Rèn luyện Phật Tính và ứng xử trong Đời Sống thường nhật

Trạng thái
Thớt đang đóng

workerbee2006

Xe tải
Bữa trước em có nói với Cụ Ong là ngôi chùa này ảnh hưởng nhiều về kiến trúc của các ngôi chùa ở Lào. Nay, xem các tượng quả là thật vậy. Đây là 3 trong số hàng nghìn pho tượng cổ ở một ngôi chùa ở Lào. Vơi 3 dáng hệt như các pho tượng ở chùa Nội Phật.
Ở ngôi chùa này của Lào, đa số các pho tượng đều có một thế tay với thủ ấn chạm đất.
Cụ ơi, nó chính là kiến trúc hệ phái Nguyên thuỷ, hay Nam tông hoặc gọi là Tiểu thừa Phật giáo.
Đây là kiến trúc mà vua A dục đệ nhị đã cho xây dựng khắp vùng Nam Á và Đông Nam Á vào những năm 300 đến 200 trước công nguyên. Theo truyền thuyết thì thời đó, vua A dục đệ nhị đã xây 84.000 chùa tháp để chứa xá lợi Phật và hoành dương Đạo Phật khắp các vùng Ấn độ, Srilanka, Myanma... và vùng đất vàng Suvarnabhumi chính là Đông Nam Á ngày nay.

hoalocvung

Xe điện
Cụ ơi, nó chính là kiến trúc hệ phái Nguyên thuỷ, hay Nam tông hoặc gọi là Tiểu thừa Phật giáo.
Đây là kiến trúc mà vua A dục đệ nhị đã cho xây dựng khắp vùng Nam Á và Đông Nam Á vào những năm 300 đến 200 trước công nguyên. Theo truyền thuyết thì thời đó, vua A dục đệ nhị đã xây 84.000 chùa tháp để chứa xá lợi Phật và hoành dương Đạo Phật khắp các vùng Ấn độ, Srilanka, Myanma... và vùng đất vàng Suvarnabhumi chính là Đông Nam Á ngày nay.
Vâng. ở Lào, có ngôi chùa với hàng nghìn pho tượng, lành có, vỡ có, đại đa số đều có dáng tay thủ ấn chạm đất. Lào là xứ sở của Phật giáo tiểu thừa. Đây là đất nước có tỷ lệ chùa so với số dân cao nhất thế giới.

Hồng Nguyễn

Xe tăng
Cả nhà ăn trưa ngon miệng nhé, tí nữa em lại rủ rì rù rì mấy câu, em thấy mình là Gió cứ phe phẩy lượn lờ rối tung tóc tai các Phật tử, Gió lúc càn quấy thổi mù bụi, gió thi thoảng lại nịnh nọt xua tan tí trưa hè nóng bức, Gió điên lên lại thành cơn Gió Lào, thế bây giờ e đang là cơn gió Nào nhỉ.
Nhưng chẳng ai may túi buộc gió, gió cứ thích chỗ nào là tung tẩy đến chỗ đó thế mà thi thoảng lại cứ ngỡ mình là Nước trong lành đấy, siêu tưởng ghê gúm. Ơ nhưng mà nước trong quá thì cá chết, thế là sao bây giờ nhỉ???

Chỉnh sửa cuối:

kinum08

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Vào OF khả năng chém gió lên đến thượng thưà nên gió nào cũng là vô thường mợ ạ:D

Hồng Nguyễn

Xe tăng
Đấy em là Gió còn các Cụ Mợ cứ Chém Gió, nhưng em vô thường, em không Đau, Gió ứ biết Đau, Gió chỉ xua Mây tan thành Nước gọi là Lệ của Gió

kienbeu

Xe điện
Có hai chữ : Xả đắc và ĐắcThất.
Cùng một chữ "Đắc" nhưng ở hai chữ trên ý nghĩa là hoàn toàn khác nhau.
Như Mợ thì em nghĩ là đang Xả Đắc nhỉ :>? Vậy nên xả để Đắc, Đắc niềm an vui vô hạn.
Không biết xả thì sẽ bị Thất (mất đi): mất hết nguồn an lạc trong Tâm.;))
:)):)):))

Thứ 6 ngày 13 , em làm vỡ cái lọ hoa :(( quẻ này chỉ ra điều giề mợ Vừng ơi :((
quẻ này chứng tỏ cụ Lé ở nhà là vụng lắm:))

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
Gió chỉ xua Mây tan thành Nước gọi là Lệ của Gió
Đứng trên cái mặt Văn (học hoặc vở) thì có vẻ hay hay, nhưng đứng trên cái mặt Vật (lý hoặc thật) thì mây và mưa chả liên quan tới gió.

