Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ (Nhà số 7)

Trạng thái
Thớt đang đóng

skywalkers

Xe buýt
Ông Phờ lét nhầm nhọt hả, hay dg say, Lap 10 sao gọi dc đệ nhị, vậy ông nào khênh mấy chai Ardbeg Ten ở chỗ cụ B chắc về chỉ để ngắm...hụ...hụ...crazy fan Lap chả sai :), chai Lap 10 này em nhớ ko nhầm ở 1 vụ unplugged toàn Islay của BSC cách đây mấy tháng thì khi so sánh với Ardbeg nó ngọt ngào như chai Pedro Ximenez hôm qua vậy, ngọt như mật ong hoa nhãn :), nhất là rót ra để chờ vài shot quay lại.
Thẩm kỹ thì thấy chai CV đợt này của cụ Bảo khá là khói. Em có thể cảm nhận được vị khói của nó ngay từ khi đưa ly rượu lên mũi ngửi. Sau khi nhấp 1 ngụm rượu khói bốc lên khoang miệng ngày càng mạnh dần cùng với vị mặn mặn, ngậy ngậy của cốt rượu. Khói của chai CV này cũng khá là độc đáo, lúc thì phảng phất, lúc thì khá đậm. Cốt rượu không quá tròn trịa, mang nhiều đặc trưng của rượu tươi trẻ. Đúng như nhiều cụ nhận xét thì chai CV rất dễ kết hợp với nhiều loại thức ăn khác nhau, từ cá hồi, cá chép om dưa... hoặc thậm chí là vài hạt điều rang cũng thấy rất vào.
2 chai Kavalan thì quả thực em ko ấn tượng nhiều lắm, dù chai Solist Fino khá đắt tiền. Em thấy rượu khá nóng, mạnh mẽ tuy nhiên hương vị ko duy trì được lâu, vào đến cổ họng chỉ thấy còn độ nóng của cồn.
Sau 1 thời gian dài thẩm nhiều chai CS, em nghĩ đã đến lúc em phải quay lại những chai 40, 43 để cảm nhận lại sự mềm mại, tinh tế phức hợp của SM. Các cụ khác nghĩ sao ạ.

Chỉnh sửa cuối:

flat

Xe buýt
Ông Phờ lét nhầm nhọt hả, hay dg say, Lap 10 sao gọi dc đệ nhị, vậy ông nào khênh mấy chai Ardbeg Ten ở chỗ cụ B chắc về chỉ để ngắm...hụ...hụ...crazy fan Lap chả sai :), chai Lap 10 này em nhớ ko nhầm ở 1 vụ unplugged toàn Islay của BSC cách đây mấy tháng thì khi so sánh với Ardbeg nó ngọt ngào như chai Pedro Ximenez hôm qua vậy, ngọt như mật ong hoa nhãn :), nhất là rót ra để chờ vài shot quay lại.
Ơ, em nói thật mà, chai Ardbeg Ten chỉ hơn LAP 10 cái vị "cám lợn khê" thôi nhé, peat-smoked malt thì Lap 10 là số 1 cụ nhé :)
Mà bóc mẽ nhau vừa thôi, mai em không mang Glenmorangie Sherry cho nữa bây giờ >:P

Nhân tiện cụ mingtoan mới bị chớm nghiện SM, tặng cụ cái bản đồ hương vị, nhìn vào cụ thấy ngay chai Lap 10 cụ vừa thử nằm ở đoạn nào, xong rồi cụ cứ lần lượt thử đủ xong chỗ này là trình chém lên vù vù ngay ấy mà ...

mingtoan

Xe máy
Ơ, em nói thật mà, chai Ardbeg Ten chỉ hơn LAP 10 cái vị "cám lợn khê" thôi nhé, peat-smoked malt thì Lap 10 là số 1 cụ nhé :)
Mà bóc mẽ nhau vừa thôi, mai em không mang Glenmorangie Sherry cho nữa bây giờ >:P

Nhân tiện cụ mingtoan mới bị chớm nghiện SM, tặng cụ cái bản đồ hương vị, nhìn vào cụ thấy ngay chai Lap 10 cụ vừa thử nằm ở đoạn nào, xong rồi cụ cứ lần lượt thử đủ xong chỗ này là trình chém lên vù vù ngay ấy mà ...

Vâng em cám ơn Cụ nhiều! Em còn phải học thêm các Cụ lắm lắm. Theo sơ đồ Cụ đưa ra thì em clynelish 14 là cân bằng nhất phải không ạ. Em chỉ có nhỏn 1 em này nên để dành chưa thẩm . Tháng rồi nhờ người bạn ở Cần Thơ mua dùm 2 em nữa nhưng đã hết hàng

Chỉnh sửa cuối:

Quavtv

Xe tải
Cá nhân em thử SpringBank CV cũng thấy có khá nhiều khói! Ly sau khi uống hết rượu thì mùi gỗ rất đậm! Các mùi khác thì em chưa nhận biết được, khi em thử ngửi vào chai thì thấy có mùi chuối chín, không biết có đúng không? Các cụ chỉ giáo cho em nhé!

