Chi hội Rủ rê: Lắp ống thở cho Vitara - Hàng đã về

Các cụ lắp cẩn thận nhé. Có cụ đi trophy SG vừa rồi lắp ống thở mà vẫn bị thủy kích đấy.

Hai Nguyen

Xe điện
Khả năng vụ đó là keo dán ko dính nên bung ra chứ em lội suối ngập capo còn chưa sao nè.

Vip có mua silicon đen dán cái này thì giữ cho tớ 1 ít nhé, đoạn nối giữa snorkel và bầu lọc của tớ chưa dán keo, chỉ áp chặt vào thôi

viper2007

Xe điện
Viper tự sướng xong chưa, cho xem kết quả đi nhé!!!
lát em sẽ tự sướng nốt cái vòi :P
xuân quá, vừa nãy bới trong đống sắt vụn lại tìm thấy cái kìm bấm rive bác ạ. Mai em báo cáo chi tiết = hình ảnh

Hai Nguyen

Xe điện
Đống sắt vụn của Viper ở đâu đấy, chỉ cho tớ với

tptitoe

Xe tăng
E-hèm!
Ống thở để lội nước đây, Xe moa chưa có!

viper2007

Xe điện
ống thở của em ngon lành cành quất rồi, em xin sâu hàng để các bác tiếp theo lắp ống thở có cơ sở khoa học để lắp cho chuẩn.

Rút kinh nghiệm từ lần lắp ống của bác Hải nguyễn, em ra thuê gia công cái bản mã bắt trên trục A
INOX 304 dày 2mm

so với cái bản mã của bộ

tool khoét lỗ tròn D90 + bộ khoan của bác Nam Vũ với rất nhiều thứ hữu ích

Tháo má xe, gỡ bộ họng hút zin ra

lắp má vào như nguyên bản - căn chỉnh và xiết tất cả các ốc luôn, yếm nhựa trong hốc bánh thì chưa lắp. Lắp vậy khoan mới chuẩn.

kinh nghiệm rút ra: khoan lỗ D90 trước, cắm ống dc vị trí ngon thì mới khoét 4 lỗ vít, chưa ngon thì lắp đá mài sửa cho = ngon.

Bản mã em bắt chuẩn vào ống thở luôn, mặt tiếp xúc với trục A dùng băng dính 2 mặt. Định vị chuẩn rồi, tháo 3 con ốc ra thì bản mã đã yên vị trên trục A. Lấy đinh và búa đánh dấu tâm lỗ để khoan.

cao su nối bổ xung thêm silicon

Sơn đen bản mã cho giống hàng hiệu, bấm ri vê xong là chắc nịch luôn

lắp ống nối trong khoang máy, có một cái vấu to = hạt đậu khớp vào cao su nối (lắp ngược cao su là ko có)

Kết quả

Chỉnh sửa cuối:

EZdong

Xe điện
Ống thở nhà Viper lắp đẹp quá! Đúng là KTS có khác#:-s#:-s#:-s

Hai Nguyen

Xe điện
Mầu bạc lắp ko đẹp, phải sơn ống thở

Nhưng theo em, sơn cả xe theo mầu ống mới chuẩn, kekeke

viper2007

Xe điện
Chỉnh sửa cuối:

Hai Nguyen

Xe điện
Chuẩn rồi, hihi, em đang contact lấy thêm it nữa, nhưng ship dg biển cũng cao quá, có bác nào nhận bao ship dg biển ko ?

Actual weight thì khoảng 30kg thôi, nhưng volume thì khoảng 200kg (theo đường air) còn tính sea chắc còn 50kg (nhưng cứ tính 1 khối cũng ok)

tptitoe

Xe tăng
Chúc mừng Viper có mũi dài.
Tại sao phải thay bản mã = inox? Có phải lo gỉ không?
Inox mà sơn phun là không ăn đâu đấy, vài tháng là lấm tấm lộ inox trắng ngay. (Kinh nghiệm từ cái giá nóc của moa) Đáng ra là đem nhúng nhựa đen là OK nhất.