Hồng Nguyễn

Xe tăng
Mây mưa có liên quan đến Gió đấy ạ, người ta thường nói Gió mát trăng thanh lại là lúc dễ mây mưa:))

Ôi. I like... hơn ............:))

Ps: Nói về cái giở quẻ của Cụ Lê thì bạn em nó bẩu, sắp có biến, có cái mới đang tác động đến cái cũ, không tránh khỏi mất mát một số thứ. Em thề em hỏi bạn em thật, em nói điêu người yêu anh Chí chít

Chỉnh sửa cuối:

kinum08

Xe tăng
Đứng trên cái mặt Văn (học hoặc vở) thì có vẻ hay hay, nhưng đứng trên cái mặt Vật (lý hoặc thật) thì mây và mưa chả liên quan tới gió.
Đứng trên mặt kinh doanh thì liên quan đến Cà và Phê:))

kienbeu

Xe điện
Như Mợ thì em nghĩ là đang Xả Đắc nhỉ :>? Vậy nên xả để Đắc, Đắc niềm an vui vô hạn.
Bữa trước em có nói với Cụ Ong là ngôi chùa này ảnh hưởng nhiều về kiến trúc của các ngôi chùa ở Lào. Nay, xem các tượng quả là thật vậy. Đây là 3 trong số hàng nghìn pho tượng cổ ở một ngôi chùa ở Lào. Vơi 3 dáng hệt như các pho tượng ở chùa Nội Phật.
Ở ngôi chùa này của Lào, đa số các pho tượng đều có một thế tay với thủ ấn chạm đất.

ấn này gọi là Xúc Địa phải không cụ Vừng? hôm khai đàn Mẫu Tara có một vị Sa Môn cũng nói qua nhưng em không rõ lắm:))

kienbeu

Xe điện
giờ lại thêm một phát hiện mới về Cụ nài: thông thiên văn, tường địa.....Chất=))

kienbeu

Xe điện
Sáng chọc bác Lewin phát thấy biến mất luôn. Bình thường bác ý khéo phết, tại cái quẻ nó sao ý chứ... hay tại 23 âm?
ai gieo quẻ thứ sáu ngày 13 là hôm sau Nội Phượt: âm thịnh dương suy ngay ấy mà;))

kinum08

Xe tăng

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
Thứ 5 này cho Gió ra thốc lũ mưa thì thôi xem Di Cham thành răng rứa
Em té.... biết mình yếu dứt khoát không đụng gió.... đừng bác nào rủ dê em nhá, không được đâu!

giờ lại thêm một phát hiện mới về Cụ nài: thông thiên văn, tường địa.....Chất=))
Chỉ sợ bác gán cho em cái "trên thông thiên văn, dưới thông bể phốt" thì em chịu, không làm nổi thôi chứ còn lại thì em đại loại cũng cố được =))=))=))

hoalocvung

Xe điện
ấn này gọi là Xúc Địa phải không cụ Vừng? hôm khai đàn Mẫu Tara có một vị Sa Môn cũng nói qua nhưng em không rõ lắm:))
He he. Cụ cứ giấu tài. Mật tông là rõ về pháp ấn hơn cả mừ:). Xúc địa ấn hay thủ ấn chạm đất là một. Em đồ rằng đất nước này, nhiều tai biến quá nên có lẽ họ cần Phật hàng phục ma quỷ chăng?

lewin

Xe điện
Thảo nào ăn cơm ...hic răng cắn vào lưỡi ... :((

Cả nhà chọc quê cái lọ hoa của em :((

Thương cho mày lắm lọ hoa ơi ...thôi âu là cái liễn thì ...tao đi tìm cô bán ....lọ hoa cho nhanh :))

Mượn máy thôi , giờ em cho F1 ngủ đây, chiều mới về HN ! Bye bye nhả cà :D

Bớ cả nhà có ai biết ý nghĩa của nick kinum08 ko nhỉ ...hum qua có cụ bật mí cho em hay lém nha :))

hoalocvung

Xe điện
Mây mưa có liên quan đến Gió đấy ạ, người ta thường nói Gió mát trăng thanh lại là lúc dễ mây mưa:))

Ôi. I like... hơn ............:))

Ps: Nói về cái giở quẻ của Cụ Lê thì bạn em nó bẩu, sắp có biến, có cái mới đang tác động đến cái cũ, không tránh khỏi mất mát một số thứ. Em thề em hỏi bạn em thật, em nói điêu người yêu anh Chí chít
Trong 64 quẻ Kinh dịch có 1 quẻ tên là : Thủy lôi truân.
Quẻ với hàm nghĩa : Mật Vân Bất Vũ- có nghĩa là mây dày quá, không mưa được.
Vì chưa có “thực gió” nên mặc dù có mây, có lôi- tức là sấm mà không thể mưa được.
Không có thực gió, nên chưa thể mưa được. Bởi vậy mới đang đi đến cùng cực của sự oi ả.
Em cứ phán mò vậy :))

kienbeu

Xe điện
Em té.... biết mình yếu dứt khoát không đụng gió.... đừng bác nào rủ dê em nhá, không được đâu!

Chỉ sợ bác gán cho em cái "trên thông thiên văn, dưới thông bể phốt" thì em chịu, không làm nổi thôi chứ còn lại thì em đại loại cũng cố được =))=))=))
chỗ đỏ đỏ là nghề của em rồi:)) nếu bác muốn cạnh tranh lành mạnh thì thôi cũng đành:))

Trạng thái
Thớt đang đóng