[Funland] Review Sách hay

Igor Linsky

Xe buýt
Nhân lúc rảnh rỗi hiếm hoi thu dọn giá sách đã phủ một màn bụi! Có kỷ niệm một thời với những cuốn sách bằng giấy từ bã mía đen ngòm như bộ Quo Vadis đây hoặc bộ Tình sử Angelic.

Những cụ mợ nào đã qua thời bao cấp hẳn nhớ đến những tác phẩm của nhà văn người Ba Lan Henryk Sienkiewicz được dịch ra tiếng Việt như Quo Vadis hoặc qua các bộ phim đình đám một thời như Nạn hồng thủy, Đại tá Volodievsky, đến sau thời bao cấp một tý là thiên Tình sử Angelic qua màn ảnh nhỏ lẫn sách giấy; rồi những cuốn sách trong trào lưu văn học Pháp như Ba chàng ngự lâm, Bá tước Monte Christo, Thằng gù nhà thờ Đức bà…nối tiếp nhau ra đời!

Tình cờ lật lại cuốn tạp văn Con giai phố cổ của Nguyễn Việt Hà viết cách đây cũng chưa lâu lắm, tầm 2012 thì phải. Vừa đọc lại vừa cười tủm vì đâu đó cũng có hình ảnh của mình trong đó. Tạp văn nên dễ đọc và vì tạp nên cũng khá…linh tinh, buôn đủ thứ chuyện từ Đàn ông, con giai và mưu sĩ đến Đàn bà, thiếu nữ và thiếu phụ và Mê, tình và những thứ khác! :D

Tự nhiên thấy kết câu:

“Tình câm, chúng đều giống hệt nhau, đều lồng lộng cao thượng bi thương trong trắng. có điều, những kẻ ngắc ngứ yêu câm nín chỉ toàn là đàn ông, tuyệt không có đàn bà. Đau lòng quá, cố lần tìm những trang sách cũ, cuối cùng cũng duy nhất thấy một nàng là người yêu của ca sĩ nhạc đồng quê Trương Chi. Tuy nhiên, mọi văn bản chép về nàng Mị Nương này đều được để ở mục hoang đường cổ tích.” ;;)
em cũng thích đọc Nguyễn Việt Hà

Leenhung2828

Xe đạp
Cụ có thể chia sẻ cụ mua những cuốn gì được không ạ?
Truyện tranh thì hiện e mua Doremon, Teppi
Truyện chữ thì nhiều hơn, 1 vài cuốn e đang mong con e đọc: Ngôi nhà nhỏ trên thảo nguyên, Totochan, Đội thiếu niên du kích thành Huế, Dế mèn phiêu lưu ký, Tôi là Bê tô, Chuyện xứ Langbiang, Kính vạn hoa, Harry potter...

Hoàng Trang

Xe ngựa
Truyện tranh thì hiện e mua Doremon, Teppi
Truyện chữ thì nhiều hơn, 1 vài cuốn e đang mong con e đọc: Ngôi nhà nhỏ trên thảo nguyên, Totochan, Đội thiếu niên du kích thành Huế, Dế mèn phiêu lưu ký, Tôi là Bê tô, Chuyện xứ Langbiang, Kính vạn hoa, Harry potter...
Cụ xách bạn ý đi nhà sách cho bạn ý tự chọn truyện chữ ạ :D.

Leenhung2828

Xe đạp
Cụ xách bạn ý đi nhà sách cho bạn ý tự chọn truyện chữ ạ :D.
Toàn muốn mua những quyển mà e k ưng tý nào bác a Hôm bạn ý đi chơi với bác ruột, mua về quyển Bí quyết chinh phục trái tim 12 cung hoàng đạo. E cứ thấy tiếc tiền ghê gớm

Hoàng Trang

Xe ngựa
Toàn muốn mua những quyển mà e k ưng tý nào bác a Hôm bạn ý đi chơi với bác ruột, mua về quyển Bí quyết chinh phục trái tim 12 cung hoàng đạo. E cứ thấy tiếc tiền ghê gớm
Bạn nhà cụ đang tuổi dậy thì à? Mỗi người 1 gu đọc khác nhau, thành ra cụ có ép cũng không được.

