[Review] Lần đầu tự thuê xe tự lái và chuyến đi nhớ đời :)

lun1met77

Xe đạp
Kính chào các cụ Ofer. Lời đầu tiên cho cháu xin được Chúc các ofer sức khỏe và an toàn trên mọi hành trình
Sau đây cháu xin viết bài về lần đầu tiên thuê xe tự lái của cháu
Hôm nay Cn ngày 15/9/2013 là đám cưới thằng cu em chơi cùng với cháu. Đám cưới ở Chí Linh Hải Dương. Cách HN khoảng 70Km
Lần đầu tự mình thuê xe tự lái:
Cháu lấy bằng cũng lâu rồi từ tháng 9 năm ngoái nhưng rất ít khi được ngồi sau vô lăng vì không có điều kiện vì nhà ko có xe mà thuê xe trên HN hầu như đều yêu cầu Hộ khẩu (Cái này thì cháu bó tay vì cháu quê Quảng Ninh ). Nhưng mà thèm cảm giác ngồi sau vô lăng lắm rồi nên Google search thử phát. Có 1 chỗ cho thuê xe matiz 400k ko tính lưu đêm, không tính trội cây (À cái này hay vì năm ngoái khi đang học lấy bằng B2 cháu cũng đc thằng bạn cháu thuê xe cho và chưa có bằng cháu cũng đánh liều chạy từ HN về tận Hạ Long và đóng ngược lại luôn, tất nhiên là cháu vs thằng bạn thay nhau lái :P, Cũng liều vì chưa có bằng mà dám lái như thế. Đợt đó cháu thuê em Cruze LS của chevrolet . Giá thuê là 750k , trội cây là 5k/1km . cháu đi trội hơn 100km. Hức hức)

Đánh liều thử gọi xem và đặt vấn đề là ko có hộ khẩu xem
Alo...
Anh ơi em muốn thuê xe đi vào tối t7 và tối cn về nhưng em ko có hộ khẩu HN, e có thể để bằng cao đẳng của e ở chỗ a thay cho hộ khẩu đc ko ạ?
Cũng được nhưng e phải có xe máy + giấy tờ chính chủ + cmt của e lại
(thôi chết bỏ mẹ, e vừa chuyển nhà bị mất cái ví mát sạch giấy tờ, cả giấy tờ xe + cmt, cmt mới làm tuần trước mà 30 ngày sau mới được lấy, làm sao giờ? Thôi đánh liều thử xem đc thì đc ko đc thì thôi)
Vâng vâng , để e đến tận nơi làm việc với a cho dễ ạ
Đến nơi...Trình bày hoản cảnh: A ơi em rất muốn thuê xe nhưng thực sự e ko có hộ khẩu với cmt bản gốc (Em vẫn giữ mấy bản sao công chứng của cmt cũ), e để lại bằng cao đẳng với thẻ sinh viên của e được ko a? Với lại xe của e cũng bị mất giấy tờ thì hôm nào đến lấy xe em để xe và cái laptop( Dell 15R 5110) của e ở lại đc ko ạ?
Chú học trường nào
Dạ em học FPT- Arena
À à Fpt hả. Trước a cũng làm ở FPT
Ơ a làm ở phòng nào ạ?
A làm cùng thằng DŨng Đê Tiện với A Trường Quý Hải...blah blah
Ơ e đang tham gia đoàn văn công ở Fpt, nó thuộc ban văn hóa đoàn thể, e gặp a Dũng với a Hải suốt...blah blah :3:P:P
Nói chuyện một lúc hỏi han một lúc a ấy bảo: Thôi đc rồi chú ra chỗ kia...làm cái phiếu xong đóng tiền xe 500k vì là ngày cn . OK thứ 7 đến lấy xe thì làm hợp đồng...

