[Funland] [Review] Em đi thay cell pin laptop....

cairong_2011

Xe container
Trao đổi với các cụ 1 chút: Hôm trước em có đem củ pin của em đi they cell. Về dùng ko có vấn đề gì. Hôm nay em rút điện dùng pin ko cho đến khi nó kiệt thì nạp điện (khoảng 1-2 tuần em hay làm như vậy). Nhưng hôm nay khi nó báo sắp hết pin, em đang tra cuaư nên ko cắm điện ngay. Sau đó máy tắt, em căm nguồn lại thì thấy báo pin không được nạp, có lỗi. Đêm đến chỗ thay cell thì được báo là do dùng quá kiệt nên mạch bị khóa lại ko thể nạp. Sau đó đ/c đó reset lại về lại OK. Vậy trước đây em dùng pin xịn cho đến khi báo đỏ, thậm chí tắt máy. Nhưng cắm nguồn vào lại OK.
Về lý thuyết có tình trạng khóa mạch khi pin kiệt ko ? Lần đầu em nghe đến vấn đề này.

Website
www.facebook.com
Trao đổi với các cụ 1 chút: Hôm trước em có đem củ pin của em đi they cell. Về dùng ko có vấn đề gì. Hôm nay em rút điện dùng pin ko cho đến khi nó kiệt thì nạp điện (khoảng 1-2 tuần em hay làm như vậy). Nhưng hôm nay khi nó báo sắp hết pin, em đang tra cuaư nên ko cắm điện ngay. Sau đó máy tắt, em căm nguồn lại thì thấy báo pin không được nạp, có lỗi. Đêm đến chỗ thay cell thì được báo là do dùng quá kiệt nên mạch bị khóa lại ko thể nạp. Sau đó đ/c đó reset lại về lại OK. Vậy trước đây em dùng pin xịn cho đến khi báo đỏ, thậm chí tắt máy. Nhưng cắm nguồn vào lại OK.
Về lý thuyết có tình trạng khóa mạch khi pin kiệt ko ? Lần đầu em nghe đến vấn đề này.
Có cụ ạ. Pin dùng kiệt thì phải kích pin. Pin a lô cũng thế mà.:D

Carens_SX

Xe buýt
Em dùng Thinkpad, thay cell pin, mấy hôm trước chạy battery mode đến khi máy báo còn 6%, hôm nay kiểm tra thì thấy dung lượng giảm 21%.... đang tính cuối tuần quay lại để hỏi xem lí do sao mà pin nó tuột xích nhanh thể :)

beomap2

Xe container
Em hay làm ở Minh Pin chỗ truong định gần ngõ trai ca....
Chỗ nhà Minh pin là 118 Trương Định, đầu ngõ Trại Cá, ông Minh này làm được tất cả các loại pin laptop, vì có đủ các phần mềm quản lý pin.

khinhvuphiduong

Xe hơi
Của chụ chủ lúc mới lắp pin vào đã báo wearing level là 23% rồi là sao ạ ?

Các cụ để ý là không nên dùng kiệt pin mới sạc vì nó sẽ gây chai pin nhanh lắm (em theo dõi trên phần mềm quản lý pin), có trường hợp 1 lần để pin kiệt, máy shutdown, bật lên thấy báo chai 5% đấy ạ
Cái này không phải cụ ạ, pin của cụ đã bị chai từ trước rồi, nhưng phải sau một lần kiệt thì trạng thái pin nó mới cập nhập được trạng thái mới. Nếu cụ dùng các phần mềm quản lý pin thì họ vẫn khuyên là sau 30 lần sạc thì để kiệt một lần.

catpv

Xe điện
Chỗ nhà Minh pin là 118 Trương Định, đầu ngõ Trại Cá, ông Minh này làm được tất cả các loại pin laptop, vì có đủ các phần mềm quản lý pin.
Nhưng giá chát phết ạ....

beomap2

Xe container
Nhưng giá chát phết ạ....
Cách đây 3 năm tôi thay ở đấy và thay hộ cho nhiều người thì toán thấy giá 600K cho loại tốt nhất, pin chạy mấy năm vẫn còn hơn 1 tiếng, không biết bây giờ thì giá bao nhiêu.

Phoco.com

Xe buýt
E hóng để mua gạo cho con VGN-FZ 190.

oto1

Đi bộ
Đã từng qua chỗ này, ko chỉ đắt mà khó chịu nhất là lươn lẹo, tôi đến thay cell ông ấy bổ quả pin của tôi ra ( tôi muốn nhìn nhưng được cảnh báo độc hại lắm và ko cho tôi xem ) sau đó ông ta bảo là pin của tôi còn chết cả mạch nữa phải để lại để sửa mạch mới thay cell được, tôi hỏi để lại bao lâu và sửa hết bao tiền; ông ta bao mai lấy, tiền cell 120k/cell - BH 06 tháng ( cell sanyo ) 6cell hết 720k, cộng sửa mạch mất 150k nhưng được giảm còn 100k.
Trước khi đi thay cell tôi đã tìm hiểu vài chỗ, nhưng chỗ Trương Định gần nên tôi qua, vì tôi thấy các chỗ khác toàn lấy ngay, nên cầm pin về mang sang chỗ Hoàng Pin ở tòa chung cư phố Chùa Láng, lúc đó mới phát hiện mình tý mất tiền oan ở chỗ Trương Định. ở đây ông thợ kiểm tra pin của tôi thì bảo mạch vẫn ok reset là xong, chờ khoảng 30 phút lấy ngay mà cell sanyo có 110k/cell mà BH 12 tháng.