Saguaro

[Tịch thu bằng lái]
Sách đang đọc hôm nay: Putin - Logic của quyền lực - Hubert Seipel.
Đọc 1 lèo, 3h đồng hồ, sự cuốn hút làm cho người đọc ko rời mắt được, đặc biệt sự khách quan của tác giả - Hubert Seipel - ko phải nhà văn hay tiểu thuyết gia - là nhà báo của 1 quốc gia có nhiều duyên nợ lịch sử với nước Nga - Đức.
Cá nhân đánh giá, đây là 1 quyển sách rất đáng đọc :)

Sách này in lậu hay in chính thức hả mợ ?

nvduc81

Xe buýt
Mợ chủ nên làm mục lục cho topic này, để ở page1 để mn tiện theo dõi a.

minhtallica

Xe buýt
Buôn chuyện lúc cuối giờ làm việc...

Sự nguy hiểm của mobile phone!
:D:

- Cell phones really are great, and they can’t work unless the cell phone companies know where you are, which means they keep you under their surveillance.
(Điện thoại di động thực sự rất tuyệt, và chúng không thể hoạt động trừ khi các nhà mạng biết bạn đang ở đâu, điều đó có nghĩa là họ đang giám sát bạn).

- This is a very intimate form of surveillance. Your cell phone tracks where you live and where you work. It tracks where you like to spend your weekends and evenings. It tracks whom you spend your days with, whom you meet for lunch, and whom you sleep with. The accumulated data can probably paint a better picture of how you spend your time than you can, because it doesn’t have to rely on human memory. In 2012, researchers were able to use this data to predict where people would be 24 hours later, to within 20 meters.
(Đây là một hình thức giám sát rất riêng tư. Điện thoại di động của bạn theo dõi nơi bạn sống và nơi bạn làm việc. Nó theo dõi nơi bạn nghỉ cuối tuần và vào buổi tối của bạn. Nó theo dõi ai là những người bạn dành cả ngày để tiếp xúc/làm việc cùng, nó cũng biết bạn gặp ai vào bữa trưa và bạn ngủ với ai. Dữ liệu nó tích lũy được có thể xây dựng nên một bức tranh về cách sống của bạn hoàn hảo hơn mức bạn có thể hình dung, bởi vì nó không phải dựa vào bộ nhớ của con người. Vào năm 2012, các nhà nghiên cứu đã có thể sử dụng dữ liệu này để dự đoán nơi bạn sẽ ở đó trong vòng 24 giờ tới, với độ chính xác trong vòng 20 mét).

Trích từ cuốn “Data and Goliath – The Hidden Battle to Collect Your Data and Control Your World/ Dữ liệu và Goliath - Cuộc chiến ngầm nhằm thu thập dữ liệu và kiểm soát cuộc sống của bạn” của Bruce Schneier, xuất bản 2014. Hơi cũ tý nhưng cũng cập nhật được một số vấn đề liên quan bảo mật mạng đối với người ngoại đạo như em!

helpme122

Xe hơi
các bác chịu khó đọc sách quá em thì lắm lúc thấy mấy quyển sách lại nổi hứng đọc đc 9 10trang là chán k muốn đọc nữa rồi

Loriver4u

Xe tải
Trên OF có cụ mợ nào đọc hết trọn bộ 11 cuốn tiểu thuyết dòng Thriller/Ly kỳ của nhà văn Arthur Hailey (1920-2004) chưa ạ? :)

Em rất thích gu viết của nhà văn này. Mỗi cuốn tiểu thuyết của ông là một chủ đề về một ngành/nghề nào đó mà đã được ông mô tả rất sâu, chạm tới từng ngóc ngách nhỏ của nghề nghiệp đó. Để làm được điều đó, khi chuẩn bị cho một tác phẩm mới, ông phải bỏ ra khoảng vài năm để làm tư liệu, đi thực tế cho nội dung cuốn tiểu thuyết của mình.

Nhà văn Arthur Hailey (1920-2004) gốc người Anh quốc, tham gia chiến tranh TG II với tư cách Phi công Hoàng gia Anh. Sau chiến tranh, ông sang sinh sống bên Canada và trở thành nhà văn ở đó.

