[Funland] Rối loạn hệ thần kinh thực vật .

Tommytep

Xe tăng
Nếu em cụ " Đi chạy nhiều kêu mệt, tắm sợ nước vào choáng rồi ngất", cụ có thể khuyên e ấy tập trung vào nhịp thở khi có cơn hoảng loạn, Hít vào thật chậm và thở ra từ từ" và sau này nên tạo thành thói quen, sẽ rất tốt cho bệnh này đó. Em xin phép được copy bài tập thở của Bs Nguyễn Khắc Viện
Thót bụng thở ra
Phình bụng thở vào
Hai vai bất động
Chân tay thả lỏng
Êm chậm sâu đều
Tập trung theo dõi
Luồng ra luồng vào
Bình thường qua mũi
Khi gấp qua mồm
Đứng ngồi hay nằm
Ở đâu cũng được
Lúc nào cũng được

Em thấy topic các trang trước cũng đã có cụ đề cập đến pp này, mong cụ bình tĩnh chia sẻ với e cụ, chứ đừng nghĩ rằng em cụ sợ nọ sợ kia là k chiến thắng được bản thân, sự chia sẻ đồng hành của cụ sẽ giúp em cụ qua được bệnh.
Em em nó vẫn tập thiền, tập thở hàng ngày mà cụ, mỗi ngày ngồi phải 1-2 tiếng ấy. Nó ngồi cùng với đội tập Pháp luân công nhưng ko tập cái kia. Em vẫn đồng hành với nó vì cơ bản cả nhà không có ai hiểu về bệnh này hết, trước nó ở nhà mấy tháng bị nặng lắm, lúc lên ở gần em đỡ đi độ 50% rồi. Như em bảo nó kiểu tính hơi hều hều, ko có chính kiến rõ ràng từ trước nên hay bị tiềm thức nó cuốn đi, mà để nó cuốn đi là mất kiểm soát, là lại sợ. Cơ bản cả nhà nó hợp được với mỗi em, nên câu chuyện của nó em nghe & thấm được, chia sẻ được cụ ạ.

2duong

Xe đạp
Trong quá trình bị bệnh này, đôi lúc thấy rất bình thường, và những lúc ấy mình dường như quên hết cái cảm giác bị bệnh trước đó. Tuy nhiên thỉnh thoảng nó vẫn quay trở lại.
Mình ko dám viết là mình đã khỏi, vì chỉ sợ viết xong ngày mai bệnh nó quay trở lại. Nhưng mình thực sự thấy đỡ hơn rất nhiều. Đã đi dạy học đc vài buổi và không thấy sao. Bệnh này chắc chắn liên quan đến việc cơ thể mình mất cân bằng về một hoặc vài chất nào đó. Trước đó mình rất hay nằm mê, và những cơn mê thường theo kiểu mình rơi vào một tình huống hiểm nghèo, phải cố, rướn, cảm giác ko vượt qua được và tỉnh giấc. Rồi cơn hồi hộp ập đến sau một buổi ăn trưa, tim đập loạn xạ, đầu óc choáng váng. Khoảng 5 - 10 phút thì hết. Sau đó ngày nào cũng bị, nhất là buổi chiều. Đặc biệt là lúc ở cơ quan (rất gần trạm BTS của mấy nhà mạng). Ngồi lâu một tư thế cũng dễ bị choáng váng.
Sau đi khám nhiều nơi, uống thuốc BS thần kinh điều trị rối loạn thần kinh thực vật, thấy đỡ. Nhưng sau khi ngừng thuốc được vài ngày, triệu chứng hồi hộp lại quay trở lại, lần này tim ko đập loạn lên nữa, nhưng hơi thở nông, đầu óc vẫn quay cuồng, choáng váng. Đi khám lại thần kinh họ ko cho thuốc và đẩy sang khoa tim mạch. Sang khoa tim mạch chụp chiếu đủ kiểu ko bị tổn thương thực thể nên BS bảo ko có bệnh. Sang khoa tâm thần thì họ cho thuốc trầm cảm, uống 1 hôm sợ quá ko dám uống tiếp. Thời gian này đau đầu nhiều và có cảm giác tình hình đang xấu đi.
Lúc đó bắt đầu tư duy, bệnh thần kinh ngủ nhiều sẽ khỏi. Ra hiệu thuốc đc giới thiệu thuốc hoạt huyết dưỡng não Cebraton giúp ngủ khỏe. Uống vào thấy ngủ tốt hơn, tinh thần sảng khoái được một thời gian. Tuy nhiên thỉnh thoảng cơn hồi hộp vẫn còn, lúc đó đầu óc trống rỗng, rất sợ. Chắc chắn mình vẫn còn thiếu một chất gì đó mà mình ko biết đc. Lần mò trên mạng thấy Omega3 và Magne B6 được nhiều người khuyên dùng. Thế là mua thêm 2 loại này uống (cùng vế Cebraton). Đúng là đỡ rất nhiều. Kết hợp đi bộ tập thể dục, khoảng 4h chiều (lúc vẫn còn nắng) đi khoảng 2 tiếng, đi đều đặn. Sau đó vẫn thỉnh thoảng có đau tức vùng ngực trên, kiểu đau dây thần kinh chứ ko phải đau cơ. Thử liều uống thêm calci, đến nay uống calxi đã đc 1 tuần thì dấu hiệu đau ngực cũng gần như hết. Tuần này đã đi dạy được 3 buổi, mỗi buỗi 2 tiếng (mình dạy ở đại học). Mấy ngày nay thấy khỏe và ko có triệu trứng cơn hồi hộp, ko còn cơn tức ngực nữa. Hộp omega3 vẫn còn vài ngày nữa mới hết hộp đầu tiên (mình chỉ uống 2 - 5 viên/ngày). Thử dùng hết đợt thuốc này và dừng lại xem có sao ko, cũng lo lắm các bạn à.
Viết miên man, lộn xộn để chia sẽ với mọi người tiến trình điều trị của mình, hy vọng có ích.