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Cá nhân em thử SpringBank CV cũng thấy có khá nhiều khói! Ly sau khi uống hết rượu thì mùi gỗ rất đậm! Các mùi khác thì em chưa nhận biết được, khi em thử ngửi vào chai thì thấy có mùi chuối chín, không biết có đúng không? Các cụ chỉ giáo cho em nhé!
Cụ nói đúng, Lô SPRINGBANK CV này khói nhiều hơn lô năm 2012, hưong vị của hoa quả xanh nhiều hơn do thành phần rượu Boubon nhiều hơn.
Cảm nhận hương vị của chai này như sau:
Mùi: là tổng hòa của nhiều mùi hương khác nhau. Có ít nhất 3 lớp hương ở đây bao gồm:
Lớp thứ nhất là hương các lọai hạt ngũ cốc, bột yến mạch, mùi táo xanh, mùi chuối chín, quả ruối chín, lê.
Lớp hương thứ hai là hương bồ hóng và than bùn tinh tế.
Lớp hương thứ ba là hương sherry ngọt ngào, hạnh nhân và béo ngậy của malty.

Vị: hơi ngọt vị caramel đen, vị hạt tiêu và các loại gia vị khác hòa trộn, vị than bùn tinh tế, pha một chút hương cam thảo.
Hậu vị: Nhiều cam thảo và caramel pha một chút khói than bùn.

Chính vì khói than bùn vừa phải khoảng 20 - 25ppm mà chai CV này kết hợp với rất nhiều món ăn của Việt Nam mà không ảnh hưởng đến cảm nhận món ăn: Tôm nướng, cá chép om dưa, cá hấp bia, thịt gà hấp lá chanh...

Chỉnh sửa cuối:

phamhavn

Xe tải
Cụ nói đúng, Lô SPRINGBANK CV này khói nhiều hơn lô năm 2012, hưong vị của hoa quả xanh nhiều hơn do thành phần rượu Boubon nhiều hơn.
Cảm nhận hương vị của chai này như sau:
Mùi: là tổng hòa của nhiều mùi hương khác nhau. Có ít nhất 3 lớp hương ở đây bao gồm:
Lớp thứ nhất là hương các lọai hạt ngũ cốc, bột yến mạch, mùi táo xanh, mùi chuối chín, quả ruối chín, lê.
Lớp hương thứ hai là hương bồ hóng và than bùn tinh tế.
Lớp hương thứ ba là hương sherry ngọt ngào, hạnh nhân và béo ngậy của malty.

Vị: hơi ngọt vị caramel đen, vị hạt tiêu và các loại gia vị khác hòa trộn, vị than bùn tinh tế, pha một chút hương cam thảo.
Hậu vị: Nhiều cam thảo và caramel pha một chút khói than bùn.

Chính vì khói than bùn vừa phải khoảng 20 - 25ppm mà chai CV này kết hợp với rất nhiều món ăn của Việt Nam mà không ảnh hưởng đến cảm nhận món ăn: Tôm nướng, cá chép om dưa, cá hấp bia, thịt gà hấp lá chanh...
Các món rắn nữa cụ ạ. Tối qua trù bị cho buổi họp lớp trưa nay, 9 thằng em chơi hết 6 chai CV roài ạ cộng thêm 1 chai rượu mật và tiết rắn nữa hehe

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Các món rắn nữa cụ ạ. Tối qua trù bị cho buổi họp lớp trưa nay, 9 thằng em chơi hết 6 chai CV roài ạ cộng thêm 1 chai rượu mật và tiết rắn nữa hehe
Cụ làm em thèm quá,:)

Website
www.facebook.com
Cả món cá hồi sasimi nữa. CV quện với cái cay của mù tạt, cái ngọt của cá hồi..... khó tả lắm ợ. Chẹp chẹp....

gaunhua0203

Xe máy
Các cụ ơi, với trình của các cụ có thể làm 01 bài nhận xét cụ thể hơn về những dòng rượu có giá bình dân hơn không ạ ( Jack daniel, Jim Beam, JW đen...). Và đặc biệt là những người mới tập uống SM thì nên bắt đầu từ những chai nào để có thể cảm thụ chính xác hơn không ạ? Chân thành cám ơn các cụ :)

flat

Xe buýt
Các cụ ơi, với trình của các cụ có thể làm 01 bài nhận xét cụ thể hơn về những dòng rượu có giá bình dân hơn không ạ ( Jack daniel, Jim Beam, JW đen...). Và đặc biệt là những người mới tập uống SM thì nên bắt đầu từ những chai nào để có thể cảm thụ chính xác hơn không ạ? Chân thành cám ơn các cụ :)
Tiếc là filux2 ko còn Topic của Cụ Hoaihuong, cụ sang đây đọc dần nhé, rất nhiều anh em BSC cũng bắt đầu tình yêu single malt của mình với những khái niệm cơ bản này:

http://my.opera.com/JaneBui30Nov/blog/show.dml/25994501

:)

Website
www.facebook.com

Tuan nguyen

Xe buýt
Iem vẫn trung thành với mấy món ngâm của em nhá.:D Đừng dụ dỗ em.:P
Em nghĩ để thực hiện được các món ngâm của cụ thì phải đạt trình cao hơn so với việc thẩm rồi. Trong BSC chắc cũng chỉ mới có một nhóm nhỏ các cụ có thể thực hiện đến bước blend các SM với nhau cho ra kết quả tốt thôi. Mà blend các SM với nhau thì rõ ràng không thể khó bằng blend các loại động thực vật với rượu được đúng không ạ.

phamhavn

Xe tải
Có ai sưu tầm vỏ chai Springbank CV ko thì ới em nhé hehe, em có 9 cái vỏ roài

Chỉnh sửa cuối:

BarleyRiver

Xe tải
Các cụ vẫn chưa lập thớt mới nhỉ. Chắc Tết nhất bận rộn quá.

mingtoan

Xe máy
Các Cụ ơi giá chuẩn cho em Macallan 10 CS là bao nhiêu ạ?

Trạng thái
Thớt đang đóng