[Funland] Review sách hay 02

LÃO CANH NÔNG

Xe điện

"Tôi đi tìm tôi - những câu chuyện lan man, những suy nghĩ di gan, những con đường đã đến chưa đi, những bài học vỡ ra nhờ té sấp mặt trên đường đời gập gềnh, bất định..."
...và tìm về nguồn gốc chung của thiện & ác, của thiên thần & quỷ dữ, của ánh sáng & bóng tối, của tinh khôi & quỷ mị,...tìm về những điều đã từng mất, từng bị mơ hồ lãng quên, hai miền thiên đường & địa ngục đối lập trong chính mình.

minhtallica

Xe buýt
Tiếp đoạn...đi cụ ơi
Thì cũng giống như hai dòng cuối của bài "Thời hoa đỏ" thôi...
"Hoa như mưa rơi rơi
Như tháng ngày xưa ta dại khờ"
;
Em cũng dại khờ, cũng chỉ biết ngắt chùm hoa cho bạn...tuổi học trò thời xa xưa ấy ngố tàu lắm. Tháng Năm tốt nghiệp phổ thông ra trường; thế rồi tháng Chín bọn em mỗi đứa một phương, để lại sau lưng một thời trẻ con trong trắng, mộng mơ và một sự hờn giận gì đó khó nói nên lời...
Ta nguôi tan trong ồn ào tháng chín
Ta vùi mãi trong xao xác mùa thu
Sững sờ hay có thể điên rồ...
( Boris Pasternak)

Haparis

Xe tăng
Em mạn phép vào xin ý kiến tư vấn của các cụ
1.Các cụ các mợ ở đây luyện đọc sách cho F1 lúc mấy tuổi ạ?
2. Em muốn tìm một số tài liệu học tiếng Pháp, có cụ mợ nào biết giới thiệu giúp em với ạ
Em cảm ơn các cụ các mợ trước
Cụ/ mợ muốn tìm tài liệu học tiếng Pháp ở trình độ nào ạ?

Haparis

Xe tăng
Em học hết B1 cụ ạ. Nhưng lâu rồi ko dùng. Giờ muốn tìm mấy quyển gia cố lại kiến thức với tăng level đọc hiểu thôi ạ
Nếu cụ ở Hà Nội, lên 24 Tràng Tiền làm cái thẻ thư viện, vào mượn tài liệu tiếng Pháp thoải mái. Thích theo hình thức gì cũng có ạ..^^..

uchihafuurin

Xe Cứu Trợ
Vậy chỉ còn cách đọc báo online thôi cụ. E vote 2 tờ dễ đọc nhất đó là tv5monde.org và lemonde.fr
Chúc cụ đọc vui..^^..
Vâng chắc em lại quay về thời cả ngày mở lemonde vậy \:D/\:D/. Hồi xưa em còn mò đc 1 web kể tuyền là truyện cổ tích với mấy cái truyền thuyết này nọ của pháp mà giờ hổng nhớ tên nữa. K biết cụ có mò khoản ý không ạ?

Haparis

Xe tăng
Vâng chắc em lại quay về thời cả ngày mở lemonde vậy \:D/\:D/. Hồi xưa em còn mò đc 1 web kể tuyền là truyện cổ tích với mấy cái truyền thuyết này nọ của pháp mà giờ hổng nhớ tên nữa. K biết cụ có mò khoản ý không ạ?
E ko ạ, e khác người lắm, thích thì e đọc ko thích thì e chơi ý mà..^^..

Đá sỏi

Xe buýt
Quá lâu cho một lời hẹn. Thật là thất lễ với các cụ. Thôi thì các cụ DaDieuchienxu Lead vịt và mợ chủ chiếu cố… cuối năm, em bận… quá nhiều yêu thương để nhận ra cuộc đời cũng chẳng quá dài như ngày xưa lúc tuổi 20 ta đã hằng lơ đãng.