Trong vòng gần 2 chục năm, từ những năm 90 thế kỷ trước, em đã lần lượt đọc gần trọn bộ các tiểu thuyết của ông. Có 2 cuốn em đọc (bản tiếng Anh), nhà mình đã dịch ra tiếng Việt, em thấy ấn tượng nhất:

1. Chẩn đoán cuối cùng/Final Diagnosis

Câu chuyện chỉ xoay quanh nội bộ một cái bệnh viện với những nhân vật chính là ban lãnh đạo, bác sỹ, bệnh nhân trong đó. Tuy vậy, nó không kém phần kịch tính bởi phong cách viết với đa tuyến nhân vật, có khi trộn lẫn với nhau, có khi lại tách biệt với những mâu thuẫn, khủng hoảng như tay bác sỹ cực giỏi nhưng lại cực bảo thủ luôn cho mình là đúng để rồi mắc lỗi gây ra cái chết cho một con người; kịch tính được đẩy lên dần dần với cao trào ở phần cuối như khủng hoảng lây nhiễm trong bệnh việc ở phần cuối! Có những trường đoạn được mô tả rất thật, dường như nhà văn đã là bác sỹ, ví dụ như đoạn viết về cuộc phẫu thuật cưa chân một trong những nhân vật chính...

2. Nhà băng/The Moneychangers

Nhà mình dịch cuốn này với tiêu đề "Nhà băng" có lẽ chưa chuẩn lắm nhưng "lành tính"! Những ai làm ngân hàng chắc sẽ rất thú vị khi đọc cuốn này. Nó cũng mô tả rất sâu về hoạt động của một nhà băng với đầy đủ những lắt léo trong đó, thậm chí có cả những vụ án hình sự khá dã man trong nhịp câu chuyện. Trên tuyến chính của cuốn tiểu thuyết là cuộc đấu tranh giữa 2 ông phó giám đốc để giành chức CEO nhà băng là một loạt những tuyến nhân vật xen ngang với những vụ việc "chuyên môn" nhà băng như: biển thủ tiền khách hàng, làm thẻ tín dụng giả; rồi thì tình huống ngân hàng bị rút tiền (money run-off) do tin đồn nợ xấu. Tuy viết vào năm 1975 (hơi cũ so với bây giờ), nhưng sức hấp dẫn của những mánh lới mô tả trong đó dường như vẫn còn "fresh" lắm! :)
Cụ có biết sách bản tiếng Việt bán ở đâu không? Em search trên Tiki thì chỉ thấy quyển Khách sạn, không biết cuốn này có hay không cụ? Em cũng rất thích truyện trinh thám mà thấy nhiều tác giả viết không hợp lý lắm.
Cám ơn cụ!

DaDieuchienxu

Xe container
Cụ có biết sách bản tiếng Việt bán ở đâu không? Em search trên Tiki thì chỉ thấy quyển Khách sạn, không biết cuốn này có hay không cụ? Em cũng rất thích truyện trinh thám mà thấy nhiều tác giả viết không hợp lý lắm.
Cám ơn cụ!
Cuốn này do nhiều NXB in nên có nhiều tên khác nhau như: Trong khách sạn, Năm ngày trong khách sạn Georgy...
Đây ko phải là thể loại trinh thám. TG mô tả toàn bộ hoạt động của 1 KS vs từng tính cách của người chủ KS đến các NV chủ chốt trong ~ sự kiện dồn dập đưa KS đến sát ngưỡng cửa phá sản. Đan xen vào đó là tâm lý, tình cảm & cách ứng xử của mỗi cá nhân trong sự kiện này.
Ngòi bút của TG viết rất cuốn hút, người đọc "lỡ" xem cuốn này có thể bị vợ...chửi khi kêu ăn cơm mà ko chịu buông cuốn sách!:D

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em đang đọc cuốn này, hay phết:

Em đã đọc được 150 trang đầu. Em thích những câu chuyện mà tác giả lồng ghép về những mật mã và giải mật mã trong lịch sử. Còn phần mật mã nếu đọc nhanh thì hơi hack não, phù hợp với các cụ mợ thích chơi sudoku :D.

Thangvjt

Xe buýt
Em mới đọc xong cuốn này, rất hay và lôi cuốn viết về chuyện thời cấp 3, đời lính của các thanh niên HN 7x