Ben AV

Xe đạp
Giống hệt mình bạn ạ, đang định đi khám lại ở viện Hồng Ngọc, chú Hòe. Cứ bị tái đi tái lại khổ quá, tối ngủ mà hay mơ gần sáng quá. Người thiếu sức sống quá, ai gặp cũng nhận xét như vậy, thấy buồn!

Ben AV

Xe đạp
Trong quá trình bị bệnh này, đôi lúc thấy rất bình thường, và những lúc ấy mình dường như quên hết cái cảm giác bị bệnh trước đó. Tuy nhiên thỉnh thoảng nó vẫn quay trở lại.
Mình ko dám viết là mình đã khỏi, vì chỉ sợ viết xong ngày mai bệnh nó quay trở lại. Nhưng mình thực sự thấy đỡ hơn rất nhiều. Đã đi dạy học đc vài buổi và không thấy sao. Bệnh này chắc chắn liên quan đến việc cơ thể mình mất cân bằng về một hoặc vài chất nào đó. Trước đó mình rất hay nằm mê, và những cơn mê thường theo kiểu mình rơi vào một tình huống hiểm nghèo, phải cố, rướn, cảm giác ko vượt qua được và tỉnh giấc. Rồi cơn hồi hộp ập đến sau một buổi ăn trưa, tim đập loạn xạ, đầu óc choáng váng. Khoảng 5 - 10 phút thì hết. Sau đó ngày nào cũng bị, nhất là buổi chiều. Đặc biệt là lúc ở cơ quan (rất gần trạm BTS của mấy nhà mạng). Ngồi lâu một tư thế cũng dễ bị choáng váng.
Sau đi khám nhiều nơi, uống thuốc BS thần kinh điều trị rối loạn thần kinh thực vật, thấy đỡ. Nhưng sau khi ngừng thuốc được vài ngày, triệu chứng hồi hộp lại quay trở lại, lần này tim ko đập loạn lên nữa, nhưng hơi thở nông, đầu óc vẫn quay cuồng, choáng váng. Đi khám lại thần kinh họ ko cho thuốc và đẩy sang khoa tim mạch. Sang khoa tim mạch chụp chiếu đủ kiểu ko bị tổn thương thực thể nên BS bảo ko có bệnh. Sang khoa tâm thần thì họ cho thuốc trầm cảm, uống 1 hôm sợ quá ko dám uống tiếp. Thời gian này đau đầu nhiều và có cảm giác tình hình đang xấu đi.
Lúc đó bắt đầu tư duy, bệnh thần kinh ngủ nhiều sẽ khỏi. Ra hiệu thuốc đc giới thiệu thuốc hoạt huyết dưỡng não Cebraton giúp ngủ khỏe. Uống vào thấy ngủ tốt hơn, tinh thần sảng khoái được một thời gian. Tuy nhiên thỉnh thoảng cơn hồi hộp vẫn còn, lúc đó đầu óc trống rỗng, rất sợ. Chắc chắn mình vẫn còn thiếu một chất gì đó mà mình ko biết đc. Lần mò trên mạng thấy Omega3 và Magne B6 được nhiều người khuyên dùng. Thế là mua thêm 2 loại này uống (cùng vế Cebraton). Đúng là đỡ rất nhiều. Kết hợp đi bộ tập thể dục, khoảng 4h chiều (lúc vẫn còn