[Thảo luận] Rẽ trái tại nơi cấm rẽ trái thì bị phạt bao nhiêu hả các bác?

nhim bong

Xe tăng
Điều 5, khoản 2, điểm k: "Quay đầu xe ở phần đường dành cho người đi bộ qua đường, trên cầu, đầu cầu, gầm cầu vượt, ngầm, đường hẹp, đường dốc, đoạn đường cong tầm nhìn bị che khuất, nơi có biển báo “Cấm quay đầu xe”. :Phạt 300-400N
Điều 5, khoản 4, điểm b: "Đi vào đường cấm, khu vực cấm; đi ngược chiều của đường một chiều, đường có biển “Cấm đi ngược chiều”; trừ các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định".: Mức phạt 800-1,200N, tước GPLX 30 ngày.
Với 2 lỗi trên đều vi phạm biển cấm nhưng mức phạt khác nhau. Còn phạm vào biển cấm rẽ trái thì chả thấy quy định nào ghi rõ cả, thế thì áp mức phạt ở đâu nhỉ?
Có 1 thùy link lỗi này với moto, xe máy đây ạ đó là vi phạm biển báo mức phạt nhẹ nhất. http://m.vovgt.radiovietnam.vn/luat-giao-thong/2014/03/vi-pham-bien-bao-cam-re-trai-thi-bi-xu-phat-nhu-the-nao/
Kết luận: Không có quy định về mức phạt của lỗi này để tước GPLX 30 ngày cả.

Chỉnh sửa cuối:

hanchimsat

Xe hơi
đường đi vào có biển cấm thì là đi vào đg cấm 1 củ + 30 ngày, ko cấm ô tô đi vào mà chỉ cấm rẽ trái thôi thì là ko tuân thủ biển báo và vạch kẻ đg, trc khi có nghị định 71 là 400k, e đã dính, đi từ đường cánh Daiwo và công viên thủ lệ rẽ trái ra Kim Mã. Chuẩn chưa ợ

cuccucukd

Xe tăng
Truoc tet em bi y nhu cu chu. Nó dứng sẵn o gam cau vượt, chờ bắt. Em xuong xe dua cho xxx 200k. Nhận luon, ko xem giay to xe. Cho di luon. Loi nay phat 100 - 200k cu nhe.

Mr. Keen

Xe buýt
Thớt này hay. Thanks các cụ

hn03

Xe điện
Lỗi này không tuân thủ biển báo và vạch kẻ đường. Lỗi nhẹ hơn nhiều so với lỗi Vi phạm biển báo cấm vì rõ đây đâu phải là đường cấm, chỉ cấm rẽ trái thôi.

pnew

Xe điện
đường đi vào có biển cấm thì là đi vào đg cấm 1 củ + 30 ngày, ko cấm ô tô đi vào mà chỉ cấm rẽ trái thôi thì là ko tuân thủ biển báo và vạch kẻ đg, trc khi có nghị định 71 là 400k, e đã dính, đi từ đường cánh Daiwo và công viên thủ lệ rẽ trái ra Kim Mã. Chuẩn chưa ợ
Lỗi thì chuẩn nhưng mức phạt chỉ 100K-200K thôi. (Khoản 1 Điều 5, Nghị định 171)

Tribute

Xe container
Lỗi này nếu ở những chỗ bình thường thì chỉ là lỗi ko tuân thủ biển báo, nhưng chỗ cụ chủ bị lại là đường cao tốc nên có thể đã vi phạm lỗi ra vào đường cao tốc, mức phạt cao hơn.

pnew

Xe điện
Lỗi này nếu ở những chỗ bình thường thì chỉ là lỗi ko tuân thủ biển báo, nhưng chỗ cụ chủ bị lại là đường cao tốc nên có thể đã vi phạm lỗi ra vào đường cao tốc, mức phạt cao hơn.
Luật không bắt phải nhập cao tốc đúng chỗ nên không "vi phạm lỗi ra vào đường cao tốc".