Hớ hớ sướng rồi, a ấy ko bắt phải có hộ khẩu lần sau lại thuê thôi :))

6h tối T7 đến lấy xe: Ơ ko phải xe matiz, xe BYD. Thôi cũng đc. Nó cũng same same ấy mà. OK làm hợp đồng. Đi coi mấy vết xước quanh xe (Tại trước khi đi thuê e cũng đọc qua vài kinh nghiệm của các bác OFer) Có mấy vết nhỏ nhỏ e nhắc a ấy: ơ a ơi đây cũng xước này... Ko cần, vết nhỏ a ko ghi vào đây đâu.đây kí vào đây, cn về muộn tầm quá 8h thì báo cho a để a biết, Yên tâm về muộn cũng đc nhưng phải báo a, a ko tính thêm tiền giờ đâu

Hí hửng. Ngon rồi. Thủ tục đơn giản quá. Tạo điều kiện thế này thì lần sau lại thuê tiếp thôi :)

Chuyến đi nhớ đời

Thú thực với các bác, thời gian từ khi có bằng đến bây giờ e rất ít có điều kiện tiếp xúc với xe, thế mà dám đánh quả liều. Đã máu thì đừng hỏi bố cháu là ai :). Lấy xe xong đi từ thái hà ( Em lấy xe ở thái hà). Nào thì đi thử 1 vòng trong phố xem nào, cũng ko muộn màng gì. Hớ hớ. Lái ngon. Công nhận mình giỏi thật :)). Đi từ thái Hà chui vào Trung Liệt đâm xuyên sang Thái Thịnh để đi đổ xăng. Sời đường bé: đi hết, Đường đông (Lúc e bắt đầu lấy xe là tầm 7h): chơi hết. Đến cây xăng to to ở Thái Thịnh: Thôi chết mẹ cái dốc cao thế đề pa nổi ko, lâu lắm rồi ko sờ vào xe. Hic cứ đi thử xem nào. Đi đến nửa dốc thì...khực khực khực...Chết máy. Đề pa xem nào. Ga trước nhả phanh sau cho nó chắc. Hự. Ngon rồi. May quá ko ông đổ xăng ông ấy cười vào mặt cho :3.

Xong quả đổ xăng. Quay lại chỗ ngõ Trung liệt đâm ra Thái Thịnh để đón 3 người nữa đi cùng...Ten ten ten tèn. Bắt đầu khởi hành thôi. E đã lên kế hoạch đi đường quốc lộ 18 nên e vòng qua big C phi lên đường trên cao rồi thẳng 1 mạch đến cầu thăng long.

Cám ơn các cụ đã đọc đến đây :P. Đây là đoạn gay cấn nhất của chuyến đi ạ.

Đi qua cầu vượt Mai Dịch, đến ngã tư Hoàng Quốc Việt, đi trước e là 1 em taxi hãng gì quên tên rồi. Đèn vàng đang nhấp nháy,con taxi đi cách e khoảng 5m, nó vượt qua vạch dành cho người đi bộ rồi còn e vẫn chưa tới vạch. Thôi thì phi nhanh qua vậy. Ai dè vừa phi qua thì đèn đỏ, 1 anh xxx đứng ngay đầu ngã tư đi ra giữa đường. Trong đầu e nghĩ: "Thôi bỏ mẹ rồi. Mới đi đến đây đã bị bắt thì cưới xin cái đek gì nữa?" Trong đầu thì nghĩ thế những tự dưng e đánh lái sang trái hết cỡ ngoắt 1 phát. may mà ko va phải ai . Đi được một đoạn lại nghĩ: Thôi bỏ mẹ giờ mà nó lên xe máy nó đuổi theo thì tội còn nặng hơn, làm sao giờ??? Thôi thì đằng nào cũng thế, đến đoạn Làng trẻ em SOS e đánh sát vào đường ...(E quên xừ tên) tắt đèn tắt máy nín thở nào ...
Đợi một lúc ko thấy gì, thở phào nhẹ nhõm đi tiếp
Lại phải đi đường vòng để tránh xxx ra, e rẽ sang Trần quốc hoàn và đâm thẳng Trần Cung là đến cầu Thăng Long. Đi đến QL18 rồi nhưng e vẫn chưa hoàn hồn. Đúng là may mắn. Nhiều bác đọc xong thể nào cũng mắng , chửi e đi ngu vì nhỡ đâu lúc đó đâm phải một ai đó thì ... "Đời cha ăn mặn đời con khát nước mất" . Thôi từ giờ ko dám vượt đèn đỏ nữa. Đứng lại chờ cho lành.