nắng) đi khoảng 2 tiếng, đi đều đặn. Sau đó vẫn thỉnh thoảng có đau tức vùng ngực trên, kiểu đau dây thần kinh chứ ko phải đau cơ. Thử liều uống thêm calci, đến nay uống calxi đã đc 1 tuần thì dấu hiệu đau ngực cũng gần như hết. Tuần này đã đi dạy được 3 buổi, mỗi buỗi 2 tiếng (mình dạy ở đại học). Mấy ngày nay thấy khỏe và ko có triệu trứng cơn hồi hộp, ko còn cơn tức ngực nữa. Hộp omega3 vẫn còn vài ngày nữa mới hết hộp đầu tiên (mình chỉ uống 2 - 5 viên/ngày). Thử dùng hết đợt thuốc này và dừng lại xem có sao ko, cũng lo lắm các bạn à.
Viết miên man, lộn xộn để chia sẽ với mọi người tiến trình điều trị của mình, hy vọng có ích.
Trong 5 năm bị bệnh mình đã tốn rất nhiều tiền khám bệnh rồi, chả biết phải làm sao.

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Rối loạn HTKTV thì chắc chỉ có học thiền sẽ đỡ. Ngày trước tôi tập khí công thấy ổn. Vụ này phức tạp phết nói chung khó chữa dứt. Người cứ như cái máy dự báo thời tiết: Bão từ, thay đổi từ nóng sang lạnh, mưa sang nắng, chuyển vùng khí hậu là biết ngay, đau đầu. Bọn nhoc cứ thấy bố đau đầu là bảo mai sẽ là đối nghịch thời tiết hôm nay. Y như rằng.

ngoc F430

Xe buýt
Chìa khóa là không sợ chết các cụ ạ. Cứ sợ là nó vật cho không gượng được đâu :D
Nghĩ thì là vậy cụ ạ chứ mình biết vậy mà ko kiểm soát đc nó và nó tự xuất hiện nó lái mình theo các suy nghĩ các hoảng sợ . Ngoài ra còn rất nhiều triệu chứng trong cơ thể nó rối loạn hết lên gây ra 1 vòng luẩn quẩn. Tưởng đơn giản mà lại ko đơn giản chút nào , em 4 năm rồi đây mà chưa dứt điểm đc người như giả vờ. Nói chung dính bệnh này như dính phải mứt rồi 😂

Vhtien

Xe buýt
Nghĩ thì là vậy cụ ạ chứ mình biết vậy mà ko kiểm soát đc nó và nó tự xuất hiện nó lái mình theo các suy nghĩ các hoảng sợ . Ngoài ra còn rất nhiều triệu chứng trong cơ thể nó rối loạn hết lên gây ra 1 vòng luẩn quẩn. Tưởng đơn giản mà lại ko đơn giản chút nào , em 4 năm rồi đây mà chưa dứt điểm đc người như giả vờ. Nói chung dính bệnh này như dính phải mứt rồi 😂
Cụ tập hít thở sâu mỗi khi hoảng sợ sẽ đỡ hơn nhiều. Thấy nó đến thì hít thật sâu vài hơi người sẽ cân bằng lại cụ ạ. Cụ phơi nắng cho em, phơi nắng buổi sáng sẽ giúp cho tăng cường chất truyền dẫn thần kinh đấy cụ.

