[Công nghệ] Review điều hòa Asanzo của anh Tam

victory_1980

Xe điện
Tưởng thằng cha này bị khởi tố, tạm giam rồi chứ nhỉ

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
2 chiều thì quá rẻ . Trời ơi tin được không .
Bác vui lòng xem giúp lại là điều hòa 2 chiều hay 1 chiều ạ? Tks .
Hôm qua em mới chuột bạch con điều hòa Asanzo của anh Tam, sau khi gọi cho mediamark 1 ngày thì cho thợ đến khảo sát mang máy lắp luôn, thợ thuyền ok. Nhìn vỏ hộp máy móc chắc chắn phết, máy làm lạnh nhanh nếu để 23 độ chắc đắp chăn ngủ, êm ru gần như ko nghe tiếng gì, dùng gas r410, không biết sau này thế nào nhưng quá ưng với cái giá hơn 5 củ tất tật cho con máy 9000btu invetor, à mà nó có cả chế độ heat thế mới tài chả nhẽ 2 chiều.
Cụ chụp hộ tem thông số chỗ cục nóng. Nó đểu làm sưởi ptc (sưởi gốm) thì thành điều hòa 2 chiều ngay, chi phí tốn tầm 500k thôi

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
R22 làm lạnh kém hơn r410a sao lại buốt hơn đc. Điêu à, nhìn nhận vấn đề hâm à, đó chỉ là quảng cáo thôi nhé.
Các cụ có biết lạnh buốt là lạnh thế nào kg hả, là do nhiệt độ xuống nhanh quá, xuông sâu quá trong thời gian ngắn, làm cho ta chịu kg nỗi mới buốt giá.
Đằng này rõ ràng r22 làm lạnh kém hơn lại buốt hơn hâm à.
Còn nói khô da:
Các cụ biết đấy khi độ ẩm gặp lạnh nó lập tức từ dạng hơi sang dạng lỏng, và lạnh nữa nó chuyển sang dạng rắn luôn, đó là nguyên lý gây mưa trong tự nhiên.
Ở máy lạnh cũng vậy, khi ta làm lạnh căn phòng đạt độ lạnh ổn định thì dàn lạnh đạt độ lạnh để hơi nước trong phòng ngưng tụ hết thành nước và một phần đóng băng nhẹ trên dàn ống lạnh.
Nếu khả năng làm lạnh càng nhanh không khí trong phòng càng nhanh bị hút hêt độ ẩm, da chúng ta kg thích nghi kịp làm cảm giác khô da.
Ga r22 làm lạnh chậm hơn nên độ ẩm không khí bị lấy đi chậm hơn nên cảm giác khô da ít hơn các máy dùng ga kia làm lạnh nhanh và sâu hơn. Thời gian đủ dài để cơ thể thay đổi kịp thích nghi một phần, còn hơn là bị cái rụp khô ngay.
Bây giờ đã thấy chiêu trò marketing bẩn chưa. Lý do là bảo vệ môi trường, và nhất là tiết kiệm điện, hạ thấp công suất máy vì hiệu suất làm lạnh ga mới cao hơn ga r22, nhưng nó lại hút độ ẩm cực nhanh, nó lại làm lạnh nhanh sâu nên sẽ gây buốt.
Và cách để giảm nó là marketing bẩn, khắc sâu vào niềm tin người tiêu dùng để họ cảm giác là nó ngon hơn, thực ra nói lý về kỹ thuật thì rõ ràng như em tích cmn phân trên kia nhưng thực tế nsx đã tiết kiệm trong đó kể cả tiết kiệm điện nên cùng 1 công suất lạnh như nhau thì nó chả hơn kém nhau cái đit gì đâu mà khô da với buốt.
Em nghĩ cụ nhầm. Do r22 làm lạnh kém R32 và R410 em đưa ví dụ có bỏ qua vài yếu tố bên ngoài như thất thoát nhiệt... để dễ thấy vấn đề... mời các cụ tham khảo:

Điều kiện chung phòng có thể tích 36m3 (12m2 ×3m), nhiệt độ không khí 30°C và làm lạnh về 24°C

R22 hơi từ dàn lạnh ra ko lạnh sâu ví dụ cho dễ tính là 24°C nên cần đưa cả 36m3 kk trong phòng qua để phòng lạnh về 24°C. Khi qua dàn lạnh ko khí đều bị hút ẩm ví dụ cùng là 80%. 36m3 không khí bị làm khô trong trường hợp này.

