[Funland] Review hệ cao đẳng 9+ FPT

nicholas1618

Xe điện
Học phổ cao xong sẽ cấp bằng trung cấp + chứng chỉ hoàn thành văn hóa phổ thông . Sau đó làm thủ tục học tiếp cao đẳng nữa cụ ! Thủ tục chuyển đổi lên CĐ có 3 hướng : tiếp tục CĐ của fpt trong nước , fpt melbourne úc , fpt btec Anh . Phần này tùy chọn theo khả năng của từng cháu và từng gia đình vì học phí khác nhau 1 chút nhưng không cao . Như hôm qua em tham gia buổi định hướng thì melbourne úc đâu đó tầm 5tr/tháng. Cháu nào có ielts 5.5 thì bớt được 3 kỳ tiếng anh cũng đỡ khổi tiền . Ngoài ra có học bổng giảm 20% học phí cho cháu nào có điểm toán/tin ở trung cấp đạt 7 trở lên
Thế thì e hiểu lầm thật. Với cả thông tin lúc đưa ra ko rõ. E nghĩ học xong là các con nhận được bằng Cao đẳng của FPT luôn còn trung cấp chỉ đơn thuần là 2 năm đầu học văn hoá. Như thế này để nhận được bằng Cao đẳng sẽ mất thêm ít nhất 1.5năm nữa ko nhanh hơn các cháu học cấp 3 sau đó học cao đẳng.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Thế thì e hiểu lầm thật. Với cả thông tin lúc đưa ra ko rõ. E nghĩ học xong là các con nhận được bằng Cao đẳng của FPT luôn còn trung cấp chỉ đơn thuần là 2 năm đầu học văn hoá. Như thế này để nhận được bằng Cao đẳng sẽ mất thêm ít nhất 1.5năm nữa ko nhanh hơn các cháu học cấp 3 sau đó học cao đẳng.
Có nhanh hơn đó cụ ! Học c3 xong mới học CĐ thì ít nhất phải 2-3 năm mới xong mà .
Bên này nếu cháu nào xong trung cấp mà muốn chuyển ngành khác ở hệ CĐ thì coi như học lại từ đầu cũng tốn thời gian gấp đôi .

sinichit52

Xe container
Học phổ cao xong sẽ cấp bằng trung cấp + chứng chỉ hoàn thành văn hóa phổ thông . Sau đó làm thủ tục học tiếp cao đẳng nữa cụ ! Thủ tục chuyển đổi lên CĐ có 3 hướng : tiếp tục CĐ của fpt trong nước , fpt melbourne úc , fpt btec Anh . Phần này tùy chọn theo khả năng của từng cháu và từng gia đình vì học phí khác nhau 1 chút nhưng không cao . Như hôm qua em tham gia buổi định hướng thì melbourne úc đâu đó tầm 5tr/tháng. Cháu nào có ielts 5.5 thì bớt được 3 kỳ tiếng anh cũng đỡ khổi tiền . Ngoài ra có học bổng giảm 20% học phí cho cháu nào có điểm toán/tin ở trung cấp đạt 7 trở lên
Cái chương trình cao đẳng Melbourne, và Anh này là học tại VN hả cụ?

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn

PhongFood

Xe điện
Học hết trung cấp ở poly xong thì nộp hs sang melbourne poly thì có lựa chọn sang úc học tiếp cụ nhé
View attachment 8246411 View attachment 8246425

Từ 2025 thì bằng trung cấp có thể tham gia thi ĐH được rồi cụ . Đó là thông tin mới được cập nhật , em vừa tham gia buổi định hướng chuyển đổi lên CĐ và được thầy cô thông báo .
Như cái bằng này thì hiểu là đã kết thúc quá trình học phổ cao và sinh viên nhận được chứng chỉ trung cấp chứ có phải cao đẳng đâu các cụ?
Cái bằng nghề như TC không được học lên ĐH là do thời bao cấp để lại. Vì nó liên quan đến hệ số lương và công danh khi chỉ có con đường vào biên chế NN. Thực tế học CD mà có tay nghề tốt thì vẫn cứ giỏi hơn rất nhiều người học ĐH như thường. Nhưng do bị trần ngạch cán bộ nên đua nhau vào ĐH để làm sếp. Đi làm bên ngoài thì theo vị trí và năng lực, bằng cấp chỉ 1 phần.

Yeuaibaygio

Xe container
Cái bằng nghề như TC không được học lên ĐH là do thời bao cấp để lại. Vì nó liên quan đến hệ số lương và công danh khi chỉ có con đường vào biên chế NN. Thực tế học CD mà có tay nghề tốt thì vẫn cứ giỏi hơn rất nhiều người học ĐH như thường. Nhưng do bị trần ngạch cán bộ nên đua nhau vào ĐH để làm sếp. Đi làm bên ngoài thì theo vị trí và năng lực, bằng cấp chỉ 1 phần.
Lý thuyết là thế nhưng thực tế thì bằng cấp chính là cái rào cản hoặc lý do ưu tiên. Độ chục năm trước 1 loạt các cán bộ đi học Ths từ xa để tẩy bằng ĐH tại chức đấy thôi. Đầy người 1 rổ bằng cấp chứng chỉ nhưng trình độ thì ba chấm...