sunshine_0812

Xe máy
cho phi thử 1 lần rồi mà rén lắm, cứ giựt giựt em ngồi sau còn chết khiếp hơn. Mình ngoài trông vậy nhưng cũng khó vì không hiểu được nội tâm, chỉ nhìn vào tình huống để đánh giá: nhìn bên ngoài thì thấy bình thường mà làm gì cũng kêu ko được, ko cố được, ko cố thì bao giờ mới khỏi đc?!

Theo như em đồng hành với nó mấy tháng qua thì thấy chiến thắng được bản thân thì bệnh mới khỏi được. phải đặt ra mục tiêu rèn luyện về thể chất và tinh thần và kiên trì thực hiện mới mong nhanh khỏi được. như em cứ động viên nó: như anh bt cũng lười, cũng ko quyết tâm lắm đâu nhưng ở vào vị trí của chú thì càng phải rèn sự quyết tâm: quyết tâm dậy sớm, quyết tâm chạy, quyết tâm đọc sách. Mình làm từ từ, từng bước một. Mới đầu chạy bộ nó có lết được quá 200m đâu, giờ cũng chạy được tầm 3-5km, nhưng em bảo chưa được, phải chạy nữa, bao giờ ngày phải được 10-15km hoặc hơn mới khỏi được. Việc đọc sách, mới đầu ông ấy kêu đọc là choáng, em bắt ngày phải đọc 1 trang thôi, chỉ 1 trang, đọc đều đặn; sau 2 tuần khả quan thì nâng dần lên 2 trang/ngày. Đây bố cứ bảo: nay em khoẻ thì có thể đọc liền tù tì 3-4 trang, mai yếu người đọc 1 trang ko nổi. Khoẻ hay yếu nó đều là trạng thái thần kinh, do thần kinh nó xúi chứ người ngợm bình thường thì chắc ko làm sao cả nên cái quan trọng nhất là phải quyết tâm thực hiện và duy trì đều đặn, khởi động nhỏ xong nâng dần cường độ lên thì mới được.

Cái này em cũng ko tìm hiểu nên ko biết. Nhờ cụ chỉ giáo thêm đo nồng độ chất này ở đâu tốt? Điều trị bằng thuốc nào thì tốt (loại cụ đang điều trị mà nó ko giật thần kinh ấy). Ông em em hiện giờ thì ko bị giật thần kinh (kiểu lên cơn hoảng sợ hay choáng) nhưng cứ bảo thần kinh "yếu" - yếu là ko tập thể dục được nhiều, tập trung gì lâu là kêu mệt. Bây giờ nó chỉ uống mấy thuốc bổ não như Omega 3, Gingko, magie...cũng uống mấy tháng rồi.
Đi khám chả thấy có cái xét nghiệm nào để đo cái nồng độ chất này cụ ạ, chỉ là bác sỹ sẽ thăm khám dựa trên triệu chứng mà bệnh nhân mô tả để xác định. Em đang điều trị bằng thuốc chống trầm cảm ạ, e cũng bị 5 năm rồi, uống mấy loại bổ não như cụ kể không thấy có tác dụng, vẫn rối loạn như thường, đến nỗi tim bỏ nhịp sợ phải bỏ cả thể dục thể thao. Nhưng điều trị bằng thuốc chống trầm cảm thì có tác dụng, đã đỡ rối loạn và thể thao lại bình thường ngày 1h, vận động để mồ hôi đủ ướt đẫm áoh- cho khí huyết lưu thông tăng tuần hoàn não.

minghoanh

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Em bị bệnh này nhiều năm rồi,cứ sợ hay mệt là bị đi ngoài,pháo hoa bắn liên thanh haha

