[Funland] Ranh giới mong manh

BDS68

Xe ba gác
Người OF
Án cướp tài sản mà cụ, nói chung chả có oan tí nào cũng chả phải đen chớm vượt ranh giới gì cả, cố tình vi phạm rõ ràng.

Sau đó, 5 người trong nhóm đòi nợ lĩnh án về tội Cướp tài sản.
Vậy hả cụ, em đọc qua bài cụ thớt đăng ở đầu trang chỉ thấy bị hành hung thôi mà chứ có thấy cướp cái gì đâu!

cantona

Xe container
Thằng con nợ rồi cũng trả giá thôi. Ăn ko ăn hỏng làm sao được của thiên hạ. Bớt đc mấy thằng làm tắc đường 3 năm. Việc cố thủ trong phòng khả năng để có camera làm chứng cứ, rồi ko cho vợ trả tiền, hô cướp kích động...rõ là có tư vấn sau lưng nhằm ăn quỵt số tiền còn lại. Chắc nó nghĩ chủ nợ ở xa, làm ăn đc, ngại đi lại nên ko trả nữa.

Hieumos

Xe container
Tôi không thương xót gì khổ chủ Đình Tờ và cả chủ nợ Huy.
1 bài học khá tốt cho các anh Đình Tờ trong tương lai.
Có điều, cái đề bài nhà báo đưa ra nó lệch hẳn.
Có vẻ, anh ta lên án hành vi Vượt đèn đỏ, ví dụ thế, nhưng lại dẫn chiếu 1 vụ việc Đi sai làn, bác có thấy như thế không?
Xét như bài báo, thì có vẻ cái sự đấm đá hành hung nó khá là nhẹ nhàng và chỉ bị kỷ luật ở mức Nghiêm khắc khiển trách, phỏng ạ?
Chủ nợ đã nghiêm túc kiểm điểm và tự nhận hình thức kỷ luật cao hơn mức "nghiêm khắc khiển trách" rồi ạ.

rongnho

Xe tăng
Đang kinh tế khó khăn mà đáo tụng đình là mất tiền rồi, các anh cũng đợi thế thôi.

zaiwaz123

Xe điện

VuNgoanMuc

Xe điện
Kinh doanh kiểu gì cũng gặp thành phần bẩn bựa như thằng T. trong bài báo. Nợ gối đầu là thường xuyên, có người nợ ít, có người nợ nhiều vì là khách to.
Và trong số đó luôn gặp 1 hoặc 2 thằng như T. , một ngày xấu trời nó nhận hàng xong chày bửa không trả, không bán cho nó nữa thì nó đi đặt mua chỗ khác rồi lại diễn bài chiếm dụng đó tiếp.. Xử lý những ca kiểu này khá nhức đầu và ức chế, nhưng nóng quá hành động vội vàng là dễ bị như trong bài.

XSim

Xe container
Xã hội văn minh thì đòi nợ cũng phải văn minh :D Trong lúc chờ nhà nước hoàn thiện quy trình phá sản thì người cho vay phải có trách nhiệm với tiền của mình trước. Tức là phải tự thẩm định tư cách, khả năng trả nợ của con nợ, đã cho vay rồi mà có vấn đề thì ráng đợi, không được manh động.

zaiwaz123

Xe điện
Kinh doanh kiểu gì cũng gặp thành phần bẩn bựa như thằng T. trong bài báo. Nợ gối đầu là thường xuyên, có người nợ ít, có người nợ nhiều vì là khách to.
Và trong số đó luôn gặp 1 hoặc 2 thằng như T. , một ngày xấu trời nó nhận hàng xong chày bửa không trả, không bán cho nó nữa thì nó đi đặt mua chỗ khác rồi lại diễn bài chiếm dụng đó tiếp.. Xử lý những ca kiểu này khá nhức đầu và ức chế, nhưng nóng quá hành động vội vàng là dễ bị như trong bài.
Rất nhiều trường hợp chày bửa chiếm dụng vốn như vậy cụ ạ, mỗi nhà cung cấp nó nợ một / hai đơn hàng sau đó vòng vo lấy của ông sau trả cho ông trước một chút, vòng quay liên tục như vậy nó lấy tiền xây nhà, mua xe .....Rồi lại tiếp tục nợ.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Luật ở ta củ chuối ở chỗ là bảo vệ những thằng chày bửa, ko chịu trả nợ.
Hồi trc em làm công trình, nghiệm thu rồi, xuất VAT rồi mà bên khách không trả. Tìm mọi cách cũng ko lấy dc tiền, sau cùng phải bán nợ giá rẻ.
Vì thế 7 năm nay em kinh doanh ko cho nợ, tiền trao cháo múc! Éo mua thì thôi!

zaiwaz123

Xe điện
Hồi trc em làm công trình, nghiệm thu rồi, xuất VAT rồi mà bên khách không trả. Tìm mọi cách cũng ko lấy dc tiền, sau cùng phải bán nợ giá rẻ.
Vì cụ đã dính rồi mới có kinh nghiệm, nhiều DN nhỏ mua bán mà không làm hợp đồng kinh tế, hợp đồng nguyên tắc, phiếu xuất kho, biên bản bàn giao không theo mẫu, đến khi xảy ra tranh chấp thì còn khướt mới đòi được tiền.

juve99

Xe cút kít
Động chân tay là dở rồi, đứng trước cổng cty căng băng rôn vài ngày hiệu quả hơn nhiều lại ko vi phạm PL. Trừ khi cty đóng cửa, bỏ trốn thì đành chịu vậy.