PhongFood

Xe điện
Lý thuyết là thế nhưng thực tế thì bằng cấp chính là cái rào cản hoặc lý do ưu tiên. Độ chục năm trước 1 loạt các cán bộ đi học Ths từ xa để tẩy bằng ĐH tại chức đấy thôi. Đầy người 1 rổ bằng cấp chứng chỉ nhưng trình độ thì ba chấm...
Phổ cập ĐH + SDH cách đây 20 năm rồi cụ. Còn 10 năm gần đây là ní nuận cao cấp và găm thêm chứng chỉ gì gì của bệnh viện nữa :D

Yeuaibaygio

Xe container
Phổ cập ĐH + SDH cách đây 20 năm rồi cụ. Còn 10 năm gần đây là ní nuận cao cấp và găm thêm chứng chỉ gì gì của bệnh viện nữa :D
Hơn chục năm trước chỗ em có trào lưu học Ths Quản trị kd từ xa ĐH Griggs của Mỹ cơ, giỏi thặc ạ hic, 20 nghìn usd.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Từ 2025 thì bằng tc được dùng thi đh được rồi , nếu ko có gì thay đổi ạ .

butchidentrang

Xe tải
Theo em hiểu thì hệ phổ thông cao đẳng (9+) sẽ có các lựa chọn: học 4 môn chỉ cấp chứng nhận hoàn thành cấp 3 ra trường sẽ có giấy chứng nhận cấp 3 + trung cấp nghề + gđ nghề; nếu ai học 7 môn sẽ có bằng cấp 3 hệ gdtx + 2 bằng cấp kia. Hiện nay nhiều trường đại học chỉ cần có đủ 2 văn bằng là chứng nhận + trung cấp là đủ đk nộp hồ sơ thi nhưng 1 số trường top hoặc ngành y dược luật, công an, bộ đội, sư phạm, du học...vẫn yêu cầu phải có bằng cấp 3 thậm chí bằng cấp 3 chính quy mới pass nên tùy lựa chọn học lực, đk gđ mà lựa chọn cho phù hợp. E cũng thích môi trường bên fpt năng động nhưng chỉ cấn mỗi cái bằng cấp 3 mà ko thể duyệt được

cunglatruong

Xe container
đệt. sao e đọc còm cụ mấy lần vãn k hiểu ý cụ nhỉ. Vậy học cao đẳng 9 của fpt nhanh hay ko nhanh hơn học c3 truyền thống?

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
đệt. sao e đọc còm cụ mấy lần vãn k hiểu ý cụ nhỉ. Vậy học cao đẳng 9 của fpt nhanh hay ko nhanh hơn học c3 truyền thống?
Đây cụ tự tính : con nhà em học xong lớp 9 và nhập học fpt 8/2021 đến cỡ 8/2025 sẽ xong CĐ ( nếu không nợ môn ).

cunglatruong

Xe container
Đây cụ tự tính : con nhà em học xong lớp 9 và nhập học fpt 8/2021 đến cỡ 8/2025 sẽ xong CĐ ( nếu không nợ môn ).
hic . e tính tới tinh lui thì họclớp 9 ftp lợi hơn học cao đẳng theo câp 3 truyền thống 1 năm . ko biết e tính đúng hôn :(

butchidentrang

Xe tải
hic . e tính tới tinh lui thì họclớp 9 ftp lợi hơn học cao đẳng theo câp 3 truyền thống 1 năm . ko biết e tính đúng hôn :(
Cấp 3 truyền thống thì phải mất 5-6 năm mới có bằng cao đẳng chuyên nghiệp còn học hệ 9+ như pr là 4-5 năm tùy trường nhưng là bằng cao đẳng nghề hay sao ý cụ

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Con gái em sắp đi quân sự bên phố hiến , phiền các cụ taplai2012 với cụ muadem cho em xin tí kinh nghiệm chuẩn bị đồ đạc cho cháu mang theo với ạ !
Em cảm ơn !

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Con gái em sắp đi quân sự bên phố hiến , phiền các cụ taplai2012 với cụ muadem cho em xin tí kinh nghiệm chuẩn bị đồ đạc cho cháu mang theo với ạ !
Em cảm ơn !
Hồi đấy con em tự chuẩn bị nên em không để ý. Khoán cho con tối đa ngày 100 để tiêu. Con nó tiêu tb 50-60k/ngày.
À, có mua ít đồ ăn khô như ruốc và ít bánh kẹo.

Em đánh dấu vì năm nay Bún nhà em lớp 9 :)

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Như con em. Khi các bạn học năm nhất đại học thì cháu nó có bằng trung cấp.
Học hệ Btec 2 năm 8 tháng có cao đẳng nghề. (Nếu cao đẳng fpt thì 1,5 hay 2 năm gì đó).
Tốt nghiệp cao đẳng Btec 100% được liên thông lên hệ đại học fpt (cao đẳng fpt thì 50%).
Liên thông lên đại học fpt theo em biết học 2 năm nữa.
Vậy khả năng tốt nghiệp đại học chậm hơn các bạn 1 năm thì phải.