[Thảo luận] Quyền được quay phim, chụp ảnh CSGT đang làm nhiệm vụ

Dqlong

Xe tăng
Những cái bác nghĩ đó không phải là quy định của pháp luật, mà là quy định của ngành, đã tự nguyện vào ngành nào thì phải chấp nhận những quy định của ngành đó. Bác nghĩ CA chỉ được phép làm những gì pháp luật cho phép cũng không đúng, mà CA sẽ không được phép làm một số việc theo quy định của ngành, mà nếu họ là dân thường thì có thể làm.
Về việc kiện nếu bị sử dụng hình ảnh không xin phép cũng thế, họ chỉ được phép kiện với tư cách cá nhân, với những thiệt hại cá nhân, không liên quan đến công việc, đến bộ quần áo họ mặc.
Nói như bác thì khi một người quay video clip của xxx đang làm sai nghiêm trọng, sau đó video đựợc gửi đến cơ quan có thẩm quyền, đồng chí xxx bị lột lon, ra đi. Thế là đồng chí đấy được quyền kiện lại người quay video đã làm tổn hại đến thu nhập, đến cần câu cơm của xxx được chứ nhỉ ? xxx sẽ đòi người quay video đền bù thiệt hại tương đương lương tháng đến lúc xxx chết chăng ???
xxx đang làm nhiệm vụ tức là xxx đại diện cho cơ quan tổ chức tại thời điểm đấy, không phải là đại diện cho cá nhân, và vì vậy chịu ảnh hưởng của quyền giám sát, hình ảnh đấy cũng không phải là hình ảnh của cá nhân nữa, mà là đại diện cho tổ chức. Chính vì thế nên có cụ ở trên đã lấy ví dụ chết khi làm nhiệm vụ và chết tại nhà là đối xử khác nhau. Nếu trong trường hợp này, người quay video làm sai thì cá nhân các anh xxx cũng không được kiện mà phải là cơ quan chủ quản của các anh xxx đấy đứng ra kiện thì được.

chinhatm

Xe container
1/ pháp luật không chỉ bao gồm các đạo luật, bộ luật, ko chỉ luật chung mà còn luật chuyên ngành, và còn nhiều loại văn bản khác theo quy định tại Luật ban hành VBQPPL 2008, hiện đang sửa;
2/ "Bác nghĩ CA chỉ được phép làm những gì pháp luật cho phép cũng không đúng, mà CA sẽ không được phép làm một số việc theo quy định của ngành, mà nếu họ là dân thường thì có thể làm.": nếu ko đúng thì nó sai thế nào cụ? Phía trên ta đang bàn họ với tư cách CBCC-em nói chung trong đó xxx là một bộ phận- được làm gì, và với tư cách công dân họ được làm gì, chứ ko bàn đến việc họ KHÔNG được làm gì. Cụ bổ sung như thế đúng, nhưng ko liên quan: bởi đương nhiên mỗi CBCC không chỉ chịu sự điều chỉnh của các quy định CHO PHÉP được làm gì, mà còn tùy vị trí tính chất, sẽ có những quy định họ KHÔNG ĐƯỢC làm gì khi đang đương chức và kể cả sau khi rời chức vụ một khoảng thời gian nào đó. Ngay trong lực lượng xxx cũng khác nhau, điều này có gì khó hiểu đâu cụ.
1. Bác nói cũng đúng: Pháp luật, cao nhất là Hiến pháp, rồi đến các bộ luật, dưới luật có các nghị định của CP; thông tư của các bộ; quy định của các địa phương... Nhưng nếu xét theo góc độ pháp luật thì không có văn bản nào tước bỏ các quyền công dân của CA cả, mà chỉ có một số quy định cấm (hạn chế một số quyền công dân) trong thời gian làm nhiệm vụ như: đeo kính đen, hút thuốc, uống rượu, nhuộm tóc... Tất nhiên không có quy định tước bỏ quyền sở hữu đối với hình ảnh của mình.
2. Nói CA chỉ được làm những gì pháp luật cho phép là sai, bởi không có quy định nào của pháp luật (Hiến pháp, luật, nghị định, thông tư...) quy định những điều người CA được phép làm. Thực tế, người CA được phép làm mọi việc mà một người công dân bình thường được phép làm (ăn, ngủ, xem phim, tụ tập bạn bè, yêu đương, uống rượu...), trừ những điều mà ngành CA không cho phép làm khi đang làm nhiệm vụ (uống rượu, đeo kính đen, hút thuốc...)
Cách hiểu của bác hoàn toàn trái ngược với cách quy định của của pháp luật cũng như quy định của ngành CA:
- Pháp luật quy định những điều cấm, ngoài những điều đó ra người dân có thể làm tất cả những điều không bị cấm
- Quy định của ngành CA cũng vậy, quy định những điều người CA không được làm, chứ không quy định những điều được phép làm