HiepPQ17

Xe máy
Hôm nay đi trên đường nhánh của đường Láng - Hoà Lạc vì vội nên có biển cấm rẽ trái nhập vào đường cao tốc bên trong tôi vẫn đi vào thế là đi được 100m xxx chỉ cạp nong vào mặt. Xuống xe XXX bảo là lỗi này tước giấy phép lái xe. Các bác chỉ giáo cho là lỗi này có phải là lỗi không tuân thủ biển báo vạch chỉ đường không (mức phạt 600 đến 800K không bị tước giấy phép lái xe)? Hay là lỗi đi vào đường cấm? Tôi nghĩ lỗi này chỉ là lỗi không tuân thủ biển báo thôi đúng không các bác vì đường đó không phải đường cấm.
Khổ thân cụ chủ. Em biết chỗ cụ bị bắt vì sáng vẫn hay đi làm qua đó, từ Thiên Đường Bảo Sơn rẽ ra đi qua cái hầm đường bộ phát nhô lên là có ngay lối ra cho xe trong cao tốc. mỏ vàng của xxx đấy. Hôm trước gấu nhà em vừa thắc mắc sao chỗ này nhiều xe bị bắt em vừa giải thích xong và gọi đó là 1 trong những mỏ vàng của xxx HN :D
Lúc đầu em cũng nghĩ lỗi của cụ là không chấp hành hiệu lệnh biển báo và vạch kẻ đường như các cụ ở trên nhưng tại có dây dưa đến đường cao tốc nên em sợ xxx định khép cụ vào lỗi này:
- Không tuân thủ các quy định khi vào hoặc ra đường cao tốc; điều khiển xe chạy ở làn dừng xe khẩn cấp hoặc phần lề đường của đường cao tốc; không tuân thủ các quy định về dừng xe, đỗ xe trên đường cao tốc; quay đầu xe, lui xe trên đường cao tốc; chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước khi chạy trên đường cao tốc; không tuân thủ quy định ghi trên biển báo hiệu về khoảng cách an toàn đối với xe chạy liền trước khi chạy trên đường cao tốc. -->> 800.000 - 1.200.000, giữ GPLX 1 tháng.

Có cụ nào là luật sư hay rành về luật không thì có thể giải thích hộ anh em xem rốt cục là lỗi nào được không ạ để anh em tránh mất tiền oan :D

Chỉnh sửa cuối:

bomon

Xe tăng
Khổ thân cụ chủ. Em biết chỗ cụ bị bắt vì sáng vẫn hay đi làm qua đó, từ Thiên Đường Bảo Sơn rẽ ra đi qua cái hầm đường bộ phát nhô lên là có ngay lối ra cho xe trong cao tốc. mỏ vàng của xxx đấy. Hôm trước gấu nhà em vừa thắc mắc sao chỗ này nhiều xe bị bắt em vừa giải thích xong và gọi đó là 1 trong những mỏ vàng của xxx HN :D
Lúc đầu em cũng nghĩ lỗi của cụ là không chấp hành hiệu lệnh biển báo và vạch kẻ đường như các cụ ở trên nhưng tại có dây dưa đến đường cao tốc nên em sợ xxx định khép cụ vào lỗi này:
- Không tuân thủ các quy định khi vào hoặc ra đường cao tốc; điều khiển xe chạy ở làn dừng xe khẩn cấp hoặc phần lề đường của đường cao tốc; không tuân thủ các quy định về dừng xe, đỗ xe trên đường cao tốc; quay đầu xe, lui xe trên đường cao tốc; chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước khi chạy trên đường cao tốc; không tuân thủ quy định ghi trên biển báo hiệu về khoảng cách an toàn đối với xe chạy liền trước khi chạy trên đường cao tốc. -->> 800.000 - 1.200.000, giữ GPLX 1 tháng.