Merk auto

Xe máy
Cụ thay cell ở chùa láng phải ko, nhìn cụ thợ quen lắm :)

nangvang567

Xe đạp
Bẩm các cụ các mợ.

Hồi lâu lắm rồi, đâu như 2008 thì phải, em nghiến suýt gẫy răng mới tậu được em Laptop Sony Vaio VGN-FZ490. Ổ Bờ lu ray hẳn hoi, màn Full HD cạc màn hình rời blabla... Oách nhất vịnh Bắc Bộ.:D

Em nó đây (Ảnh thuổng trên mạng) Lên ảnh lung linh vãi.

Và tính đến thời điểm này thì dung nhan em nó thế này, vẫn nuột phết.

Mặt trước đây. Các núm cao su đỡ màn hình đã rơi rụng bớt. Ngày xưa pin đôi tiếng có dư, giờ dùng được hẳn 10 phút. Ổ Bluray đã tèo, webcam đã đứt.....

Chả có gì bực bằng việc mang tiếng có con hàng xách tay nhưng lúc nào cũng phải kè kè cục adaptor to vật cmn vã. Vậy là giải pháp xử lý con pin bắt đầu.

Pin theo máy có mã VGP-BPS8, hỏi anh gúc gồ thì vô thiên lủng các loại pin và các loại giá. Tất nhiên là tuyền bin của anh Tàu, giá loanh quanh từ 390K đến hơn 1 củ. Chả biết đường nào mà lần. Ebay, A ma dôn, ali 33, taobao đều có cả. Có vài chỗ báo là có pin Genuine hịn nhưng em cóc tin, và giá cũng đắt lòi. Hơn củ chưa ship về VN.

Lại tiếp tục lượn gúc gồ, có đoạn như sau:

Vò đầu bứt tai mãi thì cũng đi đến quyết định cuối cùng là thay Cell.

Quên, quả pin nhà em đây.

cụ có cái logo OF nhìn đẹp quá. lẻ 8 mà đã kiếm đc quả logo rồi hả cụ

duchoanghy

Xe tải

HaLe.cctv

Xe hơi
Pin mới toàn đồ tàu, mạch + cell chưa chắc đã tốt hơn pin cũ làm lại đâu ạ
cũng tùy thôi bác, ngày trước chi phí cao thì có thể như thế
chứ như giờ 1 thì bác mua 1 cục pin ngoài giá tầm 300k bảo hành 1 năm
bác sài hết 1 năm thì cũng hết cái 300k rồi
như vừa rồi có bổ 1 cục pin trước mua ngoài thay cho con lenovo, mua từ 2011 về xong mất máy, cất cục pin trong tủ đến giờ
bổ ra trong cũng là cell sanyo, đo thì vẫn lên ngon lành, vừa lắp vào làm cục sạc dự phòng dùng oke

hnwolf

Xe máy
Thay xong ngon thật. Thế mà đợt trước mình cứ ngại không thay. Tks cụ chủ.

King Crimson

Xe tải
Đã từng qua chỗ này, ko chỉ đắt mà khó chịu nhất là lươn lẹo, tôi đến thay cell ông ấy bổ quả pin của tôi ra ( tôi muốn nhìn nhưng được cảnh báo độc hại lắm và ko cho tôi xem ) sau đó ông ta bảo là pin của tôi còn chết cả mạch nữa phải để lại để sửa mạch mới thay cell được, tôi hỏi để lại bao lâu và sửa hết bao tiền; ông ta bao mai lấy, tiền cell 120k/cell - BH 06 tháng ( cell sanyo ) 6cell hết 720k, cộng sửa mạch mất 150k nhưng được giảm còn 100k.
Trước khi đi thay cell tôi đã tìm hiểu vài chỗ, nhưng chỗ Trương Định gần nên tôi qua, vì tôi thấy các chỗ khác toàn lấy ngay, nên cầm pin về mang sang chỗ Hoàng Pin ở tòa chung cư phố Chùa Láng, lúc đó mới phát hiện mình tý mất tiền oan ở chỗ Trương Định. ở đây ông thợ kiểm tra pin của tôi thì bảo mạch vẫn ok reset là xong, chờ khoảng 30 phút lấy ngay mà cell sanyo có 110k/cell mà BH 12 tháng.
Em tháng trc có quả pin tự nhiên ko sạc được vác qua chỗ này. Trình bày xong ông anh phán luôn thay cell thôi, báo giá các kiểu, nhưng em cứ khăng khăng là cell pin e vẫn ngon 2 tiếng rưỡi, cù cưa 1 hồi ông mang pin vào kiểm tra rồi ra báo ừ cell pin e vẫn ngon, lỗi e để kiệt pin quá... Rồi ông cắm máy chắc reset tầm 15p, e tốn 150k. Giờ đọc post của cụ thấy hơi thốn, vác qua chỗ Chùa Láng có phải nhanh ko :(

luckyman6

Xe hơi
Cụ kỳ công quá, chụp ảnh chi tiết chút một.