[Funland] Robot lau nhà: dùng tiện không? Hãng nào tốt?..... nhờ các cụ tư vấn

Sinh_tố_bơ

Xe tăng
Vâng, Con em đặt nó hít mạnh nên e nghĩ lau nhà cũng được, nó kiểu này ạ
Con này giờ tầm bao tiền cụ nhỉ??? Em cũng đang tìm hiểu trước thầy ở nhà nghe bạn hàng xóm mua con robot lau nhà mà mua trúng con củ chuối quá thành ra vứt xó vẫn đang thuê giúp việc theo giờ.

redcode

Xe điện
Rô bốt chuyên dụng lau nhà ở nhà em madein VN rất ổn. Ngoài lau nhà nó đi kiếm tiền, giặt quần áo, sinh con đẻ cái. hì hì
Nhà em cũng vậy, ko thích dùng robot chạy bằng điện vì dù tiện nhưng lau ko thể sạch được. :D

trungthu2020

Xe tăng
Con này giờ tầm bao tiền cụ nhỉ??? Em cũng đang tìm hiểu trước thầy ở nhà nghe bạn hàng xóm mua con robot lau nhà mà mua trúng con củ chuối quá thành ra vứt xó vẫn đang thuê giúp việc theo giờ.
Ở Việt Nam loại rẻ nhất đang bán khoảng 2tr2 (không xịt nước) quảng cáo lúc của Đài Loan, lúc trung quốc thậm chí của cả Nhật nhưng em nghĩ tàu khựa hết. Loại có xịt nước khoảng 2tr8, thêm chức năng lau kính không khung khoảng 3tr, 3tr1
Em đặt luôn bên Tàu (ship lâu 40 ngày, đợt giảm giá 20$), loại có xịt nước (người quen em làm việc được với shop nên giá xịt nước bằng giá ko xịt, chả hiểu sao loại xịt nước ko bán về VN mà chỉ bán cho Nga với EU), kèm 24 bộ khăn lau (trị giá khoảng 3, 400k), ko có chức năng lau kính không khung hết 1tr8. Giờ vẫn chưa về. Nhận được em có review hầu các cụ

Chỉnh sửa cuối:

Duchai80

Xe buýt
Em vẫn dùng chủ yếu là hút chứ lau thì không sạch được. Được cái bụi mịn hút rất sạch chứ quét + lau tay không thể hết được

Tommytep

Xe tăng
Con lau nhà riêng em thấy có con irobot braava jet m6 chuyên lau. Nhưng hạn chế nhất của nó là không có lau rung, chỉ tha cái giẻ đi khắp nhà và bơm nước từ hộp nước ra để lau. Ngoài ra giẻ lau cụ vẫn phải giặt bằng cơm nhé. Hại điện bây giờ là phải có dock giặt giẻ lau, sấy giẻ và tự hút bụi vào túi chuyên dụng ( nôm na là tự đổ rác) :D. Em có tìm hiểu trước khi sắm cho gấu ở nhà. Tham khảo mất 2 tháng xem đủ các kiểu facebook, youtube... cuối cùng vẫn phải chọn con combo đủ hết mới gọi là nhàn mà sạch được. Em liệt kê mấy loại em có tham khảo để chọn
1. Irobot: Hút không thì cụ chọn hãng này cũng khá ok, hút rất sạch cụ có thể chọn S9 con này thì tầm cao rồi nhưng mấy anh Tây lông phàn nàn là làm xước sàn gỗ gia bảo của nhà các anh ý vì đè kinh quá :)). Nếu cụ muốn lau thì phải sắm thêm irobot braava jet m6 nhưng Tây lông chê không sạch lại phải giặt giẻ bằng cơm :D. Irobot có 1 con là J7 Combo lau luôn nhưng giẻ vẫn phải giặt bằng cơm. Nếu bác chơi 1 con hút I7 và 1 con lau M6 chi phí cũng gần 3 chục củ. Ngoài ra bản đồ của Irobot cũng không thông minh lắm nên thỉnh thoảng vẫn chạy lung tung.