Có cụ nào là luật sư hay rành về luật không thì có thể giải thích hộ anh em xem rốt cục là lỗi nào được không ạ để anh em tránh mất tiền oan :D
Không phải cụ ơi, đoạn bôi đậm liên quan đến vào ra cao tốc là Không tuân thủ các quy định khi vào hoặc ra đường cao tốc; là các quy định vào ra đường cao tốc ở điều 24 luật GTDB
a) Khi vào đường cao tốc phải có tín hiệu xin vào và phải nhường đường cho xe đang chạy trên đường, chỉ khi thấy an toàn mới cho xe nhập vào dòng xe ở làn đường sát mép ngoài, nếu có làn đường tăng tốc thì phải cho xe chạy trên làn đường đó trước khi vào các làn đường của đường cao tốc;
b) Khi ra khỏi đường cao tốc phải thực hiện chuyển dần sang các làn đường phía bên phải, nếu có làn đường giảm tốc thì phải cho xe chạy trên làn đường đó trước khi rời khỏi đường cao tốc;
Tóm lại là vẫn chỉ là lỗi không tuân thủ biển báo vạch chỉ đường, phạt mức 100-200k thôi. Cụ pnew nói rất chuẩn.

pnew

Xe điện

Cần gì phải LS hả cụ. Cụ đọc kỹ phần in đam của cụ xem chủ thớt vi phạm gì không?
Đây là quy định vào cao tốc "a) Khi vào đường cao tốc phải có tín hiệu xin vào và phải nhường đường cho xe đang chạy trên đường, khi thấy an toàn mới cho xe nhập vào dòng xe ở làn đường sát mép ngoài, nếu có làn đường tăng tốc thì phải cho xe chạy trên làn đường đó trước khi vào làn đường của đường cao tốc".

duongcua03

Xe tăng
Hôm nay đi trên đường nhánh của đường Láng - Hoà Lạc vì vội nên có biển cấm rẽ trái nhập vào đường cao tốc bên trong tôi vẫn đi vào thế là đi được 100m xxx chỉ cạp nong vào mặt. Xuống xe XXX bảo là lỗi này tước giấy phép lái xe. Các bác chỉ giáo cho là lỗi này có phải là lỗi không tuân thủ biển báo vạch chỉ đường không (mức phạt 600 đến 800K không bị tước giấy phép lái xe)? Hay là lỗi đi vào đường cấm? Tôi nghĩ lỗi này chỉ là lỗi không tuân thủ biển báo thôi đúng không các bác vì đường đó không phải đường cấm.
Chỉ là lỗi không tuân thủ biển báo vạch kẻ đường và mức phạt = 1/2 chỗ trên, ko bị tước giấy phép ngày nào cả!

HiepPQ17

Xe máy
Cần gì phải LS hả cụ. Cụ đọc kỹ phần in đam của cụ xem chủ thớt vi phạm gì không?
Đây là quy định vào cao tốc "a) Khi vào đường cao tốc phải có tín hiệu xin vào và phải nhường đường cho xe đang chạy trên đường, khi thấy an toàn mới cho xe nhập vào dòng xe ở làn đường sát mép ngoài, nếu có làn đường tăng tốc thì phải cho xe chạy trên làn đường đó trước khi vào làn đường của đường cao tốc".
Không phải cụ ơi, đoạn bôi đậm liên quan đến vào ra cao tốc là Không tuân thủ các quy định khi vào hoặc ra đường cao tốc; là các quy định vào ra đường cao tốc ở điều 24 luật GTDB

Tóm lại là vẫn chỉ là lỗi không tuân thủ biển báo vạch chỉ đường, phạt mức 100-200k thôi. Cụ pnew nói rất chuẩn.
Tks 2 cụ đã góp ý. Lúc đầu em cũng nghĩ là lỗi kia thôi nhưng thấy cụ bảo mức xử phạt là như thế kia thì em mới nói là "em sợ xxx khép cụ ấy vào lỗi đó". Bởi lẽ cụ chủ không nói rõ rốt cục xxx báo lỗi cụ ấy chính xác là gì nên em mới nói vậy thôi.
Với lại 2 cụ có thể nói rõ hơn nếu đúng xxx khép vào cái lỗi em nêu ra thì mình phải cãi ra thế nào. Thế nên em mới bảo là nhờ các cụ LS hoặc rành về luật chỉ giúp để anh em biết đường nói chuyện với xxx chứ mình ngồi đây phân tích cho nhau hiểu thì dễ rồi :D

