[Funland] Rau Vinmart đắt vãi @@

ubisapro

Xe trâu
Em trồng tuyền thủy canh cho nó sạch. Không dây đất. Em lấy giống bằng một mớ rau muống mua ở chợ :))). Xong nhân ra chục hộp.
Đủ ăn, nên em cũng không biết năng suất cao hay thấp.
Cái phân dùng để thuỷ canh nguồn gốc cụ có nắm được ko ợ? Còn với chậu rau cụ úp thì đủ 1/2 bữa cho mình e là đủ :D. Nhà e trồng thùng xốp và chậu nhựa bằng đất. Riêng rau muống 10 thùng (chậu) mới dư chút đỉnh. Mà mẹ e ở nhà rỗi rãi nên chăm suốt, lên mơn mởn :D

ubisapro

Xe trâu

Rau trong ảnh cụ chụp lâu chưa? Chụp đầu vụ hay gần đây ợ? Nếu chụp đầu vụ thì bình thường, chụp gần đây khi đã ăn chán chê nhiều đợt mà rau còn được như vậy thì công sức bỏ ra cho đống rau này cũng ko nhỏ đâu nếu sạch hoàn toàn (tương đối).

Rau nhà e đến thời điểm này cũng được như ảnh cụ chụp. Cơ mà phần nhiều do mẹ e năm nay rảnh rang do nhóc út lớn rồi, ko phải trông nữa. 1 ngày cứ khoảng 6-7 tiếng quanh đi quẩn lại với cái vườn, bao gồm cả làm phân xanh. Rau tốt mượt hơn hẳn so với năm ngoái chỉ tưới nước sạch và chăm sơ :))

Bemagauvn

Xe điện
Cái phân dùng để thuỷ canh nguồn gốc cụ có nắm được ko ợ? Còn với chậu rau cụ úp thì đủ 1/2 bữa cho mình e là đủ :D. Nhà e trồng thùng xốp và chậu nhựa bằng đất. Riêng rau muống 10 thùng (chậu) mới dư chút đỉnh. Mà mẹ e ở nhà rỗi rãi nên chăm suốt, lên mơn mởn :D
Em nắm được. Vấn đề của em bây giờ là hạt giống, trên thị trường giờ hạt giống kém, gieo toàn không lên. Muống em trồng mấy đợt rồi, tách ra ngâm thủy canh cho ra rễ, rồi move ra rọ thôi, cũng thủy canh. Cái kiểu rọ này là em cũng tự thử nghiệm. Em chụp ví dụ một thùng cho các cụ xem, chứ em nhân 10 thùng. Với nhà em là đủ.

Đất chỗ em họ phun loạn lên nên em mới nghiên cứu thủy canh. Còn vụ đủ ăn là còn trồng các rau khác nữa. Rau gia vị trồng thủy canh hơi chua. Thủy canh thì ko phải nhặt cỏ, còn để ý sâu bướm phá hoại thôi, em thấy cũng nhàn. Muốn ngon nữa thì phải hồi lưu.

Chỉnh sửa cuối:

Bemagauvn

Xe điện
Rau trong ảnh cụ chụp lâu chưa? Chụp đầu vụ hay gần đây ợ? Nếu chụp đầu vụ thì bình thường, chụp gần đây khi đã ăn chán chê nhiều đợt mà rau còn được như vậy thì công sức bỏ ra cho đống rau này cũng ko nhỏ đâu nếu sạch hoàn toàn (tương đối).

Rau nhà e đến thời điểm này cũng được như ảnh cụ chụp. Cơ mà phần nhiều do mẹ e năm nay rảnh rang do nhóc út lớn rồi, ko phải trông nữa. 1 ngày cứ khoảng 6-7 tiếng quanh đi quẩn lại với cái vườn, bao gồm cả làm phân xanh. Rau tốt mượt hơn hẳn so với năm ngoái chỉ tưới nước sạch và chăm sơ :))
Cụ trồng lên tốt quá. Rau em trồng lâu rồi. Chưa năng suất được như cụ, vất vả lúc canh ra rễ với chỉnh Ph,ppm các thứ.

Chỉnh sửa cuối:

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Rau vietgap chén có an toàn ko các cụ phun tbvtv chính là thuốc sâu mà
Phun xong đủ tg để thuốc phân giải là oke. Còn cụ muốn chuẩn hữu cơ nông dân phải vạch lá bắt từng con sâu. Giá chát với mã xấu.

