Review: So sánh ánh sáng của Bi Xenon Q5 OEM và Bi Xenon Trung Quốc

carstereo.vn

Xe hơi
Số 1 Dương Đình Nghệ - Yên Hòa - Cầu Giấy - Hà Nội
Em dùng bộ đèn của Mazda6 nên có sẵn projector rùi, sắm thêm quả xenon và balad Khựa vào dùng mãi 3 năm nay chả xịt để thay, chán chán là ....
của khựa nó chỉ cho héo héo thôi, chứ có cho toạch đâu , hị hị ;))

huyndaigetz7120

Xe tăng
Chỗ cụ có bi tháo xe porsche cayenne k ạ, e đang thiếu 1 chiếc (b)

bmw_9680

Xe tải
sao e ko thấy bộ q5 nó có vệt tím ở sát mép cắt nhỉ???

carstereo.vn

Xe hơi

xamthung

Xe tăng
Thế còn loại bi morimoto gì đó hoặc chọn giải pháp thay clear lens thì chất lượng ntn hả cụ . Hàng xịn ai cũng thích nhưng ở mức độ chơi ngon bổ rẻ mới khó :P

HAICON

Xe điện
Đa phần là sản xuất nhái theo bi xịn, chất lượng dùng cũng ổn cụ ợ, chủ yếu loại tốt hơn thì ăn nhau ở cái độ bền choá với nam châm từ cửa trập thôi. Còn tháo xe thì có một số nguồn như xe thay bảo hiểm (vỡ đèn ngoài được thay cả cụm), xe cũ vứt đi tháo ra bán phụ tùng cũng có nhưng nói chung là không nhiều ợ. Hoạ hoằn lắm mới thấy một vài bộ.
Em cũng thấy vậy, đi hàng nào cũng QC là bi, ballat hàng zin tháo xe. Em nghĩ xe đâu mà tháo lắm thế(một hàng cũng phải có đến chục bộ bầy mẫu) đồ zin và xịn thế mà chủ xe cũng tháo đem bán về VN lạ thật, còn nguồn từ xe tai nạn, bảo hiểm thì ít. Nên vấn đề này e chả tin. Mà giá đâu có rẻ ạ, sem sem cũng 6-7 củ, cao thì hơn chục củ (không biết bán xe có được cộng thêm vào ko) với lại cường độ sử dụng ban đêm e nghĩ ít hơn ban ngày nên có đẹp mấy chắc em chả bao giờ bỏ với số tiền trên để độ đèn, làm bộ xenon tàu đi 3 năm vưỡn ngon mà giá có 1 củ.

ninhkent

Xe tăng
văn anh Thịnh thế này thì chẹp chẹp, ý tưởng thì có, cách bày tỏ thì chán quá, e dọc mà còn thấy chả có cảm súc gì. Diễn giải e không hiểu lắm. Chưa tạo được sự khác biệt lớn giữa 2 loại, còn giá xiền thì lại quá chênh nhau. Không mấy ai đi xe 3-4 năm ;)) ;)) ;))

carstereo.vn

Xe hơi
Em cũng thấy vậy, đi hàng nào cũng QC là bi, ballat hàng zin tháo xe. Em nghĩ xe đâu mà tháo lắm thế(một hàng cũng phải có đến chục bộ bầy mẫu) đồ zin và xịn thế mà chủ xe cũng tháo đem bán về VN lạ thật, còn nguồn từ xe tai nạn, bảo hiểm thì ít. Nên vấn đề này e chả tin. Mà giá đâu có rẻ ạ, sem sem cũng 6-7 củ, cao thì hơn chục củ (không biết bán xe có được cộng thêm vào ko) với lại cường độ sử dụng ban đêm e nghĩ ít hơn ban ngày nên có đẹp mấy chắc em chả bao giờ bỏ với số tiền trên để độ đèn, làm bộ xenon tàu đi 3 năm vưỡn ngon mà giá có 1 củ.
Việt Nam mình có tính cần cù nhặt nhạnh mà cụ, cũng phải bỏ công sức đi mà gom về thôi cụ ạ, còn về vụ zin hay lởm em xin không bàn về việc phân biệt zin hay lởm, cụ cứ tham khảo ý kiến những cụ đã lắp đặt trước thì sẽ có được câu trả lời cho riêng mình ạ.
Vấn đề thứ 2 như cụ nói bỏ 1 củ để làm mắt cho con xe mấy trăm triệu thì quá tội cụ ạ, thà để halogen theo xe trông cho nó zin cụ ạ :(

carstereo.vn

Xe hơi
văn anh Thịnh thế này thì chẹp chẹp, ý tưởng thì có, cách bày tỏ thì chán quá, e dọc mà còn thấy chả có cảm súc gì. Diễn giải e không hiểu lắm. Chưa tạo được sự khác biệt lớn giữa 2 loại, còn giá xiền thì lại quá chênh nhau. Không mấy ai đi xe 3-4 năm ;)) ;)) ;))
bài đầu tiền em chỉ dám làm nhỏ nhỏ về phần ánh sáng của hai loại thôi ạ, chưa dám chém rộng ra :-s