2. Ecovacs: Hiện giờ có X1 Omni là đầu bảng có đủ hết giặt giẻ, đổ rác, sấy giẻ. Phần lau của máy này dạng lau xoay giống như cụ thuê vệ sinh công nghiệp họ dùng bàn lau xoay tất nhiên lực nhấn của robot sẽ yếu hơn mấy cái máy vệ sinh công nghiệp. Em đánh giá khá ngon tuy nhiên có 1 nhược điểm là giẻ lau xoay thỉnh thoảng bị rơi ra (theo mấy anh Tây lông đưa lên mạng :D). Ngoài ra giẻ này đời đầu không ổn không thấm hút tốt, sau Ecovacs có cung cấp miễn phí loại mới cho khách hàng tốt hơn. Nếu bản nội địa thỉnh thoảng bị khóa nhá. Tý quên là có anh Tây kêu là dùng 1 thời gian nhựa của thùng đựng nước lão hóa hơi nhanh. Được cái phụ kiện thay thế của Ecovacs giá khá ổn, không quá đắt. Dock của X1 có cái vệ sinh dock khá hay nhưng không biết hiệu quả đến đâu. Giá hiện tại khoảng quanh 22 củ cho bản quốc tế (giảm khá nhiều so với lúc mới ra mắt)

3. Roborock : Hiện giờ Roborock S8 Pro Ultra là thế hệ mới nhất vừa mở bán giá cũng gần 30 củ. Nhưng em đánh giá đời này có những hạn chế đấy là hộp đựng nước không tháo được gắn chết vào robot, nhỡ nó hỏng cái gì thì toang :D. Ngoài ra đời này không có camera. Những cải tiến là dùng chổi hút kép giống Irobot và hệ thống lau rung được nâng lên 2.0 (em nghĩ cái này đáng giá chắc sẽ lau sạch hơn). Thế hệ mới cũng tích hợp sấy giẻ luôn nhưng theo các chiên gia trời tây thì phải xem hiệu quả thế nào vì khí nóng đi từ trên xuống giẻ. Đời này cũng tích hợp luôn đầu nối nước sạch và nước bẩn. Nếu cụ có sẵn đầu nước sạch và nước thải trong tường cụ nối vào thế là robot hoạt động như máy giặt, cụ không phải đi đổ nước sạch và nước bẩn nữa.

Em đưa 3 loại cụ chủ tham khảo. Em thì em chọn Roborock S7 Max V Ultra thứ nhất là giá rẻ hơn sau khi dòng S8 ra mắt. Có phụ kiện sấy giẻ và phụ kiện nối với ống nước sạch, nước bẩn. Phần mềm của Roborock có Tiếng việt và em đánh giá là rất thông minh. Em dùng chả có gì chê cả mà hãng cập nhật cũng rất nhanh. Hôm trước em thấy có nhược điểm là máy chạy xong về dock giặt giẻ. Một lúc sau em lại muốn nó dọn dẹp thì nó lại giặt giẻ tiếp. Chỉ 1 thời gian sau hãng đã cập nhật bản mới là cho máy đi lau luôn không giặt lại giẻ nữa, đỡ tốn nước. Ngoài ra máy rất ít khi lạc, em dùng cả tháng chỉ bị 1 lần
Cụ cứ tùy kinh tế với địa hình nhà mà chọn. Giải phóng sức lao động, giữ gìn hạnh phúc gia đình cụ ạ. Chúc cụ lựa chọn sáng suốt :D
em thấy robot cứ làm con Roborock của Xiaomi là hết nước chấm. Phải là dòng Roborock nhé, chứ bọn xiaomi này nó nhiều chủng loại đẻ sòn sòn không biết loại nào với loại nào. E đang dùng con đời 5 (gen 1) thì phải, chỉ có hút bụi mà cũng bền, ngon lành, dùng mấy năm nay ko vấn đề gì.