Bigisbest

Xe container
1. Bác nói cũng đúng: Pháp luật, cao nhất là Hiến pháp, rồi đến các bộ luật, dưới luật có các nghị định của CP; thông tư của các bộ; quy định của các địa phương... Nhưng nếu xét theo góc độ pháp luật thì không có văn bản nào tước bỏ các quyền công dân của CA cả, mà chỉ có một số quy định cấm (hạn chế một số quyền công dân) trong thời gian làm nhiệm vụ như: đeo kính đen, hút thuốc, uống rượu, nhuộm tóc... Tất nhiên không có quy định tước bỏ quyền sở hữu đối với hình ảnh của mình.
2. Nói CA chỉ được làm những gì pháp luật cho phép là sai, bởi không có quy định nào của pháp luật (Hiến pháp, luật, nghị định, thông tư...) quy định những điều người CA được phép làm. Thực tế, người CA được phép làm mọi việc mà một người công dân bình thường được phép làm (ăn, ngủ, xem phim, tụ tập bạn bè, yêu đương, uống rượu...), trừ những điều mà ngành CA không cho phép làm khi đang làm nhiệm vụ (uống rượu, đeo kính đen, hút thuốc...)
Cách hiểu của bác hoàn toàn trái ngược với cách quy định của của pháp luật cũng như quy định của ngành CA:
- Pháp luật quy định những điều cấm, ngoài những điều đó ra người dân có thể làm tất cả những điều không bị cấm
- Quy định của ngành CA cũng vậy, quy định những điều người CA không được làm, chứ không quy định những điều được phép làm
Vâng,
1. Nếu bác hiểu theo cách như vậy thì em tôn trọng cách bác hiểu. Chỉ có điều, mong bác hiểu rõ ý của em thế này: Không dưới một lần em nói rằng: em chưa bao giờ dùng khái niệm QUYỀN CÔNG DÂN, HAY TƯỚC QUYỀN CÔNG DÂN. Bác cứ hướng vấn đề đi theo cách này thì thật sự nó lạc hướng suy nghĩ của tất cả. Hơn nữa, em dùng tập hợp rộng hơn là CBCC, trong đó xxx chỉ là một bộ phận, chứ ko phải chỉ riêng xxx.
2. Bác tách bạch giúp em như ở những còm trên em đã nói: KHI HÀNH XỬ VỚI TƯ CÁCH CÔNG VỤ THÌ ANH ĐƯỢC LÀM NHỮNG GÌ LUẬT CHO PHÉP, theo cái nghĩa là thẩm quyền, chuẩn mực hành xử. Bác đừng máy móc khi cho rằng thế khi em làm nhiệm vụ pháp luật không nói đến việc em ĐƯỢC HÍT THỞ, ĐƯỢC UỐNG NƯỚC KHI KHÁT thế nên em phải nín thở, nhịn khát sao...
Em nói ví dụ thế này: Khi tiếp dân, pháp luật cho phép anh yêu cầu người dân dùng ngôn ngữ phù hợp, tôn trọng anh khi làm việc, vậy thì anh có thể yêu cầu dùng ngôi nhân xưng phù hợp như: anh/chị/tôi/ông/bà...đấy là CHO PHÉP ạ. Anh KHÔNG ĐƯỢC yêu cầu: "Cậu phải xưng hô là chú-cháu, vì cậu còn trẻ" vì "NGƯỜI DÂN BÌNH THƯỜNG" CŨNG ĐƯỢC LÀM", vì trong ngôn ngữ công vụ hành chính không có khái niệm CHÚ-CHÁU xã hội.
Thế còn khi CBCC nói chung, xxx nói riêng cởi quần áo, ra khỏi vị trí làm việc trở lại công dân thì anh muốn đòi người khác gọi anh bằng gì cũng được, cái đó tùy thuộc hai người với nhau...ko chỉ thế, mà cả những việc khác.

