[Funland] Quyết toán Thuế TNCN 2022

QuangHaiFC

Xe đạp
Cụ cứ xin các công ty mà cụ đã làm việc trong năm qua chứng từ quyết toán thuế, họ sẽ tự gửi cho cụ. (có cty gửi thư, có cty chỉ gửi hoá đơn). Sau đó cộng tổng các khoản thuế đã nộp, tổng tiền bảo hiểm, tổng thu nhập... để khai cho đúng và up các chứng từ cần thiết lên trang kê khai kia là đc
Chỉ nộp 1 cái thư xác nhận thu nhập trong tháng (không nộp chứng từ khấu trừ thuế) thì có quyết tóan được ko cụ?
Ý em đang hỏi vậy đó cụ.

beforethewinter

Xe tải
Cái này thì em không rõ ạ, vì cty em cho một cái giấy xác nhận + hoá đơn đỏ viết tay. Em up cả hai cái đó lên. Mà cụ cứ thử đi, bị từ chối biết ngay thôi mà :)

Chỉnh sửa cuối:

QuangHaiFC

Xe đạp
Up.
Em có khỏan lương thử việc tháng 11/2022 (2,5 triệu). Mà khổ là công ty không khấu trừ 10% gì cả ( theo luật thì không ký hdld thì trên 2 triệu là phải trừ 10%, gọi là thuế thu nhập bất thường).
Vì ko khấu trừ nên tháng đó cũng ko có chứng từ khấu trừ gì luôn. #:-s
Bây giờ quyết tóan nộp thêm kiểu gì đây các cụ? #:-s
Em nghe nói có cái thư xác nhận thu nhập. Em có thể nhờ công ty xác nhận lương tháng 11 của em là 2,5 triệu . Rồi ghi số tiền đã khấu trừ trong thư là = 0 ko?
Chỉ nộp 1 cái thư xác nhận thu nhập này (ko nộp chứng từ khấu trừ) thì có thể đi quyết tóan đc ko?? :(:(

beforethewinter

Xe tải
Cục thuế trả lời chấp nhận/không chấp nhận chỉ trong một ngày thôi cụ ơi, sao cụ ko thử luôn đi. Ai chưa từng qua trường hợp của cụ sẽ ko trả lời đc đâu

hai.tranhr

Xe container
Iem vừa nhận được thông tin cần bổ sung thông tin như dưới ạ

Ý nghĩa của đoạn iem bôi đen cụ thể là phải làm gì ạ? Iem làm 5 lần rồi mà vẫn bị từ chối ạ. Khổ phết

khanhtb

Xe điện

TrumVietnam2

Xe tải
Vâng cụ, cảm ơn cụ nhiều, thế mà bọn chi cục thues nó đang bắt em đóng thuế trước xong làm " dịch vụ" để nó đóng mã số thuế cho em . Vậy để em làm theo hướng dẫn của cụ.
Cứ điện thoại mà nã, họ sẽ đóng mã số thuế cá nhân cho mình. DV cái mả ncn.
Em từng gọi điện vào số bàn nhiều lần, xong họ thấy Ô này nhây và rảnh quá họ lên hệ thống làm cho :)

QuangHaiFC

Xe đạp
Up.
Em có khỏan lương thử việc tháng 11/2022 (2,5 triệu). Mà khổ là công ty không khấu trừ 10% gì cả ( theo luật thì không ký hdld thì trên 2 triệu là phải trừ 10%, gọi là thuế thu nhập bất thường).
Em nghe nói có cái thư xác nhận thu nhập. Em có thể nhờ công ty xác nhận lương tháng 11 của em là 2,5 triệu . Rồi ghi số tiền đã khấu trừ trong thư là = 0 ko?
Chỉ nộp 1 cái thư xác nhận thu nhập này (ko nộp chứng từ khấu trừ) thì có thể đi quyết tóan đc ko?? :(:(
Cục thuế trả lời chấp nhận/không chấp nhận chỉ trong một ngày thôi cụ ơi, sao cụ ko thử luôn đi. Ai chưa từng qua trường hợp của cụ sẽ ko trả lời đc đâu
Khổ là em sợ công ty nó không cho Cái tờ xác nhận thu nhập của tháng 11. Vì theo luật lương trên 2 triệu (chưa ký hợp đồng) thì tổ chức chi trả thu nhập phải khấu trừ 10% tại nguồn.
Mà chỗ cái tờ xác nhận thu nhập có mục "số tiền đã khấu trừ". Em chưa đc khấu trừ 10% nên phải ghi là 0.
Nếu cty ghi số 0 vô thì khác nào cty tự nhận mình phạm lụât chưa trừ 10% tại nguồn #:-s. Nên em sợ cty nó ko cấp cho em tờ này.
Mà ko cấp tờ này, cũng ko có chứng từ khấu trừ thì chắc em chán quá trốn quyết toán luôn. #:-s :(