nam_n6260

Xe hơi
Há há! Em cũng vừa dính phát ở đây (qua Thiên đường Bảo Sơn), do chủ quan không nhìn biển khi rẽ vào! Em nhận sai luôn và nộp 150k! Mấy chú doạ 600-800k, rồi nào giam bằng 60 ngày. Em bẩu các anh không cần doạ! Em sai em nhận! Xong thủ tục đi luôn. Hôm nay nhiều xe đằng sau cũng dính như em :(

cuccucukd

Xe tăng
Há há! Em cũng vừa dính phát ở đây (qua Thiên đường Bảo Sơn), do chủ quan không nhìn biển khi rẽ vào! Em nhận sai luôn và nộp 150k! Mấy chú doạ 600-800k, rồi
nào giam bằng 60 ngày. Em bẩu các anh không cần doạ! Em sai em nhận! Xong thủ tục đi luôn. Hôm nay nhiều xe đằng sau cũng dính như em :(
Viết bb nộp tại chỗ hay đút lót rồi đi hả cụ? E dính phát ở đây. Đút lót 200

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
Đi như cụ chủ thớt là đi từ đường nhánh nhập vào đường chính, không phải rẽ trái. Biển cấm rẽ trái và vạch kẻ liền không có tác dụng cấm nhập làn đâu ạ. Sở GT Hà Nội mở láo đoạn này vào cao tốc để đánh lừa người tham gia giao thông, gây nguy hiểm giao thông trên cao tốc... Em đã chứng minh ở 2 thớt rồi: Cảnh báo Đại lộ Thăng Long đoạn gần Thiên đường Bảo Sơn, hơi lạ là cái bẫy trắng trợn thế này tồn tại đã khá lâu mà ngành giao thông vẫn im như hến :-w

BMW530d

Xe tăng
Nếu đây là đường cao tốc thì lỗi 1,2tr và giam bằng 1 tháng là đúng, còn đâu là không tuân thủ biển báo phạt 2 lít.
Cụ nào cho biết Đại Lộ Thăng Long có phải là đường cao tốc không? căn cứ vào đâu? chứ cao tốc mà đi cứ như đi cano, thích thế. Không chơi quen miệng gọi là cao tốc láng Hoà Lạc.
Tìm Kiwi nó ra thế này:
Đại lộ Thăng Long
  • Chiều dài toàn tuyến: 29,264 km. Chiều rộng trung binh tuyến đường 140 mét, bao gồm 2 dải đường cao tốc quy mô mỗi dải 3 làn xe rộng 16,25m; 2 dải đường đô thị 2 làn xe cơ giới rộng 10,5m; dải phân cách giữa 2 đường cao tốc rộng 20m; 2 dải đất dự trữ giữa hai dải đường đô thị. Ngoài ra, còn dải trồng cây xanh và vỉa hè. Toàn tuyến có 2 đường hầm, 13 cầu vượt ngang đường.
  • Tải trọng H30 và XH80
  • Đây là đường cấp 1 đồng bằng, thiết kế cho xe chạy với vận tốc từ 70 km/h đến 120 km/h.
  • Bảo đảm thông xe tốt 2 mùa;
  • Lưu lượng thông xe từ 1.500 đến 2.000 xe/ngày.đêm.
  • Chủ đầu tư là Bộ Giao thông Vận tải Việt Nam, đại diện chủ đầu tư là Ban Quản lý Dự án Thăng Long
  • Tổng thầu xây lắp là Tổng Công ty CP Xuất nhập khẩu và Xây dựng Việt Nam (VINACONEX).
  • Tư vấn thiết kế là Tổng công ty Tư vấn Thiết kế Giao thông Vận tải (TEDI).
  • Tư vấn giám sát là Viện Khoa học Công nghệ Giao thông Vận tải
  • Mức vốn đầu tư 7.527 tỷ đồng.
  • Khởi công ngày 20 tháng 3 năm 2005, hoàn thành ngày 3 tháng 10 năm 2010.