R32/R410 hơi thổi ra lạnh sâu hơn ví dụ 18°C. Điều hòa chỉ cần làm lạnh 18m3 không khí về 18°C thì nhiệt độ trung bình phòng đã về 24°c. 18m3 khí bị làm khô trong trường hợp này. Độ ẩm ko bị giảm sâu quá.

Ví dụ 2 dễ thực nghiệm. Thằng con em ăn nóng kém. Bà nấu phở nóng ko ăn đc. Thế là nó lấy vài cục đá bỏ vào và nc phở chỉ nhạt chút. Nếu nó pha nc nguội vào thì cần pha nhiều hơn, nc phở nhạt hơn.

Xedap4banh2

Xe tăng
A Tam máy 9000btu non inverter 3.4, 5tr bao trọn gói ống đồng dài bao nhiêu cũng oki (max ống đồng máy 9000btu là 15m)

Thấp nữa đi cụ :D
Ở e ko thấp đc đến thế ạ.a Tam Tại kho nó báo 4.25 rồi ạ. E tìm kỹ lắm vì e cần lắp chục cái mà :((

Có heat mà chưa chắc có heat đâu nhé, điều khiển nó làm đồng bộ cho mọi seri cho rẻ. Cụ bật thử chế độ sưởi xem có chạy ko...
Inverter 5 củ thì giá cũng bình thường ko rẻ, 2 chiều thật mới là rẻ.
rẻ bằng nửa Daikin rồi cụ ơi.

Em nghĩ cụ nhầm. Do r22 làm lạnh kém R32 và R410 em đưa ví dụ có bỏ qua vài yếu tố bên ngoài như thất thoát nhiệt... để dễ thấy vấn đề... mời các cụ tham khảo:

Điều kiện chung phòng có thể tích 36m3 (12m2 ×3m), nhiệt độ không khí 30°C và làm lạnh về 24°C

R22 hơi từ dàn lạnh ra ko lạnh sâu ví dụ cho dễ tính là 24°C nên cần đưa cả 36m3 kk trong phòng qua để phòng lạnh về 24°C. Khi qua dàn lạnh ko khí đều bị hút ẩm ví dụ cùng là 80%. 36m3 không khí bị làm khô trong trường hợp này.

R32/R410 hơi thổi ra lạnh sâu hơn ví dụ 18°C. Điều hòa chỉ cần làm lạnh 18m3 không khí về 18°C thì nhiệt độ trung bình phòng đã về 24°c. 18m3 khí bị làm khô trong trường hợp này. Độ ẩm ko bị giảm sâu quá.

Ví dụ 2 dễ thực nghiệm. Thằng con em ăn nóng kém. Bà nấu phở nóng ko ăn đc. Thế là nó lấy vài cục đá bỏ vào và nc phở chỉ nhạt chút. Nếu nó pha nc nguội vào thì cần pha nhiều hơn, nc phở nhạt hơn.
Vậy thì em lại thấy ngược lại cụ ạ. Ga R22 làm lạnh rất sâu và nhanh, do đặc điểm này nên phòng dùng điều hòa ga R22 thường lạnh buốt và khô. Còn với R32, R410 thì làm lạnh từ từ và không sâu nên phòng mát từ từ và không khô da, khô mũi.

tomo21311

Xe tăng
Nhiều cụ toàn bị thợ đh lòe, thậm chí có bơm gas không cũng không biết
Em có con Samsung lắp cách đây 12 năm, chưa bơm ga với rửa lần nào, chỉ tỉnh thoảng tháo cái lọc gió rửa sạch thôi, vậy mà để 28 độ là lạnh toát.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Vậy thì em lại thấy ngược lại cụ ạ. Ga R22 làm lạnh rất sâu và nhanh, do đặc điểm này nên phòng dùng điều hòa ga R22 thường lạnh buốt và khô. Còn với R32, R410 thì làm lạnh từ từ và không sâu nên phòng mát từ từ và không khô da, khô mũi.
Em nghĩ r32 và r410 hiệu suất nhiệt cao hơn ko thể lạnh kém hơn. Có chăng là máy đời cũ r22 ko ngắt khi đủ lạnh nên các cụ có cảm giác đó