Chỉnh sửa cuối:

chinhatm

Xe container
Vâng,
1. Nếu bác hiểu theo cách như vậy thì em tôn trọng cách bác hiểu. Chỉ có điều, mong bác hiểu rõ ý của em thế này: Không dưới một lần em nói rằng: em chưa bao giờ dùng khái niệm QUYỀN CÔNG DÂN, HAY TƯỚC QUYỀN CÔNG DÂN. Bác cứ hướng vấn đề đi theo cách này thì thật sự nó lạc hướng suy nghĩ của tất cả. Hơn nữa, em dùng tập hợp rộng hơn là CBCC, trong đó xxx chỉ là một bộ phận, chứ ko phải chỉ riêng xxx.
2. Bác tách bạch giúp em như ở những còm trên em đã nói: KHI HÀNH XỬ VỚI TƯ CÁCH CÔNG VỤ THÌ ANH ĐƯỢC LÀM NHỮNG GÌ LUẬT CHO PHÉP, theo cái nghĩa là thẩm quyền, chuẩn mực hành xử. Bác đừng máy móc khi cho rằng thế khi em làm nhiệm vụ pháp luật không nói đến việc em ĐƯỢC HÍT THỞ, ĐƯỢC UỐNG NƯỚC KHI KHÁT thế nên em phải nín thở, nhịn khát sao...
Em nói ví dụ thế này: Khi tiếp dân, pháp luật cho phép anh yêu cầu người dân dùng ngôn ngữ phù hợp, tôn trọng anh khi làm việc, vậy thì anh có thể yêu cầu dùng ngôi nhân xưng phù hợp như: anh/chị/tôi/ông/bà...đấy là CHO PHÉP ạ. Anh KHÔNG ĐƯỢC yêu cầu: "Cậu phải xưng hô là chú-cháu, vì cậu còn trẻ" vì "NGƯỜI DÂN BÌNH THƯỜNG" CŨNG ĐƯỢC LÀM", vì trong ngôn ngữ công vụ hành chính không có khái niệm CHÚ-CHÁU xã hội.
Thế còn khi CBCC nói chung, xxx nói riêng cởi quần áo, ra khỏi vị trí làm việc trở lại công dân thì anh muốn đòi người khác gọi anh bằng gì cũng được, cái đó tùy thuộc hai người với nhau...ko chỉ thế, mà cả những việc khác.
Bác vẫn hiểu ngược với quy định của pháp luật hay của ngành công an.
- Bác nói: "KHI HÀNH XỬ VỚI TƯ CÁCH CÔNG VỤ THÌ ANH ĐƯỢC LÀM NHỮNG GÌ LUẬT CHO PHÉP" theo tôi là không đúng, bởi không có luật nào quy định những điều được làm, mà luật thường chỉ quy định những điều không được làm, ngoài những điều đó ra thì có thể làm (điều lệnh CAND có quy định những điều không được làm)
- Mà nên hiểu thế này: "Khi làm công vụ thì ngoài những điều công dân bình thường không được làm, ngoài những điều cán bộ công chức không được làm, thì người công an còn không được làm một số việc khác nữa (đeo kính đen, nhuộm tóc...) theo quy định của ngành công an.