Lần trước em nói về một cách tiếp cận mới với tác phẩm ‘Godfather’. ‘Bố già’ như chúng ta quen gọi và tiếp cận nó dưới hình thức một tác phẩm văn học không thể phân loại rõ ràng: hình sự, trinh thám, tội phạm, văn hóa, gia đình, chủng tộc hay tình yêu. Có lẽ bởi không thể phân loại như vậy nên người ta thường gọi nó là tiểu thuyết về thế giới mafia và tiếp cận nó như cách nhiều người háo hức nghe các trải nghiệm trong chốn lao tù, hay hứng thú theo dõi các sự kiện anarchical diễn ra ở đâu đó…

Thực ra, cách tiếp cận của em là cách tiếp cận tổng hợp, có thể nói (miễn cưỡng) là cách tiếp cận theo chiều hướng anthropology (hơi có tính học thuật một chút :P ). Cách tiếp cận này biến người đọc thành một Micheal già nua, cũ rích, ngồi bên lò sưới đọc lại thiên niên sử của gia đình mình và của chính mình. Thế nên nó không nhìn nhận gia đình Corleone là một gia đình tội phạm, mà xem nó như là một sự tiến hóa của một tổ chức xã hội. Để hình dung, hãy xem cách tiếp cận này như một chữ V lộn ngược, với đáy là cuốn Bố Già mở rộng. Từng trang sách lật giở, các con chữ bay lên tụ lại ở đỉnh tam giác, nơi đó lơ lửng các câu hỏi cuộn xoáy vào nhau, không câu hỏi nào là đầu tiên và không câu hỏi cuối cùng: gia đình là gì? Ta là ai và ta sống để làm gì? thế nào là yêu thương? cái ác xuất hiện từ đâu? để tiêu diệt, loại bỏ cái ác, chúng ta có cần phải ác độc hơn cái ác độc? trong khi loại bỏ cái ác chúng ta có nên giữ gìn các truyền thống văn hóa tốt đẹp khi chúng chỉ là những nét điểm tô giả tạo cho những xác chết mà chúng ta phải trả cho những lầm lỡ của mình? Cái ác chết đi, ta sẽ nguyên lành như cũ hay ta tiến hóa thành một thứ gì đó tồi tệ hơn hay tốt đẹp hơn? Đạo đức có phải là một sự tưởng tượng hay không? Ai là người bạn thật sự của ta? Ai là người mà ta yêu thương nhất? bản tính tự nhiên và trách nhiệm xã hội, cái nào mới khiến ta thực sự là ta... etc.. rất nhiều câu hỏi, rất nhiều đáp án. Những câu hỏi vần xoay, sắc bén và nhọn hoắt như mũi giáo đâm lao thẳng vào trái tim của một Micheal già nua hoài niệm.

Với cách tiếp cận này, em đã không thể review ngắn gọn, súc tích. Bởi đó không còn là review, nó là phân tích tác phẩm mất rồi. Nói chung là thú vị. Ví dụ, chỉ vài trang đầu tiên chúng ta va ngay vào những khái niệm triết học rất sâu sắc: tình bạn, pháp luật, niềm tin, paterfamilias…rồi các khái niệm về conservatism, liberalism, racism, discrimination, khoan dung, độ lượng, thứ tha, trật tự và phụ thuộc, độc lập và hỗn loạn….mà để hiểu được chúng, có lẽ ta lại phải đọc thêm vài nghìn trang sách nữa. Có nên lãng phí thời gian không nhỉ … bởi rốt cuộc, Godfather chỉ là một tiểu thuyết về mafia Ý trên đất Mỹ thôi mà?

Hoàng Trang

Xe ngựa
Quá lâu cho một lời hẹn. Thật là thất lễ với các cụ. Thôi thì các cụ DaDieuchienxu Lead vịt và mợ chủ chiếu cố… cuối năm, em bận… quá nhiều yêu thương để nhận ra cuộc đời cũng chẳng quá dài như ngày xưa lúc tuổi 20 ta đã hằng lơ đãng.

Lần trước em nói về một cách tiếp cận mới với tác phẩm ‘Godfather’. ‘Bố già’ như chúng ta quen gọi và tiếp cận nó dưới hình thức một tác phẩm văn học không thể phân loại rõ ràng: hình sự, trinh thám, tội phạm, văn hóa, gia đình, chủng tộc hay tình yêu. Có lẽ bởi không thể phân loại như vậy nên người ta thường gọi nó là tiểu thuyết về thế giới mafia và tiếp cận nó như cách nhiều người háo hức nghe các trải nghiệm trong chốn lao tù, hay hứng thú theo dõi các sự kiện anarchical diễn ra ở đâu đó…

