[Funland] Rác thải - khẩn cấp quá rồi

manhanoi

Xe tăng
Chôn lấp vừa nhanh vừa tiện, không bị soi, nhiều lãnh đạo muốn thế ấy chứ, thi thoảng dân chặn để có cớ xin thêm kinh phí.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Có tí nước thải còn chưa xử lí xong. Em cũng chưa hiểu phân vi sinh được chế tạo như nào sau khi xe bồn hút" nước đặc biệt" từ bể phốt về! Tầm 6m3/ 1 xe cụ nhỉ!!!!!!!!!
Em nghe cậu bạn sx phân vi sinh nói loáng thoáng là vi sinh vật giúp phân hủy chất thải hữu cơ thành nước, khí ga và dinh dưỡng có lợi cho cá, môi trường.
Nếu dùng phân vi sinh ủ phân làm thành phân bón hữu cơ an toàn. Nuôi giun rất tốt.
Nhưng giá thành sx ko hề rẻ khó áp dụng trên diện rộng quy mô lớn.
Em chỉ hóng dc thế thôi cụ à.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Ntn thì Thủ đô mình có ghi thêm kỷ lục gì đó nhất quả đất không ạ??
- Ngồi trên rác
- Hít thuỷ ngân
- Thở bụi mịn
- Uống nước váng dầu
- ...

Chỉnh sửa cuối:
Việt Nam thùng rác để ngay trước mắt nhiều người còn ko thèm bỏ mà vứt ra ngoài. Còn lâu lắm ạ
Thay đổi điều này phải cải cách từ giáo dục trẻ nhỏ, thế hệ này đã vô ý thức thì lớp con trẻ có thể đào tạo được.

kienvinh

Xe lăn
Trích cái tin từ 2009 để dọa ai.

Bây giờ họ không thu gom nữa.

Và động cơ của toàn bộ việc này là gì, tính cả chương trình "Việt Nam tái chế" nữa? Đây là các công ty tư nhân, thu gom rác thải điện tử vì từ đó họ có thể lấy lại được ra một số nguyên liệu (kim loại) có giá trị. Pin được coi là by-product để tạo tính hợp lý cho chương trình. Nếu các bạn có một chiếc TV, chiếc laptop cũ, hãy cho họ địa chỉ và họ sẽ đến tận nơi thu gom. Nếu chỉ có pin, bạn sẽ phải để chỗ họ để bỏ pin vào thùng.

Động lực của quá trình này như vậy là không đủ.

Cụ động não hộ em chứ em cũng chả biết tại sao Big C nó gom pin xong lại đem đi đổ, chỉ để làm hình ảnh thôi à?
Theo đây thì nó giao cho Cty Việt Úc xử lý. Em cũng không dám chắc là có xử lý thật không nhưng nếu đằng nào cũng vứt ra bãi rác thì đưa cho nó chả hơn à?

ubisapro

Xe trâu
Xời, cứ yên tâm đi. Rác chất thành núi trong nội đô thì kiểu gì cũng phải chuyển đi :((

Demchinhhang.net

Xe container
Cập nhật là Bái Rác.SS đã trở lại. Đêm nay bên môi trường đô thị bắt đâu đi thu gom lại bình thường rồi nhé.

taplai2012

Xe trâu
Cập nhật là Bái Rác.SS đã trở lại. Đêm nay bên môi trường đô thị bắt đâu đi thu gom lại bình thường rồi nhé.
Cái này chỉ là bề nổi cụ à. Cái dân cần là giải pháp triệt để dài hạn.
Ô nhiễm môi trường ntn bảo sao K mình nhiều :(

khanhnguyen09

Xe container
Giờ có cụ nào nghiên cứu để tài, chế biến rác thành thức ăn thì lại giàu, ko phải vứt đi đâu cả.:))

taplai2012

Xe trâu
Giờ có cụ nào nghiên cứu để tài, chế biến rác thành thức ăn thì lại giàu, ko phải vứt đi đâu cả.:))
Cái này tây nó làm thật đấy cụ. Gần như chu trình khép kín. Ngày xưa các cụ nhà mình chả nhịn bằng về nhà bón cây tưới cây đấy còn gì =)) Sau chết đem ra đồng lúa lên ầm ầm.

Spencie

Xe tăng
Em nhớ hồi em bé tý, ngày xưa HN có bãi rác Thành Công.....bây giờ hình như là chỗ Trung tâm chiếu phim Quốc Gia và Đồn CA Thái Hà. Khu đó giờ thành 1 phường cư dân đông đúc ven phố Thái Hà. :D
Thấy bố em bảo, hồi đó nhiều nhà nhảy dù vào bãi rác làm nhà, rồi mua đi bán lại khu đất bãi rác đó. Chắc bây giờ Sổ đỏ hết rồi các cụ nhỉ !....:D

Chỉnh sửa cuối:

taplai2012

Xe trâu
Em nhớ hồi em bé tý, ngày xưa HN có bãi rác Thành Công.....bây giờ hình như là chỗ Trung tâm chiếu phim Quốc Gia và Đồn CA Thái Hà. Khu đó giờ thành 1 phường cư dân đông đúc ven phố Thái Hà. :D
Thấy bố em bảo, hồi đó nhiều nhà nhảy dù vào bãi rác làm nhà, rồi mua đi bán lại khu đất bãi rác đó. Chắc bây giờ Sổ đỏ hết rồi các cụ nhỉ !....:D
Chắc chưa. Vì hồi xưa cq em có d/a công viên Đống Đa ở đó. Tiếc ko đủ lực triển khai :(