gunner_hp

Xe tăng
xxx khi đang khoác cảnh phục thì phải chịu sự chi phối của Luật CAND, Luật cán bộ công chức và chỉ được phép làm theo những gì mà 2 luật đó cho phép, cộng với quy định riêng của ngành.Còn khi nào xxx cởi bộ cảnh phục mặc quần đùi áo 3 lỗ ra phố uống bia thì xxx lại được làm công dân, được cư xử như công dân bình thường.
Điều này cũng như khi các cụ ở nhà, là cha, là chồng thì phải cư xử sao cho đáng mặt cha - chồng.Đi đến cty làm nhân viên thì tuân theo nội quy của cty.Đi đá bóng thì phải theo luật bóng đá....
Làm xxx ko có nghĩa là mất quyền công dân mà xxx thì sẽ bị chi phối bởi 2 cái cụ thể hơn là Luật CAND và luật Cán bộ công chức.Trong 2 luật đó đều nói chịu sự giám sát của nhân dân.Tức là khi 1 người khoác cảnh phục thì lúc này cái Luật CAND và Luật Cán bộ công chức nó sẽ "chi phối cụ thể hơn" là cái Quyền công dân.1 người có thể đảm nhận nhiều vai trò trong xã hội, nhưng tùy từng lúc nào thì vai trò nào lại nổi bật hơn mà.
Em nhớ khi học luật ngày trước, cô em có nói: Công dân được quyền làm những gì pháp luật ko cấm, còn công chức - cán bộ thì chỉ được phép làm những gì pháp luật cho phép.

pnew

Xe điện
Bác vẫn hiểu ngược với quy định của pháp luật hay của ngành công an.
- Bác nói: "KHI HÀNH XỬ VỚI TƯ CÁCH CÔNG VỤ THÌ ANH ĐƯỢC LÀM NHỮNG GÌ LUẬT CHO PHÉP" theo tôi là không đúng, bởi không có luật nào quy định những điều được làm, mà luật thường chỉ quy định những điều không được làm, ngoài những điều đó ra thì có thể làm (điều lệnh CAND có quy định những điều không được làm)
- Mà nên hiểu thế này: "Khi làm công vụ thì ngoài những điều công dân bình thường không được làm, ngoài những điều cán bộ công chức không được làm, thì người công an còn không được làm một số việc khác nữa (đeo kính đen, nhuộm tóc...) theo quy định của ngành công an.
Thấy các cụ tranh luận kinh quá xin góp thêm.

Câu hay nói "Dân thì được làm những gì mà Luật không cấm, Cán bộ (công chức) thì chỉ được làm những gì Luật cho phép" chỉ "tư tưởng" hay "mục tiêu" để xây dựng Hiến pháp, Luật. Tức là khi xây dựng Hiến pháp, Luật thì phải căn cứ theo đó để đạt được mục tiêu đó.
Ngay cả trong lĩnh vực kinh doanh Điều 33 hiến pháp ghi rõ ''Mọi người có quyền tự do kinh doanh trong những ngành nghề mà pháp luật không cấm" mà các Luật còn chưa đáp được. Thì trong lĩnh giao thông cũng thế thôi.

Tóm lại: Cụ có quyền quay video (giám sát) xxx làm việc nhưng sử dụng thông tin giám sát đó như thế nào thì phải "cẩn thận".

Exoxet

Xe hơi
luật không cấm công dân quay video xxx làm việc nhưng chỉ nên quay những tình huống vòi vĩnh, ăn hối lộ thôi, còn ra thì quay chả để làm gì

cháu lên 3

Xe container
quay mà nó ko cho thì cãi được, chứ nó gọi xã hội thâm đến ngăn cản ko cho quay thì xác định