Chỉnh sửa cuối:

beforethewinter

Xe tải
Cụ hơi thừa thời gian nhỉ. Lại còn đi lo cty vi phạm luật nữa.
1. Cụ xin gì thì cứ xin luôn đi, cho hay không là quyền bên kia
2. khi khai báo thuế, em thấy khai số tổng( tổng thu nhập, tổng đã khấu trừ, tổng bảo hiểm...) nên kiểu gì cụ cũng phải cộng vào nếu có từng làm niều cty. Chả lẽ cụ lại không có thu nhập gì ngoài cái tháng 11 đó

bantci

Xe máy
Năm nay thuế hoàn nhanh hơn năm ngoái. Em nộp hồ sơ hôm 23/3 hôm nay nhận được tiền.
Em nhận được email như này, họ thông báo đã tiếp nhận từ 7/4/2023. Đến giờ vẫn chưa có phản hồi gì. Năm 2022 em chuyển chỗ làm cho 2 công ty, nên lần đầu phải khai thuế. Như này là vẫn phải chờ cục thuế phản hồi hay mình phải làm gì tiếp theo, cụ tư vấn cho em phát ?
TTNCN VTB.jpg

tazan_90

Xe tăng
Em nhận được email như này, họ thông báo đã tiếp nhận từ 7/4/2023. Đến giờ vẫn chưa có phản hồi gì. Năm 2022 em chuyển chỗ làm cho 2 công ty, nên lần đầu phải khai thuế. Như này là vẫn phải chờ cục thuế phản hồi hay mình phải làm gì tiếp theo, cụ tư vấn cho em phát ?
TTNCN VTB.jpg
Của e sau 1 ngày đã có mail tiếp nhận rồi cụ.

tazan_90

Xe tăng
Đến hẹn lại lên, Quyết toán thuế TNCN 2022 đối với cá nhân phải hoàn thành cuối tháng 4/2023.

Mấy năm trước còn đi làm thì Công ty iem họ quyết toán cho, năm nay nghỉ làm nên tự mày mò.
Nghe hướng dẫn quyết toán online nhưng nhọc phết CCCM, Iem mò từ sáng đến giờ mới hoàn thành.

Quyết toán xong Cơ quan thuế sẽ gửi xác nhận qua tin nhắn điện thoại ạ. Không biết iem có nhận được tiền đóng thuế dôi ra không nhưng làm xong vui phết :D

Các Cụ đã hoàn thành nghĩa vụ hết chưa ạ? Cụ Mợ nào chưa biết cách làm thì xem Diu Túp bên dưới nhé.

Em lập thớt này để hỗ trợ CCCM quyết toán cho nhanh gọn lẹ ạ.
Thế cụ đã nhận dc tiền về rk chưa vậy.

nguyenbinh777

Xe buýt
TTNCN VTB.jpg
Như em rất nhanh. Nộp xong cái là có văn bản trên. Sau đó khoảng 3 ngày là có văn bản chấp thuận. Cụ có thể gọi lên số điện thoại ở trên thông báo hỏi xem sao.

Ga_son

Xe điện
Up.
Cụ liên lạc lại với kế toán công ty mà cụ thử việc xem lương đấy có trong sổ sách hay ngoài sổ sách. Nếu trong sổ sách thì cụ có quyền yêu cầu công ty cấp cho cụ chứng từ khấu trừ thuế TNCN và thông báo xác nhận việc khấu trừ thuế TNCN (cái này là bắt buộc). Nếu lương đó nó để ngoài sổ sách (hợp thức hóa = chi phí khác) thì nó ăn của cụ 10% thuế TNCN r. Và nó ko đóng tạm thuế TNCN của cụ.