ThangTocBac

Xe tăng
Cụ chủ bảo dùng bi tháo xe sẽ bền hơn bi tung của; nguồn tháo xe là nguồn xe tai nạn, xe thải hồi ...tuy nhiên trên đui đèn có ghi "D3S 2000hr" tức là tuổi thọ khoảng 2000 hr mà ta không biết được trước khi được tháo khỏi xe cũ và lắp vào xe của ta nó chạy được bi nhiêu hr rồi

Nguy hiểm nhỉ ~X(

heroesdaubu

Xe điện
Bi tàu thì undo đc nhưng e chưa thấy ai làm xem có bị hỏng chóa zin ko. Mắt em lèm kèm nhưng đi đèn nguyên bản vưỡn ok nên chả muốn thay.

tuananh6556

Xe tải
Chuẩn luôn không có thì giữ nguyên

Kính thưa các cụ, các mợ, các anh trên diễn đàn, hôm nay em xin mạn phép làm một bài so sánh ánh sáng hai loại bi, mục đích khuấy động không khí mục Âm thanh- Ánh sáng- Điện, nội thất. Tuy chưa biết có đạt được mục đích đề ra hay không, nhưng em cũng đã chuẩn bị tinh thần nhận gạch đá của các cụ rồi ạ, Mong các cụ ủng hộ để em làm thêm những bài review sau ạ. Em xin chân thành cảm ơn
Hai cấu hình so sánh
Combo hàng hịn và OEM song kiếm hợp bích:
Bi Audi Q5 OEM
Balad + xenon D3S tháo xe

VS Cấu hình China :
Bi + Balad+ xenon china

(Tất cả hình ảnh sử dụng trong bài test là ảnh nguyên gốc không chỉnh sửa)
Và sau đây là kết quả ạ:
Đầu tiên là Bi trung quốc

Và đây là uy lực của Bộ bi Q5 song kiếm hợp bích
Hai bi trực tiếp đấu nhau ( Q5 ở phía trên , Trung Quốc ở phía dưới)

Bi Q5 OEM sử dụng bóng D3S 4K2, và Bi Trung Quốc sử dụng bóng 6K, Điều này sẽ gây ra sự lệch lạc trong so sánh khi hai bi đưa ra hai ánh sáng khác nhau, Tuy nhiên
có thể dễ dàng nhận ra Bộ Bi Q5 OEM có cường độ sáng , ánh sáng tốt hơn hẳn so với bộ bi của Trung Quốc.
Các cụ cũng có thể tự đưa ra đánh giá của mình khi nhìn vào hình ảnh kết quả so sánh của hai loại bi

Ngoài lề một chút, em xin phân tích về nhược điểm và ưu điểm của bi Trung Quốc, và Hàng bi tháo xe hoặc OEM
Với Bi tháo xe và OEM:
Ưu điểm :
Tuổi thọ của bóng, balad và bi rất cao, cho ra ánh sáng rất tốt.
Nhược điểm:
-Giá thành và công lắp đặt cao :P
Với bi Trung Quốc:
Ưu điểm :
Giá thành rẻ, lắp đặt nhanh hơn so với bi tháo xe
Nhược điểm
Tuổi thọ thấp( khoảng 1-2 năm thì ánh sáng sẽ yếu đi trông thấy ), chất lượng ánh sáng cho ra không cao.
Có một điểm trừ nhỏ của cả hai loại, đó là không thể trở về pha nguyên bản sau khi đã lên bi xenon.
Theo quan điểm cá nhân của em, nếu lựa chọn giữa hai loại sản phẩm này, em sẽ chọn lắp đặt bi tháo xe, OEM. Nếu không đủ thóc thì chạy halogen chứ không dùng bi Trung Quốc.