Hoclx

Xe hơi
em lưu ở note để xxx có hỏi là em trả lời đc rành mạch: -ngày 23/8/2014 cục CSGT ĐB ĐS đã có quy định: trường hợp nhân dân hoặc phóng viên báo đài quay phim chụp hình thì không đc ngăn cản (trừ nơi cấm quay phim chụp ảnh), trường hợp nhân dân hoặc phóng viên báo đài đưa thông tin hình ảnh sai phạm tiêu cực của xxx thì thủ trưởng đơn vị phải tiếp nhâạ, giải quyết và xử lý kiph thời nghiêm túc đúng quy định.

pnew

Xe điện
em lưu ở note để xxx có hỏi là em trả lời đc rành mạch: -ngày 23/8/2014 cục CSGT ĐB ĐS đã có quy định: trường hợp nhân dân hoặc phóng viên báo đài quay phim chụp hình thì không đc ngăn cản (trừ nơi cấm quay phim chụp ảnh), trường hợp nhân dân hoặc phóng viên báo đài đưa thông tin hình ảnh sai phạm tiêu cực của xxx thì thủ trưởng đơn vị phải tiếp nhâạ, giải quyết và xử lý kiph thời nghiêm túc đúng quy định.
Lời nói gió bay. Cụ nên trích Luật xử lý vi phạm hành chính:

"Điều 19. Giám sát công tác xử lý vi phạm hành chính
Quốc hội, các cơ quan của Quốc hội, Hội đồng nhân dân các cấp, đại biểu Quốc hội, đại biểu Hội đồng nhân dân, Mặt trận Tổ quốc Việt Nam, các tổ chức thành viên của Mặt trận và mọi công dân giám sát hoạt động của cơ quan, người có thẩm quyền xử lý vi phạm hành chính; khi phát hiện hành vi trái pháp luật của cơ quan, người có thẩm quyền xử lý vi phạm hành chính thì có quyền yêu cầu, kiến nghị với cơ quan, người có thẩm quyền xem xét, giải quyết, xử lý theo quy định của pháp luật.
Cơ quan, người có thẩm quyền xử lý vi phạm hành chính phải xem xét, giải quyết và trả lời yêu cầu, kiến nghị đó theo quy định của pháp luật."
(lưu ý chỗ đánh dấu đỏ)

Đây không những là quyền mà còn là nghĩa vụ

Chỉnh sửa cuối:

Hoclx

Xe hơi
Lời nói gió bay. Cụ nên trích Luật xử lý vi phạm hành chính:

"Điều 19. Giám sát công tác xử lý vi phạm hành chính
Quốc hội, các cơ quan của Quốc hội, Hội đồng nhân dân các cấp, đại biểu Quốc hội, đại biểu Hội đồng nhân dân, Mặt trận Tổ quốc Việt Nam, các tổ chức thành viên của Mặt trận và mọi công dân giám sát hoạt động của cơ quan, người có thẩm quyền xử lý vi phạm hành chính; khi phát hiện hành vi trái pháp luật của cơ quan, người có thẩm quyền xử lý vi phạm hành chính thì có quyền yêu cầu, kiến nghị với cơ quan, người có thẩm quyền xem xét, giải quyết, xử lý theo quy định của pháp luật.
Cơ quan, người có thẩm quyền xử lý vi phạm hành chính phải xem xét, giải quyết và trả lời yêu cầu, kiến nghị đó theo quy định của pháp luật."
(lưu ý chỗ đánh dấu đỏ)

Đây không những là quyền mà còn là nghĩa vụ
cảm ơn cụ, trước đây em mới biết đến Quy định của cục CSGT, giờ cụ trích dẫn cả luật thì càng có cơ sở vững chắc để nói chuyện với các xxx trong trường hợp các xxx cản trở.