Vhtien

Xe buýt
Nhà em cũng vậy, ko thích dùng robot chạy bằng điện vì dù tiện nhưng lau ko thể sạch được. :D
Lau tủ thì robot chịu chứ lau sàn em khẳng định với cụ là sạch hơn chạy bằng cơm :)). Cụ cứ tưởng tượng bằng cơm dùng cái giẻ đưa qua đưa lại trên sàn chắc được mấy chục lượt/ phút. Đây nó chà 3000 lần/phút cụ thấy cái nào nó sạch hơn :D. Cụ dùng thử xem khéo lại nghiện ngập luôn =))

Đi Jây

Xe tăng
Lau tủ thì robot chịu chứ lau sàn em khẳng định với cụ là sạch hơn chạy bằng cơm :)). Cụ cứ tưởng tượng bằng cơm dùng cái giẻ đưa qua đưa lại trên sàn chắc được mấy chục lượt/ phút. Đây nó chà 3000 lần/phút cụ thấy cái nào nó sạch hơn :D. Cụ dùng thử xem khéo lại nghiện ngập luôn =))
Mấy hôm vừa rồi nồm ướt hết cả bếp nhà em, robot lau ko sạch đc, em phải tự tay lau mới ăn thua. Còn ngày thường thì robot lau cũng khá sạch, vì trước đó em cho nó hút bụi 1 lượt rồi mới cho nó lau nhà.
Robot nhà em loại còi nên em phải giặt giẻ hộ nó. Lau đc tầm 10m2 là phải giặt rồi, ko thì lại lôi bẩn ra chỗ khác.

redcode

Xe điện
Nó chà có đến 30000 lần một phút thì có những vết bẩn bám ko thể sạch bằng ng lau đc cụ ah. Em thấy dùng robot cungz tiện mà, chẳng qua nhà e thấy ko cần thiết nên ko mua.

GeT_LeFt

Xe hơi
Không cần tự động đổ rác em đánh giá con G10 là best trong tầm giá :)
Em cũng vậy, chức năng tự hút rác vào tháp là không thực sự cần thiết, lại tốn thêm chi phí mua túi rác.Đằng nào thì vài ba ngày em cũng phải vệ sinh robot, châm thêm nước sạch vào tháp và đổ nước bẩn.

ATZ

Xe tải
Nhà mình ở căn hộ, bà xã dùng con Xiaomi Roborock từ 3 năm trước, thấy rất ngon, Bác nào không quá cầu kỳ, nhà ở căn hộ hay trong ngõ xài con này là ổn.

Bx thấy quảng cáo con Deebot X1 Omni có tự giặt tự lấy bụi ra thế là mua thêm, 1 con Xiaomi giờ chỉ chuyên hút, con kia chuyên lau.

Thấy hơn 1 năm rồi vẫn ổn, mình không phải bị vợ sai còng lưng lau nhà.

cuhaifus

Xe container
Con 3 chân này của Hàn, em mua 5,6tr cách đây 2 năm. Dùng ổn, lử khử lừ khừ lau mọi ngóc ngách có thể lùa tới, được cái nó lau nên rất êm, không ồn như con hút bụi.
View attachment 7751262
Nhà em cũng dùng con này, với con hút của samsung mua điện máy xanh, cứ cho hút trước rồi lau sau ổn ạ

FC Juventus

Xe buýt
Dùng robot hút bụi lau nhà cơ bản là nhà rất sạch. Cứ 2 ngày/lần thì sạch bong. Yêu cầu là 1. Nhà cửa gọn gàng để robot nó đi thẳng từ đầu đến cuối phòng thì nhanh, đỡ đi lòng vòng ---> món này em sắp xếp lại ghế khi chia phòng thành các phòng. 2. Chịu khó vệ sinh cảm biến, cam, chổi, màng lọc hepa,... ---> món này như em mất 40 phút/tuần cho 2 robots.

Nhà em dùng Ecovacs thì bên phân phối khuyến nghị mang robot qua TTBH vệ sinh 2 lần/năm nữa.

KeanuR

Xe tăng
Roborock Sxx nha cụ
Nhà em đủ cả, ecovacs, medion mà mê nhất con Roborock ở chung cư

trungthu2020

Xe tăng
Báo cáo các cụ e vừa nhận robot xong, review nóng hổi cho các cụ luôn ạ
- Ưu: lau sạch, e ko ngờ là sạch thế luôn. Hút chặt, lau trên được nhiều chất liệu kính, gỗ, tường nhà tắm, tivi, tủ lạnh, em lau cả cửa cuốn cũng được luôn. Mỗi tội cửa cuốn két bẩn quá, ko sạch như cửa kính.
- Nhược: lau chậm, nếu bật lên bỏ đó làm việc khác thì ok, chứ ko sốt ruột lắm. Lau chỗ nhiều cửa, khe dễ rơi như tủ lạnh có nhiều cửa, chỗ tiếp giáp dễ rơi do ko có chỗ hít. Phải dùng kèm với remote ko biết độ bền em remote ntn
Kết luận: nên mua và chỉ lau ở những chỗ khó lau như phần cửa kính ngoài trời. Còn chỗ nào dễ tự lau cho nhanh
Em gửi video ạ

Chỉnh sửa cuối:

Vhtien

Xe buýt
Hôm qua lang thang trên mạng thấy có mấy bác Tây lông kêu bình đựng nước trên robot Roborock bị mốc đóng rêu bên trong không có cách nào xử lý nổi. Hệ lụy là dùng nước bẩn để lau nhà. Em có đọc hết các commnent thì chốt lại do nguồn nước và cách sử dụng. Nhiều bác cứ châm nước trong bình chứa của robot nhưng vài ngày mới lau 1 lần vô hình chung là nước đã bị nhiễm bẩn rồi lại mang ra lau. Ngoài ra nguồn nước cũng ảnh hưởng, nước máy ở VN dễ bị tạp chất nhất là canxi lâu ngày dễ gây tắc trong bình. Nên em đưa kinh nghiệm như sau:
1. Nên lau nhà cách 1 ngày lau 1 lần để nước luân chuyển không nên để nước quá lâu trong bình.
2. Dùng nước từ máy lọc nước. Máy lọc nước có lõi bù khoáng hoặc dùng máy lọc nano vì theo như khuyến cáo của Roborock không dùng nước cất do nước cất mất hết khoáng chất dẫn đến cảm biến hoạt động không chính xác.
3. Không dùng nước máy trực tiếp để lau
4. Dùng nước lau sàn dành cho robot không dùng loại khác dễ dẫn đến hỏng robot
Chúc các bác vui vẻ.

TN1805

Xe điện
Hôm nọ tôi ngồi chém gió với mấy ông bạn, thấy bảo có cặp Đại gia - chân dài dùng con robot lau nhà bị nó quay lén tất cả các cảnh "mây mưa", "hành lạc" ....sau lọt vào tay bà vợ, thế là "nát hết nhà". Nghe đến đây mới giật mình, vì mình đôi khi cũng mây mưa với chân dài ngay trước mặt con robot, không biết "nó" có thu hình ảnh không nữa ?! :D
Cụ nào KD robot hút bụi lau nhà "cờn phơm" cái xem có đúng vậy không hay chỉ là lời đồn :D

Hathu79

Xe hơi
Nhà e dùng dreame D9 của xiaomi thấy ok

Vhtien

Xe buýt
Hôm nọ tôi ngồi chém gió với mấy ông bạn, thấy bảo có cặp Đại gia - chân dài dùng con robot lau nhà bị nó quay lén tất cả các cảnh "mây mưa", "hành lạc" ....sau lọt vào tay bà vợ, thế là "nát hết nhà". Nghe đến đây mới giật mình, vì mình đôi khi cũng mây mưa với chân dài ngay trước mặt con robot, không biết "nó" có thu hình ảnh không nữa ?! :D
Cụ nào KD robot hút bụi lau nhà "cờn phơm" cái xem có đúng vậy không hay chỉ là lời đồn :D
Mời bác dùng Roborock S8 thì không có camera còn S7 Max V là có đấy :D

chickbong

Xe hơi
Tối em toàn nằm đè lên con robot lau nhà