Hai Nguyen

Xe điện
Bản mã đi kèm quá dầy, cứng: trong lúc lắp nếu có du di để bắt ốc thì khoan rộng lỗ bắt ốc cũng ko nổi,

Nếu làm chuẩn thì phải

1. khoan lỗ, bắt chuẩn ổng thở vào má xe, lắp lên, bắt hết các ốc,

2. Lúc đó mới định vị bản mã (bản mã đã dc bắt vào ống trước) để xác định chỗ khoan trên góc chữ A của xe

3. Lại tháo mục 1. ra - khoan lỗ, bắn river bản mã

4. Lại lắp lại...

Nên các đơn giản hơn, đỡ mất công hơn thì làm 1 bản mã tương tự, các lỗ bắt ốc to hơn - dài hơn để bắt ốc

Thực ra nếu Viper làm theo quy trình trên thì chắc ko cần làm bản mã mới, hjihihihi

viper2007

Xe điện
em làm đúng như bác HN nêu luôn

Em cắm ống vào, cân chỉnh vị trí ngon rồi xiết 4 ê cu giữ ống.
Băng dính 2 mặt em dán 1 mặt vào bản mã, mặt kia bóc trước một đoạn rồi để thò băng nilon xanh. Khi ống chuẩn rồi chỉ việc rút nilon xanh ra là bản mã dính tịt vào trục A.
OK rồi em mới gỡ 3 con vít ở bản mã, gỡ 4 ê cu và nhấc ống ra.

Thực tế là ko thể dùng dc cái bản mã của nó vì 2 lý do
- Góc của nó ko chuẩn, nó lệch tầm 8 độ

- khi lắp gá bản mã zin vào ống thở thì ko còn khe cho mũ của đinh ri vê

Theo em thấy thì cái bản mã của nó copy y hệt hàng hiệu, sai lệch là do vị trí của 3 cái ốc = đồng dc chôn sẵn trên thân ống thở.

@Tptitoe. tại họ chế tác cái bản mã inox phải mài ba via nên nó hơi xước, em phải chọn giải pháp sơn

Chỉnh sửa cuối:
Thấy các cụ lắp em nóng hết cả người. Có cụ nào định lắp tiếp thì cho em "mua chung" với.

Hai Nguyen

Xe điện
Quả lắp này thực ra nói thi đơn giản nhưng các bước 1, 2 nó lại liên quan tương tác chặt chẽ với nhau, phải dc thằng 2 chuẩn bị mới định vị dc vị trí của phần 1. nhưng lại phải dc phần 1 thì mới chuẩn dc bước 2,

Thế nó mới khó, hihihi,

Hôm lắp xe em, do có bệ bước nên ko tháo hết được tai xe, cứ áp lên áp xuống, cực phết

(1. khoan lỗ, bắt chuẩn ổng thở vào má xe, lắp lên, bắt hết các ốc,
2. Lúc đó mới định vị bản mã (bản mã đã dc bắt vào ống trước) để xác định chỗ khoan trên góc chữ A của xe
3. Lại tháo mục 1. ra - khoan lỗ, bắn river bản mã
4. Lại lắp lại...)

viper2007

Xe điện
@Hải nguyễn. Hôm đó mình chưa kinh nghiệm bác ạ, lẽ ra tháo dc họng hút của xe xong là lắp lại má xe, giật yếm nhựa ra là tha hồ thao tác. Em lúc lắp má vào còn quên ko lắp zắc đèn xi nhan, sau phải sờ mó mãi mới lắp vào dc.

tptitoe

Xe tăng
Các toa đã lắp ống thở cho moa hỏi:
Nếu có ống thở mới nguyên zin bên cạnh, dùng các tấm nhựa, ống nhựa PVC chế tác theo có khó khăn lắm không? (Về vật liệu có gì đặc biệt không?) Moa hỏi thế là vì muốn làm lấy cho khoái chứ không phải vì tiếc chục tờ Polime. Thì cũng như bà con đã từng chế cản theo mẫu của ARB ấy mà.
Moa trộm nghĩ, dùng ống nhựa, tấm nhựa PVC làm xong, sau đó lấy tấm vải a-mi-ăng bọc ngoài rồi phủ composite rồi sơn sẽ ổn về mặt tránh va đập...

Chỉnh sửa cuối:

viper2007

Xe điện
quá được bác ơi
bác có thể chơi ống nhựa rồi sơn đen là dễ thi công nhất
cầu kỳ hơn chơi ống inox hay ống thép mạ kẽm rồi sơn đen mờ

như thế này đơn giản này, liệt kê dc ngay là 1 cut 3 chếch, có thể dùng ống nhựa nhiệt màu trắng thì cũng siêu bền

cái này còn đơn giản hơn nữa

Chỉnh sửa cuối:

Hai Nguyen

Xe điện
Bên ngoài VN em đã thấy tụi nó làm bằng ống nước rồi, sau đó đúng như Ông gia Gân nghĩ, nó phủ composite tao hình cho đẹp, cũng hay lắm