chinhatm

Xe container
Nói như bác thì khi một người quay video clip của xxx đang làm sai nghiêm trọng, sau đó video đựợc gửi đến cơ quan có thẩm quyền, đồng chí xxx bị lột lon, ra đi. Thế là đồng chí đấy được quyền kiện lại người quay video đã làm tổn hại đến thu nhập, đến cần câu cơm của xxx được chứ nhỉ ? xxx sẽ đòi người quay video đền bù thiệt hại tương đương lương tháng đến lúc xxx chết chăng ???
xxx đang làm nhiệm vụ tức là xxx đại diện cho cơ quan tổ chức tại thời điểm đấy, không phải là đại diện cho cá nhân, và vì vậy chịu ảnh hưởng của quyền giám sát, hình ảnh đấy cũng không phải là hình ảnh của cá nhân nữa, mà là đại diện cho tổ chức. Chính vì thế nên có cụ ở trên đã lấy ví dụ chết khi làm nhiệm vụ và chết tại nhà là đối xử khác nhau. Nếu trong trường hợp này, người quay video làm sai thì cá nhân các anh xxx cũng không được kiện mà phải là cơ quan chủ quản của các anh xxx đấy đứng ra kiện thì được.
Kiện là quyền của công dân. Bác cũng có thể kiện xxx vì đã giữ bác lại để phạt do bác vượt đèn đỏ, làm bác mất một hợp đồng chẳng hạn, nhưng vấn đề là có kiện được không, ai xử cho thắng khi xxx đúng, mình sai? Trường hợp bác hỏi cũng vậy, xxx có thể kiện, cũng giống như trường hợp vượt đèn đỏ lại còn kiện công an vậy.
Việc giám sát tôi không nói đến vì đã rõ, đang nói đến trường hợp xxx với tư cách công dân, người khác quay phim xxx với tư cách dân thường là không phạm luật (quay phim nơi công cộng). Nhưng khi sử dụng hình ảnh đó gây thiệt hại đến:
- Lực lượng công an (ví dụ do tung lên mạng làm lộ bí mật công tác chẳng hạn) thì lực lượng công an có quyền kiện với tư cách tổ chức
- Làm hại đến cá nhân người công an, với tư cách công dân (ví dụ làm anh ta bị đối tác phát hiện rằng thời điểm đó đang ở chỗ đó, điều mà anh ta không muốn, gây thiệt hại cho anh ta) thì anh ta có quyền kiện
- Làm thiệt hại đến lực lượng công an do phát giác việc làm sai trái của họ: về nguyên tắc họ có thể kiện, nhưng họ không kiện, giống như trường hợp vượt đèn đỏ không kiện được công an, kẻ ăn cướp không thể kiện người bắt cướp vậy

chinhatm

Xe container
xxx khi đang khoác cảnh phục thì phải chịu sự chi phối của Luật CAND, Luật cán bộ công chức và chỉ được phép làm theo những gì mà 2 luật đó cho phép, cộng với quy định riêng của ngành.Còn khi nào xxx cởi bộ cảnh phục mặc quần đùi áo 3 lỗ ra phố uống bia thì xxx lại được làm công dân, được cư xử như công dân bình thường.
Điều này cũng như khi các cụ ở nhà, là cha, là chồng thì phải cư xử sao cho đáng mặt cha - chồng.Đi đến cty làm nhân viên thì tuân theo nội quy của cty.Đi đá bóng thì phải theo luật bóng đá....
Làm xxx ko có nghĩa là mất quyền công dân mà xxx thì sẽ bị chi phối bởi 2 cái cụ thể hơn là Luật CAND và luật Cán bộ công chức.Trong 2 luật đó đều nói chịu sự giám sát của nhân dân.Tức là khi 1 người khoác cảnh phục thì lúc này cái Luật CAND và Luật Cán bộ công chức nó sẽ "chi phối cụ thể hơn" là cái Quyền công dân.1 người có thể đảm nhận nhiều vai trò trong xã hội, nhưng tùy từng lúc nào thì vai trò nào lại nổi bật hơn mà.
Em nhớ khi học luật ngày trước, cô em có nói: Công dân được quyền làm những gì pháp luật ko cấm, còn công chức - cán bộ thì chỉ được phép làm những gì pháp luật cho phép.
Chắc bác đang nói theo những gì bác được nghe. Cụ thể, 2 luật mà bác nêu không quy định những điều được làm, mà chỉ quy định những điều không được làm

gunner_hp

Xe tăng
Chắc bác đang nói theo những gì bác được nghe. Cụ thể, 2 luật mà bác nêu không quy định những điều được làm, mà chỉ quy định những điều không được làm
Luật CAND và Luật Cán Bộ Công chức chả nói rõ CSGT chịu sự giám sát của nhân dân là gì hả cụ ?