DungPhuong0712

Xe buýt
Con nợ giờ biết thố của chủ nợ rồi
Làm nghề thì dính về nghề âu cũng là điều dễ hiểu

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Vì cụ đã dính rồi mới có kinh nghiệm, nhiều DN nhỏ mua bán mà không làm hợp đồng kinh tế, hợp đồng nguyên tắc, phiếu xuất kho, biên bản bàn giao không theo mẫu, đến khi xảy ra tranh chấp thì còn khướt mới đòi được tiền.
Đủ hết cũng có đòi được đâu cụ? Kiện ra tòa thì mỗi tháng nó trả 1tr cũng là chấp hành mà!
Đợt ý em còn cay đến mức em chỉ mặt thằng sếp to nhất bên đấy, bảo tao bắn chết mày.

VuNgoanMuc

Xe điện
Rất nhiều trường hợp chày bửa chiếm dụng vốn như vậy cụ ạ, mỗi nhà cung cấp nó nợ một / hai đơn hàng sau đó vòng vo lấy của ông sau trả cho ông trước một chút, vòng quay liên tục như vậy nó lấy tiền xây nhà, mua xe .....Rồi lại tiếp tục nợ.
Chiếm dụng vốn là một mục trong đào tạo kinh doanh mà cụ :D , nhưng theo nghĩa tích cực là nợ đối tác càng nhiều càng tốt và vẫn phải trả , chứ không phải theo nghĩa tiêu cực là chiếm đoạt luôn biến thành của mình...Đàm phàn, ký kết, giao hàng là mấy khâu sướng nhất, còn đến đoạn đòi nợ thì đúng là cực hình
Mấy ông bà phụ trách đoạn đầu luôn được đối tác tiếp đón nồng hậu... còn ai phụ trách đoạn cuối đòi nợ thì tiếp đón lạnh nhạt như thể tủ cấp đông luôn.

quanfgv35

Xe tăng
Website
tamthoikhongco.com
Em cũng là dân Kd , đến thời điểm này tròn 20 năm , đặc thù sp bên em khó thu tiền ngay vì là vật tư cho các xưởng mộc tư nhân và các đại lý bán lẻ ,khách hàng trải khắp miền Bắc tới cuối miền Trung . Người tử tế có nhưng kẻ lưu manh cũng ko hiếm , E đã từng va rất nhiều loại cù nhầy , vô liêm sỉ . Thực sự là vô cùng mệt mỏi với các thành phần chỉ muốn ăn không của người khác :((

chieubuon

Xe tăng
Luật nào bảo vệ những thằng chày bửa hả cụ, cụ bán hàng cho khách hàng, thu tiền hàng, khách hàng chây ỳ không trả, cụ cần làm là xác nhận công nợ với khách hàng, gửi thông báo yêu cầu thanh toán và khởi kiện ra tòa, khi đó tòa sẽ yêu cầu bên KH trả tiền cho cụ, KH có luồng tiền mà không trả bên thi hành án họ sẽ phong tỏa. Các cụ ngại dính dáng đến pháp luật nên không làm, dùng luật rừng mang dao đến đòi nợ thì vi phạm phát luật rồi. Như trường hợp trên là ăn cơm nhà nước là đúng rồi.

Vinhdq164

Xe buýt
Luật nào bảo vệ những thằng chày bửa hả cụ, cụ bán hàng cho khách hàng, thu tiền hàng, khách hàng chây ỳ không trả, cụ cần làm là xác nhận công nợ với khách hàng, gửi thông báo yêu cầu thanh toán và khởi kiện ra tòa, khi đó tòa sẽ yêu cầu bên KH trả tiền cho cụ, KH có luồng tiền mà không trả bên thi hành án họ sẽ phong tỏa. Các cụ ngại dính dáng đến pháp luật nên không làm, dùng luật rừng mang dao đến đòi nợ thì vi phạm phát luật rồi. Như trường hợp trên là ăn cơm nhà nước là đúng rồi.
Chả biết cụ có làm kd k hay đã va mấy trường hợp ntn chưa mà bảo kiện. Chờ dc vạ thì má đã sưng. Án dân sự thì làm gì dc nhau...Còn chắc cú thì cứ làm bảo lãnh thanh toán thôi...

MyMac

Xe điện
Giấy nợ không có công chứng nếu kiện ra toà thì khả năng đòi được nợ cao không vậy các cụ?
Có công chứng còn chả đòi được nữa là không công chứng cụ ơi. Ra toà nó bảo bao giờ có nó trả thì coi như bằng không.

chieubuon

Xe tăng
Chả biết cụ có làm kd k hay đã va mấy trường hợp ntn chưa mà bảo kiện. Chờ dc vạ thì má đã sưng. Án dân sự thì làm gì dc nhau...Còn chắc cú thì cứ làm bảo lãnh thanh toán thôi...
Theo cụ không làm không va thì có biết mà viết không cụ? Làm gì cũng phải tuân thủ quy định của PL trước, cụ lại chưa hiểu thế nào là bảo lãnh thanh toán rồi