Đến đây em xin kết thúc bài viết của mình, rất mong nhận được ý kiến đóng góp của các cụ, các mợ và các thím.
p/s (quả này chắc em đủ gạch xây nhà rồi ạ :)) )

HAICON

Xe điện
Việt Nam mình có tính cần cù nhặt nhạnh mà cụ, cũng phải bỏ công sức đi mà gom về thôi cụ ạ, còn về vụ zin hay lởm em xin không bàn về việc phân biệt zin hay lởm, cụ cứ tham khảo ý kiến những cụ đã lắp đặt trước thì sẽ có được câu trả lời cho riêng mình ạ.
Vấn đề thứ 2 như cụ nói bỏ 1 củ để làm mắt cho con xe mấy trăm triệu thì quá tội cụ ạ, thà để halogen theo xe trông cho nó zin cụ ạ :(
Vạy như cụ nói thì Bi tháo xe đắt tiền là do công sức bỏ ra đi nhặt nhạnh, gom về thôi à cụ? Vậy thì tội quá, sao cụ không đặt hãng nó làm cho nhanh, đỡ được công sức mà ae lại được dùng Bi xịn giá vừa phải.

Tuxedoxmun

Xe tăng
Website
quatangsangtao.com
Em dùng bộ đèn của Mazda6 nên có sẵn projector rùi, sắm thêm quả xenon và balad Khựa vào dùng mãi 3 năm nay chả xịt để thay, chán chán là ....
Em cũng giống cụ, Carens của em có sẵn bi rồi, chỉ mua thêm xenon với balad của Tàu về lắp , em thấy ánh sáng khá ổn, kinh tế mà hiệu quả.
Đặc biệt em thấy xenon của Tàu ánh sáng không bằng hàng zin nhưng bù lại theo em thấy thì không bị cản tầm nhìn khi đi trời mưa :-?

Em nghĩ là hàng tháo xe thật, nhưng mà tháo từ xe lắp xenon chế =)) Em fun tí :"> !
Em không đồng ý với ý này của cụ. Đấy chính là cái tư tưởng "đi xe ô tô thì đích thị nhà giàu" của dân ta.
Em thì em quan niệm 1 đồng mình bỏ ra cho V2 vẫn là chăm sóc cho V2 rồi, quan trọng là mình có điều kiện thì sắm sửa cho V2 cái đồ xịn, đồ đẹp, còn không có điều kiện thì dùng hàng kém hơn 1 chút, miễn sao mình thấy hài lòng. Không phải cứ đầu tư nhiều tiền đã gọi là biết chơi xe đâu ạ :)

carstereo.vn

Xe hơi
Vạy như cụ nói thì Bi tháo xe đắt tiền là do công sức bỏ ra đi nhặt nhạnh, gom về thôi à cụ? Vậy thì tội quá, sao cụ không đặt hãng nó làm cho nhanh, đỡ được công sức mà ae lại được dùng Bi xịn giá vừa phải.
Theo em thấy giá Bi xenon ở thời điểm hiện tại có thể coi là chấp nhận được, không quá đắt. Còn vụ đặt hãng, thì đặt hãng nào ạ :))
Em không đồng ý với ý này của cụ. Đấy chính là cái tư tưởng "đi xe ô tô thì đích thị nhà giàu" của dân ta.
Em thì em quan niệm 1 đồng mình bỏ ra cho V2 vẫn là chăm sóc cho V2 rồi, quan trọng là mình có điều kiện thì sắm sửa cho V2 cái đồ xịn, đồ đẹp, còn không có điều kiện thì dùng hàng kém hơn 1 chút, miễn sao mình thấy hài lòng. Không phải cứ đầu tư nhiều tiền đã gọi là biết chơi xe đâu ạ :)
Cụ hiểu nhầm ý em rồi, ý em là cái gì nó cũng cần có sự tương xứng một chút thôi ạ :)

tethien

Xe tải
Theo em thấy giá Bi xenon ở thời điểm hiện tại có thể coi là chấp nhận được, không quá đắt. Còn vụ đặt hãng, thì đặt hãng nào ạ :))
Hãng nó OEM cái bi cho con xe mà cụ "tháo" đới.

Chắc cụ không cho rằng mấy hãng ô tô như Mẹc, Kia ... tự sản xuất 100% linh kiện trên xe đấy chứ.

Amthanh5.1

Xe máy
Bài viếtcuj hay ghê, e đang dùng TQ chắc tính đổi bóng xịn dùng cho sướng

Rickyman

Xe điện
Nhìn hình ảnh cụ chụp em lại thấy kết bi Khựa hơn mới chết chứ...
Nhân tiện cụ cho em hỏi bên cụ có bóng philip 5300k ko ạ?

mr.voquangminh

Xe buýt
bài viết sơ sài, chưa thuyết phục, so sánh chưa chính xác, em chưa cảm nhận được mấy sự khác nhau. Ngoài giá tiền!?:-??