Bemagauvn

Xe điện
Cái Thuỷ canh của cụ mới là đáng sợ. Cây cần đất và nước là điều tự nhiên, chỉ có nước ko thì đã là trái tự nhiên rồi. Nguồn gốc phân để làm thuỷ canh cũng là cả vấn đề. Nhà e vẫn trồng rau thùng xốp và chậu nhựa cho chắc cú.
Quan điểm này em không đồng ý lắm, đất hay nước cũng chỉ là môi trường để cung cấp dinh dưỡng cho rau nói riêng hay thực vật nói chung.
Còn sạch hay không phải kiểm tra theo tiêu chuẩn cho phép...

Nếu đi chợ chỉ trong Vinmart thì chi phí bị đội lên gần gấp đôi mức đi chợ bên ngoài. Nhưng được cái yên tâm và được phục vụ ạ.

Bemagauvn

Xe điện
Nhà em làm mái nhựa trong của Việt Nhật, quây lưới xung quanh, không bọn láo toét chim, chuột, sâu bọ nó phá cho thì toi công cụ ah.
Cụ mua thùng xốp xong lấy cái băng rôn quảng cáo làm bằng hiflex họ treo đầy đường xong vứt đi lót lòng.
Bền hơn cách cụ đang làm.

jany

Xe tăng
Đợt này rau ngoài chợ cũng đắt khét ra ấy. Bình thường mua 2k thì là, giờ 10k 1 nhúm bé tẹo.

Loitran

Xe tăng
Cái Thuỷ canh của cụ mới là đáng sợ. Cây cần đất và nước là điều tự nhiên, chỉ có nước ko thì đã là trái tự nhiên rồi. Nguồn gốc phân để làm thuỷ canh cũng là cả vấn đề. Nhà e vẫn trồng rau thùng xốp và chậu nhựa cho chắc cú.
Em không chắc khái niệm thủy canh của VN mình, nhưng em hiểu là phân hóa học pha chế sẵn dạng lỏng bán sẵn trên thị trường
Về lý thuyết thì phân hóa học gốc thường là dạng bột hay hạt, vì như vậy VC và bảo quản dễ hơn, nếu pha ra nước để bán ra thị trường thường là để cung cấp cho tại một khu vực nhất định nào đó vì VC đi xa sẽ nặng hơn loại bột, ngoài ra thì là kinh doanh kiếm lời trên cái pha sẵn đó khi hòa từ bột hay hạt mà ra.
Bản chất các hệ thống tưới tự động phải pha phân hóa học với nước với tỷ lệ phù hợp cho từng loại cây trồng các thành phần này sẽ biến đổi thành phần nhiều hay ít với hỗn hợp phân này tùy theo giống cây trồng,( lúc này có thể từ Thủy canh của VN chắc từ đây mà ra ) hàm lượng ppm trên thang đo EC của thước đo thì tùy giống sẽ kiểm soát EC cao hay thấp rồi nồng độ PH trong quá trình chăm sóc cây trồng, Việc ăn rau trồng Thủy canh nhạt có thể có hai nguyên do. một là giống nó vậy, hai là tỷ lệ phân (EC ) thấp sẽ làm cho rau ăn nhạt, Nhưng việc lạm dụng phân tưới quá liều cũng làm chết cây.mà vấn đề này thì phương Tây họ nghiên cứu tùng giống, loại cây, nắng nóng, lúc trời ít nắng nồng độ cho cây ăn thay đổi nhiều ít. mức độ mặn nhạt....vvv họ nghiên cứu rành mạch nên chất lượng họ làm ra sản phẩm có thể nói là rất tốt.
Còn cụ cho là Thủy canh là đáng sợ em cho là cụ chưa cụ tỷ nó, trừ khi cái dung dịch này họ pha với hợp chất phân bón không có tiêu chuẩn tốt về thành phần.
Còn phân hóa học nó vốn không phải thứ mang bệnh tệch cho người ăn
Kể cả thuốc BVTV cũng vậy vấn đề là do chúng ta và quản lý nhà nước về tiêu chuẩn an toàn trong nông nghiệp mà thôi