Thực ra, cách tiếp cận của em là cách tiếp cận tổng hợp, có thể nói (miễn cưỡng) là cách tiếp cận theo chiều hướng anthropology (hơi có tính học thuật một chút :P ). Cách tiếp cận này biến người đọc thành một Micheal già nua, cũ rích, ngồi bên lò sưới đọc lại thiên niên sử của gia đình mình và của chính mình. Thế nên nó không nhìn nhận gia đình Corleone là một gia đình tội phạm, mà xem nó như là một sự tiến hóa của một tổ chức xã hội. Để hình dung, hãy xem cách tiếp cận này như một chữ V lộn ngược, với đáy là cuốn Bố Già mở rộng. Từng trang sách lật giở, các con chữ bay lên tụ lại ở đỉnh tam giác, nơi đó lơ lửng các câu hỏi cuộn xoáy vào nhau, không câu hỏi nào là đầu tiên và không câu hỏi cuối cùng: gia đình là gì? Ta là ai và ta sống để làm gì? thế nào là yêu thương? cái ác xuất hiện từ đâu? để tiêu diệt, loại bỏ cái ác, chúng ta có cần phải ác độc hơn cái ác độc? trong khi loại bỏ cái ác chúng ta có nên giữ gìn các truyền thống văn hóa tốt đẹp khi chúng chỉ là những nét điểm tô giả tạo cho những xác chết mà chúng ta phải trả cho những lầm lỡ của mình? Cái ác chết đi, ta sẽ nguyên lành như cũ hay ta tiến hóa thành một thứ gì đó tồi tệ hơn hay tốt đẹp hơn? Đạo đức có phải là một sự tưởng tượng hay không? Ai là người bạn thật sự của ta? Ai là người mà ta yêu thương nhất? bản tính tự nhiên và trách nhiệm xã hội, cái nào mới khiến ta thực sự là ta... etc.. rất nhiều câu hỏi, rất nhiều đáp án. Những câu hỏi vần xoay, sắc bén và nhọn hoắt như mũi giáo đâm lao thẳng vào trái tim của một Micheal già nua hoài niệm.

Với cách tiếp cận này, em đã không thể review ngắn gọn, súc tích. Bởi đó không còn là review, nó là phân tích tác phẩm mất rồi. Nói chung là thú vị. Ví dụ, chỉ vài trang đầu tiên chúng ta va ngay vào những khái niệm triết học rất sâu sắc: tình bạn, pháp luật, niềm tin, paterfamilias…rồi các khái niệm về conservatism, liberalism, racism, discrimination, khoan dung, độ lượng, thứ tha, trật tự và phụ thuộc, độc lập và hỗn loạn….mà để hiểu được chúng, có lẽ ta lại phải đọc thêm vài nghìn trang sách nữa. Có nên lãng phí thời gian không nhỉ … bởi rốt cuộc, Godfather chỉ là một tiểu thuyết về mafia Ý trên đất Mỹ thôi mà?
Cụ làm em muốn đọc lại The Godfather một lần nữa :D. Cảm ơn cụ!

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Những đại lộ ngoại vi
... Giống ở chỗ, hình tượng người cha đối với Patrick Modiano cũng mang tính “áp chế”, tượng trưng cho cả sự mờ ám của xã hội Pháp thời bấy giờ (chính sự mờ ám này đã đi xuyên suốt tác phẩm của Modiano, vừa với mong muốn soi sáng cho “cái quá khứ ấy”, vừa hoài vọng không ngớt). Cũng dễ nhận thấy rằng ông thể hiện tình cảm day dứt đối với cha nhiều hơn với mẹ. Lại khác ở chỗ, đối với những tác phẩm trên thì người cha là nỗi ám ảnh muốn dứt mà không thể. Những đứa con luôn muốn loại bỏ ảnh hưởng của cha lên mình nhưng bất lực, đến mức phải dùng những “biện pháp” nhất định…Còn người con trong “Những đại lộ ngoại vi” lại chủ động tìm kiếm cha, dù đã bị chính ông ruồng bỏ đến tận hai lần từ nhiều năm về trước. Nên cuộc tìm kiếm này cũng sâu nặng như cuộc tìm kiếm quá khứ, cái quá khứ vừa khiến người ta muốn đào thoát, rời xa, đến Mallorca, Tây Tạng, London hay nơi nào đó khả dĩ. Nhưng mà khi đã lùi xa sau quãng thời gian rất dài, lại chỉ muốn trở về, để sống trong đó một lần nữa…

Patrick Modiano trong quyển này đã kể một câu chuyện tăm tối, thuộc bộ ba “thời kì chiếm đóng”, ấy thế mà mọi thứ vẫn hiện lên đẹp đẽ – cái đẹp của điêu tàn – như một cuộc dạo chơi dưới ánh trăng, dù ánh trăng đó không có công dụng “lãng mạn hóa”, mà chỉ để soi tỏ những gương mặt giả dối, những tội ác không hiện lên vào buổi ban ngày mà thôi.