Tommytep

Xe tăng
Đi khám chả thấy có cái xét nghiệm nào để đo cái nồng độ chất này cụ ạ, chỉ là bác sỹ sẽ thăm khám dựa trên triệu chứng mà bệnh nhân mô tả để xác định. Em đang điều trị bằng thuốc chống trầm cảm ạ, e cũng bị 5 năm rồi, uống mấy loại bổ não như cụ kể không thấy có tác dụng, vẫn rối loạn như thường, đến nỗi tim bỏ nhịp sợ phải bỏ cả thể dục thể thao. Nhưng điều trị bằng thuốc chống trầm cảm thì có tác dụng, đã đỡ rối loạn và thể thao lại bình thường ngày 1h, vận động để mồ hôi đủ ướt đẫm áoh- cho khí huyết lưu thông tăng tuần hoàn não.
Cụ đi khám ở đâu cho em xin cái địa chỉ + bác sỹ để cho nó qua khám xem sao, khả năng có thuốc vào thì nó sẽ đẩy nhanh hơn. Mà thuốc cụ uống vào nó có phải cái loại vật vã mất mấy ngày đầu ko? Nó kinh ko dám uống luôn, nhìn thấy thuốc là hãi. Giờ cơ bản ko bị giật hay lo âu nhiều, chỉ là hay kêu mệt với khó tập trung, đặc biệt ko nhìn đc các loại màn hình hoặc đọc sách.
Em bị bệnh này nhiều năm rồi,cứ sợ hay mệt là bị đi ngoài,pháo hoa bắn liên thanh haha
Nó ảnh hưởng nhất là hệ tiêu hoá, rối loạn tiêu hoá luôn: ợ hơi, đi ngoài, trào ngược đủ cả đấy cụ

sunshine_0812

Xe máy
Cụ đi khám ở đâu cho em xin cái địa chỉ + bác sỹ để cho nó qua khám xem sao, khả năng có thuốc vào thì nó sẽ đẩy nhanh hơn. Mà thuốc cụ uống vào nó có phải cái loại vật vã mất mấy ngày đầu ko? Nó kinh ko dám uống luôn, nhìn thấy thuốc là hãi. Giờ cơ bản ko bị giật hay lo âu nhiều, chỉ là hay kêu mệt với khó tập trung, đặc biệt ko nhìn đc các loại màn hình hoặc đọc sách.

Nó ảnh hưởng nhất là hệ tiêu hoá, rối loạn tiêu hoá luôn: ợ hơi, đi ngoài, trào ngược đủ cả đấy cụ
E khám bs Phi - viện lão khoa trung ương cụ ạ. E có nói là e uống thuốc mà nhiều loại là thần kinh e không chịu được. E chỉ uống loại mà uống vào thần kinh e thấy êm dịu, người khoẻ ra. Chỉ một loại. E mất một năm đi tìm thuốc đấy ạ, nên là tìm ra thuốc hợp cũng gian nan. Mong cụ may mắn gặp thầy gặp thuốc. Ah mà e còn xin bs liều thấp nhất 1/8v cho cơ thể quen dần ấy ạ.

sunshine_0812

Xe máy
thế cụ đã đỡ các triệu chứng chưa ạ?e bị 5 năm.

sunshine_0812

Xe máy
Em em nó vẫn tập thiền, tập thở hàng ngày mà cụ, mỗi ngày ngồi phải 1-2 tiếng ấy. Nó ngồi cùng với đội tập Pháp luân công nhưng ko tập cái kia. Em vẫn đồng hành với nó vì cơ bản cả nhà không có ai hiểu về bệnh này hết, trước nó ở nhà mấy tháng bị nặng lắm, lúc lên ở gần em đỡ đi độ 50% rồi. Như em bảo nó kiểu tính hơi hều hều, ko có chính kiến rõ ràng từ trước nên hay bị tiềm thức nó cuốn đi, mà để nó cuốn đi là mất kiểm soát, là lại sợ. Cơ bản cả nhà nó hợp được với mỗi em, nên câu chuyện của nó em nghe & thấm được, chia sẻ được cụ ạ.
E cụ may mắn vì có người hiểu bệnh là cụ bên cạnh cùng đồng hành , e tin sẽ khỏi nhanh. Còn e thì xung quanh bạn bè người thân chả ai hiểu về cái bệnh này nên e chán chẳng chia sẻ nữa. Mình biết bệnh mình thì cứ tự lo tự chữa cho mình, lên mạng tự tìm hiểu và đi bác sỹ. Nói ra mọi người lại bảo bị dở hơi với yếu đuối. Toàn phải niệm thần chú mình chết thì mình thiệt thân rồi con cái nữa để lấy động lực.

