Rong ruổi cùng Langbat

danbeo

Xe buýt
theo chân bác Dims em kiếm được ít hoa cải hầu các bác

danbeo

Xe buýt
chân dung các bác tác giả của những luống hoa, cám ơn các bác sớm khuya chăm bón để chúng em có những khung hình này...(b)

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com

danbeo

Xe buýt
lâu rùi, mời các bác lại rong ruổi cùng nhà langbat (b)

Oregen , một sáng mùa thu

trungvb

Xe tải
các cụ cho e lang lang với ợ,,,

trungvb

Xe tải
Ợ máy e đang bị bẩn cụ nào chỉ cách cho e clean nó nào e trả vodka

trungvb

Xe tải
Bác cần nói rõ máy gì và bị bẩn cái gì thì mới giúp được bác chứ
máy e d50..bị bẩn kính bên trong.
Lúc chụp có vết bụi ở ảnh
bác xem kĩ ảnh của e là thấy
e sợ nghí ngoáy vào nó xước nên chưa dám đông..
lần đâu e bị bẩn kính bên trong mặc dù dùng 2 năm rồi

danbeo

Xe buýt
Quả này chim thật hay chim ghép mà nó lại bay vào chỗ đẹp thế hả bác?
em ứ biết nói thật hay giả, lúc chụp thì chúng rủ nhau bay tới rồi sau đấy nhờ chị PS chỉnh lại gon gàng . Bác zoom lớn lên sẽ thấy còn mấy chú nữa phía xa trông như ruồi đang bay, em xóa bơt 1 số đi rồi . Mời bác xem tiếp cái này, vẫn ở khúc sông đó, cách nhau 1 đoạn bác à

cái này là crop của cái trên

danbeo

Xe buýt
máy e d50..bị bẩn kính bên trong.
Lúc chụp có vết bụi ở ảnh
bác xem kĩ ảnh của e là thấy
e sợ nghí ngoáy vào nó xước nên chưa dám đông..
lần đâu e bị bẩn kính bên trong mặc dù dùng 2 năm rồi
2 năm mới bị bẩn là ngon rùi. Em thì thường xuyên phải lau chắc bảo quản không tốt . Cái đầu tiên lau là D100 tiếp D70 rồi Ca 350D, 5D đang dùng cũng có hiện tượng nhưng lười chưa lau. Hồi mới bị cũng thấy khiếp, sau vài lần lau giờ thấy đỡ run tay . Em khuyến cáo trước không chịu trách nhiệm trong quá trình lau, nếu bác thấy "khiếp" thì mang ra hàng thuê người ta làm, nghe đâu người ta bán cả bộ dụng cụ để lau chùi . giá thuê lau không mềm, trước em có hỏi nhưng giò ứ nhớ , chỉ còn khái niệm là mắc quá nên em về vọc Google đọc xong đè ra lau lấy.

Dụng cụ em dùng là 1 cái bút chì chưa gọt hoặc 1 đầu đũa, lấy 1 ít mút mỏng hoặc bông dầy khoảng 5 mm bọc xung quanh cái đầu đó thành cái gậy lau. Mua 1 túi lau chùi ống kính khoang 50 K VND ( đây là túi lau ống kính bình thường, không phải chuyên dùng lau CCD nhé, cái loại nì thì đắt đó) trong đó có giấy và 1 lọ nước lau. Lấy 1 mảnh giấy lau bọc ra ngoài cái gậy vừa làm lúc nãy. Kiếm 1 đoạn chun rộng khoảng 1 cm, chiều dài đủ 1 vòng ôm ngang thân máy chạy qua cái nút bấm chụp, mục đích dùng dây này là giữ để nút bấm chụp luôn bị ấn xuống ở chế độ chụp

Máy ảnh phải được xạc đầy pin nhằm tránh hêt điện trong quá trình làm, giá đỡ gương có thể sập xuống làm hỏng bộ phận này.

Thao tác :

Tháo bỏ ống kính bác sẽ nhìn thấy cái gương nằm giữa thân máy, phía sau gương sẽ là CCD cần phải lau . Bác cần phải lật gương lên để nhìn thấy CCD, em chưa dùng D50 như bác nên không rõ có chế độ dựng gương để lau hay không. Em thì toàn làm như sau với tất cả các máy.

Máy ảnh để ở chế độ chụp M, đưa tốc độ chụp về B, lấy đoạn chun nêu trên buộc lại thành 1 chun vòng có độ rộng khoảng 1 cm. Vòng chun này vào thân máy ảnh đi ngang qua cái nut chup. Lúc này dây chun sẽ đè vào nút chụp, coi như máy đang hoạt động ở chế độ chụp B, nếu dây chun không đủ ấn nút chụp xuống thì kê thêm ít giấy hay bông vào giữa giây chun và nút chụp. Bác nhìn vào trong thân máy sẽ thấy gương đã được dựng lên vè mặt CCD hiện ra. Mắt thường bác không thể nhìn thấy vết bẩn trên đó nên giờ bác đưa cái gậy lau tự chế vào rồi lau nhẹ sao cho kín hết mặt CCD. Cần thiết bác cho thêm ít nước lau ống kính mua cùng trong cái bộ lau ý. Em thì chẳng phải dùng cái nước lau ý bao giờ. Lau xong rồi bác tháo bỏ dây chun , gương sẽ tự rơi xuống . Bac test thử, nếu vẫn thấy vết bẩn thì lau tiếp.

Lưu ý : phải đảm bảo dây chun ôm chắc chắn vào thân máy và đè đúng lên nút chụp. Pin máy phải đầy. Chúc bác thành công và có nhiều ảnh đẹp, và không quyên vote em.

trungvb

Xe tải
hhee e dinh vote cho bac nhug chua dươc để sau e trả nhé thanks bác

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
Các bạn cafe em chả biết làm gì, vác máy ra bắn lung tung, thế này có được gọi là tập chụp tĩnh vật không ạ?

Cái đầu thì ánh sáng chưa đạt, cái thứ hai lại bị loang lổ , còn cái thứ 3 sao bác lại chuyển sang đen trắng...

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
Cái đầu thì ánh sáng chưa đạt, cái thứ hai lại bị loang lổ , còn cái thứ 3 sao bác lại chuyển sang đen trắng...
Dạ cái đầu thì nó ở trong nhà tối om, e thích cái hoa rum lên cứ bắn đại. Cái thứ 2 e thích cái vệt nắng trên tường. Cái thứ 3 sang đen trắng xem nó thế nào, dưng mờ tự em thấy nó cứ nhàn nhạt làm sao.....

Chụp choạch hoa hoét mà bỏ mất mầu thì trông chán thật.... Mấy cái vệt trắng trên tường của bác làm em cứ dán mắt vào đó, quên mịa nó mất.. hoa

danbeo

Xe buýt
Các bạn cafe em chả biết làm gì, vác máy ra bắn lung tung, thế này có được gọi là tập chụp tĩnh vật không ạ?

Hờ, cái ảnh này hay nhỉ. Kiểu như ; "em vẫn đợi anh về" , ở đây nắng ấm, ngọt ngào, cửa em khép hờ đấy, anh cứ vào đi. Miạ... mãi chẳng thấy thằng nào vào, hix