Lucky-Driver

Xe tăng
Một cuốn sách dày... 20 trang tính cả bìa. Nội dung kể về cô bé Tiên Bửu tuổi 15, một hôm xin mẹ đi làm nghề chèo đò kiếm sống. Cô bé gặp Ông Trượng. Ông Trượng là thần tiên đội lốt cụ già 70 tuổi xuống bến ghẹo tình cô bé. Tiên Bửu lập kế trèo đò chạy chốn Ông Trượng. Ngờ đâu Ông Trượng bắt kịp nên cả hai về ra mắt mẹ Tiên Bửu. Bà mẹ già cũng cỡ bằng tuổi "ông con rể" tương lai nên cực lực phản đối cuộc hôn nhân lệch pha này. Ông Trượng quyết đưa Tiên Bửu về nhà mình.
Tiên Bửu lập kế để Ông Trượng nhảy vào chảo dầu sôi để cải lão hoàn đồng. Lừa đó Tiên Bửu về lại bến đò xưa hành nghề lái đò như thuở đầu.
Ông Trượng biến hình thành Tráng sĩ Tuấn tú, quay lại bến đò tán tỉnh lại Tiên Bửu.
Tiên Bửu phải lòng Tráng sĩ. Hai bên kết ước thề nguyền. Tuy nhiên Tráng sĩ lấy cớ phải về quê phụng dưỡng mẹ già nên hai người đành phải ly biệt.

Lucky-Driver

Xe tăng
Một ý kiến "hiếm và trái chiều" về truyện của Ng Nhật Ánh.

Light way

[Tịch thu bằng lái]
Toàn sách văn học nhỉ. Các cụ thẩm nhiều văn học vầy mà không thấy cụ nhà văn nào nhỉ. Chắc dây của các cụ chỉ rung với văn người khác mà không rung với cuộc sống xung quanh?

Hoàng Trang

Xe ngựa
Toàn sách văn học nhỉ. Các cụ thẩm nhiều văn học vầy mà không thấy cụ nhà văn nào nhỉ. Chắc dây của các cụ chỉ rung với văn người khác mà không rung với cuộc sống xung quanh?
Cụ lội hết thread chưa mà phát biểu vội thế?

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Nhân dịp cuốn sách Âm mưu thay não của cậu em được tái bản, em viết vài dòng giới thiệu. Các cụ mợ nhất là mợ Windy Ngọc ủng hộ nhé (Em Hải 94K2 ạ)

Giản Tư Hải sinh năm 1977 tại Thanh Chương - Nghệ An. Tốt nghiệp Đại học Kiến Trúc Hà Nội năm 1999. Hiện chuyên sáng tác văn học thể loại tiểu thuyết trinh thám.

“Gửi Trần Phách! Tôi đang bị bắt cóc dưới một căn hầm nhiều xác chết và bị tra tấn nếu không nghe theo lệnh của chúng. Tôi không rõ địa điểm ở đâu vì sau vụ tấn công, chúng bịt mắt và đưa tôi lên ô tô ra khỏi hiện trường khoảng nửa giờ chạy xe. Chúng sẽ hành quyết cả nhóm trong 48 tiếng nữa. Hãy cứu tôi.”

Bác sĩ: Tôn Thất Sắc

-------------------

Khi lén lút gửi tin nhắn này đi, ông không thể ngờ rằng người nhận tin nhắn này vốn là một trinh sát đặc nhiệm cũng đang bị truy sắt gắt gao bởi nhóm vũ trang giấu mặt trên xứ sở Chùa Tháp.

Trước khi bị nhóm bắt cóc phát giác, người bác sĩ nổi tiếng này còn kịp gửi tin nhắn thứ ba đến một nhân vật cộm cán có thể quyết định đến mạng sống của ông. Tuy nhiên, nhân vật bí ẩn này đã phớt lờ lời kếu cứu của ông. Điều đó dẫn đến hậu quả là đã gây ra một thảm họa lớn trong lịch sử Campuchia hiện đại chỉ sau nạn diệt chủng.

Một lần nữa, những chiến sĩ an ninh Việt Nam lại phải đối mặt với âm mưu khủng bố mang tính quốc tế. Một kế hoạch tinh vi, xảo quyệt và đầy tham vọng đang được triển khai ở Campuchia. Và hơn hết, bọn khủng bố còn lôi kéo cả những nhà khoa học hàng đầu Việt Nam dính dáng đến tội ác này. Liệu chính nghĩa có chiến thắng trước một kẻ thù nham hiểm và tàn bạo cùng một âm mưu cực kỳ hoàn hảo?