RealMen9999

Xe tải
Trông cũng ra gì đấy chứ nhỉ ? Bảo hành 24 tháng thì an tâm quá rồi. Trước em mua cái điều hòa cũ 3tr, lúc lắp hứa hẹn bảo hành này nọ. Lúc có vấn đề gọi mãi nó ko tới. Con mẹ nó

Em nghĩ r32 và r410 hiệu suất nhiệt cao hơn ko thể lạnh kém hơn. Có chăng là máy đời cũ r22 ko ngắt khi đủ lạnh nên các cụ có cảm giác đó
Em thì chưa nghiên cứu sâu mà do em sử dụng rồi rút ra vậy cụ ạ. Em đang dùng một con sharp và một con Daikin vó inverter. Trước nằm con sharp thì con vịt nhà em viêm họng liên tục, em đành chuyển con sharp sang phòng khác và lắp con daikin. Nằm ngủ phòng con daikin ko bị khô da, rát họng, con vịt nhà em cũng đỡ hẳn. Con sharp để 27 độ bật quạt thì con daikin bật 28 hoặc 29 độ bật quạt mát như nhau.

polizia

Xe container
Nói chung công nghệ điều hoà giờ có gì đâu, nếu mục đích chỉ để làm lạnh.
mấyông hãng sau này hết vẹo nên thêm nào ion, nào đuổi muỗi, nào tự rửa dàn lạnh... để moi tiền.
Phòng ngủ em con Pana có nút Ion vs nút Patrol gì đó mà có bao giờ bật đâu.
Em dùng 2 con Sumikura rồi, chạy cho quán bật 18/24h chả hỏng gì ngoài vệ sinh đều, gas cũng chẳng càn bổ sung.
Noid chung thích oách thì chơi đồ hiệu còn dùng đơn giản cho bếp, phòng ăn, quán xá, kho, văn phòng cứ mấy anh này mà chơi.

boyben2011

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung công nghệ điều hoà giờ có gì đâu, nếu mục đích chỉ để làm lạnh.
mấyông hãng sau này hết vẹo nên thêm nào ion, nào đuổi muỗi, nào tự rửa dàn lạnh... để moi tiền.
Phòng ngủ em con Pana có nút Ion vs nút Patrol gì đó mà có bao giờ bật đâu.
Em dùng 2 con Sumikura rồi, chạy cho quán bật 18/24h chả hỏng gì ngoài vệ sinh đều, gas cũng chẳng càn bổ sung.
Noid chung thích oách thì chơi đồ hiệu còn dùng đơn giản cho bếp, phòng ăn, quán xá, kho, văn phòng cứ mấy anh này mà chơi.
Chuẩn rồi cái điều hòa bản chất chỉ làm mát cho căn phòng, 1000 năm nó vẫn vậy các hãng chỉ vẽ vời thêm options thôi
Mà vẽ thêm options đồng nghĩa với việc nhanh hỏng, chi phí sửa chữa cao
Cho nên em thích điều hòa Mitshubishi (cả electric lẫn heavy) là như vậy, ko options - lành- bền- khỏe

chuthoongc4

[Tịch thu bằng lái]