sunshine_0812

Xe máy
Giống hệt mình bạn ạ, đang định đi khám lại ở viện Hồng Ngọc, chú Hòe. Cứ bị tái đi tái lại khổ quá, tối ngủ mà hay mơ gần sáng quá. Người thiếu sức sống quá, ai gặp cũng nhận xét như vậy, thấy buồn!
Ah, cụ đã khám bác Hòe mà không đỡ à? Em nghe nói bác khám và tư vấn tâm lý kỹ lắm đúng không?

coconvn

Xe buýt
Cụ uống Clealine à. Bệnh này phải thay đổi được lối sống lối suy nghĩ thì mới thoát ra được. Vì thiếu hụt nhiều chất dẫn truyền thần kinh, ai mà ko tái tạo lại dc thì phải đến thăm khám và uống thuốc. Serotonin , Norepinephrine , melatonin ...

Người nhiều suy nghĩ, nếu gặp cú shock hoặc áp lực quá sẽ dễ gặp bệnh này. Bệnh cũng dễ tái phát.

E khám bs Phi - viện lão khoa trung ương cụ ạ. E có nói là e uống thuốc mà nhiều loại là thần kinh e không chịu được. E chỉ uống loại mà uống vào thần kinh e thấy êm dịu, người khoẻ ra. Chỉ một loại. E mất một năm đi tìm thuốc đấy ạ, nên là tìm ra thuốc hợp cũng gian nan. Mong cụ may mắn gặp thầy gặp thuốc. Ah mà e còn xin bs liều thấp nhất 1/8v cho cơ thể quen dần ấy ạ.

xetaudoidau

Xe tăng
Chiều có thời gian ngồi máy tính em up đơn thuốc cho các Cụ tham khảo. Em cũng bị nhưng nhẹ hơn, triệu chứng thì phức tạp, năm trước em có đợt tập trung cao độ làm đề cương nghiên cứu nên bị đơ,sợ lạnh nên gần như ko dám tắm, tắm xong rồi người vã hết mồ hôi rồi mệt lử như kiểu phải gió, đánh gió thì lúc nào cũng đen sì, rất khó tập trung vào học tập và toát mồ hôi nhiều nên rất nhanh mệt, mà lúc mệt rồi thì chả muốn làm j, chỉ ngủ 1 giấc là thấy tỉnh táo (đo đường huyết, huyết áp đều bt). Em chưa khám tây y, em đang uống thuốc của viện y học cổ truyền quân đội thấy đỡ nhiều. Một trường hợp khác mà em biết thì cậu ấy lại bị mồ hôi tay với người ra ko kiểm soát, bảo đang đá bóng tự dưng mệt, ko chạy nổi phải về luôn, có hôm nửa đêm phải gọi bạn đưa đi cấp cứu, đến viện bs khám xong chả ra bệnh lại đi về :)) Nói chung đây là bệnh về tk nên là phải xác định điều trị lâu dài, tránh để bị kích động thì mọi việc cũng ổn. Trời sinh ntnao thì mình chịu thế, cái j đến sẽ đến, mỗi người một bệnh chả ai giống ai nên cứ lạc quan mà sống thôi cc nhỉ :))

ngoc F430

Xe buýt
thế cụ đã đỡ các triệu chứng chưa ạ?e bị 5 năm.
Em tạm ổn 80 - 90 % cụ ạ. Nhưng chưa hết hẳn nó cứ lởn vởn , vẫn khó chịu váng váng đầu óc nghĩ linh tinh ko ngắt cơn đc , ngột ngạt tầm 5g chiều đổ đi - 8g thì hết . Từ khi bị đầu óc tư duy kém mạch lạc cứ ngu ngu kiểu gì ấy 😂🤣 Cụ hết khỏi hẳn triệu chứng chưa