chinhatm

Xe container
Luật CAND và Luật Cán Bộ Công chức chả nói rõ CSGT chịu sự giám sát của nhân dân là gì hả cụ ?
Giám sát thì tôi không bàn tới mà, cái đó đã rõ rồi.
Tôi muốn nói đến khía cạnh khác, ngay cả khi xxx với tư cách là một dân thường thì vẫn có thể quay phim chụp ảnh mà không phạm luật, nhưng khi sử dụng hình ảnh ấy thì phải cân nhắc:
- Nếu họ sai (bắt láo, ăn tiền...): Có thể tung hình ảnh đó lên mạng thoải mái mà họ vẫn không dám kiện hoặc không thể kiện được
- Nếu họ không sai gì cả, đang làm việc bình thường: Tung hình ảnh lên mạng thì có thể bị kiện, nếu hình ảnh đó gây thiệt hai cho họ. Không chỉ xxx, mà bất cứ người dân thường nào cũng vậy, ở chỗ đông người (nơi công cộng) thì mọi người có thể quay phim, chụp ảnh thoải mái, nhưng nếu sử dụng hình ảnh ấy mà gây thiệt hại cho ai đó thì họ có thể kiện.

hanobaby

Xe tăng
Thưa cụ,
Là công chức, chỉ được làm theo quy định. Khác với công dân, được làm những gì Pháp luật không cấm.
Em hiểu nôm na là vậy, cụ ạ.

B
Cái này em ko đồng ý với cụ được. Thế thì thành ra: với tư cách CBCC, anh được làm những thứ pháp luật cho phép mà công dân bình thường không được làm, đồng thời với đó lại với tư cách công dân anh được làm những thứ mà CBCC không được làm, thế thì cái TỔNG của anh nó lớn quá, nghĩa là anh có một tổ hợp quyền cao hơn người dân bình thường rất nhiều ạ.
Nói chính xác thì phải là: anh đang thực thi nhiệm vụ, tư cách của anh là CBCC, anh chỉ được làm những gì pháp luật cho phép. Khi không thực hiện nhiệm vụ thì anh được hành xử với tư cách công dân và một phần nghĩa vụ của CBCC (chứ ko có phần quyền của CBCC). Chính vì thế, giả thiết xxx tai nạn chết trên đường đi thi hành công vụ thì được xem xét công nhận liệt sĩ, chứ cuối tuần hay đi nghỉ mát chết thì ko có chuyện đó. Nó rành mạch là như vậy. Còn quyền giám sát: vì tôi trả lương anh, anh làm theo yêu cầu của XH trong đó có tôi, thì đương nhiên tôi có quyền giám sát anh theo cách mà pháp luật ko cấm.
Ồ mà em nhớ là hồi ông dở nào đó ký cái CV 1042 đã bị chửi rầm rĩ là dốt lại hay nói rồi, sau đó là Bộ Tư pháp phản pháo và phải có CV hủy đi rồi mà nhể?
http://infonet.vn/bo-tu-phap-nguoi-dan-co-quyen-quay-phim-csgt-post95824.info