Từ hqua đến hôm nay e đã có thêm rất rất nhiều kinh nghiệm. Đi trên đường đông trong nội thành , đi trên đường khó đi (Có 1 đoạn trên QL 18 đang thi công), đi trong thời tiết mưa to (Chiều nay vừa có cơn mưa to ơi là to trút xuống HN :P)... và nhiều kinh nghiệm nữa. Nói chung những ai nghe nói lái xe ô tô là dễ thì quá ư là nhầm. Ko hề dễ một chút nào. Em dám khẳng định kể cả những bác có bằng trong trường học lái cũng chưa dám đi trong đường nội thành giờ tan tầm với xe số sàn đâu mà. :)...
Vâng cuối cùng em xin cảm ơn các bác đã dành thời gian đọc hết cả bài viết của e. E là lái mới và ko có xế riêng nên có rất nhiều điều muốn học hỏi kinh nghiệm các bác trên OFer ạ. Xin chào thân ái 3:-O

Chỉnh sửa cuối:

cuccucukd

Xe tăng
Chắc chú thuê xe đi đám cưới cho oai xem có lừa được em teen nào xinh xinh ko chứ giề.

thanhnamdinh

Xe tăng
đọc hết bài đúng là lái mới thật , lần sau cụ nên cẩn thận khi qua ngã 4

Hĩ lần sau cẩn thận hơn cụ ạ. Mà em thấy cụ cũng kỹ tính mà

lun1met77

Xe đạp
đọc hết bài đúng là lái mới thật , lần sau cụ nên cẩn thận khi qua ngã 4
Vâng cụ ạ. Lần đầu nên ko có kinh nghiệm. Nhưng lái ô tô thì ko đùa được. Sai một li đi mười mấy dặm ngay . Ko bao giờ em dám lơ là chủ quan nữa

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Số cụ cũng may đấy, cho em xin cái địa chỉ thuê xe đê ;))

tuandeu1

Xe tải
may ko có con Công hay 5 chân nào bên trái cụ đấy hic hic , đg đấy thiếu gì công may mà ko có .
quả này phải votka trừ rùi.

BangKieu

Xe tải
Cụ quá liều lĩnh khi vượt đèn đỏ..mà tiện thể em nhắc cụ luôn là tháng 3-2013 ko có chủ nhật ngày 15 cụ nhá...:))

Ếch

Xe tăng
Đèn vàng nhấp nháy thì sao phải xoắn, oánh hết lái trái ko thèm nhìn đường có ngày bán nhà đi đền mạng. Cụ đi đường nào báo em biết để tránh nhé hehe.

bmw_9680

Xe tải
sao cụ ko đi hướng cầu thanh trì nhỉ????

nhattri

Xe hơi
Cụ cũng máu giống e.tâm lí chung của những người có bằng mà k có xe. Cụ cho em xin cái địa chỉ thuê xe không cần hộ khẩu nhé :D

Rickyman

Xe điện
Đoạn qua ngã tư gay cấn quá nhỉ :D

lun1met77

Xe đạp
Vâng cụ ạ. Như phim. Đúng là số em vẫn còn may chán cụ ạ :)

lun1met77

Xe đạp
cụ liều đấy cụ chủ ạ. em thì em xin chịu :)
Liều phát nào cụ ơi :)
may ko có con Công hay 5 chân nào bên trái cụ đấy hic hic , đg đấy thiếu gì công may mà ko có .
quả này phải votka trừ rùi.
Vâng cụ ạ. Cạch đến già luôn. Ko bao giờ e phi nhanh khi đèn vàng nhấp nháy nữa. Dừng lại cho lành
Hic giờ e mới biết cái multi quote. :) Mong mod đừng xóa bài e vì quote nhiều ^^

ngaynha

Xe tăng
1. Cụ lái mới mà đã ẩu thế này thì lái lâu không biết thế nào :D
2. Cứ tưởng cuối câu chuyện còn có đoạn cụ về trả xe bị A kia thịt luộc nữa cơ :))