Demchinhhang.net

Xe container
Cái này chỉ là bề nổi cụ à. Cái dân cần là giải pháp triệt để dài hạn.
Ô nhiễm môi trường ntn bảo sao K mình nhiều :(
Em cũng hiểu phần nào là còn nhiều vấn đề. Mình dân đen cũng chỉ biết khi bãi rác nó hết tranh chấp thù đường đỡ bẩn. Về mặt cá nhân em thấy mỗi gia đình nên hạn chế bằng mọi cách có thể giảm thiểu rác thải cũng là một cách bảo vệ chính môi trường của mình.

buicongchuc

Xe ba gác
Lờ Đờ méo quan tâm (chỉ quan tâm chạy chạy chức chạy quyền, mánh nọ mối kia), thực thi Luật thì không nghiêm, ý thức dân thì quá kém một phần dó thiếu sự giáo dục (chỉ tập trung tính điểm: văn, toán, lý, hóa, NN) và tuyên truyền.
Cá nhân em chưa góp được gì cho vấn đề MT nhưng đã tập được thói quen - để rèn bản thân là chính - vứt rác đúng nơi quy định (từ cái tăm, bông tai, mẩu giấy lau, ... nếu chưa tìm được thùng rác thì cũng đút túi), ở nhà thì cố gắng phân loại rác: độc hại (pin, mạch điện), rác tái chế, rác hữu cơ.
Em ghét nhất hành động mụ vợ nhà em thi thoảng vứt cái tăm ra nhà.

LCSP

[Tịch thu bằng lái]
Lờ Đờ méo quan tâm (chỉ quan tâm chạy chạy chức chạy quyền, mánh nọ mối kia), thực thi Luật thì không nghiêm, ý thức dân thì quá kém một phần dó thiếu sự giáo dục (chỉ tập trung tính điểm: văn, toán, lý, hóa, NN) và tuyên truyền.
Cá nhân em chưa góp được gì cho vấn đề MT nhưng đã tập được thói quen - để rèn bản thân là chính - vứt rác đúng nơi quy định (từ cái tăm, bông tai, mẩu giấy lau, ... nếu chưa tìm được thùng rác thì cũng đút túi), ở nhà thì cố gắng phân loại rác: độc hại (pin, mạch điện), rác tái chế, rác hữu cơ.
Em ghét nhất hành động mụ vợ nhà em thi thoảng vứt cái tăm ra nhà.
Haiz, vứt tăm lại là mẹ em mới đau. Còn vợ em vứt tăm bông. Suốt ngày em phải nhặt.

meomun346

Xe container
Em nghe cậu bạn sx phân vi sinh nói loáng thoáng là vi sinh vật giúp phân hủy chất thải hữu cơ thành nước, khí ga và dinh dưỡng có lợi cho cá, môi trường.
Nếu dùng phân vi sinh ủ phân làm thành phân bón hữu cơ an toàn. Nuôi giun rất tốt.
Nhưng giá thành sx ko hề rẻ khó áp dụng trên diện rộng quy mô lớn.
Em chỉ hóng dc thế thôi cụ à.
Hơ hơ, hôm rồi đi qua Lạng Sơn, thấy có cơ sở sx phân vi sinh từ than bùn. Em thấy họ múc bùn lên rồi phơi khô dưới nắng, trộn thêm gì nữa thì k0 biết.

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
Cái này hình như một lần em xem trên chương trình shark tank ông việt bảo là nhìn thì dễ ai cũng muốn làm để giúp đất nước nhưng vào làm rồi bỏ vì quá nhiều cái phức tạp. Em nghĩ ý ông ấy nói ở đây là có sự bảo kê hoặc lợi ích nhóm mà ko thể làm dc. Chứ cỡ ông vượng hay các triệu phú làm cái này phút mốt.
Em đang sống bên nhật cũng đi làm culi nhưng có chút trải nghiệm ạ:
Sống vô tổ chức như vn nhưng sang đây phải theo hết ko theo nó phạt cho bỏ mẹ, nó nhìn thấy mìn vất rác thì xấu hổ lắm suy ra đừng đổ cho ý thức mà do luật ko nghiêm chứ nghiêm bố bảo. Đi mua chai nước uống xong nếu ko có thùng rác đút balo cầm về mà vứt chứ ko vứt ngang đường đâu
Rác chia làm 3 loại: rác sinh hoạt, rác cháy được, và rác ko cháy dc. Cứ đên ngày là vứt và túi nilong mua ở văn phòng nhé chứ ko phải là tạp phế lù như vn cứ đút dc là vất đâu
Quang trọng có (xúc tác) muốn làm hay không thôi. Ví dụ như vụ đội mũ bảo hiểm.

trihoan

Xe tải
Đô thị hoá càng nhanh thì xã hội càng thải nhiều rác. Nhựa thì cứ 1000 năm mới phân huỷ. Theo đà này rau + nước ngầm toàn cõi VN dính độc hết.

taplai2012

Xe trâu
Bãi rác HN sắp hết sức chứa rồi