toimuondie

Xe container
Em không thích Vinmart, em trung thành với Coop Mart 10 năm nay rồi

Em thường ăn rau sống nhưng rau ngoài chợ thì không đảm bảo, lại nghe bảo dân mình tuyền mua thuốc sâu thuốc cỏ loại cực độc cấm sử dụng để phun nên rén ko dám ăn.
Mua rau vinmart thì an tâm hơn (cảm giác vậy) nhưng đắt vãi. Cây xà lách ngoài chợ 2k mà trong Vin 14k 2 cây tức 7k/cây, đắt gấp 3.5 lần @@
Một bữa ăn rau trộn đơn giản gồm xà lách dưa chuột cà chua em mua Vin tính ra hết 30k. Ây dà...
Bữa cầm bông súp lơ bằng nắm tay hỏi bé nhân viên bảo giá 118k, phát hoảng.
Mong muốn ăn đồ sạch giá phải chăng củ̉a dân mình bao giờ thì thành hiện thực đây.
Cụ cứ chờ e cuối năm nay đã :)
Cuối năm nay mọi việc cho dự án nho nhỏ , rau củ quả ra súc ra cầm sạch của e mà thuận lợi , e sẽ mời các cụ mợ nói chung và cụ nói riêng , thăm quan thưởng thức toàn đồ sạch e tự làm za , cơ mà bây giờ đang trong quá trình triển khai nên e tạm khai báo thể thôi đã :x

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhà em làm mái nhựa trong của Việt Nhật, quây lưới xung quanh, không bọn láo toét chim, chuột, sâu bọ nó phá cho thì toi công cụ ah.
Cụ ngâm cứu hệ chậu này xem, em thấy nó đẹp, linh hoạt thiết kế. Nhà em trồng chậu nhựa khung sắt đời hơi cũ.

tranvanlong

Xe điện

Nhà em tổng cộng là 35 thùng, có thùng thì rau ăn hai hoặc ba lần rồi, có thùng trồng mới. Rau vụ hè ăn quay vòng được khoảng ba lần là phải nhổ bỏ, gieo trồng đợt mới cụ ah.

dasaev

Xe buýt
Quan điểm này em không đồng ý lắm, đất hay nước cũng chỉ là môi trường để cung cấp dinh dưỡng cho rau nói riêng hay thực vật nói chung.
Còn sạch hay không phải kiểm tra theo tiêu chuẩn cho phép...
Thực ra "phân bón" dành cho thuỷ canh xịn hơn loại trồng trên đất. Vấn đề của thủy canh là lãng phí chất dinh dưỡng hơn trồng trên đất. Khả năng cây trồng hấp thu thừa các chất dinh dưỡng là cao hơn đất, điều này k tốt.

El_Che

Xe máy
Vụ mái nhựa này chỉ phí có đắt ko cụ. Em đang tính làm giống cụ mà lăn tăn quá. Ko biết nắng nhà mình thế nó có chịu dc ko. Cụ nhà em cứ bảo lợp tôn. Mà lợp tôn thì khỏi trồng trọt gì !

tranvanlong

Xe điện
Vụ mái nhựa này chỉ phí có đắt ko cụ. Em đang tính làm giống cụ mà lăn tăn quá. Ko biết nắng nhà mình thế nó có chịu dc ko. Cụ nhà em cứ bảo lợp tôn. Mà lợp tôn thì khỏi trồng trọt gì !
Vụ làm mái nhựa này gấu nhà em cũng tham khảo nhà bác gần nhà, cộng thêm mưa to dài ngày, chim chóc, sâu bọ ....ức chế quá :) lên quyết định làm. Đợt rồi nhà em đi Cửa Lò bốn ngày về cây rau vẫn tươi tốtn, như mọi năm là chết sạch phải nhổ bỏ vì nắng trực tiếp nó chiếu xuống , có cái mái nhựa nó giảm thiểu ánh nắng trực tiếp, nhưng cây vẫn đủ ánh sáng để quang hợp. Nhà cô bạn gấu em họ làm trọn gói, cứ một đoạn ngắn là chốt một ke chống bão , qua mấy đợt giông bão, em thấy yên tâm. Nhà cụ làm mái tôn thì không trồng được đâu, vì cây cối nó cần đủ ánh sáng để quang hợp. Thật sự em không nhớ, hỏi gấu cũng không nhớ là hết bao tiền. Nhà em làm người quen lên yên tâm về chất lượng, giá cả, ưng ý cụ ah.

Chỉnh sửa cuối:

mr.Share

Xe tải
Thực ra "phân bón" dành cho thuỷ canh xịn hơn loại trồng trên đất. Vấn đề của thủy canh là lãng phí chất dinh dưỡng hơn trồng trên đất. Khả năng cây trồng hấp thu thừa các chất dinh dưỡng là cao hơn đất, điều này k tốt.
Rau công nghiệp liệu an toàn hơn trồng đất? Phân bón thuỷ canh cả đa lượng và vi lượng khoảng 20 loại cho dung dịch bón, vi lượng tồn dư đôi khi lại không tốt chưa kể hoá chất pha công nghiệp chứa tạp chất không mong muốn. Rau chợ cũng được nhưng phải tuyệt đối tuân thủ mùa nào dùng thức nấy.