Cụ không hiểu hết nguyên tắc của cái máy rồi ạ, kg có chuyện đó đâu ạ. Nó mâu thuẩn giữa làm lạnh sâu, gây mất độ ẩm khô da, buốt cóng ạ.
Ví dụ làm lạnh kém thì trong cùng một khoảng thời gian kg thể buốt cóng hơn làm lạnh nhanh đc,
Hoặc làm lạnh nhanh thì trong 1 khoảng thời gian nó sẽ lấy đi lượng hơi ẩm cao hơn làm lạnh kém cụ ạ.
Dó đó cái mà bọn marketing nó nói đều láo toét hết ạ.
Chỉ có thể là do nhận thức được nhu cầu của khách hàng nên họ thay đổi mà thôi. Rõ ràng khoa học ngày càng phát triển và việc dùng gas lạnh cao cấp hơn là điều nên làm.
Vấn đề là gas lạnh nó kg ảnh hưởng đến sự cảm nhận của khách hàng mà đó là do công nghệ phát triển. 10 năm trước làm gì phải nghĩ đến công nghệ inverter, làm gì phải nghĩ đến khô da hay lạnh cóng. Cứ bật máy lạnh lên thấy rét run là sướng cái con người rồi, cũng như đời sống vậy, 20 năm trước có cơm ăn đã là hạnh phúc, giờ ăn nhiều cơm lại đc khuyên kg nên.
Đối với điều hoà cũng vậy, 10-20 năm trước chỉ cần vậy là ngon là xịn rồi.
Giờ đây công nghệ phát triển, họ có đủ công nghệ để không cần làm lạnh đến độ làm hơi nước ngưng tụ để mất hơi ẩm làm khô da, và cảm giác lạnh buốt vì công nghệ phát triển và nhu cầu mới hơn đến từ người tiêu dùng.
Vì thế trên máy lạnh vẫn cho ra các mod khác nhau: ví dụ làm lạnh nhanh( cái này y như truyền thống), hút ẩm( cái này cũng là một tính năng truyền thống)
Hay là làm mát từ từ( cái này là tính năng hiện đại( nhờ công nghệ inverter cho phép máy nén chạy với công suất thấp vừa đủ để cho cái mod làm lạnh từ từ này kg tiêu thụ điện cao mà ngược lại còn tiết kiệm điện.
Công nghệ củ non inventor kg cho phép làm đc điều này, (làm đc nhưng tốn điện).
Chứ kg phải như cụ suy đoán chỉ cần làm lạnh 1 phần khối khí đâu ạ, vì không khí có tính đối lưu cao, khí lạnh sẽ chìm xuống và khí nóng sẽ nổi lên, khi nào dàn lạnh cũng hút luồng khí nóng hơn để làm lạnh và khi hút vào cảm biến nhiệt độ sẽ đo, vì thế kg có chuyện chỉ làm lạnh một phần khối khí là đã lạnh đâu ạ.
Ví dụ cục đá và ly nước nguội của cụ nó bỏ qua hiện tượng đối lưu không khí mà thay bằng lấy tay khuấy. Điều hoà cũng y như vậy nó đẩy mạnh hiện tượng đối lưu này bằng cách dùng quạt để khuấy đấy ạ.

My Pham oto

Đi bộ
Em mới lắp co lg 12k 11 củ mà nhìn cái cục nóng mỏng manh kinh :((
Theo mình quan trọng là hiệu quả làm lạnh thực tế nó tốt là được rồi cụ, vì thời nào rồi mà còn cần cục nóng to nặng, công nghệ máy nén và tản bây giờ nó cải tiến nhiều rồi, nhà em cũng xài con LG inverter mua 2019 thấy rất ổn, lạnh nhanh, sâu và ít bị khô da, viêm họng chắc do nó có cái ion âm hiệu quả.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi cụ :D
Máy điều hòa hịn lúc đề pa lốc nó ko gào lên to như điều hòa đội lốt ợ :D
Còn lại em cũng thấy same same nhau thoy :D
Nội địa Nhật đề pa êm ru :)))))) thậm chí còn ko biết quạt quay chưa nếu ko nhìn vào cánh quạt =))

QuangSunlight

Xe điện
Theo mình quan trọng là hiệu quả làm lạnh thực tế nó tốt là được rồi cụ, vì thời nào rồi mà còn cần cục nóng to nặng, công nghệ máy nén và tản bây giờ nó cải tiến nhiều rồi, nhà em cũng xài con LG inverter mua 2019 thấy rất ổn, lạnh nhanh, sâu và ít bị khô da, viêm họng chắc do nó có cái ion âm hiệu quả.
Cục nóng nặng chủ yếu do máy nén + dàn tản nhiệt . Dàn tản nhiệt dày thù bền , còn ăn bớt giảm độ dày 1 / 2 là nhẹ hơn hần 1 nửa rồi , nhưng nhanh bị ăn mòn .