Đây rồi ạ: trích CV 1042:
“Luôn luôn nâng cao tinh thần cảnh giác, kiên quyết đấu tranh làm rõ với những đối tượng có lời nói đe dọa, lăng mạ hoặc có hành vi chống đối CSGT đang thực thi công vụ, hoặc quay phim, chụp ảnh hoạt động tuần tra kiểm soát, xử lý vi phạm khi chưa được phép, đồng ý của CSGT đang làm nhiệm vụ. Nếu đúng là nhà báo thì tập hợp thông báo cho cơ quan chủ quản, nếu giả danh nhà báo thì tạm giữ, lập hồ sơ chuyển cơ quan chức năng xử lý theo quy định của pháp luật”.
http://luatsungaynay.vn/news/Thoi-su/Khong-cam-nguoi-dan-ghi-hinh-CSGT-226/
Sau khi bị chửi rinh thì:
"...“Công điện không có chỉ đạo nào cấm báo chí quay phim, chụp ảnh hoạt động của CSGT khi chưa được phép. Thực tế, chúng tôi rất mong muốn hợp tác với báo chí để giám sát, nâng cao hiệu quả công tác tuần tra kiểm soát và xử lý vi phạm của lực lượng CSGT”.

Kính các cụ đọc và so hai đoạn. Thú thực, cấp phòng của em mà nói thế này thì em cũng cho lao động loại C cả quý chứ đừng nói gì. Thà rằng chót dại thì vớt vát cũng phải biết kiểu: Chúng tôi đã sơ suất trong cách thể hiện, và xin nghiêm túc nhận khuyết điểm. Nghe nó còn đàng hoàng. Đằng này lại cãi nhem nhẻm kiểu thế này.

Bigisbest

Xe container
Thưa cụ,
Là công chức, chỉ được làm theo quy định. Khác với công dân, được làm những gì Pháp luật không cấm.
Em hiểu nôm na là vậy, cụ ạ.

B
Thế ý em nói gì hả cụ?

jessyvn

[Tịch thu bằng lái]
Bị các chú xxx hỏi thăm bác cứ chém nhiệt tình vào

gunner_hp

Xe tăng
Giám sát thì tôi không bàn tới mà, cái đó đã rõ rồi.
Tôi muốn nói đến khía cạnh khác, ngay cả khi xxx với tư cách là một dân thường thì vẫn có thể quay phim chụp ảnh mà không phạm luật, nhưng khi sử dụng hình ảnh ấy thì phải cân nhắc:
- Nếu họ sai (bắt láo, ăn tiền...): Có thể tung hình ảnh đó lên mạng thoải mái mà họ vẫn không dám kiện hoặc không thể kiện được
- Nếu họ không sai gì cả, đang làm việc bình thường: Tung hình ảnh lên mạng thì có thể bị kiện, nếu hình ảnh đó gây thiệt hai cho họ. Không chỉ xxx, mà bất cứ người dân thường nào cũng vậy, ở chỗ đông người (nơi công cộng) thì mọi người có thể quay phim, chụp ảnh thoải mái, nhưng nếu sử dụng hình ảnh ấy mà gây thiệt hại cho ai đó thì họ có thể kiện.
Em lại ko đồng tình với cụ chỗ này.Comment trước em đã nói rõ: khi CSGT khoác cảnh phục thì ko đơn giản là 1 công dân mà phải đặc biệt hơn 1 công dân, tức là họ có những đặc quyền và nghĩa vụ đặc biệt hơn,cái đó có quy định trong Hiến pháp và 2 luật em đã nói.Khi mình quay để bảo vệ mình hoặc phát hiện sự sai lệch trong quá trình làm việc thì ko sao cả.
Còn hành động như cụ nói, em tạm hiểu là " BÁO CHỐT", thì cái đó là sai quy định, em tạm trích cái này:
Trong Nghị định 167 có mục này:
Điều 20. Hành vi cản trở, chống lại việc thanh tra, kiểm tra, kiểm soát của người thi hành công vụ hoặc đưa hối lộ người thi hành công vụ
1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi môi giới, tiếp tay, chỉ dẫn cho cá nhân, tổ chức vi phạm trốn tránh việc thanh tra, kiểm tra, kiểm soát của người thi hành công vụ.

Nhiều người nói phải chứng minh được có người nhờ chỉ dẫn đó mà thoát được thì mới phạt được. Cơ mà em nghĩ C.A không khó để kiếm 1 người như thế.