[Luật] Quyền dừng xe của 113

Congy1510

Xe đạp
Chào ae, tôi rất bức xúc việc này. ae cho tôi hỏi là thông tư mới ra thì cs113 có đc quyền thổi dừng xe khi xe oto đang chạy ko? Trong khi đó xe oto đang lưu hành trên đường, ko dừng đậu đỗ , ko vi phạm. Tài xế ko dừng và chạy xe về bãi, anh cs113 cầm súng dí theo tới tận trong bãi xe nhà tôi,trong khi đó bãi xe nhà tôi là bãi của quân khu 5. Theo như tôi gọi cho sếp của anh ấy thì sếp a ấy sáng nay lịch của ảnh là làm trên bến xe, nhưng tại sao lại làm đường Trưng Nữ Vương. Bến xe cách Trưng Nữ Vương tận 8km. Các ae cho tôi hỏi thì vụ việc của tôi kể ta thì cs113 có đc thổi dừng xe ko?

bonba40

Xe máy
"anh cs113 cầm súng dí theo tới tận trong bãi xe nhà tôi,trong khi đó bãi xe nhà tôi là bãi của quân khu 5". Vậy cuối cùng các anh 113 xử lý vụ việc thế nào đối với cụ. (Họ lập BB hay sử phạt)

CarlyVN

Xe hơi
Theo em biết thì thế này:

Lực lượng cảnh sát khác và công an xã, phường, thị trấn khi được huy động phối hợp với CSGT đường bộ theo kế hoạch đã được phê duyệt bởi cơ quan có thẩm quyền thì cũng được quyền dừng xe xử phạt vi phạm giao thông.

Trường hợp không có lực lượng Cảnh sát giao thông đi cùng thì lực lượng Cảnh sát khác và Công an xã thực hiện việc tuần tra, kiểm soát theo kế hoạch đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt (Khoản 2 Điều 9 Nghị định số 27/2010/NĐ-CP).

Nói ngắn gọn, nếu cảnh sát khác muốn dừng xe để xử phạt vi phạm giao thông, thì phải có kế hoạch được phê duyệt.

Em có tổng hợp trong bài viết Lực lượng nào được quyền dừng xe xử phạt vi phạm giao thông

Congy1510

Xe đạp
"anh cs113 cầm súng dí theo tới tận trong bãi xe nhà tôi,trong khi đó bãi xe nhà tôi là bãi của quân khu 5". Vậy cuối cùng các anh 113 xử lý vụ việc thế nào đối với cụ. (Họ lập BB hay sử phạt)
Ko lập bb hay xử phạt cụ ạ. A cs113 đó quằn chập rồi bỏ đi.

Opioneer

Xe tải
Theo em biết thì thế này:

Lực lượng cảnh sát khác và công an xã, phường, thị trấn khi được huy động phối hợp với CSGT đường bộ theo kế hoạch đã được phê duyệt bởi cơ quan có thẩm quyền thì cũng được quyền dừng xe xử phạt vi phạm giao thông.

Trường hợp không có lực lượng Cảnh sát giao thông đi cùng thì lực lượng Cảnh sát khác và Công an xã thực hiện việc tuần tra, kiểm soát theo kế hoạch đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt (Khoản 2 Điều 9 Nghị định số 27/2010/NĐ-CP).

Nói ngắn gọn, nếu cảnh sát khác muốn dừng xe để xử phạt vi phạm giao thông, thì phải có kế hoạch được phê duyệt.

Em có tổng hợp trong bài viết Lực lượng nào được quyền dừng xe xử phạt vi phạm giao thông

Kế hoạch được phê duyệt có hiệu lực trong 1 năm.

Bức xúc của cụ đã được giải quyết ổn thoả chưa cụ...

TungKha

Xe máy
Dân mà sai chút thì "chống người thi hành công vụ"
Cảnh sát mà sai thì dân kêu ai đây. Những chuyện sai nhỏ như thế này không ai xử lý cả là cái chắc.
Kể cả bác có quay video đi chăng nữa thì cũng chẳng ai làm phiền gì ông cảnh sát 113 kia cả
May thay bác cứng tay nên vị cảnh sát kia nó mới không bắt nạt được bác
Gặp phải dân thường là ...phạt tiền cái chắc rồi
Mềm nắn rắn buông mà

Cad pro

Xe máy
Vụ này chỉ có thế thôi ạ
Còn gì để hóng không các cụ
E đọc mà không hiểu rõ ngọn ngành gì cả, cứ lơ mơ

Congy1510

Xe đạp
Vụ này chỉ có thế thôi ạ
Còn gì để hóng không các cụ
E đọc mà không hiểu rõ ngọn ngành gì cả, cứ lơ mơ
Vụ này là xe 30 chỗ đang di chuyển trên đường để về bãi đậu xe, ko vi phạm lỗi, ko dừng ko đỗ.có 2 Anh cs113 đuổi theo sau lưng, thổi còi yêu cầu dừng xe. Nhưng tài xế nói cs113 là xe đang chạy, a ko có quyền thổi xe đang chạy, chỉ có csgt mới đc quyền. Nói xong a tài xế di chuyển xe về bãi đậu xe, a cs113 đuổi theo về tới bãi xe, rồi a113 rút súng chạy vô bãi xe nhà tôi, chạy vô tới tận sau bãi xe rồi dơ súng vô cabin yêu cầu tài xế xún xe. Sau đó tôi chạy ra và yêu cầu a113 xuất trình giấy tờ tuần tra kiểm soát thì a cs113 ko chịu, a cs113 lại yêu cầu tôi xuất trình giấy phép kinh doanh bãi xe @@ thử nghĩ, bãi xe nhà tôi là bãi xe thuộc đất của quân đội, trước cổng có chữ "QUÂN ĐỘI NHÂN DÂN Việt Nam" mà a cs113 làm gì có quyền cầm súng chạy vào khu quân đội? Nếu a cs113 đó ko rút súng, mà chạy vào thì tôi cho a xử lý tài xế đó, nhưng đây là cầm súng chạy vào bãi xe nhà tôi, mà bãi xe tôi thuê để kinh doanh là bãi xe thuộc đất qân đội, lỡ a cs113 cầm súng chạy vô bãi có chuyện j xảy ra thì ai chịu trách nhiệm? Đương nhiên là tôi, vì tôi là chủ bãi, bãi thuộc đất qân đội. Nên tôi phải sợ có chuyện j xảy ra chứ. Sau 1 hồi nói qa nói lại, tôi yêu cầu a cs113 ra ngoài bãi mà xử lí. A cs113 ra ngoài dc 5p thì ảnh bỏ đi, ko xử lí & ko lập bb
Chuyện đến đây mà thôi