấy chai DL OMC của em kiểm được có lẽ là những chai OMC cuối cùng của nhà DL trước khi nó được chuyển sang cho nhà HL rồi. Cũng là 1 điểm khá thú vị.
Gửi các cụ ảnh vài em teen teen tuổi đôi bảy :)
Cụ hiện đang có bao nhiêu em khác nhau của dải này thế?

Nhìn hấp dẫn đấy!

Cụ chụp ảnh cả chai đủ cả range cụ có và post lên trên này nhé.

MaltBrothers

Xe buýt

Cụ nói đúng đấy ạ nhất với rượu trẻ, tuy nhiên những chai tầm 18yo trở lên mà có nồng đô 40-43% thì đôi khi cũng có được những chai rất ngon tỷ như Maca 18, Hlp 18. Ngay cả với những chai trẻ <12yo như Maca 12, Hlp 12, Glenmorangie 10yo (Celar 13), LP10yo, Lagavulin 16, uống vẫn rất OK. Còn cao hơn nữa ví như chai OP 30yo chỉ có 44.1% vẫn là loại xuất sắc và mỗ em cũng dự rằng nó sẽ ngon hơn nếu đóng chai ở ngưỡng 50%. Những mẻ rượu già tầm 30 năm trở lên độ cồn có khi cũng chỉ còn trên dưới 50% abv, trong khi rượu trẻ hơn khoảng 20yo vẫn có thể giữ được trên 60%abv ví dụ như Glenfaclas 105 - 20yo còn trẻ hơn nữa vẫn có thể đến 70%abv bởi rượu nồng độ rượu chưng cất xong chưa ủ lên tới trên 90%abv. vì thế nhiều loại rượu trẻ của các nhà IB họ để mức 46-50%abv cũng là có lý do của họ.
Chưa kể một vấn đề quan trọng khác là độ tuổi, chất lượng gỗ/loại thùng ủ tỷ như thùng quarter cask, hogheads hoặc nhỏ hơn cũng làm rượu bay hơi nhanh hơn nhưng cũng trưởng thành nhanh hơn uống vẫn chất dù đóng chai ở nồng độ thấp. Một điều quan trọng nữa là bàn tay tài hoa của những nhà pha chế trưởng của từng lò rượu, những ông này có trong trong tay rất nhiều thùng ủ chất lượng của nhiều mẻ rượu các năm. Ông ta có thể lựa chọn nhiều loại thùng từ thùng ex-sherry, ex-bourbon, new oak, finish sherry/port/rum để mix với nhau cho ra một thứ rượu hảo hạng có hương vị phức hợp đầy đặn cân bằng, giàu cảm xúc VD như OP21, Balvenie 21 port wood 40%, dù đóng chai không quá cao độ. Trong khi với các nhà IB đóng chai theo từng thùng riêng biệt nhiều khi cũng có sự may rủi nhất định bởi các yếu tố như chất lượng mẻ chưng cất, thời tiết khí hậu, chất lượng gỗ thùng .... Và khi đóng chai thì đó sẽ là chai thuần sherry hoặc thuần bourbon nên cũng sẽ hiếm được những chai thực sự xuất sắc. Mỗ em cũng lọ mọ đọc kha khá trên web cũng nhận thấy như vậy. Còn mức độ hiếm quí và đắt đỏ thì khỏi bàn rồi bởi đây là những chai Limited.

Mỗ em uống neat nặng đô nhất là PC8, Lp CS và Caol ila CS, otomore 5yo CS, còn ở mức 50% abv thì uống 1 lần duy nhất chai OMC 21yo uống rất OK, còn tầm 46% thì quá nhiều chốt lại theo quan điểm cá nhân em hoàn toàn đồng ý với cụ nếu cứ các nhà OB cứ đóng chai sòn sòn được 50% abv là quá OK rồi. 40-43%abv cũng tốt đối với một vài line sp như em đã từng biết.

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Với cụ Malt, thì em xin phép khỏi bàn về nồng độ với cụ luôn ạ. Hôm nọ ngồi café, chỉ mới có 1 em gái sinh viên năm nhất phục vụ bàn hơi cúi người xuống để lau chiếc giày của cụ mà các em ở quán nỡ tay rớt cà phê xuống, cụ đã tấm tắc tấm tắc rồi ấp úng: "công nhận ly rượu này ngon thật, hương vị rất phức hợp". Em nhìn ly rượu cụ vừa nhấp một ngụm nhỏ và đang nâng trên tay hít hà. Trời, hóa ra là một ly nước chanh mà cụ vừa cầm nhầm. Ôi, kiểu này thì em phải gửi ngay thư cho các Nhà làm rượu Scotland để họ đóng chai rượu tầm 20 đến 30% ABV rồi bán cho cụ Malt thưởng thức ;) :D

Clayton

Xe điện
Cụ cứ mong muốn được uống hết cả chai cho nó bõ công. =))

@ Cụ Clayton: Cụ cho eim hỏi thăm chai Glenfiddich 15yo Solera Reserve ra đời bản đầu tiên vào năm nào ah? Nhà ông anh eim có 1 chai 100cl nhìn cũ lắm rồi, có lẽ eim phải vác bình 138 đến để đổi về cứu lấy em nó thôi.
Xin đa tạ Cụ!
Cụ Đoành chụp cái ảnh chai Solera đấy và đưa lên đây cụ nhé. Em xem vỏ hộp, nhãn và chai thì em mới có thể đoán được cụ ạ.

skywalkers

Xe buýt
Cụ hiện đang có bao nhiêu em khác nhau của dải này thế?

Nhìn hấp dẫn đấy!

Cụ chụp ảnh cả chai đủ cả range cụ có và post lên trên này nhé.
Dạ thưa cụ Chủ tịch hiện tại nhà em có khoảng hơn 10 chai OMC, đa số là các chai trẻ từ 12-15 tuổi, mỗi loại 1 chai.
Ngoài ra dòng Provenace thì cũng mua được 6 chai 6 loại khác nhau.
Đợt trước họ sale nên cũng muốn lấy thêm nhưng do kinh tế ko cho phép nên chỉ lấy được mỗi loại 1 chai.
Cũng lấy giúp được cho cụ Jack 2 chai OMC và 2 chai Provenance nhưng hiện tại như là họ đã out of stock thì phải.
Cũng tiếc lắm nhưng vì còn phải cân đối tài chính nên chỉ dám mua từng đó.
Hôm vừa rồi mới thẩm 1 số chai như Laphroaig 10 Pro, Bowmore 10 Pro, Aberlour 12 Pro, Glenrothes 12 OMC, Tamdhu 13 OMC... thấy thực sự rất ấn tượng.

Trạng thái
Thớt đang đóng