Nletgo

Xe buýt
năm nay e đóng độ 270tr tiền thuế

QuangHaiFC

Xe đạp
Cụ liên lạc lại với kế toán công ty mà cụ thử việc xem lương đấy có trong sổ sách hay ngoài sổ sách. Nếu trong sổ sách thì cụ có quyền yêu cầu công ty cấp cho cụ chứng từ khấu trừ thuế TNCN và thông báo xác nhận việc khấu trừ thuế TNCN (cái này là bắt buộc). Nếu lương đó nó để ngoài sổ sách (hợp thức hóa = chi phí khác) thì nó ăn của cụ 10% thuế TNCN r. Và nó ko đóng tạm thuế TNCN của cụ.
Vậy ở trường hợp khỏan này cty ko đóng tạm thuế 10% (ko khấu trừ) của em mà ăn luôn thì em có cần nộp hồ sơ khai và quyết toán khoản này ko cụ?
Bởi trong năm 2022 em chỉ nhận duy nhất 1 nguồn thu nhập vãng lai 2 triệu 3 này thôi (11 tháng kia em ở nhà ko làm việc) . Thì em có cần phải nộp hồ sơ để khai và quyết toán cái khoản này ko cụ? :-/ :(
Số thuế tạm nộp cho nhà nuớc của em giờ đang là 0 rồi.
Đọc trong luật số thuế phải nộp < số thuế tạm nộp thì ko phải quyết toán ( ko thấy ghi truờng hợp = thì ntn). Nhưng đây nó ko khấu trừ để tạm nộp luôn thì ở trường hợp của em chắc là 0 = 0.

Chỉnh sửa cuối:

3077

Xe container
Vậy ở trường hợp khỏan này cty ko đóng tạm thuế 10% (ko khấu trừ) của em mà ăn luôn thì em có cần nộp hồ sơ khai và quyết toán khoản này ko cụ?
Bởi trong năm 2022 em chỉ nhận duy nhất 1 nguồn thu nhập vãng lai 2 triệu 3 này thôi (11 tháng kia em ở nhà ko làm việc) . Thì em có cần phải nộp hồ sơ để khai và quyết toán cái khoản này ko cụ? :-/ :(
Số thuế tạm nộp cho nhà nuớc của em giờ đang là 0 rồi.
Đọc trong luật số thuế phải nộp < số thuế tạm nộp thì ko phải quyết toán ( ko thấy ghi truờng hợp = thì ntn). Nhưng đây nó ko khấu trừ để tạm nộp luôn thì ở trường hợp của em chắc là 0 = 0.
View attachment 7799920
Theo kinh nghiệm nhiều cụ trên này thì cụ cài etax mobile lên thì nó sẽ hiện các thu nhập phải chịu thuế của cụ. Nếu không hiện lên dù cụ có nhận thì có thể DN chi trả khoản đó nó cũng không hạch toán khoản đó của cụ vào chi phí nên không cần nộp thuế

Còn muốn nộp thì cụ cứ cộng thêm 2,5tr đó vào tổng thu nhập trong năm để tính ra thuế cần nộp thêm. Nộp thêm với số tổng thu nhập cao hơn bên thuế nắm thông tin thì chả cần tài liệu gì chứng minh cả

QuangHaiFC

Xe đạp
Theo kinh nghiệm nhiều cụ trên này thì cụ cài etax mobile lên thì nó sẽ hiện các thu nhập phải chịu thuế của cụ. Nếu không hiện lên dù cụ có nhận thì có thể DN chi trả khoản đó nó cũng không hạch toán khoản đó của cụ vào chi phí nên không cần nộp thuế

Còn muốn nộp thì cụ cứ cộng thêm 2,5tr đó vào tổng thu nhập trong năm để tính ra thuế cần nộp thêm. Nộp thêm với số tổng thu nhập cao hơn bên thuế nắm thông tin thì chả cần tài liệu gì chứng minh cả
Cái etax mobile này nó chỉ hiện khi doanh nghiệp quyết toán thuế giùm cho cá nhân thôi à cụ. ?
Mấy người không ủy quyền quyết toán cho cty thì nó có hiện ko cụ?
Hay là kiểu khác: mỗi khi công ty xuất chứng từ khấu trừ thuế sau khi khấu trừ thì nó sẽ hiện?

Chỉnh sửa cuối: